ร่วมกันศึกษา วัตถุมงคลหลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ ทุกๆรุ่น

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tee_tores, 5 ตุลาคม 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอเปลี่ยนกระทู้นี้ให้ร่วมกันแชร์ข้อมูล เพื่อศึกษาหรือสอบถามเกี่ยวกับวัตถุมงคลหลวงพ่อแดงกันครับ ท่านใดมีข้อมูลดีๆ นำมาเสนอเพื่อประโยชน์ส่วนรวมนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2012
  2. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    บางคนบอกว่ารุ่นแจกพ่อครัวหลังเลข๘ เป็นรุ่น 2 เลยงงงงงง อยู่เลย

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ผมก็ไม่รู้เช่นกันครับ พี่ kaikt2512 รู้แต่ว่า ข้อมูลมีแบบนี้ครับ

ข้อมูลของเหรียญหลวงพ่อแดง รุ่น2 ทั้งบล๊อคเลข 7 และ เลข 8

ขออนุญาตและขอบคุณพี่ เอกประจวบ สำหรับข้อมูลที่นำมาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทานมาใน ณ ที่นี้ด้วยครับ

เหรียญ หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ รุ่น 2 บล็อคเลข 7,8 เหรียญรุ่นนี้หลวงพ่อแดงท่านสร้างต่อจากรุ่นแรกเพียงพรรษาเดียวเท่านั้น เนื่องจากในสมัยกรรมการวัดเขาบันไดอิฐเห็นว่ามีประชาชนจำนวนมากที่ต้องการ วัตถุมงคลของหลวงพ่อไปติดตัวกัน แต่วัตถุมงคลไม่เพียงพอแก่ประชาชน จึงสร้างต่อกันแต่เหรียญรุ่นแรกก็ยังไม่หมดนะครับเพียงแต่สร้างเพิ่มเท่า นั้นเอง มีคุณลุงในเพชรบุรีท่านหนึ่งได้เล่าให้กระผมฟังเป็นการส่วนตัวว่า *** ในสมัยนั้นประมาณปี 04 ท่านได้ไปกราบหลวงพ่อแดงกับเพื่อนท่าน 3 คนและได้เอ่ยปากขอวัตถุมงคลของหลวงพ่อไปเพื่อป้องกันตัวและหลวงพ่อท่านได้ ให้เหรียญมาคนละเหรียญ แต่ที่ได้กันมานั้น 3 คน คนละแบบครับ ของคุณลุงที่ผมรู้จักท่านได้เหรียญรุ่นแรก(นิยมในปัจจุปัน)และเพื่อนของท่าน ทั้ง2ได้เหรียญด้านหน้าเหมือนรุ่นแรก แต่ด้านหลังกลับไม่เหมือนยันต์ด้านล่างเป็นเลข 8(เลข 8 หัวออก) และอีกคนเลข 7 (เลข 7 บล็อคสายฝน รุ่น2 เหมือนกัน)จึงทำให้เกิดความไม่แน่ใจ คุณลุงท่านเลยเล่าต่อว่าท่านได้มีโอกาศไปกราบหลวงพ่อแดงอีกครั้งหนึ่ง แล้วจึงได้ความจากกรรมการวัดว่าได้สร้างต่อจากรุ่นแรกเลยได้ไม่ได้มีการ บอกกล่าวให้เป็นทางการกันเพราะวัตถุมงคลของหลวงพ่อจะเป็นอะไรก็ใช้ได้เหมือน กัน จึงสรุปความได้ว่าเหรียญรุ่น 2 ของหลวงพ่อแดงได้สร้างต่อจากรุ่นแรกเพียงหนึ่งพรรษาเท่านั้น และเหรียญรุ่น 2 ได้แยกบล็อคต่างๆออกได้ดังนี้

1.เหรียญหลวงพ่อแดง รุ่น 2 (เลข 7 สายฝน) เนื้อเงิน
    2.เหรียญหลวงพ่อแดง รุ่น 2 (เลข 7 สายฝน) เนื้อทองแดง
    3.เหรียญหลวงพ่อแดง รุ่น 2 (เลข 7 ธรรมดา) เนื้อทองแดง
    4.เหรียญหลวงพ่อแดง รุ่น 2 (เลข 8 ) เนื้ออัลปาก้า
    5.เหรียญหลวงพ่อแดง รุ่น 2 (เลข 8 หัวออก) เนื้อทองแดง
    6.เหรียญหลวงพ่อแดง รุ่น 2 (เลข 8 หัวเข้า) เนื้อทองแดง
    ตาม ข้อมูลที่ผมได้เสาะหาได้ได้สอบถามจากเซียนชาวเพชรบุรีก็มีข้อมูลเพียงเท่า นี้จึงไม่แน่ใจว่าจะมีเหรียญรุ่น 2 บล็อคอื่นนอกจากที่ผมกล่าวไว้หรือเปล่า หากข้อมูลนี้ผิดพลาดประการใดรบกวนชี้แนะได้นะครับ

4. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    พูดแบบปลอบใจตัวเองว่า เขาเล่าว่ารุ่นนี้หายากกว่ารุ่นแรกอีก หลวงพ่อก็ตั้งใจปลุกเศกให้อย่างดีเช่นกัน

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อแดง ต้อง มีหลายๆเหรียญดูครับ ขนาดรุ่นโบสถ์ลั่น ยังมีตั้งหลายบล๊อก ส่วนของพี่ ผมต้องได้ดูของจริง

6. tee_tores

ขอบคุณ คุณน้ำจ้า เซียนเหรียญ ด้วยครับ ดูๆแล้ว เหรียญผมเหรียญนี้ไม่น่าจะเรียกว่าบวม หรือ ผิดธรรมชาติ นะครับ ?

7. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมบ่อใช่เซียนครับ เสี้ยนโอเคกว่าครับพี่ เหรียญพี่ ไม่บวม ครับ ช่วงนี้ผมงดติพระครับ 555 ลองดูพี่ท่านอื่นดีกว่า

8. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

นอกจากเหรียญรุ่นแรก แล้วรุ่น2 มีหลายบล๊อกทั้งเลข ๗ เลข ๘ (ทั้งสองตัวเป็นตัวอักษรขอมคล้ายตัวเลขเฉยๆครับ) สร้างพร้อมกับ เหรียญแจกพ่อครัว และเหรียญแจกแม่ครัว(อัลปาก้า) ปี 07 ครับ ส่วนรุ่น 3 หน้าหลวงพ่อจะเปลี่ยนไป และมีทั้งบล๊อกสายฝน ไม่สายฝน และอีกหลายรุ่น และยังมีเหรียญงานทอดกฐินปี 16 อีก เยอะจนมึนเหมือนกัน คนไม่รู้ดูไม่เป็น ถ้าตีเป็นรุ่นแรกก้อเก๊ ตลอดครับ

9. tee_tores

ขอบคุณพี่ทิพย์มงคลที่มาร่วนแชร์ ความเห็น ครับ

10. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับพี่ตี๋ และพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ
    พอดีเพื่อนของผมมี เหรียญรุ่นแจกพ่อครัว เลยขอยื๊มมันนำมาถ่ายรูปแบ่งให้พี่ๆชมกัน แต่สภาพไม่ค่อยจะสมบูรณ์เท่าไรนักนะครับ เพราะเป็นเหรียญใช้เลี่ยมเปลือยจับขอบน่ะครับ สิ่งที่อยากให้พี่ๆสังเกตุและจดจำ
    ตรงรอยตัวตัดขอบข้างเหรียญ ตามตำแหน่งในภาพ คือจุดตายของเหรียญรุ่นนี้ก็ว่าได้เลยครับ

ปล.หากผิดพลาดประการใด ก็ต้องกราบขออภัยมาไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. tee_tores

ขอบคุณ น้องอินฯ ที่มาร่วมแสดงความเห็นและ นำความรู้มาให้ครับ

12. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    เล็กๆน้อยๆเองครับคุณพี่ ยินดีเป็นอย่างยิ่งฮะ

13. nangeab

nangeab สมาชิก

10 มิถุนายน 2009
    เท่าที่ทราบรุ่น2ที่เป็นเลข๗ จะมีเอ็นคอ2เส้นมั๊งครับ อันนี้ไม่แน่ใจ

14. tee_tores

ครับจากภาพ ผมว่า หารุ่นลงแทบไม่เจอ แต่ ประสบการณ์ของลุง(จขพ) นั้นมีมาแบบนั้น เลยอยากจะนำมาให้ติชมนะครับ

15. dome790

dome790 สมาชิกใหม่

เป็นเหรียญรุ่น1ครับรุ่น1รุ่น2ดูกันที่ยันต์ครับเหรียญนี้เป็นยันต์เลข7จริงแต่เป็น7ที่เขียนเหมือนตัว ฃ ก็คือยันต์ของรุ่น1ครับของปลอมมีมากมายครับ ถ้ารุ่น2จะเหมือนตัวเลข7ไทยเลยครับ ผมมีภาพพระแท้อยู่แต่ผมไม่กล้าลงเพราะผมก็ก๊อปเขามาอีกทีหนึ่่งกลัวผิดลิขสิทธิ์เจ้าของภาพครับ ให้ผู้ชำนาญมาตัดสินดีกว่าครับ ผมเองก็ห้อยหลวงพ่อแดงติดตัวทุกวันอยู่เหมือนกันครับเป็นพระที่ผมนับถือมากองค์หนึ่งของเพชรบุรีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2011
  16. nontt9

nontt9 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2011
    ผมมีเหรียญที่พ่อผมได้มาจากงานศพของตะกูลดังเมื่อหลายสิบปีมาแล้ว สอบถามจากเจ้าของงานเค้าบอกว่าเป็นลูกศิษของหลวงพ่อแดง พอพ่อเสียก็ได้ไปขอเหรียญจากหลวงพ่อแดงเพื่อมาแจกในงาน เป็นเหรียญเหมือนรุ่น1 และเหรียญแจกแม่ครัว แต่ผมพยายามหาในเว็ปก็ไม่มีเหรียญใดเหมือนเลย จึงไม่แน่ใจว่าจะเป็นเหรียญที่ได้มาจากวัดหรือเปล่าครับ แต่ตระกลูนี้เป็นตระกลูที่ดังมากบอกไปทุกคนก็หน้าจะรู้จัดไม่หน้าที่จะเอาของปลอมมาแจกในงานนี้ จะเอารูปมาลงให้พี่ๆ ได้พิจารณากันครับ

17. tee_tores

ครับ ขอบคุณที่ร่วมนำเสนอ กางมุ้งรอครับ

18. spicyproject01

spicyproject01 สมาชิกใหม่

ผมรู้จักครับ ไม่ทราบว่าถ้าจะปล่อยเช่าต่อบอกผมนะครับ ผมจะเอาให้คนในตะกูลเขาต่อบังเอิญรู้จักกันแล้วเขาไม่มีครับแบบว่าไปแจกคนอื่นหมด ไม่ใช่เหรียญรุ่น1หรือ2 หลอกครับ ออกปี2010 ข้างหลังตรงล่างยันต์จะเป็นตราตระกูลครับ ลองค้นในgoogleก็มีครับ เอาชื่อตระกูลค้นดู หวังว่าจะเป็นเหรียญนั้นนะครับ

19. spicyproject01

spicyproject01 สมาชิกใหม่

สวยครับ ผมว่ารุ่น 2 นั่นแหล่ะครับ ดูจากพิมพ์นะครับ รุ่น3นั้นให้ดูตรงเลย0ครับ ชอบครับสวย

20. tee_tores

ขอรอติดตาม ข้อมูล เกี่ยวกับ หลวงพ่อแดง อีก ครั้งครับ:cool: