ร่วมทำบุญบูชา เหรียญประทานพร เนื้อทองแดง ญาท่านสวน

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย the_club, 23 กุมภาพันธ์ 2009.

1. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขอเชิญร่วมบุญบูชาเหรียญ รุ่น "ประทานพร" เนื้อทองแดง ญาท่านสวน วัดนาอุดม จ.อุบลราชธานี

เหรียญประทานพรรุ่นนี้ หลวงปู่ญาท่านสวนท่านได้เมตตาทำพิธีปลุกเสกชนวนแผ่นยันต์ แม่พิมพ์ ต้นแบบเหรียญรูปเหมือนของท่านพร้อมพิจารณาด้วยตัวท่านเองถึง 2 ครั้ง

ครั้งแรก เมื่อวันที่ 24 มกราคม 2549
    ครั้งที่สองเมื่อ 26 กุมภาพันธ์ 2549

และเป็นเหรียญสุดท้ายที่หลวงปู่ปลุกเสกเดี่ยว จึงเป็นมงคลอันสูงสุด เพื่อให้ระลึกถึงความเมตตาของท่านตลอดกาล

สำหรับท่านที่มีความศรัทธาใน ญาท่านสวน สามารถร่วมบุญโดยสั่งจองเหรียญรุ่นนี้ได้ที่ผมนะครับ ซึ่งในเดือนหน้า (อาจจะก่อนหรือหลัง 14 มีนาคม) ผมและคณะจะไปทำบุญที่วัดนาอุดม และจะบูชาเหรียญมาให้กับท่านที่ได้จองไว้นะครับ

สำหรับเหรียญรุ่นประทานพร เนื้อทองแดงนี้ ผมขอเรียนให้ทราบกันตามตรงนะครับ ว่าทางวัด ออกให้ทำบุญบูชา เหรียญละ 150 บาท

แต่ผมขออนุญาตนำมาให้ทำบุญกันเหรียญละ 350 บาท นะครับ
    (รบกวนช่วยค่าจัดส่ง EMS 50 บาทด้วยนะครับ)

เงินทุกบาทนำถวายวัดทั้งหมดครับ เพื่อที่ทางวัดจะได้นำไปใช้บูรณะวัด และ จัดสร้างถาวรวัตถุภายในวัดต่อไปครับ

สำหรับท่านที่จะร่วมบุญกันนี้สามารถลงชื่อจองได้ในกระทู้นี้นะครับ
    และสามารถโอนเงินร่วมทำบุญบูชาเหรียญได้ที่

ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเซ็นทรัลเวิลด์
    เลขที่ 772-2-06910-7
    ชื่อบัญชี นายวีระยุทธ ยุทธกลาง
    ประเภทบัญชี ออมทรัพย์

เหรียญรุ่นประทานพรนี้ มี 2 แบบนะครับ คือ
    1. แบบครึ่งองค์

[​IMG][​IMG]

2. แบบเต็มองค์

ป.ล. รูปตัวอย่างที่นำมาให้ชมกันนี้เป็นเนื้อสัมฤทธิ์นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กุมภาพันธ์ 2009
  2. the_club

สำหรับเหรียญรุ่นนี้นั้น มีชื่อเรียกอีกชื่อหนึ่งว่า รุ่น "ฟ้าผ่า"
    เท่าที่ผมทราบมาจากคนที่อยู่ละแวกวัด เขาเล่าให้ฟังว่า
    มีลูกศิษย์ของญาท่านสวนคนหนึ่ง ได้ขับรถไปไหนสักที่ (จำไม่ได้ครับ)
    แล้วตอนนั้นเกิดฝนตก จู่ๆฟ้าก็ผ่าลงมาที่รถคันนั้น แต่ปรากฎว่าผู้ที่อยู่ในรถต่างก็ไม่เป็นอะไรเลยครับ และในรถคันนั้นก็มีเพียงเหรียญรุ่นนี้อยู่เพียงเหรียญเดียวเท่านั้นเองครับ

ทำให้หลังจากเกิดเหตุการณ์นี้ ผู้คนต่างก็พากันเรียกเหรียญรุ่นนี้ว่ารุ่นฟ้าผ่าครับ

สำหรับข้อมูลนี้เป็นข้อมูลที่ได้ฟังมาจากชาวบ้านละแวกนั้นอีกทีนะครับ
    ผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยนะครับ _/\_

3. the_club

<center>[​IMG]</center>

ประวัติหลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร วัดนาอุดม
    หลวงปู่ญาท่านสวน ฉันทโร วัดนาอุดมศิษย์เอกพระอาจารย์กัมมัฏฐานแพง วัดสิงหาญ จ.อุบล ผู้ทรงอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์

วัน ที่ 14 มี.ค. 2549 วงการสงฆ์เมืองอุบลราชธานีได้สูญเสียพระเถระผู้ประพฤติปฏิบัติดีไปอีกหนึ่ง รูปนั่นคื อ พระครูอาทรพัฒนคุณ หรือที่เรียกขานกันว่า “ญาท่านสวน ฉนฺทโร” เจ้าอาวาสวัดนาอุดม อ.ตาลสุม จ.อุบลราชธานี ท่านมรณภาพลงด้วยโรคชราเมื่อเวลาประมาณ 6 โมงเช้า สิริอายุได้ 95 ปี หลวงปู่เกลี้ยง วัดโนนแกดท่านกล่าวว่า “ตอนนี้ท่านได้เป็นพระอรหันแล้วนะ” แม้แต่เส้นเกศาหรือชานหมาก เมื่อตอนท่านยังไม่ละสังขารก็ยังกลายเป็นพระธาตุ

ท่านเป็นศิษย์สาย สำเร็จลุน และญาท่านกรรมฐานแพง 2 ปรมาจารย์ผู้มีพลังจิตอันลึกล้ำ มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมาย เป็นที่เลื่องลือแห่งภาคตะวันออกเฉียงเหนือแถบลุ่มแม่น้ำโขงในอดีต

ท่าน มีนามเดิมว่า “สวน แสงเขียว” เกิดเมื่อวันที่ 8 ก.ย. 2453 ตรงกับวันศุกร์ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 10 ปีจอ ที่บ้านนาทม ต.คำหว้า อ.ตาลสุม จ.อุบลราชธานี บิดาชื่อ “คูณ” เป็นชาวบ้านสำโรง ส่วนมารดาชื่อ “ผุย” เป็นชาวบ้านนาทม ประกอบอาชีพทำนา มีพี่น้องท้องเดียวกันรวม 8 คน
    ชีวิต ตั้งแต่วัยเด็กจนถึงวัยรุ่นเป็นผู้ที่มีจิตใจสุขุมเยือกเย็น มีใจโอบอ้อมอารีเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ต่อเพื่อนฝูง และมีจิตศรัทธาเลื่อมใสในพระพุทธศาสนามากกว่าคนรุ่นราวคราวเดียวกัน

เมื่อ อายุครบ 20 ปีได้ขอบิดามารดาเข้าอุปสมบทที่วัดนาอุดม (บ้านนาทม) อ.ตาลสุม เมื่อวันที่ 30 พ.ค. 2473 โดยมีเจ้าอธิการพรหมมา วัดบ้านระเว ต.ทรายมูล (ปัจจุบัน ต.ระเว) อ.พิบูลมังสาหาร เป็นพระอุปัชฌาย์ พระดี เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระบัว เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า “ฉนฺทโร”

เมื่ออุปสมบทแล้วได้เรียนสวดมนต์และปาติโมกข์อยู่ในสำนักของเจ้าอธิการ สวน เจ้าอาวาสวัดนาอุดมในขณะนั้น อยู่ประมาณ 3 ปีจึงย้ายไปศึกษาต่อเพิ่มเติมที่วัดบ้านนาหว้า อ.ตาลสุม เป็นเวลา 3 เดือน แล้วไปเรียนต่อที่วัดบ้านสำโรงใหญ่ ต.สำโรง ซึ่งเป็นบ้านเกิดของโยมบิดา ขณะนั้นมีอาจารย์หม่อน แสงเขียว เป็นเจ้าอาวาสเมื่อ พ.ศ.2478

ต่อมาปี พ.ศ.2480 อาจารย์หม่อนได้อาพาธด้วยโรคเหน็บชาและมรณภาพลง พระแก้ว ธมฺมฐิติ ได้รับการแต่งตั้งให้ปกครองวัดสืบแทนเพราะมีอาวุโสที่สุด ในช่วงนั้นหลวงปู่สวนได้ช่วยเหลือพระแก้วพัฒนาวัด สร้างศาลาการเปรียญขึ้น แต่ยังไม่สำเร็จพระแก้วได้ลาสิกขาเสียก่อน ท่านจึงได้รับการแต่งตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสวัดสำโรงใหญ่แทน และได้สร้างศาลาจนเสร็จลุล่วง
    ในปี พ.ศ.2517 ท่านได้รับพระราชทานสมณศักดิ์สัญญาบัตรพัดยศที่ พระครูอาทรพัฒนคุณ” ปี พ.ศ.2525 เลื่อนสมณศักดิ์จากเจ้าคณะตำบลชั้นตรี เป็นชั้นโท ในราชทินนามเดิม

ในด้านพระเวทวิทยาคมนั้นได้ร่ำเรียนมาจากสำเร็จลุน และญาท่านกรรมฐานแพง อดีตเกจิอาจารย์จอมขมังเวทย์แห่งลุ่มน้ำโขง โดยท่านได้มองการณ์ไกลไปข้างหน้าว่า พระเวทวิทยาคมที่ท่านศึกษาอยู่นี้จะเป็นประโยชน์มากแก่การทะนุบำรุงพระพุทธ ศาสนาและจ ะได้ช่วยเหลือสงเคราะห์ญาติโยมและผู้เดือดร้อนในอนาคต ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ท่านมีความขยันหมั่นเพียรศึกษาทางด้านการเจริญสามธิ เพิ่มพูนพลัง จิต ควบคู่กับการเรียนวิชาอาคมต่างๆ ส่งผลให้ท่านมีความจำแม่นยำเรียนรู้ได้อย่างรวดเร็ว มีการทดสอบจากผู้เป็นอาจารย์จนเป็นที่พอใจ โดยเฉพาะญาท่านกรรมฐานแพง ได้มีเมตตาถ่ายทอดสุดยอดวิชาและเคล็ดลับต่างๆ ให้ท่านจนหมดสิ้น

ทั้ง นี้ วิชาที่ท่านได้ศึกษากับ 2 ปรมาจารย์ดังคือ การสร้างเครื่องรางของขลังต่างๆ เช่น การลงตะกรุด เท่าที่รวบรวมได้มีดังนี้ ตะกรุด 5 กษัตริย์ มีผลทางมหาอุด แคล้วคลาด คงกระพัน,ตะกรุดสายรกพระพุทธเจ้า,ตะกรุดโทน,ตะกรุดกับระเบิด,ตะกรุดอุปคุต, ตะกรุดสาล ิกาตอมเหว่,ตะกรุดหนังกลองแตก เป็นสุดยอดของตะกรุดเมตตา,ตะกรุดไก่ขึ้นรถลงรา (มีผลทางด้านเมตตาค้าขายดีนักแล) ,ตะกรุดเข้าตา ทำจากเงินปากผีเผาวันอังคาร ใส่เข้าใต้เปลือกตาได้เพราะมีขนาดเล็กมาก,ตะกรุดคลอดลูกง่าย

นอกจากนี้ ยังมีวิชาการทำผ้ายันต์ เสื้อยันต์ การสร้างลูกปะคำโทน(ลูกอม) สร้างรูปนางกวัก,ปลัดขิก,ราหูอมจันทร์,สีผึ้งมหาเสน่ห์,วิชาการเรียกสูตร ลบผงอิทธิเจ ผงปถมัง และผงวิเศษอื่นๆ ,การทำน้ำพระพุทธมนต์ซึ่งมีเคล็ดลับพิสดารมากมาย,วิชาหมากินใจ (หมากินความคิด) เป็นสุดยอดแห่งวิชาเมตตาอีกวิชาหนึ่ง

และอีกหนึ่งวิชา นั่นคือ “การฝังเข็มดำ” ซึ่งเป็นวิชาสุดยอดทางด้านคงกระพัน ป้องกันศาสตราวุธต่างๆ ซึ่งน้อยคนนักที่จะมีวาสนาได้เรียนและเรียนได้สำเร็จ
    ญาท่านสวนเป็นพระ เถระผู้เปี่ยมล้นด้วยเมตตาบารมี บุคลิกลักษณะของท่านน่าเลื่อมใสศรัทธา ใบหน้าเอิบอิ่มยิ้มแย้ม ใครมีทุกข์มาหาจะไม่เคยปฏิเสธ และไม่เลือกชนชั้นวรรณะ อีกทั้งยึดมั่นเคารพในพระธรรมวินัยอย่างเคร่งครัด มีศีลาจารวัตรงดงาม ชอบบำเพ็ญกุศล ทำประโยชน์ให้แก่ส่วนรวม ให้ความเป็นธรรมแก่ศิษยานุศิษย์เพื่อเป็นแบบอย่างแก่ภิกษุสามเณรถือปรนิบัต ิตาม จึงทำให้มีลูกศิษย์จำนวนมาก และปรากฏผลงานการสร้างสรรค์ของท่านอยู่ในหลายสถานที่ สำหรับเรื่องพุทธคุณดีทั้งทางเมตตาค้าขาย และแคล้วคลาดปลอดภัย ซึ่งบรรดาลูกศิษย์ลูกหาประสบกันมาอย่างน่าอัศจรรย์

ขอขอบคุณข้อมูลจากเว็บ http://www.meeboard.com/

4. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบุญบูรณะวัดด้วยครับ

นึกแล้วคิดถึงหลวงปู่ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

แบบเต็มองค์ 1เหรียญ ครึ่งองค์ 1เหรียญครับ

5. the_club

โมทนาบุญด้วยครับ

6. the_club

เมื่อตอนเืดือนมกราคม ผมได้มีโอกาสไปกราบสังขารของท่านที่วัดนาอุดม
    ซึ่งในตอนนี้วัดเงียบมาก อีกทั้งถาวรวัตถุต่างๆภายในวัดก็ชำรุดทรุดโทรมลงไปมาก

ก็เลยอยากจะขอเชิญชวนทุกท่านให้มาร่วมบูชาเหรียญรุ่นนี้กันนะครับ
    ถือว่าได้บุญ 2 ต่อเลยทีเดียว ได้ทั้งทำบุญ ได้ทั้งเหรียญ

ซึ่งเหรียญนี้เป็นเหรียญสุดท้ายที่ท่่านได้ทำทิ้งไว้ก่อนที่ท่านจะละสังขารนะครับ

7. patteera

patteera เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ
    บูชาแบบเต็มองค์ 1 องค์ แบบครึ่งองค์ 1 องค์

8. the_club

9. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วยครับ
    แบบเต็มองค์ ๑ องค์ และ แบบครึ่งองค์ ๑ องค์

10. the_club

ท่านที่จองเหรียญไว้แล้วหากทำการโอนเงินมาแล้วอย่าลืมแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

11. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้ภายหลังเกิดประสบการณ์ฟ้าผ่าไม่ตาย ทางวัดได้ปรับราคาทำบุญเป็น 300 บาท ค่อนข้างแพงสำหรับพระใหม่ตอนนั้น คนพื้นที่ปกติไม่ค่อยชอบเช่าพระ(ทำบุญแล้วแจกนี่เอา) ยังเข้าไปบูชาจนเหรียญหมด ผมมีหนังสือที่เขียนถึงประสบการณ์ฟ้าผ่า วันหลังจะลงเป็นข้อมูลให้ครับ

อนุโมทนา

12. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมบุญแล้วครับ รายละเอียดใน PM ครับ

13. patteera

patteera เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินแล้วคะ

14. the_club

ขอเรียนให้ท่านที่ได้ทำการจองเหรียญประทานพร ญาท่านสวนไว้นะครับ
    ตอนนี้ผมได้เหรียญมาแล้ว
    เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะทำการจัดส่งให้กับท่านที่ได้จองไว้นะครับ

15. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สาธุครับ...
    ขอจอง
    1 เหรียญ ....
    ไม่ได้จองแต่แรก ไม่รู้จะมีสิทธิ์มั้ยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2009
  16. the_club

ยังจองได้นะครับ แต่ว่าคงต้องรออีกสักพักนะครับ เพราะว่าช่วงประมาณปลายๆเดือนผมถึงจะไปที่วัดอีกรอบครับ ยังไงท่านที่ต้องการทำบุญก็สามารถโพสจองได้นะครับ

17. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบพระคุณครับ
    จอง 1 เหรียญครับ
    ได้มายังงัยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
    ถ้าจะให้ดี กรุณา pm มาด้วยครับ
    ผมจะได้ไม่ลืม
    อนุโมทนาครับ

18. the_club

วันนี้ (16/03/09) ได้ทำการส่งเหรียญให้ทุกท่านแล้วนะครับ

boy9798 EG918064669TH
    patteera EG918064655TH
    sakmalai EG918064672TH

19. พุทธธรรมดิลก

พุทธธรรมดิลก เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีเหลือให้ผมไหมครับ สักอย่างละองค์
    ท่านเป็นพระที่มีความเมตาสูงมาก เคยไปหาท่าน 2 ครั้ง

20. the_club

หากต้องการสามารถจองและโอนเงินมาได้เลยครับ ผมจะได้แจ้งให้พี่เขาบูชามาให้ครับแล้วจะได้ทำการส่งให้ครับ