ร่วมบุญถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิประดับเพชร๒๖นิ้วถวาย ลป คำบ่อ ฐิตปัญโญ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย jaetechno, 2 ธันวาคม 2014.

1. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

โครงการถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิประดับเพชร หน้าตัก ๒๖ นิ้ว[

ถวายหลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ เพื่อบรรจุในพระบรมธาตุเจดีย์ศรีมงคล วัดใหม่บ้านตาล ต.โคกสี อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร
    เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และอาจาริยบูชา
    และน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๘๗ พรรษาสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิประดับเพชร หน้าตัก ๒๖ นิ้วทำจากไฟเบอร์กลาส ปิดทอง ประดับเพชร โดยโรงหล่อพระปฐม (ป้าเนียร) จ.อุทัยธานีราคาประมาณ ๔๕,๐๐๐ บาท (องค์พระราคา ๔๐,๐๐๐ บาท + ๕,๐๐๐ บาท ค่าขนส่ง และจิปาถะ) หากได้เกินจากนี้ จะร่วมถวายสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ศรีมงคล และถวายสังฆทาน ต่อไปครับเมื่อเช้าวันพุธที่ ๒๖ พ.ย. ๒๕๕๗ ได้ขออนุญาตหลวงปู่คำบ่อเป็นที่เรียบร้อยแล้ว หลวงปู่คำบ่อเมตตาบอกว่าจะให้ประดิษฐาน ณ ชั้นที่ ๒ ของพระเจดีย์

ภาพตัวอย่างองค์พระจากอินเตอร์เน็ต

หากท่านใดมีความประสงค์เป็นเจ้าภาพร่วมในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิประดับเพชร หน้าตัก ๒๖ นิ้วถวายหลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ เพื่อบรรจุในพระบรมธาตุเจดีย์ศรีมงคล วัดใหม่บ้านตาล ต.โคกสี อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร

[
    B] สามารถโอนมาได้ที่
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาสยามสแควร์
    ชื่อบัญชีนายพรพิชญ์ กอวัฒนสกุล
    เลขที่บัญชี 026-2-42498-9

ขอโมทนากับเจ้าภาพร่วมในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิประดับเพชร หน้าตัก ๒๖ นิ้วถวายหลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ เพื่อบรรจุในพระบรมธาตุเจดีย์ศรีมงคล วัดใหม่บ้านตาล ต.โคกสี อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร ด้วยครับ สาธุๆ
    [/B]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2014
  2. โอมมะ

โอมมะ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    ข้าพเจ้า นายธิติพันธ์ เดชอมรทรัพย์พร้อมครอบครัวขอร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพถวายสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ ประดับเพชร ปิดทอง หน้าตัก26นิ้ว ถวายหลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ เพื่อบรรจุในพระบรมธาตุเจดีย์ศรีมงคล วัดใหม่บ้านตาล ต.โคกศรี อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร เพื่อถายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา อาจาริยบูชา พร้อมทั้งน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา87พรรษา ขอร่วมทำบุญ108บาทและขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ(โอนปัจจัยแล้วครับ3/12/14เวลา9,55น.)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2014
  3. jaetechno

อัพเดทยอด ณ วัน พ.ที่ ๓ ธ.ค.๒๕๕๗ เวลา ๑๐.๒๐ น. ยอดเงิน ๗,๒๗๓.๕๑ บาท
    ยังร่วมบุญกันได้นะครับ ตั้งงบประมาณไว้ประมาณ ๔๕,๐๐๐ บาท (องค์พระ + ร่วมสร้างเจดีย์ + สังฆทาน ค่าขนส่งและค่าจิปาถะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2014
  4. jaetechno

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม

หลวงพ่อ “ช่างมาถามเกี่ยวกับลักษณะองค์ปฐม อาตมาบอกสร้างแบบพระพุทธรูปธรรมดา แต่ต้องอ้วนหน่อยนะ คือมีเนื้อมากหน่อย ไม่ใช่อ้วนพุงพลุ้ยนะ และก็เวลาลงไปสอนกรรมฐาน เมื่อเสร็จแล้วเขาก็คุยกันเขาก็ถามปัญหา ถามไปถามมา เขาถามถึงพระพุทธเจ้าองค์ปฐมว่า ถ้าจะสร้างจะมีอานิสงส์ยังไง ลุงสองลุง นายบัญชี กับลุงพุฒิ ท่านมายืนอยู่นานแล้ว ท่านไม่มีโอกาสคุย เพราะอาตมาขึ้นไปคุยกับพระซะ
    ท่านบอกว่า การสร้างองค์ปฐมนี่ ท่านเปลี่ยนบัญชีใหม่ เอาบัญชีมาให้ดู บอก นี่…บัญชีเล่มนี้ (คือว่าเป็นอีกเล่มหนึ่งจากที่ที่จดธรรมดา) “บัญชีสีทอง” เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ฉันอยากได้บัญชีเอามาขาย ท่านบอก.. ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ ต้องเป็นคนมีบุญมาก…หรือไง? แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ คือว่าโดยมากเราจะนึกไม่ถึงกันใช่ไหม เรานึกกันถึง พระกกุสันโธ พระโกนาคม พระพุทธกัสสป แต่ยังไม่เคยนึกถึงองค์ปฐม ส่วนใหญ่ไปนึกถึง พระศรีอาริย์ ยังไม่เป็นพระพุทธเจ้า ใช่ไหม นี่องค์นี้เป็นองค์แรก ก็คุยกันแล้ว ท่านบอกว่า การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด ใช่ไหม และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชีสีทองหมด
    คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท 10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีทองหมด...
    ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร ท่านบอก มันหมายถึงกลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนา หมด”

ผู้ถาม : “หลวงพ่อครับ การหล่อองค์ปฐมด้วยทองคำนี่อานิสงส์จะเหมือนกับหล่อพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน หรือว่าจะแตกต่างกันอย่างไรครับ ถ้าเป็นทองคำเหมือนกัน?”
    หลวงพ่อ : “ก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทอง ไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น”
    ผู้ถาม : “หมายถึงเป็นเจ้าภาพหล่อองค์ปฐมนี่หรือครับ?”
    หลวงพ่อ : “ใช่ ๆ ๆ จะทองคำก็ดี จะเป็นเงินก็ตาม…เหมือนกันลงบัญชีเล่มเดียวกัน”

5. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ข้าพเจ้านายธนันต์ รักจันอัด ขอร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิประดับเพชร หน้าตัก 26 นิ้วถวายหลวงปู่คำบ่อ ฐิตปัญโญ ณ วัดใหม่บ้านตาล จำนวน 100 บาท โอนแล้วเวลา 10.34 น.

บุญกุศลอันใดที่เกิดขึ้นขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

6. jaetechno

อนุโมทนาครับ

เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2557 ทีมงานได้ไปดูแบบพระที่โรงงานป้าเนียรมาครับ (ข้างวัดท่าซุง)​

7. jaetechno

อัพเดทยอด ณ วัน พฤ.ที่ ๑๑ พ.ย. ๒๕๕๗ เวลา ๑๐.๔๕ น. ยอดเงิน ๑๐,๙๘๓.๕๑ บาท
    ยังร่วมบุญกันได้นะครับ ตั้งงบประมาณไว้ประมาณ ๔๕,๐๐๐ บาท (องค์พระ + ร่วมสร้างเจดีย์ + สังฆทาน ค่าขนส่งและค่าจิปาถะ)

8. jaetechno

อัพเดทยอด ณ วัน พฤ. ที่ ๑๘ ธ.ค. ๒๕๕๗ เวลา ๑๑.๐๐ น. ยอดเงิน ๑๓,๑๑๕.๑๕ บาท