ร่วมสร้างเจดีย์ 31องค์ที่ วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย poysian, 30 พฤษภาคม 2016.

1. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนาสาาาาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพเพิ่มเติมงานก่อสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์องค์ปฐมหน้าตัก2เมตรและหน้าตัก6เมตรที่พุทธอุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีครับ/ มีโยมที่ไปร่วมเทหล่อองค์พระหน้าตัก2เมตร ถวายสร้อยคอทองคำเพื่อบรรจุในพระครับ ส่วนที่จะใช้เวลานานและหนักหน่อยก็ตรงการเตรียมสร้างฐานพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้า6เมตรสูง13เมตร และวันไหนที่หลวงพ่อว่างจากรับแขกญาติโยม หลวงพ่อก็จะมาลุยงานก่อสร้างด้วยครับ

2. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพเพิ่มเติมชุดที่2 สำหรับวันนี้ครับ อนุโมทนาสาาาาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพงานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก2เมตรและหน้าตัก6เมตร ที่จัดสร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว ณ พุทธอุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีครับ

3. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงคลิปเจดีย์องค์ที่21 ตอนที่ช่างขึ้นไปติดยอดหยดน้ำครับ อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ

4. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

มาโมทนาบุญนี้ด้วยกันนะ อัพเดทภาพเพิ่มเติมงานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก2เมตรและหน้าตัก6เมตร ที่พุทธอุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี ที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วเมื่อช่วงต้นเดือนมกราคาม2564ครับ

5. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ร่วมบุญ 20 บาท ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    ร่วมบุญ 20 บาท ถวายเป็นพุทธบูชา สาธุครับ

7. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ ได้รับปัจจัยที่ทางคุณธรรมวิวัฒน์และทุกๆท่านได้โอนทำบุญมาทุกๆครั้งเรียบร้อยแล้วครับ ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้ประสบพบเจอแต่สิ่งที่ดีดี ประสบแต่ความสุข ความเจริญทุกอย่างด้วยเทอญ สาาาาธุ

8. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้จะพยายามทะยอยลงภาพให้ครบเลยนะครับ อนุโมทนาบุญนี้ด้วยกันนะ งานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก6เมตรสูง13เมตร ที่สร้างเสร็จไปเรียบร้อยแล้วครับ ที่พุทธอุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีโดยหลวงพ่อพระชยางกูร โชติช่วงครับ

9. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพเพิ่มเติมงานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก6เมตร สูง13เมตร ที่ทางวัดได้จัดสร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ , ฐานเมื่อทำคานเรียบร้อย พระท่านนำพิมพ์พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก6เมตร มาวางประกอบที่ด้านหน้าก่อนและหลวงพ่อทำพิธีบวงสรวงขออนุญาตในการหล่อจัดสร้างครับ รอชมภาพเพิ่มเติมในชุดต่อไปครับ (ส่วนหน้าตัก2เมตรเทหล่อเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ สามารถย้อนดูในหน้าที่42-43นี้ได้ครับ) ขออนุโมทนาสาธุทุกท่านที่โอนปัจจัยร่วมกันมา ขอให้ท่านทั้งหลายจงประสบแต่ความสุข ความเจริญทุกประการด้วยเทอญ สาาาธุ

10. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพเพิ่มเติมงานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก6เมตรสูง13เมตรที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ *ภาพงานบวงสรวงและเมื่อบวงสรวงเสร็จทางวัดก็ดำเนินการเทฐานต่อครับ ... จะมีพิธีบวงสรวงอีกครั้งเมื่อเทหล่อองค์พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก6เมตรเสร็จแล้วอีกครั้งครับ" ที่พุทธอุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานีครับ

11. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพเพิ่มเติมงานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้า6เมตร สูง13เมตร ที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว ที่วัดพุทธอุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี โดยหลวงพ่อพระชยางกูร โชติช่วงครับ

12. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82

13. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82

14. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82

15. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญที่ท่านและท่านอื่นๆได้ร่วมทำบุญมาทุกๆประการด้วยครับ ได้รับปัจจัยที่ทุกท่านได้ร่วมทำบุญมาตลอดล้วทุกครั้งครับ ขอให้ท่านทั้งหลายจฃประสบพบเจอแต่สิ่งที่ดีดีทุกประการด้วยเทอญ

16. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

มาโมทนาบุญนี้ด้วยกันนะ (หายไปนานครับ แต่งานที่วัดคืบหน้าไปมาก วันนี้จะทะยอยลงภาพให้ได้เยอะที่สุดครับ) เจดีย์ที่วัดตอนนี้สร้างส่วนต่อถึงองค์ที่25แล้วครับ ใกล้จะได้ครบ30องค์ และยังเหลือเจดีย์องคืใหญ่อีก1องค์ วันนี้ขอลงภาพงานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่เป็นพระประธานที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐม ที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วเมื่อต้นเดือนมกราคมต่อนะครับ
    ) มาโมทนาบุญนี้ด้วยกันนะ (หายไปนานครับ แต่งานที่วัดคืบหน้าไปมาก วันนี้จะทะยอยลงภาพให้ได้เยอะที่สุดครับ)เจดีย์ที่วัดตอนนี้สร้างส่วนต่อถึงองค์ที่25แล้วครับ ใกล้จะได้ครบ30องค์ และยังเหลือเจดีย์องคืใหญ่อีก1องค์ วันนี้ขอลงภาพงานสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่เป็นพระประธานที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐม ที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้วเมื่อต้นเดือนมกราคมต่อนะครับ

17. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ มาลงภาพเพิ่มงานสร้างพระประธานพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม ที่สร้างเสร็จไปล้วเมื่อต้นเดือนมกราคามต้นปีครับ อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ มาลงภาพเพิ่มงานสร้างพระประธานพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม ที่สร้างเสร็จไปล้วเมื่อต้นเดือนมกราคามต้นปีครับ

18. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก12ศอกที่เป็นองค์พระประธานที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมวัดป่าโนนจ่าหอม ที่ได้จัดสร้างเสร็จไปเมื่อต้นเดือนมกราคามครับ หลังเทหล่อและตกแต่งเสร็จหลวงพ่อท่านทำพิธีบวงสรวงอีกครั้งครับ และทางวัดเตรียมพื้นที่สำหรับเทพื้นซีแพคในงานสร้างเจดีย์ต่อครับ ปัจจุบันทางวัดได้สร้างเจดีย์ถึงองค์ที่25แล้วครับ จะทะยอยนำภาพมาลงให้ได้ชมและโมทนาบุญร่วมกันนะ
    อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก12ศอกที่เป็นองค์พระประธานที่อุทยานสมเด็จองค์ปฐมวัดป่าโนนจ่าหอม ที่ได้จัดสร้างเสร็จไปเมื่อต้นเดือนมกราคามครับ หลังเทหล่อและตกแต่งเสร็จหลวงพ่อท่านทำพิธีบวงสรวงอีกครั้งครับ และทางวัดเตรียมพื้นที่สำหรับเทพื้นซีแพคในงานสร้างเจดีย์ต่อครับ ปัจจุบันทางวัดได้สร้างเจดีย์ถึงองค์ที่25แล้วครับ จะทะยอยนำภาพมาลงให้ได้ชมและโมทนาบุญร่วมกันนะ

19. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพงานเทพื้นซีแพคเพื่อเตรียมสร้างเจดีย์องค์ที่22,23,24,25ต่อครับ ทางวัดสั่งอิฐมาเพิ่มอีกและเตรียมก่อฐานเจดีย์องคืที่22ครับ /ปัจจุบันทางวัดได้สร้างเจดีย์เสร็จไปแล้ว25องค์ จะทะยอยนำภาพมาให้ได้ชมและโมทนาบุญด้วยกันนะนครับ และเมื่อสัปดาห์ก่อนได้สั่งสีทองฮาโต้เพิ่มอีก24แกลลอนพร้อมทินเนอร์24แกลลอนและสีรองพื้นแดงอีก24แกลลอน เพื่อเตรียมในสต๊อคสำหรับรอทาสีองค์พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมจำนวน300องค์ที่วัด โดยตอนนี้มีสต๊อคสีรวม100แกลลอน ทินเนอร์และสีรองพื้นเตรียมไว้พร้อม แต่ยังขาดสีอีก500แกลลอนดังนั้นถ้าได้ปัจจัยมาเพิ่มอีกก็จะทะยอยสั่งไปเป็นระยะๆครับ และทางวัดจะค่อยๆทะยอยทาสีองค์พระต่อโดยอาจจะมีที่ต้องซ่อมสีพระพุทธรูปที่มีสีหลุดลอก โดยขัดล้างและทาใหม่ก่อนครับ อนุโมทนาสาาาาธุบุญของทุกท่านด้วยครับ
    อนุโมทนาสาธุบุญนี้ด้วยกันนะ ภาพงานเทพื้นซีแพคเพื่อเตรียมสร้างเจดีย์องค์ที่22,23,24,25ต่อครับ ทางวัดสั่งอิฐมาเพิ่มอีกและเตรียมก่อฐานเจดีย์องคืที่22ครับ /ปัจจุบันทางวัดได้สร้างเจดีย์เสร็จไปแล้ว25องค์ จะทะยอยนำภาพมาให้ได้ชมและโมทนาบุญด้วยกันนะนครับ และเมื่อสัปดาห์ก่อนได้สั่งสีทองฮาโต้เพิ่มอีก24แกลลอนพร้อมทินเนอร์24แกลลอนและสีรองพื้นแดงอีก24แกลลอน เพื่อเตรียมในสต๊อคสำหรับรอทาสีองค์พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมจำนวน300องค์ที่วัด โดยตอนนี้มีสต๊อคสีรวม100แกลลอน ทินเนอร์และสีรองพื้นเตรียมไว้พร้อม แต่ยังขาดสีอีก500แกลลอนดังนั้นถ้าได้ปัจจัยมาเพิ่มอีกก็จะทะยอยสั่งไปเป็นระยะๆครับ และทางวัดจะค่อยๆทะยอยทาสีองค์พระต่อโดยอาจจะมีที่ต้องซ่อมสีพระพุทธรูปที่มีสีหลุดลอก โดยขัดล้างและทาใหม่ก่อนครับ อนุโมทนาสาาาาธุบุญของทุกท่านด้วยครับ

20. ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82

21. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ ได้รับปัจจัยที่โอนมาทำบุญทุกครั้งและท่านอื่นๆที่ได้โอนมาตลอดแล้วครับ ขอสิ่งที่ดีๆจงมีแก่ท่านทุกประการด้วยครับ

22. poysian เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันทางวัดสร้างเจดีย์ไปแล้ว29องค์ จะทะยอยลงภาพให้ได้ชมนะครับ ผมห่างหายไปคือไม่ได้เข้ามาลงภาพในเว็บแต่จะลงในเฟสบุ๊ค prayote tanganbhai ตลอด ประกอบกับงานที่ทำอยู่ทำให้เหลือเวลาลงภาพอัพเดทในเฟสบุํคก็ใกล้จะนอนแล้วครับ เมื่อสัปดาห์ก่อนมือถือเสีย จึงต้องเปลี่ยนใหม่ทำให้ข้อมูลใน lineและรายชื่อโทรศัพท์ของท่านต่างๆหายไปหมดเลย ตอนนี้เลยต้องเริ่มบันทึกข้อมูลกันใหม่ครับ