ร่วมสร้าง หลวงปู่อุปคุต เพื่อบรรเทาภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 31 มกราคม 2008.

1. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สืบเนื่องจากกุศลที่ อ.ไก่ของพวกเราได้ไปร่วมสร้างพระพุทธรูปเปิดโลกที่เชียแสน จึงได้มีโอกาส ได้รู้จักกับช่างหล่อพระฝีมือดี ซึ่งกำลังจะสร้างหลวงปู่อุปคุต ถวายครูบาน้อยพอดี

ด้วยความศรัทธาและความเกี่ยวพันในอดีตของอ.ไก่ รวมทั้งพวกเราหลายๆคนที่มีต่อหลวงปู่อุปคุตและพญานาคทั้งหลาย จึงได้เป็นเหตุให้พวกเราได้มีโอกาสได้จัดสร้างหลวงปู่อุปคุตขนาดเท่าองค์จริงครับ

งบประมาณในการจัดสร้างอยู่ที่ 30,000บาทครับ เนื่องจากค่าแบบ ค่าพิมพ์นั้น ทางช่างไม่คิดเพราะจ่ายรวมไปกับการจัดสร้างถวายครูบาน้อยแล้วครับ

หลังจากที่พวกเราจัดสร้างหลวงปู่อุปคุตขนาดเท่าองค์จริงแล้ว จากนั้นก็จะก่อให้เกิดบ่อน้ำมนต์ และพระผงหลวงปู่อุปคุต เพื่อการสงเคราะห์ (แจกให้ฟรี)ติดตามมาครับ

รายละเอียดเรื่องราวและการร่วมทำบุญขอเชิญ อ.ไก่ได้เลยครับ ขอโมทนาบุญด้วย

พวกเราหลายๆท่านที่ได้ใช้มโนมยิทธิไปกราบหลวงปู่อุปคุตที่สะดือทะเลแล้ว จะได้มีโอกาสทำบุญถวายท่านครับ(good)

2. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    โอนเข้าบัญชีรามาธิิบดีก็็้แล้วกันค่ะ แต่โพสต์แจ้งที่นี่ด้วยด้วยว่าสมทบหล่อพระอุปคุต

ธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์เลขที่ ๐๒๖-๒-๙๕๗๙๖-๒
    สุธาทิพ ภมรประวัติ

ได้แบบรูปถ่ายจากครูบาน้อย
    (ครูบา อริยชาติ อริยจิตฺโต นามครูบาเก่งแต่เรียกกันครูบาน้อยเพราะท่านแค่อายุแคุ่ ๒๖ วัดแสงแก้วโพธิญาณ อ.แม่สรวย จ. เชียงราย) ท่านเดินผ่านคนเป็นร้อยมาพบช่างหล่อ (ไม่รู้จักกันมาก่อน) แล้วก็ชี้ตัวบอกให้หล่อพระอุปคุต หน้าตัก ๒๙ นิ้วให้ (เกือบเท่าคนจริง) พอดีที่ช่างอู๋จะปิดงานหล่อพระปางเปิดโลกพอดีเป็นงานสุดท้ายในช่วงนี้ก่อนไปปฏิบัติธรรม

หลวงปู่อุปคุตท่านจะนั่งในดอกบัว มีพญานาค ๔ ตนกกขนากใต้ฐานบัวอย่างที่คุณคณานันท์เห็น ชูเศียรล้อมสี่ทิศเหมือนที่อยู่ที่สะดือทะเลค่ะ

บาตรเป็นบาตรพระจริงจ้ะ

ได้คุยกับช่างวันนี้ ช่างว่าเหตุการณ์ทั้งหมดนี้ไม่ธรรมดา
    ช่างบอกว่าคนจะสร้างพระได้ต้องมีบารมีธรรม คนที่จะมาร่วมกันก็มีบารมีธรรมมาร่วมกัน
    บอกว่าเห็นมามากแล้วว่าเอาเงินมาโบกๆใช่จะสร้างพระได้
    พอเล่าว่าพวกเราหลายคนมีหลวงปุ่เทพฯมานำไปสะดือทะเล พบพระอุปคุตที่นั่น ช่างก็คิดว่ามีเหตุเป็นไปที่จะได้มาหล่อพระให้พวกเรา

พระที่เชียงแสนก็เริ่มนิมิตเป็นปางลีลาแบบพุทธมลฑล สุดท้ายเป็นปางเปิดโลก (เหมือนองค์ที่ปรียนันท์)
    พวกเราหาพระอุปคุตคุ้มครองจากมารอยู่ คุณอู๋็้จะต้องมาหล่อท่านให้ครูบาน้อยให้เราได้อาศัยใบบุญ

ถ้าคิดหล่อเองเริ่มจากศูนย์ ค่าแกะแบบก็สองสามหมื่นแล้ว (แกะพระผงปรียนันท์องค์์เล็กๆยังเกือบสองหมื่นเลยค่ะ เพิ่งเสร็จไปหมาดๆ)

ตั้งใจว่าคงช่วยกันได้สำเร็จ
    ทราบค่ะว่าช่วงนี้มีหลายงาน
    แต่วางกำลังใจแล้ว ว่าขอเชิญส่งเงินร่วมบุญ มากน้อยไม่ใช่เรื่องใหญ่ แต่ขอเชิญร่วมบุญกัน ตามที่อธิษฐานตามกันมา

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิค่ะ

ดร. ซิลวิโอ เอเมอรี่ เป็นต้นบุญ ๕๐๐๐ บาทค่ะ ขออนุโมทนา
    ขออธิษฐานเงินส่วนเกินจากเจ้าภาพพระผงปรียนันท์ให้กับส่วนนี้ ๕๐๐๐ บาทค่ะ ขอให้เจ้าภาพสร้างพระผงได้รับอานิสงค์นี้โดยทั่วถึงกันนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      857.2 KB
      เปิดดู:
      320
      ขนาดไฟล์:
      161.7 KB
      เปิดดู:
      217
  3. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนา.....สาธุ ครับ

แต่ถ้าจะให้ดีควรจะหล่ออีก 4 องค์ ไปประดิษฐานไว้ที่วัดชายแดนสี่ทิศ สี่ภาคของประเทศไทย เพื่อป้องกันภัยพิบัติในทุกทิศทุกทาง ครับ

ที่ผ่านมาท่าน พ.ธรรมรังสี ก็ได้ปฏิบัติอย่างเดียวกันนี้ ครับ

4. Joypor เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    ขอร่วมทำบุญสมทบหล่อพระอุปคุตด้วยคะ 100 บาท

โอนเงินผ่าน ATM เมื่อเวลา 10.58 น. วันที่ 1 กพ. 2008 SEQ. No. 8818 คะ

5. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

กองทุนพลังจิตพิชิตภัยพิบัติร่วมทำบุญด้ว 1000 บาทครับ

6. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ถ้าจะให้ดีควรจะหล่ออีก 4 องค์ ไปประดิษฐานไว้ที่วัดชายแดนสี่ทิศ สี่ภาคของประเทศไทย เพื่อป้องกันภัยพิบัติในทุกทิศทุกทาง ครับ

ภาคเหนือ มีของครูบาน้อยที่เชีบงราย
    ถ้าภาคอื่นยื่นความจำนงมาอาจจะทำให้ได้ทันค่ะ
    (ต้องคุยกับช่างด้วย) คุณนิวารณารับไปสักองค์ไหมคะ

7. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>๑กุหว่าใจ๋๑<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:27 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 11,988 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 2,040 ครั้ง ใน 119 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 237

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ขอความเห็นเรื่องสร้างพระครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->จากที่ทางกลุ่มพลังจิตฯ กำลังจัดสร้างหลวงปู่อุปคุต ผมเกิดความศรัทธาอยากจะสร้างอีกองค์ เพื่อประดิษฐาน ณ.สำนักสงฆ์ปฏิบัติธรรมถ้ำวังทองครับ เห็นว่าทางภาคใต้นั้นโดนหนัก อยากจะสร้างหลวงปู่ท่านไว้ด้วย เพื่อขอบารมีหลวงปู่ท่าน ได้ช่วยปกปักษ์รักษาคนดีให้รอดกันเยอะๆครับ

อยากจะขอความเห็นพี่ในเรื่องนี้ด้วยครับ หากพี่เห็นว่าควรสร้าง ผมจะได้บอกข่าวญาติธรรมทางนี้ให้ร่วมบุญกันต่อไปครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ได้ครับยินดี เป็นคุณประโยชน์ต่อชาติบ้านเมืองครับ

8. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณมิกซ์ต้องการพี่ขออนุโมทนา
    ตอบด้วยจะได้รีบแจ้งช่างค่ะ ราคานี้พิเศษเพราะไม่คิดค่าแบบ และค่าแรงก็คิดน้อยมากเพราะร่วมกับบุญใหญ่ค่ะ

9. boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ100บาทครับ

10. ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ร่วมทำบุญสร้างพระจำนวน 500 บาทครับ

โอนแล้วจะแจ้งไว้ในกระทู้ครับ

11. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

ดังนั้นตอนนี้ก้ปรากฏการสร้างพระอุปคุตท่านสามจุดแล้วครับ

-ที่ภาคเหนือ โดย พระเดชพระคุณครูบาน้อย
    -ภาคกลางตอนบน(หรือภาคเหนือตอนล่าง) ที่ปรียนันท์ธรรมสถาน โดย อ.ไก่
    -ภาคใต้ โดย น้องมิกซ์กุหว่าใจ๋

หากท่านใดมีจิตศรัทธาจะสร้างท่าน ไว้ที่ ภาคอีสาน และภาคตะวันตก ก็จะเป็นการดีเป็นอย่างมากครับ

12. ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    ขอโมทนาบุญสร้างพระ 300 บาทครับ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบในกระทู้นี้เช่นกันครับ

13. นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

๑กุหว่าใจ๋๑<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก // <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 954845" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>kananun</TD><TD class=alt2>ดังนั้นตอนนี้ก้ปรากฏการสร้างพระอุปคุตท่านสามจุดแล้วครับ

-ที่ภาคเหนือ โดย พระเดชพระคุณครูบาน้อย
    -ภาคกลางตอนบน(หรือภาคเหนือตอนล่าง) ที่ปรียนันท์ธรรมสถาน โดย อ.ไก่
    -ภาคใต้ โดย น้องมิกซ์กุหว่าใจ๋

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ร่วมโมทนาบุญ กับทุกท่าน ขอรับ

ภูเก็ต หลวงปู่สุภา แห่งวัดสีลสุภาราม ท่านใด้อัญเชิญ ใว้ ๔ มุมเมืองภูเก็ต แล้ว ครับ....หลังจาก เกิดสึนามิ

ท่านอัญเชิญ ใว้ที่วัดสีลสุภาราม 1องค์ และใด้บอกกล่าว ลูกศิษย์ ทุกครัง แต่ มีเหตุ ให้ หลายคนลืม คำสั่งจาก หลวงปู่ เลยต้องมาเกิด สึนามิ ..

อีก 1 องค์ ยังไม่แน่ใจ ว่า สนามบินภูเก็ต ใด้ สร้างและอัญเชิญ หรือ ยังจากเหตุการณ์ 1 2 go หลวงปู่ ท่าน กล่าวใว้ ว่า...ให้ ...

ภูเก็ต ขณะนี้ มี หลวงปู่อุปคุต ๕ องค์ ถ้าที่สนามบิน หล่อแล้ว ก้เป็น ๖ ครับ

ตามที่ นาคา ทราบมา องค์พระแม่กวนอิมปางเทพแห่งทะเลใต้ และพญานาคราช ท่านดูแล สะดือทะเล พร้อมทั้ง บารมี สมเด็จองค์อุปคุต ....ท่าน ที่ใด้ มโนมฯ แล้ว จะเข้าใจ ขอรับ..

ขอโมทนากับ คุณ มิกซ์ ด้วย

---------วันพระ พุธ ที่ 30 ที่ผ่านมา ผมมีโอกาส สวดมนต์ ทำวัตร์เย็น ที่วัดสีลสุภาราม (หลวงปู่สุภา ) และเนื่องจาก เป็น วันพระ จึงมีโอกาส ใด้ถวายดอกใม้มะลิสด แด่ หลวงปู่สุภา

ในขณะเดียวกัน มีญาติธรรม 2คน มีถวาย พระประจำวันเกิดของทั้ง 2ท่าน และ ถวาย องค์แทน สมเด็จ พระศรีอริยะ ปางสมาธิ สวยงาม มากพอดี

และก็พอดี ที่ ผมนั่งธรรมะ ในวัด และใด้ เล่า นิมิต เรื่องที่เห็น หลวงปู่ ทวด ท่านซ้อนร่าง ใส มากๆ กับ สมเด็จพระศรีอริยะ...ข้างๆ เสด็จปู่พระอินทร์ ในวันธรรมเสวณะ ( โปรดใช้วิจารณญาณ )

เมื่อเช้า นี้ พระอาจารย์ ท่านบอกกล่าวว่า.....ช่วยดูแล สถานการณ์ ด้วย ช่วง 8 กุมภา - เดือน มีนา ( ท่าน รู้ ว่า อะไร คือ อะไร ดังเช่น คุณเล็ก กล่าว )

และขอแจ้ง ขออภัย ที่ หลายๆท่านกล่าว ...ทำไหม ไม่มีแผ่นดินไหว หรือ สึนามิ ที่ผ่านมา ตาม ที่หลายๆท่าน กล่าว ใว้ ในกระทู้ ....

ทุกอย่างประกอบด้วย วิบากกรรม หนี ไม่พ้น แต่ ขอให้

ผ่อน หนัก ให้ เป็นเบา

14. ขิก เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    (good) หล่อด้วยอะไรครับ ทองเหลือง ปูน ไฟเบอร์ หรือทองคำ (eek)

15. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกับคุณนาคาด้วยครับ ทำงานเสียสละเพื่อส่วนรวมขึ้นเหนือล่องใต้มาตลอดเลย ขอให้ผ่อนหนักเป็นเบาได้ดังกำลังใจที่ทุกๆคนตั้งมั่นอยู่ครับ

16. Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

ก็คิดเหมือนกัน แต่ต้องขอไปปรึกษากับวัดที่จะนำไปประดิษฐานก่อน นะครับ
    เพราะไม่รู้จักกับวัดที่อยู่ชายแดนของประเทศ แบบสนิทสนมเป็นการส่วนตัว
    กลัวว่าเอาไปแล้วจะไม่มีใครดูแล ท่านน่ะครับ

หากหาที่ประดิษฐานได้ จะแจ้งให้ทราบ ครับ

17. sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าเป็นทองเหลืองค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถามให้อีกทีค่ะ
    องค์ปางเปิดโลกเป็นทองเนื้อกลับ

เจ้าของโรงหล่อเห็นพระผงเราแล้ว บอกว่าคุณคลิกจัดทำได้ดีมากๆ คุณอู๋ขอคารวะกาแฟหนึ่งจอกค่ะ

18. kananun เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมใจกันทำสิ่งดีๆให้ส่วนรวมครับ

19. ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วันนี้บ่าย 4-5 โมง...ได้โอนเงินร่วมสร้างพระแล้วครับ

20. ยาล้างตา เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2007
    วันนี้ 3 Feb 08 เวลา 13:37 โอนให้แล้วครับ 300 บาท;)