...ร่วมแชร์บอกเล่าเรื่อง หลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง...

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ชนคุณ, 18 มกราคม 2012.

1. ฟ้าใสใส

ฟ้าใสใส เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    รูปพระต่างของหลวงพ่อยี ที่ผมนำมาแชร์โชว์ ผมไม่หวงครับต้องการเผยแพร่ จึงไม่ได้ทำสัญญลักษณ์ความเป็นเจ้าของไว้กร็อบได้ครับ
    วันนี้เป็นวันพระเลยอารมณ์ดี มีของแถมครับ เคยมีคนถามเรื่องพระยอดธงของหลวงพ่อยี เป็นของหลวงพ่อยีปลุกเสกหรือเปล่า วันนี้มีให้ดูพิจารณาแล้วนำไปเปรียบเทียบเอาเองครับ องค์นี้ด้านหลังใต้ยันต์มีตอกโค๊ด คำว่า " ยี " ลึกลงไปในเนื้อเหรียญครับ องค์นี้ได้มาหลายปีแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      26.8 KB
      เปิดดู:
      857
      ขนาดไฟล์:
      21.3 KB
      เปิดดู:
      1,116
  2. ฟ้าใสใส

แชร์โชว์ครับ พระซุ้มกอเนื้อทองเหลืองของหลวงพ่อยี วัดดงตาก้อนทอง

ขนาดไฟล์:
      123.4 KB
      เปิดดู:
      610
      ขนาดไฟล์:
      108.5 KB
      เปิดดู:
      666
  3. ฟ้าใสใส

วันนี้แชร์โชว์ พระซุ้มกอของหลวงพ่อยี วัดดงตาก่อนทอง ผิวไฟแดงๆหายากกว่าเนื้อทองเหลืองครับ

4. ฟ้าใสใส

ขอต่อ ซุ้มกอของหลวงพ่อยี วัดดงตาก้อนทอง เนื้อทองแดง องค๋นี้สภาพใช้ครับแต่ยังสวยอยู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      115.5 KB
      เปิดดู:
      341
      ขนาดไฟล์:
      107.9 KB
      เปิดดู:
      342
  5. ฟ้าใสใส

ซุ้มกอองค์สุดท้าย เป็นเนื้อตะกั่ว น่าจะหายยากกว่าทุกเนื้อครับ เพราะตะกั่วเนื้อจะอ่อนกว่าเนื้ออื่นๆชำรุดเสียหายได้ง่าย องค์นี้มีคราบแป้งสีขาวติดอยู่ไม่ใช่ไขขาวที่จึ้นจากเนื้อตะกั่ว ไม่ทราบว่าเป็นแป้งเจิมพระหรือเปล่าไม่รู้ครับ มีร้านพระร้านหนึ่งได้โชว์เหรียญเสมาของหลวงพ่อยี มีแป้งสีขาวติดอยู่ เขาเขียนข้อความว่าเป็นแป้งที่หลวงพ่อยีได้เจิมพระไว้
    เป็นอันว่าจบเรื่องพระซุ้มกอไม่มีหูเนื้อโลหะของหลวงพ่อยี ราตรีสวัสดิ์สวดมนต์ไหว้พระระลึกถึงหลวงพ่อยี สิ่งดีๆจะตามมา

ขนาดไฟล์:
      110.9 KB
      เปิดดู:
      374
      ขนาดไฟล์:
      121.5 KB
      เปิดดู:
      334
  6. ฟ้าใสใส

เมื่อวันเสาร์ที่ 20 เมษายน 2556 ผมได้มีโอกาศไปที่จังหวัดพิจิตและจังหวัดพิษณุโลก ได้ไปที่บ้านเดิมของหลวงพ่อยี ตอนนี้เป็นบ้านลูกชายของหลวงพ่อยี ที่ชื่อลุงอนันต์ สินอำพล ไปไม่พบลุงอนันต์ครับ ลุงอนันต์ไปธุระ พบภรรยาลุงอนันต์ ได้ขอกราบศพหลวงพ่อยี และได้ไปที่วัดดงตาก้อนทอง ซึ่งอยู่ตรงกันคนละฝั่งคลอง และได้พบพวกหลานและเหลนของหลวงพ่อยี ได้ของมาฝากให้ชมหลายชื้นอยู่ครับ วันนี้ขอแชร์โชว์รูปภาพหลวงพ่อยี เป็นรูปพิมพ์ครับไม่ได้เป็นภาพอัดจากฟิล๋ม จัดพิมพ์ พ.ศ.2504 ในรูปภาพวัดดงตาก้อนทอง ยังเป็นสำนักสงฆ์อยู่เลยครับ มีตีตราวัดและตราลายเซ็นหลวงพ่อยี เดิมได้มาแต่รูปภาพนำมาให้เพื่อนทำกรอบใส่ให้ เชิญชมครับ ราตรีสวัสดิ์ไหว้พระก่อนนอนนึกถึงหลวงพ่อยี กราบๆๆๆๆๆๆ

ขนาดไฟล์:
      87.2 KB
      เปิดดู:
      634
      ขนาดไฟล์:
      105 KB
      เปิดดู:
      663
      ขนาดไฟล์:
      121.2 KB
      เปิดดู:
      737
  7. ฟ้าใสใส

ผมเพิ่งจะได้มาครับ รูปเหมือนกับคุณตกกระได แต่ไม่มีกระดาษปิดด้านหลัง แต่ด้านหลังรูปมีใช้สีทองเขียนว่า หลวงพ่อยี วัดดงตาก้อนทอง และมีเขียนยันต์ไว้

ขนาดไฟล์:
      80.8 KB
      เปิดดู:
      529
      ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      444
      ขนาดไฟล์:
      73.4 KB
      เปิดดู:
      439
      ขนาดไฟล์:
      74.9 KB
      เปิดดู:
      415
  8. ฟ้าใสใส

หลวงพ่อยีมาโปรด
    ผมเคยเขียนข้อความว่ามีรูปขนาดบูชาของหลวงพ่อยี อยู่รูปเดียว หลวงพ่อยีก็มาโปรดผมอีกครับ ผมได้รูปขนาดบูชามาเพิ่มอีกหลายรูปครับ เคยเห็นรูปหลวงพ่อยี มีแต่รูปนั่ง มีใครเคยเห็นรูปยืนมั่งครับ ผมเชื่อว่าคงไม่มีใครเคยเห็นที่ไหนมาก่อน เป็นรูปเก่า กรอบไม้สีเหลืองเก่าๆมาแต่เดิม ผมนำมาแชร์โชว์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2013
  9. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เสียดายไม่มีใครเขียนต่อหรือครับ

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ

11. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อยี ครับ

12. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    ตามอ่านครับ ดันๆๆ

13. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เมื่อไหร่เจ้าของกระทู้จะแบ่งพระแก้วมาให้สักองค์ครับ

14. paul tang

paul tang เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนศิษย์พี่ๆและท่านผู้รู้ครับ องค์นี้ใช่ของหลวงพ่อยีไหมครับ ขอบคุณครับ

15. paul tang

เพิ่มเติมครับ ของหลวงพ่อมีพิมพ์นี้ไหมครับ

16. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    พระพิมพ์ซุ้มกอเนื้อดินพิมพ์นี้ พิมพ์ทรงสวยงามดีนะครับ ผมเคยเห็นมีภาพในทำเนียบพระระบุว่าเป็นพระหลวงพ่อยี แต่ที่ผมมีข้อสงสัยก็คือ ด้านหลังพระพิมพ์นี้มีรูปพระธาตุเจดีย์และตัวอักษรเขียนกำกับไว้ด้านล่าง อ่านได้ว่า พระบรมธาตุเจดีย์เขาค้อ จึงลองค้นหาข้อมูลดู พบว่ารูปทรงคล้ายพระบรมธาตุเจดีย์เขาค้อ ซึ่งสร้างขึ้นมาในวาระสมัยกาญจนาภิเษก เมื่อปี พ.ศ.๒๕๓๙ แล้วจะเป็นพระที่สร้างโดยหลวงพ่อยี ซึ่งมรณภาพไปก่อนหน้านั้น ได้อย่างไร

17. paul tang

18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

(อาจจะเป็น) หลวงพ่อถาวร จิตฺตถาวโร ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดปทุมวนาราม กรุงเทพฯ นำมามอบให้ผู้ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ เพราะท่านได้พระหลวงพ่อยี ไว้มากพอสมควร แต่ในข้อมูลที่ลงไม่มีกล่าวถึง

19. Deawtpong

Deawtpong ThaiAmuletOnline.com

21 กันยายน 2012
    รูปถ่ายเลี่ยมโบราณ D436F7C6-26F6-49BC-A8EE-C8C4E5489A74.jpeg หลวงพ่อยี

20. D.ชินะ

D.ชินะ สมาชิกใหม่

เรื่องพระซ้มกอผมก็เห็นจริงตามนั้นครับ เรื่องวัตถุมงคลนั้นหลังจากหลวงพ่อองค์ไหนท่านมรณะภาพไปแล้ว แล้วไม่ค่อยได้มีประวัติทั้งในส่วนของชีวประวัติ ชาติกาลหรือหลักฐานปีเกิด หรือข้อมูลอะไรที่ชัดเจน วงการพระก็มักจะฉวยโอกาสนำพระที่ไม่ชัดเจนแต่มีของในตลาด มาเสียบให้เป็นของหลวงพ่อองค์นั้นองค์อยู่เสมอ อย่างรูปถ่ายเกือบทุกบานในหน้านี้ ผมดูและตอบได้ชัดเจนว่าไม่ทันยุคหลวงพ่อครับ ถ้าอิงจากหลักฐานเดียวที่มีคือท่านมรณะภาพ ปี พ.ศ.2515 แล้วล่ะก็ เนื้อกระดาษรูปถ่ายที่ใช้และตัวอักขระที่จารด้านหลังมันบ่งบอกชัดเจนว่าไม่ทันยุคหลวงพ่อครับ ยกตัวอย่างง่ายๆเช่น ปากกาหมึกสีทองที่จารด้านหลังรูป ถ้าเทียบด้วยปี พ.ศ. 2515 หรือหลังจากนั้นอีกเป็น 10ปีครับ ถึงจะมีปากกาหมึกสีทองแบบนี้นำเข้ามาจำหน่ายในประเทศไทย ส่วนใครจะคิดว่าแท้แต่ไม่ทันหลวงพ่อ ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นครับ ทุกคนมีสิทธิ์คิดเข้าข้างตัวเองกันได้เป็นธรรมดาครับ แต่พอมีการนำวัตถุมงคลเข้ามาเกี่ยวข้อง มันก็หนีไม่พ้นพวกฉวยโอกาสที่มีอยู่ดาษดื่นในวงการพระเครื่อง ทั้งๆที่หลวงพ่อท่านก็สั่งเสียไว้ชัดเจนว่าอย่าไปยึดติดกับวัตถุมงคล(เรื่องตอนนี้อ้างอิงจากตอนที่หลวงพ่อยี ยืดเหรียญบาทให้ยาวได้เป็นฟุต แล้วตัดแจกลูกศิษย์ครับ) แต่ที่ผมสงสัยและก็มาค้นหาข้อมูลหลวงพ่อยีองค์นี้ จนมาเจอกระทู้นี้ก็เพราะว่า มีคนรู้จักกันจะเอาพระพิมพ์นางพญามาแบ่งให้เช่า แล้วบอกว่าเป็นพระหลวงพ่อยี วัดดงตาก้องทอง ผมดูก็เก่าดี แต่ส่วนตัวผมจะทำอะไรทุกอย่างต้องพิสูจน์ได้ ต้องชัดเจน ผมเลยต้องสืบค้นข้อมูลหลวงพ่อยี ซึ่งผมไม่เคยรู้จักมาก่อนเลย ซึ่งพอได้ค้นหาข้อมูลดูก็ฟังดูเชื่อถือได้และเชื่อถือไม่ได้คละคล้ำปนเปกันไปครับ เอาจริงๆ ผมสงสัยประวัติเรื่งราวบางอย่างของหลวงพ่อยี มากๆเลยครับ เพราะมันช่างดูคล้ายคลึงจนเหมือนจะเป็นองค์เดียวกันในบางช่วงกับ หลวงพ่อสร้อย วิจาโร วัดเขาแก้ว โดยเฉพาะช่วงเด็กที่มีพระมาบิตฑบาตหลวงพ่อไปบวชตั้งแต่ยังเด็ก แถมยังกล่าวอ้างถึงหลวงพ่อใหญ่(ในความหมายมีคนอ้างอิงว่าเป็น หลวงปู่เทพโลกอุดร) แถมเรื่องที่บิณฑบาตกับต้นไม้กับเทวดาแล้วได้ข้าวทิพย์ได้ดอกไม้ใส่บาตรมาอีก ช่างคล้ายกันจนน่าประหลาดใจครับ ซึ่งประวัติของหลวงพ่อสร้อย ท่านก็ไม่ชัดเจนและแทบสืบค้นหาข้อมูลอะไรไม่ได้เช่นเดียวกันกับหลวงพ่อยีเลยครับ ซึ่งส่วนนี้ผมตัวเองคิดว่าอาจจะมีผู้หวังผลประโยชน์ในวงการพระเครื่องอึปโลกขึ้นมาก็เป็นได้ครับ

**สุดท้ายนี้ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีหรือหลบหลู่หลวงพ่อนะครับ แต่การที่เราเชื่ออะไรที่มันไม่ชัดเจนพอ แล้วเราจะเอามาเชื่อ มายึดมั่นถือมั่น หรือจะเอาไปบอกต่อถ่ายทอดใครมันก็ดูไม่ถูกต้องนักครับสำหรับผม พี่ๆท่านไหนพบเจอข้อมูลอะไร ก็ลองมาแชร์กันดูครับ ผมก็ยินดีรับฟัง แลกเปลี่ยนข้อมูลทุกประการครับ ขอบคุณและขออภัยถ้าทำให้ใครไม่ถูกใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2021