ลักษณะของผู้บรรลุอรหันต์แล้วกลับมาเกิดใหม่ สามารถสังเกตุได้อย่างนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย anakarik, 17 กรกฎาคม 2011.

1. MarkZilla

MarkZilla เป็นที่รู้จักกันดี

ทางเถรวาทไม่ได้มีลักษณะอย่างที่ว่า อย่างไรขอความชัดเจน เพื่อเป็นบรรทัดฐาน อ้างอิงต่อไปด้วยนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

2. ninjapoy

ninjapoy สมาชิกใหม่

27 กันยายน 2005
    ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ถ้าเป็นพระอรหันต์ แล้วจะไม่เกิดแล้วไม่ใช่หรอครับ

3. มหนฺตยศฺ

มหนฺตยศฺ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็น ;ไม่ว่าเถรวาทหรืออื่นๆ มีจุดประสงค์หลักตรงกันคือ ทำความดี ละชั่ว ทำจิตให้ผ่องใส แต่เนื่องด้วยกำลังใจของคนไม่เหมือนกัน กูรูทั้งหลายที่ได้บรรลุธรรมมาแล้วจึงต้องใช้กลวิธีต่างๆนานาเพื่อดำรงความดีกันสืบต่อไป ภายหลังผู้สอนต่อๆมาอาจใช้สำนวนภาษาที่คลุมเครือทำให้คนรุ่นหลังเข้าใจคลาดเคลื่อนไป ซึ่งเมื่อเคลื่อนเป็นเวลานานก็กลายเป็นตำราแปลงไป ต้องใช้ศีล สมาธิ ปัญญา ที่ครูใหญ่คือสมเด็จพระผุ้มีพระภาคเจ้ามอบให้เป็นเครื่องตรวจสอบ ไม่ควรติดตำรา ติดครู โดยไม่คำนึงถึงเหตุผล ข้าพเจ้ามั่นใจว่าอานุภาพของพระรัตนตรัยไม่มีประมาณ แต่การที่บางท่านกล่าวว่าเป็นพระอรหันต์แล้วกลับมาเกิดแถมไม่ทราบว่าตัวเองเป็นพระอรหันต์ รู้สึกจะประหลาดเกินไป เพราะพระอรหันต์ท่านมีสติสัมปชัญญะบริบูรณ์ อาจมีเผลอแต่ไม่น่าจะเผลอยาว ข้อนี้จึงต้องขอคัดค้าน ข้าพเจ้าไม่ได้คัดค้านทั้งหมดเพราะเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้มีความประสงค์ดี และข้อมูลก็ใกล้เคียงความจริงคือมีมูลความจริงผสมด้วย แต่สำนวนภาษาน่าจะสร้างความคลาดเคลื่อนเกินไป ขอให้ศึกษาความรู้โดยมีการปฏิบัติให้ยิ่งด้วยก่อนเผยแผ่ความรู้ ข้าพเจ้าเห็นกระทู้ต่างๆของผู้เขียนมาช่วงระยะนึงแล้ว เห็นว่าท่านมีน้ำใจชอบให้ธรรมทาน แต่ข้อมูลความรู้นั้นยังบกพร่องบ้าง จึงขอเสนอแนะไว้ ณ ที่นี้ด้วย ขอโมทนาในส่วนกุศลที่ท่านได้สร้างไว้ทุกประการ ป.ล. ท่านคงรู้จักตัวท่านดีว่ามาจากไหน แล้วจะไปไหน

4. Fabreguz

Fabreguz เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    บิดเบือนคำสอนของพระพุทธเจ้า เป็นกรรมหนักนะครับ

พระพุทธเจ้าสอนว่า การเกิดเป็นทุกข์.. เมื่อเกิด ก็ต้องมีแก่ เจ็บ ตาย

หนทางดับทุกข์คือ การดับกิเลส เมื่อหมดเชื้อกิเลส ก็หมดภพ ชาติ

เมื่อไม่มี ผัสสะ เวทนา การจำได้หมายรู้หรือ ขันธ์ห้า รูป เวทนา สัญญา สังขาร

วิญญาณ.. เมื่อดับกิเลสแล้ว ชาติ ชรา มรณะ ก็ไม่มี.. พระอรหันต์ไม่กลับมา

เกิดอีกแล้วครับ.. นอกจากพระปัจเจกพุทธเจ้า หรือพระที่ปรารถนาพุทธภูมิ

ดังนั้นจะศึกษาคำสอนอะไรระวังไว้นะครับว่าจะเป็นกรรมแก่ตนเองที่บิดเบือน

คำสอนของพระพุทธศาสนาทำให้คนเข้าใจผิด.. ถ้าบรรลุพระอรหันต์แล้ว

ยังต้องลงมาเกิดมาใช้กรรม แล้วจะเรียกว่าบรรลุมรรคผลนิพพานได้อย่างไร

นิพพานมีแต่สุขไม่มีทุกข์ แล้วจะเป็นหนทางดับทุกข์อย่างไร ในเมื่อต้องมาเกิด

อีก.. ก่อนที่จะสื่อสารอะไรระวังนะครับ ผมแค่เตือน... ศึกษาให้ดีๆก่อน

ผมไม่ได้เจาะจงหรอกครับว่า ท่านจะศึกษาจากไหน หรือเอาจากลัทธิใดมา

แต่ไม่อยากให้ชาวพุทธรับรู้สิ่งที่บิดเบือน อีกทั้งจะเป็นกรรมหนักต่อตัวท่านเอง

ใช้ปัญญาในการพิจารณา อย่าใช้การจำได้หมายรู้หรือสิ่งที่เล่าต่อๆกันมา

หรือเชื่อเพราะอาจารย์เป็นผู้สอน หรือเพราะว่าอนุมาณตามตรรกะของตนเอง

หรือเพราะตรงตามเหตุผล... จงใช้หลักกาลามสูตร คือปฏิบัติด้วยตนเอง

ใช้ปัญญาพิจารณา.. อ่านตำรามาก บางตำราคนก็เขียนขึ้นเอง.. ครูบาอาจารย์

ก็ต้องเป็นผู้รู้จริง ไม่ใช่คิดขึ้นเอง

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อืม....ผู้บรรลุอรหันต์แล้วกลับมาเกิดใหม่ด้วยเหรอคะ คิดว่ากำลังอ่านนิทานซะอีก สนุกดีค่ะ...

6. ตันติปาละ

ตันติปาละ เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขบวนการทำลายศาสนาที่กำลังเคลื่อนไหวหรือเปล่า บิดเบือนคำสอนทำให้คนเข้าใจผิดสุดท้ายก็จะทำให้คนเข้าใจว่าคำสอนพระพุทธเจ้าผิดไปด้วย

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งกระทู้เลอะเทอะ ทางเวปน่าจะมีผู้เชี่ยวชาญ คัดกรองพวกกระทู้แบบนี้ด้วยนะครับ เพราะบางกระทู้หรือบางคนมัวเมาหนังสือการ์ตูน อยู่ในโลกสมมุติ แล้วมาแสดงความคิดเห็นต่างๆชักชวนชักจูง จนทำให้คนที่ไม่รู้เรื่องหลงงมงายไปด้วย เรื่องศาสนาน่าจะอยุ่แค่ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วก็พอ ไม่น่าจะมาเอาอะไรมาละเลงเลอะเทอะแบบนี้

8. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันจะเข้ามาลบโพสส่วนตัว แต่ลบไม่ได้ เพราะเกิดการเข้าใจผิดในข้อมูล ข้อมูลมั่วมากค่ะ เลอะเทอะจริงๆดัวะ วันนั้นดิฉันมึนค่ะ วันนี้หายแร่ะ เลยจะเข้ามาลบความเห็นผิดของตัวเอง (ลบไม่ได้ทำไงดี?)

9. Kama-Manas

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ บางครั้งดิฉันยอมรับว่าสับสนในข้อมูลเพราะบังเอิญไปเจอเพื่อนคนนึงคล้ายๆแบบนี้ แต่เมื่อมานั่งพิจารณาจิตบอกว่า"ผิดเต็มประตูผี" ครับท่าน จขกท.ต้องพิจารณาใหม่นะ

10. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ Kama-Manas ครับ...
    ว่าแต่จำผมได้ป่าวครับ???[​IMG]

11. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมว่าน่ะ ท่านอย่าไปสนใจพระอรหันต์เลยครับ ถึงเห็นพวกท่านก็ไม่มีทางรู้ครับ เดาๆกันไป พระท่านไม่ได้ว่าอะไรสักคำพวกโยมน่ะว่าไป

สนใจดูจิต ตัวเองดีกว่าครับ ว่าสติ สตังค์ น่ะมีหรือปล่าวครับ...แหะๆ

12. หนึ่งจิต

หนึ่งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ที่ลบไม่ได้น่าจะเป็นเพราะ กระทู้โดนย้ายน่ะค่ะ
    เพราะกระทู้อื่นๆ ที่โดนย้ายรู้สึกว่าจะเป็นเหมือนกันหมดเลย
    ไม่มีให้ แก้ไข/ลบ ค่ะ
    คงเป็นเช่นนี้แหละค่ะ....

13. ติงติง

ใช่ค่ะ กระทู้ในห้องนี้ เมื่อเราโพสต์ไปแล้ว ไม่สามารถกลับไปแก้ไขหรือลบได้ค่ะ
    ติงสังเกตเมื่อนานมาแล้ว....แล้วก็ลืมไปแล้ว...แหะๆ
    เมื่อวาน ก็มาในห้องนี้ จะแก้ไขข้อความที่โพสต์ไปแล้ว
    เพราะรู้สึกได้ว่าพูดแรงไป ก็แก้ไม่ได้ จึงนึกขึ้นได้ว่า
    อ๋อ....เราลืมไปเอง....
    ดังนั้นก่อนส่งข้อความ เราจึงต้องตรวจสอบให้มั่นใจก่อนค่ะ^^

14. kongsin

kongsin Active Member

10 มิถุนายน 2010
    เจ้าของกระทู้หายไปเลย
    ออกมากล่าวต่อเถอะท่าน นิทานยังไม่จบเลย
    ท่านไม่ผิด ผมคิดผิดเอง ผมรักท่าน ผมรักทุกคน ผมรักทุกความคิด

15. Kama-Manas

หวัดดี! คุณ"จุ๊ป"ช่วงนี้เจอบ่อยจัง

16. Kama-Manas

เข้ามาอ่านแล้วงงจับค่ะ จขกท.คงจินตนาการจากตัวเองเป็นหลักนะดิฉันว่า อย่าไปตำหนิเค้าเลยค่ะ ทุกคนเกิดมาต่างทำหน้าที่ ฝ่ายไหน ทำหน้าที่อะไร?ล้วนแล้วแต่วิถีของกรรมที่ทำมา ธรรมชาติยุติธรรมเสมอ (รู้สึกคุ้นๆจขกท.มากเลยนะคะ)

17. toury

toury Active Member

18 พฤษภาคม 2007
    ผมว่าคุณบ้า เชื่อถือไม่ได้หรอก ผมไม่รู้หรอกนะว่าคุณคิดอะไรอยู่ แต่ผมบอกไว้เลยว่าเรื่องพระไตรปิฎกที่ผมศึกษามามันไม่ได้เป็นอย่างที่คุณพูดมาเลย อย่าบิดเบือนครับขอร้อง คุณจะนั่งเทียนเขียนอะไรประเภทนี้นะ รู้จักคำว่านรกจะกินกะบาลซะบ้างนะครับ ไม่ใช่ว่ามีอารมณ์สุนทรีย์แล้วมาเขียนอะไรมั่วๆ แต่งนิยายสนุกๆ แต่ผมไม่สนุกด้วยนะครับ ผมบอกไว้เลย

18. toury

toury Active Member

18 พฤษภาคม 2007
    ไม่ทราบว่า จขกท อายุเท่าไรแล้วครับ ที่ถามนี้ไม่เกี่ยวกับบทความที่คุณเขียนนะครับ แค่อยากรู้ว่ามีวุฒิภาวะเท่าไรกันแน่

19. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ เหมือนผมเลยช่วงนี้ก็เจอคุณเทเซอัสบ่อย[​IMG]

20. ติงติง

คุณจุ๊ฟเป็นคนมีวาทศิลป์เป็นเลิศ มีอารมณ์ขัน เชื่อมั่นว่า หากเขียนหนังสือ
    คงติด TOP TEN หนังสือขายดี^^

ตีพิมพ์เมื่อไร บอกนะคะ จะซื้อ ๑๐ เล่มไปแจกเพื่อนๆ ขอลายเซ็นต์ด้วย ^^