::: วรวุฒิคุณอนุสรณ์ ประวัติและวัตถุมงคลหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ครูบาฟ้าหลั่ง :::

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wannabexcite, 19 มกราคม 2009.

1. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    คุณกริด99 ครับ

รูปเหรียญยืนมีครับ
    แต่รูปแหวน ยังไม่ได้ถ่ายไว้เลยครับ
    ขอติดไว้ก่อน เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปถ่ายรูปก่อน
    แล้วจะนำมาโพสให้ชมครับ

ธีระยุทธ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ติดตามอยู่เรื่อยๆค้าบ

3. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณบอย

สบายดีน่อครับ...
    เร็วๆ นี้จะขอควมช่วยเหลือ เรื่องสร้างล็อกเกต
    หื้อเสร็จเรื่องงานหลวงปู่ กับพระกริ่งก่อน แล้วจะขอคำปรึกษานะครับ..

ธีระยุทธ

4. กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    คุณธีระยุทธครับผมเพิ่มข้อมูลเรื่องถวายเครื่องไทยทานพระสงฆ์ 50 รูปในความเห็น 462 แล้ว ผมขอรบกวนคุณธีระยุทธเช็คความถูกต้องของข้อมูลให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.สร้างล็อคเกตครูบาอาจารย์ท่านไหนหรือครับ พอกระซิบบอกหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

5. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

แฟนผมเป็นคนพิจิตร
    คนพิจิตรรู้จักหลวงพ่อขวัญ เหมือนคนโคราชรู้จักหลวงพ่อคูณ
    ครั้งแรกที่ไปบ้านแฟน ผมก็เร่งแฟนให้ไปกราบหลวงพ่อขวัญ

รุ่นสุดท้ายที่หลวงพ่อขวัญเสก คือรูปหล่อเหมือน ผมเสียดายมาก เพราะเบียดเข้าไปเช่าบูชาไม่ได้ คนแย่งกันอย่างกับแจกของฟรี

เรื่องแหวนหลวงพ่อฯ ผมไม่พูดมาก ถึงตอนนี้ผมเชื่อใจแค่คุณสุวิทย์คนเดียว นอกนั้นต้องของฟรี ถ้าเสียตังค์ซื้อ คงต้องเป็นที่วัดใหม่หนองหอย นอกนั้นอย่าถามผม...

อ้อ ลืม
    แหวนรุ่นนี้ของคุณสุวิทย์ ใต้ท้องแหวนจะมีชื่อ เสธฯด้วยครับ ต่างจากแหวนรุ่นอื่น
    ส่วนแหวนของหลวงปู่รุ่นก่อนๆ เห็นว่าจะทำแจกทหาร หัวแหวนจะกลมๆเล็กๆ ใต้ท้องแหวนแกะชื่อหลวงปู่ขวัญ แต่แกะไม่สวย รุ่นใหม่แกะสวย แต่ทันหรือเปล่าดูยาก

6. เส้นใหญ่ Active Member

พึ่งจะทำบุณโอนเงิน....... ขอรับเหรียญเงินลงยาสีแดง ส่ง Fax ไปเมื่อวานนี้เอง
    (ได้เป็นเหรียญที่สองแล้ว กะว่าจะให้ครบสามสี สีน้ำเงิน แดง เขียว รวมกันแล้วคือ แสงสว่าง )
    อยากได้แหวนตะกร้อ งานนี้พลาดไม่ได้............ อยากทราบว่าแหวนมีกี่ขนาด
    ช่วยบอกด้วยครับ

7. กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

8. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

จุ๊ๆๆๆ....

ยังบอกมิได้ครับ เพราะตอนนี้ท่านยังไม่ได้อนุญาตอย่างเป็นทางการ
    ท่านให้ผมเอาตัวอย่างไปให้ดูก่อน
    วันไหนท่านโอเคให้แล้ว จะมาประชาสัมพันธ์ให้ร่วมบุญกันแน่นอน
    แต่บอกใบ้ให้ว่า... เป็น "อาจารย์" ของ "พระอาจารย์... ของคุณบุญเลิศ นั่นแหละครับ
    ... ขออนุญาต... ทำทีละอย่าง...
    อายุไม่น้อยแล้ว... เริ่มเหนื่อยครับ.... แฮะๆๆ...

ธีระยุทธ

9. กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ ถ้าผมเดาไม่ผิดผมได้มีโอกาสไปกราบท่านมาแล้วแน่ๆ เลย

ส่วนข้อมูลที่ผมเพิ่มเติมเรื่องเจ้าภาพถวายปัจจัยไทยทานแด่พระสงฆ์ที่มาร่วมงานถูกต้องนะครับ

ขอบคุณครับ

10. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณหนุ่มทิพย์....

มาแบบดุดัน... สงสัยจะมีอะไรในใจ
    คุณสุวิทย์เคยให้แหวนรุ่นนี้ผมมา 12 วง
    ผมก็แจกพี่แจกน้องไปเรื่อย... แต่พอผมบอกคุณสุวิทย์ไปว่า
    จะแบ่งให้คุณหนุ่มทิพย์... คุณสุวิทย์สั่งห้ามทันที
    ....บอกว่า... "ผมให้คุณหนุ่มทิพย์ไปแล้วครับ"
    อ๊ะ... ไปแอบขอกันตอนไหน ทำไมไม่บอกกัน

ว่าจะเอาไปแลกพระราหูซักหน่อย...
    อิอิ...

ธีระยุทธ

11. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณเส้นใหญ่

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ....

แหวนในส่วนที่จะมอบเป็นที่ระลึกนี้ คุณสุวิทย์ส่งไปที่วัดโดยตรง
    ขนาดก็จะคละๆ กันไปครับ
    ก็คิดกันอยู่เหมือนกันว่า คนที่ได้รับไปจะขนาดพอดีหรือไม่
    ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันครับ
    ก็ต้องเรียนแจ้งไว้ล่วงหน้าเลยครับว่า
    ถ้าขนาดไม่พอดี ก็ขอให้เก็บไว้บูชา น้อมละลึกถึงหลวงพ่อขวัญครับ
    แต่ถ้าได้มาร่วมงานที่วัด ก็เลือกได้เต็มที่เลยครับ

ธีระยุทธ

12. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

พูดถึงหลวงพ่อขวัญแล้ว เสียดายหลวงพ่อออด วัดดาล
    หลวงพ่อออด ท่านเป็นลูกศิยษ์ ทำตะกรุดได้ขลังนัก แต่มรณภาพก่อนครู
    ตะกรุดรุ่นสุดท้าย ท่านมอบให้พระครูรูปหนึ่งไปเป็นกำมือ สืบหาไม่พบ เสียดายนัก

เรื่องแหวน คุณสุวิทย์ให้ผมมานานแล้ว ตะกรุดก็ให้ กริ่งก็ให้ ข้าวก็เลี้ยง ผมจะยกเมียตอบแทนให้คุณสุวิทย์ก็ไม่เอา เลยยังต้องเก็บไว้ก่อน

ตอนทานข้าวกับคุณสุวิทย์ เค้าสังเกตนิ้วเปล่าผม ก็ถอดแหวนเงินหลวงพ่อขวัญ ใส่มือผมอีก แบบย้ำว่า "ใส่ติดนิ้วซะดีๆ".....

คุณสุวิทย์ มีครูอาจารย์ดีๆอยู่มาก แต่ยังต้องมีหลวงพ่อขวัญติดตัวตลอดเวลา
    "...เหมือนกันเลย.." แปลได้อย่างเดียวครับ "ปราชญ์ย่อมรู้ในปราชญ์"

จริงๆผมไม่ดุดันครับ แต่ผมไปรู้ไปเห็นมาก็ไม่อยาก... ที่อยากก็คือให้ได้ของดีกัน แต่ถ้าอยากเสียตังค์ ในเวปก็มีขายครับ ไม่ต้องไปทำบุญกับวัด ทำทานกับคนที่เค้าขายได้เลย... (เราเตือนแล้ว)

13. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลถูกต้อง ขอบพระคุณมากๆ เลยครับ
    และ... คุณกริดเคยไปกราบแล้ว ถูกต้องนะคร้าบบบบ

14. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มทิพย์ครับ...

ผมขอเดาด้วยความมั่นใจ... ว่า...
    แฟนคุณหนุ่มทิพย์ไม่เคยเข้ามาในกระทู้พลังจิต แน่นอน...
    ....ฟันธง คอนเฟิร์ม...

มิเช่นนั้น
    คงมิกล้าเขียนอะไรขนาดนี้

"เรื่องแหวน คุณสุวิทย์ให้ผมมานานแล้ว ตะกรุดก็ให้ กริ่งก็ให้ ข้าวก็เลี้ยง ผมจะยกเมียตอบแทนให้คุณสุวิทย์ก็ไม่เอา เลยยังต้องเก็บไว้ก่อน"

อิอิ

ธีระยุทธ

15. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ว้าววววววว 0.0

จะเป๋นอะหยังหา คริคริ

อ้ายบ่าวผู้แสนใจ๋ดี ^^

16. กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณธีระยุทธอย่าลืมภาพแหวนหลวงปู่ขวัญนะครับ

17. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

เอารูปมาฝากอีกครั้งครับ เป็นรูปพระอาจารย์อินทร
    ถ่ายกับหลวงปู่ ที่ด้านข้างวิหารวัดฟ้าหลั่ง
    โดยมีภาพโขงประตูวัดฟ้าหลั่งเป็นแบ็คกราวด์ที่ดูอลังการมาก
    รูปนี้ถ่ายเมื่อปี 36 พระอาจารย์อินทรยังหนุ่มๆ อยู่เลย
    โขงประดูวัดก็ยังไม่เสร็จ...

พูดถึงเรื่องประตู...
    ปลายปี 36 คุณนิตย์ พงษ์ลัดดา สร้างเหรียญครูบาเจ้าศรีวิไชย
    รุ่น ๑๑๕ จำนวนประมาณ 20,000 เหรียญ
    แล้วขอบารมีครูบาอาจารย์สายเหนือปลุกเสกหลายรูป
    เสกเสร็จ ถวายครูบาสม พร้าวไว้ 5,000 ถวายครูบาอิน 5,000
    เพื่อสมทบทุนสร้างซุ้มประตูนี้แหละครับ
    ที่เหลือ ถวายครูบาอาจารย์อื่นๆ ไปรูปละ 2-3 ร้อยเหรียญ

ปัจจุบัน คนส่วนใหญ่เล่นเหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญครูบาสม พร้าวหมด...

เวลาไปเจอในสนาม บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าเหรียญไหนมาจากวัดใด
    ใครรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ธีระยุทธ

ไฟล์ที่แนบมา:

18. wannabexcite เป็นที่รู้จักกันดี

คร้าบผม ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับ

19. ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007

พระอัฐิธาตุหลวงปู่ครูบาอิน อินโท ที่ทางชมรมฯได้รับจากทางวัดครับ
    พระครูวรวุฒิคุณ หรือครูบาอิน อินโท หรือครูบาฟ้าหลั่ง เดิมชื่อ อิน วุฒิเจริญ เกิดเมื่อวันที่ 6 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2446 ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ณ บ้านทุ่งปุย ตำบลยางคราม กิ่งอำเภอดอยหล่อ จังหวัดเชียงใหม่ เป็นบุตรของพ่อหนุ่ม และแม่คำป้อ เขียวคำสุข มีพี่น้องร่วมมารดาบิดา 5 คน
    เมื่ออายุ 11-12 ปี มารดาได้นำไปฝากเป็นเด็กวัดทุ่งปุย (วัดคันธาวาส) และได้บรรพชาเป็นสามเณรเมื่ออายุได้ 14 ปี โดยมีครูบามหายศ เป็นพระอุปัชฌาย์ ในขณะที่เป็นสามเณรได้เรียนภาษาล้านนา หัดสวดมนต์ และกัมมัฎฐาน เมื่ออายุได้ 15 ปี ท่านก็เริ่มปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฎฐาน แบบอานาปานสติ โดยใช้คำภาวนาว่า “พุทโธ” เมื่อปฏิบัติกัมมัฎฐานแล้ว ท่านมีความเลื่อมใสในพระพุทธศาสนามากขึ้น จนกระทั่งวันหนึ่งท่านได้ตั้งสัจจะว่าจะถวายชีวิตเป็นทาน วันนั้นท่านไม่ฉันภัตตาหาร ฉันแต่น้ำ และปฏิบัติตลอดหนึ่งวันกับหนึ่งคืน และได้มีความปิติเป็นพิเศษเกิดขึ้น
    ท่านได้อุปสมบทเมื่อวันที่ 15 มิถุนายน พ.ศ. 2466 โดยมีครูบามหายศ เป็นพระอุปัชฌาย์ หลังจากอุปสมบทท่านจึงเริ่มเรียนภาษาไทย และต่อมาท่านได้เรียนนักธรรมจนจบนักธรรมโท นอกจากนี้ท่านยังสนใจศึกษาหาความรู้จากตำราโบราณที่ครูอาจารย์จดไว้ เมื่ออกพรรษาท่านมักจะออกรุกขมูลที่ป่าช้า
    เมื่อท่านอายุได้ 51 ปี ได้ไปศึกษาวิปัสสนาที่วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์ โดยฝึกกับพระธรรมธีรราชมหามุนี (โชดก ญาณสิทธิ) ครูบาอาจารย์จากทางภาคเหนือที่ได้ไปร่วมปฏิบัติครั้งนั้น ได้แก่ พระสุธรรมยานเถร (ครูบาอินทรจักร) วัดน้ำบ่อหลวง อำเภอสันป่าตอง จังหวัดเชียงใหม่ พระสุพรหมยานเถร (ครูบาพรหมา พรหมจักโก) วัดพระพุทธบาทตากผ้า อำเภอป่าซาง จังหวัดลำพูน และพระเทพสิทธาจารย์ (ครูบาทอง สิริมังคโล) วัดพระธาตุศรีจอมทองวรวิหาร อำเภอจอมทอง จังหวัดเชียงใหม่ เป็นต้น เมื่อท่านสำเร็จกลับมาท่านก็ได้ฝึกสอนภิกษุ สามเณร และญาติโยมตามวิธีนี้
    ครูบาอินได้กระทำกิจต่อพระศาสนา จนได้รับตำแหน่งบริหาร และสมณศักดิ์มาเป็นลำดับ ตั้งแต่ พ.ศ. 2485 ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดทุ่งปุย (ต่อมาเปลี่ยนชื่อเป็นวัดคันธาวาส) พ.ศ. 2494 เป็นเจ้าคณะตำบลยางคราม พ.ศ. 2496 เป็นพระอุปัชฌาย์ พ.ศ. 2502 เป็นพระครูอิน (พระครูประทวน) พ.ศ. 2506 เป็นพระครูวรวุฒิคุณ (สัญญาบัตร 1) พ.ศ. 2519 เป็นพระครูสัญญาบัตร 2 ราชทินนามเดิม
    ต่อมาในปี พ.ศ. 2504 ครูบาอินได้ไปบูรณะวัด (ร้าง) ฟ้าหลั่ง ซึ่งเป็นวัดสำคัญมาตั้งแต่สมัยราชวงศ์มังราย อันเป็นที่จำพรรษาของพระมหาเถระฟ้าหลั่ง ที่มีการกล่าวถึงในตำนานพระบรมธาตุศรีจอมทอง ครูบาอินได้จำพรรษาอยู่ที่วัดฟ้าหลั่งนานถึง 40 ปี พร้อมกับสร้างเสนาสนะ ศิษยานุศิษย์จึงขนานนามท่านว่า “ครูบาฟ้าหลั่ง” ก่อนจะกลับไปจำพรรษายังวัดคันธาวาส ใน พ.ศ. 2543 โดยมีเจตนาจะไปสร้างเสนาสนะ และรั้วของวัดคันธาวาส
    ครูบาอินเป็นพระมหาเถระผู้เป็นรัตตัญญู เจริญด้วยชนมมายุ และพรรษา ท่านเป็นผู้ดำรงชีวิตด้วยความสมถะ และเรียบง่าย เป็นผู้มีอัธยาศัยดี มีเมตตาจิตต่อพุทธศาสนิกชนทั่วหน้า โดยไม่เลือกชั้นวรรณะ จนเมื่อพุทธศาสนิกชนทราบถึงปฏิปทาของท่าน ได้เกิดความเลื่อมใส และแวะเวียนไปกราบนมัสการท่านอยู่เนืองๆ รวมทั้งได้ร่วมทำบุญกับท่านโดยการก่อสร้างถาวรวัตถุทั้งในวัดฟ้าหลั่ง และวัดคันธาวาส
    ใน พ.ศ. 2546 ครูบาอินอายุครบ 100 ปี ได้มีการทำบุญฉลองอายุ ณ วัดคันธาวาส และในปีเดียวกันท่านได้อาพาธ เข้ารับการรักษาตัว ณ โรงพยาบาล จนถึงแก่มรณภาพเมื่อวันที่ 12 เมษายน พ.ศ. 2546 สิริรวมอายุได้ 101 ปี 81 พรรษา คณะศิษยานุศิษย์ได้ตั้งสรีระสังขารของท่านไว้ ณ วัดคันธาวาสเป็นเวลาถึง 4 ปี และได้ประกอบพิธีพระราชทานเพลิงศพ เมื่อวันที่ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2550
    ข้อมูลประวัติหลวงปู่จาก : http://th.wikipedia.org/

รูปจาก http://www.rakpratat.com/index.php?...ow&Category=rakpratatcom&thispage=2&No=396718

20. กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตคุณเหมี่ยวม๊าวคัดลอกข้อความรายละเอียดการร่วมบุญมาลงเพิ่มเติมนะครับ เพื่อคนที่มาใหม่แต่ไม่ได้อ่านรายละเอียดตั้งแต่หน้าแรก

งานวันกตัญญู 2552 หลวงปู่ครูบาอิน อินโท วันที่ 12 เมษายน 2552 มีการให้ทุนการศึกษาแก่เด็กเรียนดีแต่ขาดทุนทรัพย์ โดยท่านสามารถบริจาคได้ดังนี้

ระดับมัธยมศึกษา ทุนละ ๑,๐๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ เหรียญเงินลงยา รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ ชมภาพ หน้า 2)

ระดับประถมศึกษา ทุนละ ๕๐๐ บาท จำนวน ๕๐ ทุน
    * รับ ล็อกเกต รุ่นลายเซนต์ ปี พ.ศ.๒๕๔๕ ขอให้รวย ขอให้อยู่ดีมีสุข (เลือก ๑ เหรียญ ชมภาพหน้า 12)

หรือเป็นเจ้าภาพถวายเครื่องไทยทานแด่พระสงฆ์ที่มาร่วมงานวันกตัญญู ชุดละ ๕๐๐ บาท (ประมาณ ๕๐ ชุด)
    * รับ เหรียญยืนฉลองอายุ ๙๒ พรรษา (สร้างปี ๒๕๓๖) ๑ เหรียญและแหวนตะกร้อหลวงปู่ขวัญ วัดบ้านไร่ จ.พิจิตร ๑ วง (๑ ชุดประกอบด้วยเหรียญยืน ๑ เหรียญและแหวนตะกร้อ ๑ วง ชมภาพหน้า 24-26)

สนใจร่วมทำบุญ กรุณาติดต่อ...
    พระครูสังวรยติกิจ (พระอาจารย์อินทร จิตตสังวโร) เจ้าอาวาสวัดใหม่หนองหอย
    หมู่ที่ ๖ ต.สันติสุข อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๖๐ โทร. ๐๘-๑๙๙๒-๐๔๐๗ โทรสาร. ๐-๕๓๓๖-๗๙๗๑
    หรือโอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาทุ่งเสี้ยว (สันป่าตอง)
    ชื่อบัญชี กองบุญครูบาอิน อินฺโท เลขที่บัญชี ๖๖๑-๒-๒-๓๐๐๔๗
    ช่วยค่าส่งไปรษณีย์ 50 บาท<!-- / message --> (ท่านยินดีส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ)