วัตถุมงคลหลวงปู่ทองทิพย์

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย braleaw, 23 ตุลาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. braleaw

braleaw เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ใครมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองทิพย์ เช่นพระเครื่อง ตะกรุด หรือเกษา ช่วยแบ่งให้หน่อยครับ หรือใครจะหาให้ก็ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณมาก

2. braleaw

ของหลวงปู่ทองทิพย์ รู้สึกว่าจะเป็นตะกรุดน่ะครับแต่ก็ไม่ได้มีมากทำไม่เยอะครับ คุณพิศดารกายไม่สนใจปรอทเหรอครับ ผมมีปรอทของหลวงพ่อบุญมีอยู่ถ้าสนใจ PM มาได้ครับ

3. laouforest

laouforest เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมมีวัตถุมงคลหลวงปู่ทองทิพย์อยู่หลายอย่าง ครับ

4. koro

koro เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมเองก็นับถือหลวงปู่ครับ แต่ไม่มีบุญได้เจอครับ ได้แต่หาอ่านคำสอนหลวงปู่ตามweb ต่างๆ แต่ก็น้อยมากๆครับ แล้วก็อยากได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้บูชาด้วย แต่ไม่มีใครมี คงจะมีแต่ลูกศิษย์ใกล้ชิดมั๊งครับ อยากได้อ่ะ

5. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    วัตถุมงคลของหลวงปู่ทองทิพย์ นั้นมีไม่กี่อย่างครับ ส่วนใหญ่จะเป็นรูปภาพกวางทอง รูปที่มีแสงขึ้นเหมือนแสงเทียน รูปหลวงปู่ที่มีแสงออกจากตาเพชร และรูปอื่นๆเพียงเล็กน้อย และก็ฝ้ายผูกแขนหลวงปู่ ซึ่งท่านก็ไม่ค่อยจะแจกบ่อยนัก ส่วนใหญ่ท่านจะบรรจุในพระพุทธรูป

นอกจากนั้นก็มีตะกรุดที่ท่านแจกให้บุคคลในวาระต่างๆ และที่บุคคลนำแผ่นทองมาให้ท่านทำตะกรุดให้ก็มีบ้าง รวมทั้งมีแผ่นยันต์ที่หลวงปู่ท่านให้หลานของท่านเขียนยันต์แล้วท่านก็อธิษฐานจิตเอาไว้แจกญาติโยม ซึ่งก็มีไม่มากเช่นกัน

วัตถุมงส่วนอื่นที่เห็นนั้นก็มีพระจันทคราส(โลหะ) พระพุทธกวัก นอกจากนั้นก็มี พระพิทักษ์โลก พระศรีฯถือธรรมจักร(เป็นพระผง) ที่หลวงปู่ท่านสร้างบรรจุไว้ที่วัดและบรรจุพระธาตุบังพวน ครับ

6. braleaw

มีอะไรบ้างครับที่ว่าหลายอย่าง ช่วยอนุเคราะห์ทีครับ

7. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ท่านเคยสร้างพระอยู่รุ่นเดียวคือ รุ่นพิทักษ์โลกครับ นอกนั้นก็มีตะกรุดที่ท่านจารให้ลูกศิษย์ใกล้ชิดไม่มากนัก นอกนั้นก็เป็นรูปท่าน หรือยาเส้นที่ท่านเคยสูบ(รู้สึกท่านจะมาเลิกเอาเมื่อประมาณปี 41 42ครับ) ซึ่งก็มีอยู่น้อยคนที่มีครับ นอกนั้นท่านจะใช้นิ้วมือเปล่าๆท่าน เขียนอักขระบนหัวลูกศิษย์บ้าง แล้วแต่ท่านจะสงเคราะห์ครับ และผมเคยทำร็อกเก็ตท่านไว้ ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังเหลืออยู่กี่อันครับ

8. พระกรรมฐานดอทคอม

พระกรรมฐานดอทคอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2005
    @ ตอนนี้ผมมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองทิพย์(พระพิทักษ์โลก+ปางยืน)อยู่ประมาณ50กว่าองค์เห็นจะได้ครับ...จะหาให้ได้ครบ108องค์แล้วจะนำมาให้บูชา..เพื่อนำปัจจัยร่วมสร้างพระเจ้า5พระองค์ และพระมหาเจดีย์ถวายหลวงปู่ครับ(โดยไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น)..รออีกนิดครับ....@

9. Aunyasit

อนุโมทนา สาธุ ครับ คุณพรสีวลี ขอให้รวบรวมพระพิทักษ์โลกและพระศรีฯยืนถือธรรมจักร ได้ครบ 108 องค์ โดยไวนะครับ

10. sayamchai

sayamchai Active Member

ลูกหลานหลวงปู่ทองทิพย์(ห่างๆนะ)

]ผมมีอยู่องค์หนึงครับ (รุ่นค้มครองโลก) ในวงเครือญาติที่รู้จัก จะมีอยู่อีกบ้างนะ ที่ศรีสะเกษ อยุธยา กทม น่าจะมี 4-5 เหรียญ คาดว่าสิ้นเดือนนี้จะไปไหว้สังขารท่านนะ เพราะเราจะพาครอบครัวไปทุกปี มีสิ่งพูกพัน และเกี่ยวพันในสายญาติพอสมควร

11. sayamchai

ศิษย์ สายขอนแก่น

เคยไปกราบหลวงปู่ครับ วันหนึงไปถวายอาหารช่วงเช้า หลังจากท่านฉันเสร็จวันนั้นจำได้ว่า มีผู้ชายคนนึงเข้าไปกราบท่าน ในเต็นท์ที่ท่านพัก ติดดิน นั่งพื้นกัน ท่านนั่งบนแคร่ ท่านถามชายคนั้นว่ามาจากไหน เขาบอกว่าเขาเห็นหลวงปู่ในหนังพิมพ์ เลยอยากมากราบ เขาขับมอเตอร์ไซด์จากสารคามถึงหนองคายครับ คิดดูเข่จะศรัทธาขนาดไหน ขนาดขับรถยนต์ยังเหนื่อยเลย ผมเห็นเขาเตรียมน้ำมันงา มาให้หลวงปู่ลงยันต์ให้ ผมก็นั่งดูอยู่ด้วย เห็นหลวงปู่เอาเหล็กแหลมด้ามจับเป็นหัวพญานาคแล้วเขียนที่หัวและตัวชายคนนั้น แปลกใจตรงที่เขารู้ได้ยังงัยว่าหลวงปู่สักเสกเลขยันต์ ...วันต่อมามีครูผู้หญิงไปกราบท่านแล้วเล่าเรื่องเด็กนักเรียนถามครูว่าเห็นพระใส่แหวน ดูจากภาพลงหนังสือพิพ์ ทำไมพระใส่แหวนเต็มมือ มีนาฬิกา ฝ้ายผูกเต็มแขน เป็นพระอะไรกัน บ้าหรือเปล่า ผมนั่งอยู่ด้านหน้าด้วย..ท่านตอบว่าความเป็นพระไม่ใช่ดูแค่รูปลักษณ์ภายนอก ดูพระแก้วมรกตสิ ใครไปใส่ให้ท่าน เต็มไปหมดใช่มั้ย ญาติโยมเขามาถวายเพื่อบูชาพระรัตนตรัย เขามีศรัทธา..ท่านเทศน์ให้ฟังระยะนึงผมสรุปเองนะว่า ม้นเป็นกุศโลบายอย่างนึงอีกคนที่ตาไม่ถึงจะมองว่าท่านเลอะเลือนแล้วจะได้ ไม่ต้องศรัทธาท่าน ไม่ต้องมารบกวนท่านทำนองนี้แหละ(ผมคิดเองและสรุปเองนะ) สำหรับผมท่านเมตตา ก่อนกลับไปลาและสรงน้ำที่เท้าท่าน ท่านเลยให้ก้มหัวลงแล้วเอาเท้าเขียนที่หัวแล้วท่านก็บอกว่า มึงไม่ตายโหงหรอก..กลับ (เข้าใจว่าไปช่วงสรงกรานต์ ปีไหนจำไม่ได้) ไปหลายครั้งครับแต่ละครังจะมีอะไรที่แปลกๆสำหรับตัวเองอยู่ เพราะไปจะค้างที่วัด2-3 วัน

12. sayamchai

ขอนุญาตเล่าสิ่งที่เห็นในงานก่อนวันมาฆะบูชา จำวันเดือนปีไม่ได้ เกิน5ปี ครับช่วงเช้าจะมีการบายศรีสู่ขวัญให้หลวงปู่ คาดว่าเป็นพระเพณีของชาวบ้านถิ่นนั้นเราไปค้างคืนก่อนหน้านั้น 1 วัน กำหนดการวันนั้นช่วงเช้า หลังจากเสร็จพิธีบายศรีสู่ขวัญ(น่าจะเป็นงานวันเกิดหลวงปู่หรือเปล่า ไม่ยืนยัน)จะไปปล่อยเต่าที่วัดอะไม่รู้นะไกลพอสมควร มีสระใหญ่ ใกล้น้ำโขง ..แปลกใจในงานมีทหาร 2นายใส่ชุดเต็มยศ (ชุดสวนสนาม สีแดง กับสีฟ้า)ยืนอารักขาด้านหลังหลวงปู่ ถ่ายรูปไว้อยู่นะ ตอนนี้ยังหาไม่เจอ เพราะเป็นคนช่างสังเกตุพอสมควรและไม่ค่อยจะเชื่ออะไรง่ายๆที่แปลกในวัดนั้นมีรถเบ็นท์ คันใหญ่คันนึง สีบร์อนทอง ติดสติกเกอร์ว่า(วังพญาไท) สอบถามคนในวัด ไม่มีใครทราบที่มาที่ไป หรือมายังงัย มาทุกปีว่างั้น แล้วก็ไม่มีใครสนใจอะไร แปลกดี ตัวเองก็งง?ก็แล้วไป จนกลับจากปล่อยเต่ากลับมาที่วัด รถคันนั้นก็ไม่เห็นอีก คืนนั้นผมปักกรดนอนคนเดียวที่ศาลาโรงฉัน ทางเข้า ที่พักคนเต็มหมด

13. กริด99

กริด99 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุญาติถามครับว่าท่านอยู่วัดไหน แล้วจะไปกราบทำบุญกับท่านได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

14. sayamchai

สถานที่นะครับ ถนนสายหนองคาย _โพนพิสัย ประมาณ กม.20 ทางเข้า(บ้านฝายแตก)ต.สีกาย อ.เมือง จ.หนองคาย มีป้ายบอกทางเข้าชัดเจนครับ คิดว่าถามชาวบ้านแถวนั้นคงรู้นะครับ ทุกวันนี้น่าจะสะดวกกว่าเดืมมาก ช่วงที่ไปก่อนนั้นกำลังมีการทำถนนลาดยาง ..ไปคราวนี้จะนำแผนที่มาลงให้ครับ คาดว่าต้นเดือน กุมภานี้จะไปกราบสังขารท่าน รู้สึกมีความกังวลใจ อยากจะไปอยู่บ่อยๆ ภาพที่ท่านเมตตายังติดในสมองตลอด ทุกครั้งที่คิดถึงท่าน แปลกดี...ไม่ทราบความผูกพันอะไร อยากไปทำบุญกับท่าน

15. sayamchai

ครั้งนึง ที่วัดครับ ไปกราบท่านหลวงปู่ทองทิพย์ จำได้ว่าโยมผู้หญิงท่านนึง ถามท่านว่า ทำไมไม่ขึ้นไปอยู่กุฏิดีๆ ที่โยมมาสร้างให้ สวยๆทั้งนั้น ราคาตั้งหลายแสน ทำไมมาอยู่ในเต็นท์ ในเพิงเก่าๆแบบนี้..ท่านเทศน์ให้ฟังว่า พระพุทธเจ้า ท่านไม่ได้ตรัสรู้ในปราสาทราชวังนะ ท่านตรัสรู้อยู่ในป่า ในเขา อยู่ใต้ต้นไม้ไม่ใช่หรือ (ผมแปล เองนะ)ท่านพูดภาษาพระ ภาษาอีสาน ครับ ตอบแบบตรงๆไม่ต้องตีความ ชัดจน ผมว่าโยมท่านนั้นถึงบางอ้อแน่ๆ ผมยังมึนเลย นี่ละนะ ระดับเกจิ ท่านมองทะลุหมดใครจะถามอะไร

16. sayamchai

ครั้งหนึ่ง...จะไปหนอคายและจะไปกราบท่านด้วย

นานแล้วครับ ประมาณราวปี 2540 ซื้อรถใหม่ คุยกันว่าจะพายายไปทำบุญและไปไหว้ศพหลวงพ่อ(ในวัดหลวงปู่นะ) ในนั้นถ้าดูดีๆจะมีอยู่ 2 ศพนะครับเก่ามากแล้ว คนมีอายุหน่อยที่นั่นเขาจะรู้ครับ ลูกศิษย์ท่านเล่าให้ฟังครับ..ว่าตอนเช้า หลังฉันอาหารเสร็จ ท่านบอกลูกศิษย์ว่าจะมีญาติโยม(ยาย)จากทางไกลจะมาเยี่ยม (เราไปจากสระบุรี)ให้เตรียมที่พัก อาหารไว้ เราไปถึงช่วงบ่ายครับ พระที่วัดบอกว่าหลวงปู่ท่านรู้แล้ว บอกให้พระรู้ตั้งแต่เมื่อเช้าแล้วให้เตรียมอะไรต่างๆไว้ ...วันต่อมาให้ท่านเจิมรถยนต์ให้(ตามปะสา รถใหม่ นะครับ คนไทยชอบทำกันเพื่อเป็น สิริมงคล แคล้วคลาดปลอดภัย ) เราก็เตรียมดอกไม้ธูปเทียนเท่าที่จะหาได้ เสร็จท่านให้ฝ้ายมาผูกที่พวงมาลัยรถ รดน้ำมนต์ ตอนนั้นท่านไม่ค่อยแข็งแรง ต้องมีคนคอยประครองในขณะเดิน เสร็จสักพักมีนกตัวหนึงบินมาเกาะที่หลังคารถ จำได้ว่าเป็นนกคล้ายนกแก้ว หรือนกหงส์หยก สีเหลืองทองสวยมาก(นึกไม่ทัน ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ในตอนนั้น เสียดายอยู่เลยคาดไม่ถึงจริงๆ เวลาผ่านไปแล้วเอาคืนมาไม่ได้ ทำให้คิดว่าต่อต้องพกกล้องติดตัวเสมอ)หากไปพบพระระดับเกจิ จะต้องขอถ่ายภาพท่านเสมอไว้เป็นที่ระลึก ภายหลังหากมีโอกาสไปไหว้ท่านอีก ก็จะนำภาพนั้น หรือครั้งนั้นไปถวายท่านด้วย จะทำแบบนี้เสมอครับ..

17. sayamchai

ความเก่าแก่ของสถานที่ ..

ผมสังเกตุ ที่ผมไปครั้งแรก ครับ พื้นลานวัดด้วยความเป็นป่า จะมีตะไคร้ขึ้นเขียวเต็มไปหมด ยกเว้นทางเดินที่ชาวบ้านเดินเท่านั้น สิ่งที่ตนเองไม่เคยเห็นเช่น 1.ต้นหม่อนขนาดใหญ่ ต้นนึง อยู่ด้านหลังเพิงที่หลวงปู่จำวัด ใหญ่มากเท่าที่เคยเห็นมา เท่าเสาบ้าน หรือทำเสาบ้านได้เลยเส้นผ่าศูนย์กลางของต้นประมาณ 30ถึง 40 ซม.ใบเท่าสองฝ่ามือ พระบอกว่าใช้ใบชงกินแทนน้ำชา เป็นสมุนไพร ช่วงอากาศหนาวมากๆ 2.ต้นไผ่ที่นี่แปลกมาก (ในวัด)จะเป็นไผ่ที่ปล้องยาวมากเท่าที่เคยเห็นครับ (สำหรับผมนะ)บางต้นปล้องยาวเป็นวานะครับว่าจะขอมาปลูก ก็ไม่กล้า ตอนนั้นรู้สึกกล้วหลวงปู่ แต่ถ้าขอท่านคงเมตตา และเห็นมีอีเห็น มีเต่า ที่ชาวบ้านมาถวายไว้ที่วัดหลายตัว 3.จะมีเถาวัลย์ขนาดใหญ่หลายต้นที่พันตามต้นไม้ใหญ่ๆในวัด และจะมีไกแจ้ หลายฝูง ครับ

18. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ท่านไม่ใช้คำว่า "มึง" นะครับ

19. พระกรรมฐานดอทคอม

พระกรรมฐานดอทคอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2005
    วัตถุมงคลหลวงปู่ทองทิพย์..(พระพิทักษ์โลก+พระศรีฯลฯ) ที่ผมเก็บไว้บางส่วนผมจะมอบให้กับคณะจัดสร้างพระพุทธเจ้าห้าพระองค์และพระมหาเจดีย์ เพื่อสมนาคุณ ให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญ แล้วแต่คณะจะเห็นสมควรครับ .....มีรูปภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่ บางส่วนมาให้ชมครับ..เจอที่ใหนให้เก็บไว้บูชาครับเพราะหลวงปู่ผสมดินศักดิ์สิทธิ์จากภูเขาควายฝั่งลาวครับ สร้างประมาณปี2500...มีไม่มากครับ..ส่วนมากจะบรรจุอยู่ที่พระธาตุบังพวน จ.หนองคาย

http://www.heritage.thaigov.net/religion/pratat/bung.htm

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      63.3 KB
      เปิดดู:
      488
      ขนาดไฟล์:
      63 KB
      เปิดดู:
      416
      ขนาดไฟล์:
      60.5 KB
      เปิดดู:
      438
      ขนาดไฟล์:
      62.2 KB
      เปิดดู:
      425
      ขนาดไฟล์:
      96.9 KB
      เปิดดู:
      410
      ขนาดไฟล์:
      208.8 KB
      เปิดดู:
      380
      ขนาดไฟล์:
      84.2 KB
      เปิดดู:
      361
      ขนาดไฟล์:
      79.4 KB
      เปิดดู:
      376
  20. Aunyasit

ภาพศาลาประดิษฐานพระศพหลวงปู่ทองทิพย์ ที่คณะศิษย์กำลังสร้างถวาย คาดว่าน่าจะเสร็จเร็วๆนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      90.3 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      48.2 KB
      เปิดดู:
      212
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้