วัตถุมงคล หลวงพ่อตัด วัดชายนา จ.เพชรบุรี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้ำหนาว, 21 พฤษภาคม 2020.

1. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองครับ

2. j999

ขอจองครับ

3. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับผม

4. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบการจองครับ ขอบพระคุณครับผม

5. น้ำหนาว

รายการที่ 65 ปลัดขิก หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2536

ปลัดขิก เป็นวิชาที่หลวงพ่อตัดท่านชำนาญที่สุดแล้วล่ะครับ จริงๆแล้วก็ต้องบอกว่าหลวงพ่อตัดท่านดังปลัดขิกมาก่อนตะกรุดเสียอีก จากการสืบค้นข้อมูล ท่านเสกได้ตั้งแต่เป็นพระหนุ่มที่วัดเขากระจิวแล้ว เมื่อก่อนพระที่บวชอยู่ในสมัยที่หลวงพ่อตัดท่านมาสร้างวัดชายนาใหม่ๆก็จะแอบดูหลวงพ่อท่านปลุกปลัดขิกจะได้ยินเรื่องบอกต่อกันมาว่าเวลาหลวงพ่อตัดท่านปลุกเสกปลัดขิกนั้น ปลัดขิกจะวิ่งไปทั่วห้องเลยทีเดียว...

โดยผู้ที่พกพาปลัดขิกของหลวงพ่อตัดนั้นก็พบเจอประสบการณ์ต่างๆมากมายแตกต่างกันไป ไม่ว่าจะเป็น เมตตามหานิยม คงกระพันหมากัดไม่เข้า การค้าขาย(สมัยก่อนแม่ค้าแถบท่ายางจะนิยมเอาปลัดขิกหลวงพ่อตัดตัวเล็กๆเลี่ยมทองห้อยกัน และจะไม่นิยมนำมาโชว์ใคร เวลาจะค้าขายอะไรก็ว่าคาถา บอกกล่าว แล้วเอาปลัดขิกไปจิ้มๆที่ของที่ข้าวของที่จะขาย ทำให้ขายดี) หรือแม้กระทั่งเอาปลัดขิกหลวงพ่อตัดไปใช้ไล่ฝนก็มี
    ในปัจจุบัน เซียนใหญ่ที่เป็นสายปลัดขิกก็ยกให้ปลัดขิกของหลวงพ่อติด 1 ใน 5 ของปลัดขิกที่ดีที่สุดในประเทศครับผม

ผมเองได้มีโอกาสไปคุยกับพระอาจารย์ทินล่าสุด ท่านแนะนำไว้ว่าปลัดขิกของหลวงพ่อตัด นอกจากไม้ผูกคอตายแล้ว หากจะหาปลัดขิกมาบูชา ท่านก็แนะนำให้หา ไม้มะยม ไม้ขนุน ไม้มะขาม และไม้อีกบางชนิด ซึ่งท่านได้บอกว่าไม้พวกนี้นอกจากชื่อจะดีแล้ว ก็ยังมีดีอยู่ในตัว และส่วนมากคนที่เข้ามาศึกษาใหม่ๆมักจะมองข้ามไม้ที่ดูธรรมดาแต่จริงๆแล้วไม่ธรรมดาพวกนี้ไป

ปลัดขิกตัวนี้ศิลป์ปี 2536 มาตรฐานดูง่าย พระอาจารย์ทินจารเหล็กแน่นทั้งตัวตั้งแต่ยุคนั้น หาไม่ง่ายแล้วครับผม มาพร้อมกับความยาว 4.5 นิ้ว
    ปลัดขิกตัวนี้พระอาจารย์ทินท่านบอกว่าไม่ไม้มะยม ก็ไม้มะม่วงผูกคอตาย
    เอาเป็นว่าผมแบ่งปันในราคาที่ไม่ใช่ไม้ผูกคอแล้วกันครับผม เบาๆ ถือว่าแบ่งปันกันไปบูชา หากพบว่าเป็นไม้มะม่วงผูกคอภายหลัง ก็ขอแสดงความยินดีกับท่านที่บูชาไปด้วยนะครับ

มีผู้จองบูชาแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2022
  6. น้ำหนาว

รายการที่ 66 ปลัดขิกไม้สัปทน(ด้ามร่มนาค) หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548

ปลัดขิก เป็นวิชาที่หลวงพ่อตัดท่านชำนาญที่สุดแล้วล่ะครับ จริงๆแล้วก็ต้องบอกว่าหลวงพ่อตัดท่านดังปลัดขิกมาก่อนตะกรุดเสียอีก จากการสืบค้นข้อมูล ท่านเสกได้ตั้งแต่เป็นพระหนุ่มที่วัดเขากระจิวแล้ว เมื่อก่อนพระที่บวชอยู่ในสมัยที่หลวงพ่อตัดท่านมาสร้างวัดชายนาใหม่ๆก็จะแอบดูหลวงพ่อท่านปลุกปลัดขิกจะได้ยินเรื่องบอกต่อกันมาว่าเวลาหลวงพ่อตัดท่านปลุกเสกปลัดขิกนั้น ปลัดขิกจะวิ่งไปทั่วห้องเลยทีเดียว...

โดยผู้ที่พกพาปลัดขิกของหลวงพ่อตัดนั้นก็พบเจอประสบการณ์ต่างๆมากมายแตกต่างกันไป ไม่ว่าจะเป็น เมตตามหานิยม คงกระพันหมากัดไม่เข้า การค้าขาย(สมัยก่อนแม่ค้าแถบท่ายางจะนิยมเอาปลัดขิกหลวงพ่อตัดตัวเล็กๆเลี่ยมทองห้อยกัน และจะไม่นิยมนำมาโชว์ใคร เวลาจะค้าขายอะไรก็ว่าคาถา บอกกล่าว แล้วเอาปลัดขิกไปจิ้มๆที่ของที่ข้าวของที่จะขาย ทำให้ขายดี) หรือแม้กระทั่งเอาปลัดขิกหลวงพ่อตัดไปใช้ไล่ฝนก็มี
    ในปัจจุบัน เซียนใหญ่ที่เป็นสายปลัดขิกก็ยกให้ปลัดขิกของหลวงพ่อติด 1 ใน 5 ของปลัดขิกที่ดีที่สุดในประเทศครับผม

ปลัดขิกตัวนี้เป็นไม้สัปทน หรือ ด้ามร่มที่กางให้นาคก่อนที่จะบวชที่วัดชายนา ไม้มงคลอีกอย่างหนึ่งเลยครับ หายากมากๆครับผม รอยจารแน่นๆทั้งตัวเป็นรอยจารของพระอาจารย์ทิน ลายมือมาตรฐาน นอกจากนี้ท่านยังเมตตาจารกำกับที่ท้ายปลัดว่าไม้สปทน(สัปทน) ขนาดบูชา 6 นิ้ว
    เอาไว้ตั้งไว้บูชาที่บ้าน ห้างร้าน เป็นมหามงคล เมตตาค้าขายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2022
  7. j999

ขอจองครับ

8. j999

ขอจองครับ

9. น้ำหนาว

รับทราบการจองครับผม ขอบพระคุณครับ

10. น้ำหนาว

รายการที่ 67 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อตะกั่ว ตอก 2 โค๊ด หลวงพ่อตัดจาร

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ ปี 2548 ถือว่าเป็นเหรียญยอดนิยมรองจากเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อตัดครับ จัดว่าเป็นเหรียญมากประสบการณ์รุ่นหนึ่งเลยก็ว่าได้ การจัดสร้างจะมีทั้งหมด 4 เนื้อด้วยกันคือ เนื้อเงิน เนื้อนวะ เนื้อตะกั่ว และ เนื้อฝาบาตร
    โดยจะแยกเป็น

เนื้อเงิน - หลวงพ่อตัดลงเหล็กจารเหรียญเองทั้งหมด

เนื้อนวะ - หลวงพ่อตัดลงเหล็กจารเองบางส่วน(น้อย) ส่วนมากจะเป็นพระอาจารย์ทินเป็นผู้ลงเหล็กจาร

เนื้อตะกั่ว - หลวงพ่อตัดลงเหล็กจารเองบางส่วน(น้อย) ส่วนมากจะเป็นพระอาจารย์ทินเป็นผู้ลงเหล็กจาร

เนื้อฝาบาตร - พระอาจารย์และศิษย์ที่ได้รับการครอบครูจากหลวงพ่อช่วยกันลงเหล็กจาร

ถือว่าเป็นเหรียญที่มีจำนวนสร้างที่ไม่มาก ในปัจจุบันนี้เนื้อเงินเองราคาเช่าหากันก็แซงเหรียญรุ่นแรกไปแล้ว
    นอกจากนี้ยังเป็นเหรียญที่เล่นหาได้ง่ายที่สุด เพราะมีหลายโค๊ดหลายลายมือให้เลือกเล่นหา

ด้านหลังบรรจุยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า ถือว่าเป็นยันต์ใหญ่หลวงพ่อตัดเองท่านก็ชอบมากๆ
    ประสบการณ์ก็จะเน้นไปทางค้ำคูนหนุนดวงชะตา ปกป้องคุ้มครองทั้งจากสิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็น อย่างที่เคยลงคลิปวีดีโอประสบการณ์ของพี่มงคลไป นอกจากนี้ยังเคยมีคนบอกว่าเหรียญนี้เป็นเหรียญที่ “สว่างที่สุด” ของหลวงพ่อตัดครับ

เหรียญนี้เป็นเหรียญเนื้อตะกั่ว ตอก 2 โค๊ดนิยม สภาพสวยมาก เพราะเนื้อตะกั่วส่วนมากหากเก็บรักษาไม่ดีก็จะทำให้บริเวณจมูกของหลวงพ่อบนเหรียญยุบลงไป เหรียญนี้ถือว่าค่อนข้างสวยสมบูรณ์เลยครับ

สำหรับผู้ที่มองหาเหรียญที่จะนำไปอาราธนาบูชาแบบเหรียญเดียวจบ ส่วนตัวผมเองก็ขอแนะนำเหรียญรุ่นนี้ครับ เพราะมากประสบการณ์ เล่นหาง่าย และพิจารณาง่ายที่สุดอีกรุ่นหนึ่งของเหรียญหลวงพ่อตัด เรียกว่าเหรียญดี อนาคตไกลครับผม

มีผู้บูชาแล้วครับผม

58081493-73D1-4030-A257-0F5F52EBB4CA.jpeg DFCDFE3C-082B-408D-866B-37EADC555012.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2020
  11. น้ำหนาว

นำคำสอนหลวงพ่อตัดที่ท่านเขียนไว้บนกระดาษแข็งแล้วติดไว้ในกุฏิท่านมาฝากให้ผู้ศรัทธาทราบและเรียนรู้ไปพร้อมๆกันครับ หลวงพ่อตัดท่านมีวิธีการสอนให้ “คนเป็นคน” ในแบบที่เข้าใจได้ง่ายๆเสมอครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2020
  12. น้ำหนาว

รายการที่ 68

พระชัยวัฒน์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา เนื้อเงิน ปี 2548
    ปลุกเสกพร้อมกับล็อกเก็ตโต๊ะหมู่ซีเปียของหลวงพ่อตัด
    ซึ่งพระชัยวัฒน์เนื้อเงินนี้จะบรรจุในล็อกเก็ตที่ฝังตะกรุดทองคำและสร้างไว้เพียงหลักสิบองค์เท่านั้น หายากมากครับผม ขนาดเล็กกระทัดรัด แขวนเดี่ยวได้เลยครับผม อีกหนึ่งวัตถุมงคลที่รู้กันในศิษย์สายวัดชายนาว่าแรงถึงขนาดว่าอาราธนาตัดรุ้งได้ครับผม

116429655_1655447207951398_6247213923800291890_o.jpg 117103532_1655447244618061_3662291201584259222_o.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2021
  13. น้ำหนาว

รายการที่ 69 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2548 เนื้อฝาบาตร

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ ปี 2548 ถือว่าเป็นเหรียญยอดนิยมรองจากเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อตัดครีบ ถือว่าเป็นเหรียญที่มีจำนวนการสร้างไม่มาก ในปัจจุบันส่วนของเนื้อเงินราราเช่าหาก็แซงเหรียญรุ่นแรกไปแล้ว นอกจากนี้ยังเป็นเหนียญที่เล่นหาได้ง่ายที่สุดเพราะมีหลายโค๊ดหลายลายมือให้เล่นหา

ด้านหลังบรรจุยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า ถือว่าเป็นยันต์ใหญ่ที่หลวงพ่อตัดท่านเองก็ชอบมากๆ
    ประสบการณ์จะเน้นไปทางคำคูนหนุนดวงชะตา เลื่อนขั้นเลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่ง ปกป้องคุ้มครองทั้งจากสิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็น ซึ่งประสบการณ์เหล่านี้มิได้ยกเมฆมาเขียนแต่อย่างใด มีผู้ประสบเรื่องราวต่างๆมาเล่าให้ผมฟังเองก็หลายคน นอกจากนี้ยังเคยมีคนบอกว่าเหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่ “สว่างที่สุด” ของหลวงพ่อตัด วัดชายนาอีกด้วย

สำหรับผู้ที่กำลังมองหาเหรียญของหลวงพ่อตัด วัดชายนาที่จะนำไปอาราธนาบูชาแบบเหรียญเดียวจบ ส่วนตัวผมเองก็ขอแนะนำเหรียญรุ่นนี้ครับ เพราะมากประสบการณ์ เล่นหาง่าย และพิจารณาง่ายที่สุดอีกรุ่นหนึ่งของเหรียญหลวงพ่อตัด วัดชายนา เรียกว่าเป็น เหรียญดี อนาคตไกลครับผม

0924C51B-1F06-41EE-B8EA-7EF02C80DA7E.jpeg ECC6A50C-5E59-4187-9C30-714E8D031114.jpeg

14. น้ำหนาว

รายการที่ 70 เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ หลวงพ่อตัดวัดชายนา ปี 2548 เนื้อนวะโลหะ ตอก 2 โค๊ด หลวงพ่อตัดจารเอง

เหรียญเลื่อนสมณศักดิ์ ปี 2548 ถือว่าเป็นเหรียญยอดนิยมรองจากเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อตัดครีบ ถือว่าเป็นเหรียญที่มีจำนวนการสร้างไม่มาก ในปัจจุบันส่วนของเนื้อเงินราราเช่าหาก็แซงเหรียญรุ่นแรกไปแล้ว นอกจากนี้ยังเป็นเหนียญที่เล่นหาได้ง่ายที่สุดเพราะมีหลายโค๊ดหลายลายมือให้เล่นหา

ด้านหลังบรรจุยันต์มงกุฏพระพุทธเจ้า ถือว่าเป็นยันต์ใหญ่ที่หลวงพ่อตัดท่านเองก็ชอบมากๆ
    ประสบการณ์จะเน้นไปทางคำคูนหนุนดวงชะตา เลื่อนขั้นเลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่งปกป้องคุ้มครองทั้งจากสิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็น ซึ่งประสบการณ์เหล่านี้มิได้ยกเมฆมาเขียนแต่อย่างใด มีผู้ประสบเรื่องราวต่างๆมาเล่าให้ผมฟังเองก็หลายคนนอกจากนี้ยังเคยมีคนบอกว่าเหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญที่ “สว่างที่สุด” ของหลวงพ่อตัด วัดชายนาอีกด้วย

เหรียญนี้เป็นเหรียญเนื้อนวะโลหะ สภาพสวยแชมป์ จมูกไม่บี้แบน และพิเศษที่หลวงพ่อตัดเมตตาจารเองครับผม ซึ่งจริงๆแล้วมีเหรียญเพียงไม่กี่รุ่นเท่านั้นที่หลวงพ่อตัดท่านเมตตาลงเหล็กจารเอง และส่วนของเนื้อนวะโลหะนี้ ส่วนมากจะพบเจอเป็นรอยจารของพระอาจารย์ทิน มือจารอันดับ1ของหลวงพ่อตัดครับ ถือว่าเหรียญแบบนี้หายากมากๆและเป็นที่ต้องการของผู้ศรัทธาหลวงพ่อตัดครับผม

สำหรับผู้ที่กำลังมองหาเหรียญของหลวงพ่อตัด วัดชายนาที่จะนำไปอาราธนาบูชาแบบเหรียญเดียวจบ ส่วนตัวผมเองก็ขอแนะนำเหรียญรุ่นนี้ครับ เพราะมากประสบการณ์ เล่นหาง่าย และพิจารณาง่ายที่สุดอีกรุ่นหนึ่งของเหรียญหลวงพ่อตัด วัดชายนา เรียกว่าเป็น เหรียญดีอนาคตไกล หาเก็บกันไว้มั่งนะครับสำหรับเหรียญลายมือหลวงพ่อตัด

48076A13-5BE8-4ADE-9B27-77976B9024EA.jpeg A75B8D1B-2877-496B-B7A4-7A93963A92A8.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2020
  15. น้ำหนาว

“พี่เปิ้ล” วิวรรธน์ ไทยวัฒนานนท์ ผู้บริหารค่ายชัวร์ เอ็นเตอร์เทนเมนท์ มาร่วมพูดคุยแบ่งปันความศรัทธา เรื่องราวของหลวงพ่อตัด วัดชายนา ลองฟังกันดูครับ เผื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย

16. น้ำหนาว

รายการที่ 71 ขุนแผนเยี่ยวชะนี หลวงพ่อตัด วัดชายนา เนื้อแดง (พิธีวันเพ็ญปี 2550) ฝังตะกรุด 1 ดอก

ขุนแผนเยี่ยวชะนีเนื้อสีแดงนี้จะเป็นชุดพิเศษทีทำขึ้นเพื่อเข้าพิธีปลุกเสกในวันเพ็ญเมื่อตอนปลายปี 2550
    ซึ่งสำหรับในสายวัดชายนา จะให้ความสำคัญกับวันนี้มากเนื่องจากเสกของทางเมตตามหานิยมขึ้นดีนัก โดยชุดที่เสกวันเพ็ญนี่สร้างไว้หลักไม่กี่ร้อยองค์เท่านั้น ปัจจุบันถือว่าหาได้ยากแล้วครับผม องค์นี้พิเศษพระอาจารย์ทินเมตตาจารคาถานะเมตตาล้อมรอบองค์พระแน่นๆครับผม

จัดว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่ชื่นชอบวัตถุมงคลทางด้านเมตตามหานิยม โชคลาภ ด้วยพลังจากเยี่ยวชะนี หรืออีกชื่อหนึ่งคอ ยาเสน่ห์ตำรับไทยทรงดำ(ลาวโซ่ง) ซึ่งได้นำมารวมกับมนต์ขุนแผนชมตลาดที่หลวงพ่อตัดท่านได้ปลุกเสกเข้าไป ประสบการณ์เป็นที่ยอมรับอย่างกว้างขวางล่ะครับสำหรับพิมพ์ขุนแผนเยี่ยวชะนีพิมพ์นี้ ไม่เพียงเฉพาะคนไทยเองที่เชื่อมั่นในพระชุดตระกูลผงเยี่ยวชะนี เนื่องจากถูกส่งออกไปต่างประเทศเยอะมากๆแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็น ฮ่องกง มาเลย์ ไต้หวัน จีน แนะนำให้หาเก็บกันไว้บ้างครับ เพราะส่วนตัวผมเองคิดว่าอนาคตจะเป็นพระชุดหลักๆของสายหลวงพ่อตัดวัดชายนาที่จะมีราคาสูงและหายากกว่านี้ครับ ที่ผมกล้าพูดแบบนี้ก็เพราะ ผงเยี่ยวชะนี ถือว่าเป็นเอกลักษณ์ของวัดชายนาครับ

ยินดีให้คำปรึกษาเชิงอนุรักษ์ วัตถุมงคลหลวงพ่อตัด วัดชายนา จ. เพชรบุรี
    สามารถติดต่อได้ที่ Line ID: ibaipai
    หรือโทร 083-6692691

ไผ่ บ้านพุทธคุณ

791A98B6-FCE9-4125-967B-D4632B929198.jpeg 66209AAE-43ED-4B8D-B499-39B7C8737D82.jpeg 472166E4-3794-4307-8A7A-BFD5E0D50AE1.jpeg ABCDD321-47CD-4A09-AA34-C9ABBBAB25C7.jpeg

17. น้ำหนาว

ความตอนหนึ่งในบทสนทนาระหว่างพี่ชายท่านหนึ่งกับหลวงพ่อตัด ขอนำมาลงบันทึกไว้

ศิษย์ : หลวงพ่อครับ วันก่อนได้ข่าวมาว่ามีคนพกตะกรุดของหลวงพ่อแล้วประสบอุบัติเหตุรถชนกัน แต่ตัวเขาไม่เป็นอะไรเลย

หลวงพ่อตัด : ก็รถมันดี ชนกันไม่แรง มันจะเป็นอะไรนักเล่า

ศิษย์ : ก่อนหน้านั้น ก็เคยมีคนถูกยิงจ่อๆ แต่ปืนไม่ลั่นก็มี บางคนโดนรุมกระหน่ำยิง แต่ลูกปืนไม่ระคายผิวเลย

หลวงพ่อตัด : ก็ปืนมันไม่ดี มันจะลั่นได้ยังไง

ศิษย์ : มีคนฝากถามว่าตะกรุดของหลวงพ่อ ไม่มีให้บูชาเหรอครับ เขาอยากได้ไว้ติดตัวน่ะครับ

หลวงพ่อตัด : กูมันศักดิ์สิทธิ์ตรงไหน กูไม่ใช่ผู้วิเศษวิโสอะไร ที่จะทำตะกรุดมาขาย ถ้ามันอยากได้ ก็ให้มันมาขอเอง ...คนขอ คนอยากได้ คนไม่ให้ คนหน้าด้าน

พระแท้ผู้ไม่เคยโอ้อวดตัว....พระที่เหมือนเดินออกมาจากพระไตรปิฎก...

18. น้ำหนาว

รายการที่ 73 ลูกสะกดหล่อยันต์ยุ่งรุ่นแรกและรุ่นเดียวของหลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2551 เนื้อสัมฤทธิ์

ต้องบอกว่าประสบการณ์ดีมากๆครับทั้งสั่นเตือนภัย มหาอุดแตล้วคลาด อีกหนึ่งวัตถุมงคลที่มีคนมาเหมาจากที่วัดไปทีเดียวเป็นร้อยๆลูก

สภาพสวยสมบูรณ์ มาพร้อมซองเดิมจากวัด

มีผู้จองบูชาแล้วครับผม

19. น้ำหนาว

รายการที่ 74 เพชรพญาธรหล่อรุ่นแรกและรุ่นเดียวของหลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2551 เนื้อทองเหลือง

เพชรพญาธรของหลวงพ่อตัด วัดชายนา ขึ้นชื่อมานานแล้วครับ ทั้งเมตตามหานิยม โภคทรัพย์ และมหาเสน่ห์ เรื่องเล่าที่หลายๆคนทราบดีว่ามีลูกศิษย์หลวงพ่อตัดเอาแผ่นเพชรพญาธรไปยื่นให้หลวงปู่กาหลง หมายใจว่าจะให้ท่านเสกเพิ่ม แต่หลวงปู่กาหลงท่านได้พูดขึ้นว่า

“ในสมัยนี้ยังมีคนเสกเพชรพญาธรได้แรงขนาดนี้อีกหรือ”

ในส่วนของเพชรพญาธรหล่อรุ่นแรกนี้ หลวงพ่อตัดท่านปลุกเสกไตรมาสปี 2551 ของออกมาหมุนเวียนน้อยมากๆ นอกจากนี้ยังโดนส่งออกไปต่างประเทศเยอะแล้วครับ เพราะคนต่างชาติเค้ารู้กันดีว่าเพชรพญาธรหลวงพ่อตัดท่านใช้ดีจริงๆ

ผมมีมาแบ่งแค่ตัวเดียว เลี่ยมพร้อมแขวน
    หมดตัวนี้แล้วไม่รู้จะมาอีกเมื่อไหร่ครับ

7C39053E-87C0-4D84-BFDB-562452A84E72.jpeg D1C55455-C687-409E-AB87-A0CA32BD9F45.jpeg

20. น้ำหนาว

รายการที่ 75 ปลัดขิกไม้มะยมตายพรายหลวงพ่อตัด วัดชายนา ปี 2550

ปลัดขิกตัวนี้เป็นไม้มะยมตายพราย ปี 2550 ยาว 3.75 นิ้ว สภาพสวยเดิมมาก พระอาจารย์ทินจารทั้งเหล็กและหมึกแน่นทั้งตัว