วิชชาดวงธรรมบรรลุ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย guawn, 24 ธันวาคม 2008.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ไม่รู้เลยครับ

2. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ว่าแต่ของท่าน Guawn เขาเรียนกันยังไงครับท่าน ธรรมบรรลุ

3. guawn

หน้าแรกมีลงอยู่ครับหรือโทรถามอ.จเร กับ อ.เกษมได้เลยครับ

4. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    อ่าฮะ ขอบคุณครับ

5. เทพทรงธรรม

เทพทรงธรรม สมาชิก

สวัสดีคณะศิษย์อาจารย์ จเร ดวงธรรม

มาในนามปู่ตาไฟนามเก่าเดชอัมรินทร์คิดถึงศิษย์ กวง หนุ่ม คุณเพชร และคณะศิษย์อาจารย์ประถมครูบาอาจรย์ใหญ่ทุกท่านขอสวัสดีกับทุกท่านตอนนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาว่างเพราะได้ย้ายที่ทำงานใหม่จึงหาเวลาได้น้อยมากกราบขออภัยที่หายไปนานมากยังสุขภาพร่างกายแข็งแรงเหมือนเดิม มีวัตถุมงคลของดีมาให้ทำบุญเหมือนเดิมพระของหลวงพ่อสิริเพื่อนำรายได้สร้างพระ หลวงปู่ทวดพิมพ์พิเศษ (สีแดง) มวลสารนำมาจากประเทศอินเดียมากมายสร้าง จำนวน 84,000 องค์ถวายในวันเกิดหลวงพ่อสิริ 2 พ.ค. 2553 อายุครบ 70 พรรษา แจกกฐิน 3 วัด พระหลวงปู่ทวดผสมจีวรหลวงพ่อสิริ มีจำนวน 1500 องค์ ให้ทำบุญสร้างพระหลวงปู่ทวดพิมพ์พิเศษจำนวน 84,000 องค์ ให้ทำบุญในราคา องค์ละ 39 บาท ไม่คิดค่าส่งสวดเรื่องรูปแบบจะให้คุณกวงลงให้อีกครั้งครับ( ช้าอาจจะหมดของดีเพราะเป็นเนื้อที่ผสมจีวรของท่านเปี่ยมด้วยพุทธคุณ เต็ม 100 ครับ สนใจติดต่อ อาจารย์ จเร ดวงธรรม 081 -9911822 , 080 - 4509362หรือโอนเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย สาขาบางกระบือ เลขบัญชี 007 2502248 ยังมีพระสมเด็จเรียกทรัพย์ รับเงินทอง 12 ราศี หลวงปู่ฤาษี ยันต์ เศรษฐีเรียกทรัพย์ ยันต์เรียกทรัพย์ แช่นำ้มนต์ขึ้นพระธรรมธาตุเหลืออยู่ประมาณ 50 องค์ ตระกรุตคู่ 500 บาท ไม่มีตระกรุต 200 บาท ของดีเหลือน้อยอนิสงฆ์สร้างพระหลวงปู่ทวด 84,000 องค์ ถวายหลวงพ่อสิริ สืริวัฒโนในวันที่ 2 พ.ค. 53 จำนวน 40,000 องค์ ถวายแจกกฐินประจำปี 53 ถวาย 44,000 องค์ สนใจติดต่อปู่ฤาษีตาไฟโดยตรงหรือคุณกวงก็ได้ครับ ขออนิสงฆ์นี้จงเป็นผลสำเร็จทุกประการกับผู้ร่วมบุญครั้งนี้ด้วยเทอญ ส่วนพระพิมพ์อืื่่นให้ทำบุญองค์ละ 16 บาททุกองค์เพื่อนำรายได้สร้างพระหลวงปู่ทวดทั้งหมดครับ ( คุณเทพทรงธรรมจะร่วมบุญก็เชิญนะครับ จะขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงยิ่งนะคุณเทพทรงธรรม) อยากเจอจัง
    สติดีอะไรก็ดีหมดทุกอย่างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤศจิกายน 2009
  6. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    แปลกใจ ทำไม ตับคาถาในสายอีสานเรียกว่าวิชา ธรรม
    เช่น ธรรมบันดาล ธรรมอรหันต์ ธรรมเก้าโกฏิ
    ธรรมช้างสาร ธรรมฤๅษี ธรรมมหาเศรษฐี ธรรมใหญ่ ๕๐๐ ชาติเป็นต้น

ขึ้นชื่อว่า ธรรมต่างๆในสายอีสาน จะแบ่งไว้เป็นห้องๆ อีก

เรียกได้ว่า สำเร็จเพียงธรรมเดียว

ก็สามารถ ทำได้หลายอย่าง แต่ละอย่างก็มี แต่ละห้องวิชา
    เช่น ทำคุณไสย ถอนคุณไสย กันคุณไสย
    เสกวัตถุมงคล ไล่บอป เสน่ห์ คงกระพัน แคล้วคลาด
    มหานิยม มีครบหมด

กฏขอห้าม โทษของการผิดครู นี่ก็ร้ายแรง เช่นกัน
    ทางภาคกลางอย่างมากถ้าพลาดก็จะ

เพี้ยน เป็นบ้า เสียสติ

ทางวิชาธรรมสายอีสานส่วนใหญ่พลาด ก็จะ
    เป็นบอป ตายโหงภายใน ๗ วัน ควายขวิดตาย ฟ้าผ่า ฯลฯ

7. เทพทรงธรรม

ถึงคุณน้อง นุ่มนิ่ม

ด้วยความเคารพและด้วยความรู้จากตัวเองมิใช่จากตำราครับแต่เป็นด้วยพลังจากข้างบอกมา คำว่าธรรมนั้นความหมายคือคำสั่งสอนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า( ธรรมคำสั่งสอนของท่าน ) ก็คือตัวแทนของพระองค์ธรรมให้ทำดีถ้าทำไม่ดีก็แล้วแต่ผู้จะปฏิบัติจะรับผลของกรรมด้วยตัวเองครับคุณน้องนุ่มนิ่ม ธรรมทุกห้องย่อมดีหมดดีแล้วที่น้องสงสัย การสงสัยเป็นการตามมาซึ่งความรู้ในคราวต่อไปธรรมมีหลายห้องมากมายหลายธรรมครับ ( ล้วนเป็นธรรมที่ดีทั้งนั้นครับผม)

8. น้องนุ่มนิ่ม

น้องนุ่มนิ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ธรรม คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ก็ ส่วนนึง

ธรรม ที่เป็นชื่อวิชา คาถา ก็ ส่วนนึง อย่าเอามาปนกันสิ ค้ะ คุณขา

เคยเรียนไหม ค่ะ พวกวิชาสายธรรมต่างๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2009
  9. desi2e

desi2e สมาชิก

สวัสดีครับ มีโอกาสได้แวะเข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมให้กับตัวเองในธรรมสายอื่น ตัวผมเรียนธรรมสายอีสานครับ ซึ่งธรรมที่เรียนคือ ธรรมแปดหมื่นเก้าพันพระธรรมขันธ์ จากหลวงปู่เณร คมฺภีโร จ.ร้อยเอ็ด ธรรมราช และธรรมฤาษี จากพระอาจารย์โอ พุทโธรักษา จ.เพชรบูรณ์ พระอาจารย์แว่น ธมฺรกฺขิโต จ.กาฬสินธุ์ ยังอ่อนด้วยดวงธรรมและประสบการณ์อยู่นัก ขอฝากตัวแก่ผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ คงจะได้มีโอกาสถามตอบแลกเปลี่ยนกันความคิดเห็น

10. เทพทรงธรรม

ขอบคุณครับคุณนุ่มนิ่ม

ผมไม่ใช่คนรู้แจ้ง แต่ผมไม่ได้แสดงเพราะผมไม่รู้ ผมรู้เท่าที่ผมรู้เท่านั้นรู้อย่างไรก็พูดอย่างนั้น ได้รู้เกี่ยวกับดวงธรรมบรรลุของครูบาอาจารย์นั้นก็ใช้ในสิ่งที่รู้ รู้แต่ว่าธรรมจะมีอะไรอยู่ในนั้นหมด ก็เข้าใจว่าอะไรก็จบลงที่ธรรมทั้งนั้น( เพราะธรรมคือคำสั่งสอนขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า) ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า ช่วยแนะนำหน่อยเพราะผมไม่รู้ ผมก็ได้แต่ช่วยคนให้ดีบ้าง หายเครียดมากเพราะคนที่มาหามีแต่ทุกข์มาให้ก็ไม่ได้สอนไปมากบอกเท่าที่รู้เท่านั้น ขอบคุณมากที่แนะนำสิ่งที่ดี ๆ โดนคุณมาก็แก้ให้ ผีเข้ามาก็ไล่ให้ ก็ทำเท่าที่รู้เท่านั้นเองไม่รู้มากถึงจะคิดบรรลุครับถึงไม่ได้เรียนเพียงขอหลบอบายภูมิก็พอแล้ว แต่ก็ยังได้คำแนะนำที่ดีจกคุณนุ่มนิ่มขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ ที่ได้รู้จีกธรรมต่าง ๆ ที่คุณบอก จากปู่ตาไฟ ( ธรรมบรรลุ) ลูกศิษย์อาจารย์เกษม ( บางพลีครับ )
    อาจารย์ เกษม รัตนประทีปพร( 081 - 9231168 )

11. nachaleeti

nachaleeti สมาชิกใหม่

กรรมฐานคืนบุญมีผลคุ้มครองอัศจรรย์ทั้งการเงิน การงานความรัก ฯลฯ

กรรมฐานคืนบุญ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    มีผลคุ้มครองอัศจรรย์ทั้งการเงิน การงานความรัก ฯลฯ<o:p></o:p>
    หมายเหตุพระคาถาคำสวดนี้ กรรมฐานนี้ทำได้ทั้งนั่ง นอน ยืน เดิน ทุกอริยบถ <o:p></o:p>
    ผู้มีบุญญาธิการจะเข้าถึงได้ไม่ยาก หรือผู้ที่ไม่มีบุญญาธิการไม่จำเป็นต้องอธิบายมากทำสมาธิอ่านไปอธิษฐานขอกรรมมัฐฐานนี้จะเกิดอานุภาพสว่างมีสายใยบุญ ไป จะเชื่อมและสามารถทำกรรมมัฐฐานนี้ได้เองโดยอัศจรรย์ <o:p></o:p>
    มีผู้สวดท่องประยุกต์ตามความเชื่อลัทธิของตัวเองแล้วประสบผลดีเป็นอัศจรรย์ทั้งด้านการเงิน การงาน ครอบครัว สัมมาอาชีวะ ความรัก แล้วหลายราย ทั้งยังช่วยส่งวิญญาณให้สำเร็จบรรลุธรรมพ้นนรกภูมิด้วย ตลอดสุขสมหวังทั้งทางโลกทางธรรม<o:p></o:p>
    กรรมฐานนี้ทำได้ทั้งนั่ง นอน ยืน เดิน ทุกอริยบถ ทำงาน นั่งรถเมล์ ขับรถ อาศัยจังหวะจิตนิ่งชั่วขณะทำสักสองถึงสิบนาทีก็ได้ ทำได้บ่อยๆ ตลอดเวลา อาบน้ำ ทำกับข้าว เดินห้าง ไปเที่ยว ไปสัมมนา ดูหนังกับแฟนก็ทำได้ หรือทุกเวลาตลอด ยี่สิบสี่ชั่วโมง สะสมเวลาทำเอา มีผลเหมือนกัน <o:p></o:p>
    ( ใช้คำสั้นๆขึ้นต้นลงท้ายในการอธิษฐาน ทุกครั้ง ว่า<o:p></o:p>
    ขอบุญฤทธิ์ ธรรมฤทธิ์สิทธเฉียบขาดพระนิพพานทั่วธาตุทั่วธรรม”<o:p></o:p>
    แทนพลังฤทธิ์ของทุกพระองค์)<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ตั้งจิตอธิษฐาน อัญเชิญ บุญฤทธิ์ ธรรมฤทธิ์ สิทธิเฉียบขาดของพระธรรมกายแห่งพระนิพพานทั่วธาตุทั่วธรรม ทั้งภาคโปรดสรรพสัตว์คือพระสัมมาสัมพุทธเจ้านับมหาอสงไขยพระองค์ไม่ถ้วนและภาคปราบมารคือพระธรรมกายของพระจักรพรรดินิพพานทั่วธาตุทั่วธรรม พระธรรมกายแห่งพระบรมศาสดาทุกศาสนา ( ไม่ว่า เยซูคริสต์ อัลลอห์ เต๋า เซียน บาไฮ โยเรเซไคคิวเซเคียว สหจโยคะ หรือ เซนฯลฯ) พระธรรมกายแห่งพระผู้เป็นเจ้า พระพุทธะโพธิสัตว์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ของทุกชาติ ศาสนาทุกวรรณะ ทุกภาษา ดวงญาณคู่แก้ว คู่รักศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 6พระองค์ซึ่งรวมเป็นสามคู่รักอันมีรหัสหมายถึงพระไตรสรณคมณ์คือองค์ธรรมกายแห่งตรีมูรติ ซึ่งมีจิตพระโพธิสัตว์มรรค ทุกญาณให้รวมเป็นญาณเดียว<o:p></o:p>
    ตลอดนมัสการต่อพระธรรมกายแห่งองค์พระศรีอาริยอวโลกิเตศะวะโพธิสัตว์มหานามะศรีเมตไตรยะอวโลกิเตศวร ท่องสัมมาอะระหัง 3 จบ หรือพระโพธิสัตว์กวนอิมปางพันมือพันกร (หรือพุทโธ หรือ อาเมน หรือ นะโม หรือรหัสคาถาของชนชาติลัทธิความเชื่อของตน อย่างละสามจบ) <o:p></o:p>
    ขอบุญญฤทธิสิทธิ ธรรมฤทธิสิทธิเฉียบขาด พระธรรมกาย แห่งทุกพระองค์รวมเป็นหนึ่งเดียวกับพระนิพพานทั่วธาตุทั่วธรรม ขออำนาจพระรัตนตรัย เปิดผังชีวิตให้แก่ข้าพเจ้าด้วย<o:p></o:p>
    (ต้องขึ้นต้นและลงท้ายทุกครั้ง)<o:p></o:p>
    1. ขอให้ทุกกายทุกญาณชนะกิเลสพญามารเบ็ดเสร็จเด็ดขาดไม่ถอยหลังกลับในการเป็นสัมมาทิฐฐิ<o:p></o:p>
    2. ขอบารมีสิทธิเฉียบขาดทั่วธาตุทั่วธรรม ซ้อนกายในกลางพระตรีมูรติ และคู่รักศักดิ์สิทธิ์ทั้ง 6 พระองค์และพระธรรมกายของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์<o:p></o:p>
    3. ขอให้บรรพบุรุษที่อยู่ในนรก เจ้ากรรมนาย<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:smarttags" /><st1:personName w:st="on" ProductID="เวร ที่อาฆาตพยาบาท">เวร ที่อาฆาตพยาบาท</st1:personName> ทวยเทพ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทุกพระองค์ ให้ชนะกิเลสพญามารตลอดสายใยวิญญาณ ไม่มีโลภ โกรธ หลง ให้สำเร็จพระพุทธโพธิสัตว์ อายุมั่นขวัญยืน ร่ำรวยมีสมบัติจักรพรรดิตักไม่พร่อง หมดเคราะห์หมดโศกหมดโรคหมดภัย ให้เป็นสัมมาทิฐฐิไม่ถอยหลังกลับ สุข สำเร็จสมปรารถนาทั้งทางโลกทางธรรมเป็นอัศจรรย์ มีบารมีเต็มเเปี่ยมเต็มธาตุ เต็มธรรม ตลอดจนสายใยวิญญาณทุกชาติทุกธาตุทุกธรรม เจ้ากรรมนายเวรให้มารับทราบส่วนบุญนี้ และอนุโมทนาบุญนี้ ขอให้อโหสิกรรมให้กันและกัน ไม่เว้นแม้แต่ชีวิตและจิตวิญญาณเดียว<o:p></o:p>
    4. ช่วยนำธรรมกายบอกบุญ วิญญาณบรรพบุรุษ พ่อเก่าแม่หลัง บุพการี ปู่ย่าตาทวด ครูอุปัชฌาอาจาย์ อธิษฐานให้เป็นการสำเร็จ พ้นทุกข์ ขอให้มีบัลลังก์ วิมานเพื่อนั่งกลั่นกัมมัฏฐานปราบมารกันทั่วโลกทั่วภพสามโลกันตร์ ปรกโปรดอภัยโทษปลดเคราะห์กรรมแผ่เมตตาและให้อโหสิกรรมซึ่งกันและกันไม่เว้นแม้แต่ชีวิตและจิตญาณเดียว<o:p></o:p>
    5. ขอให้เจ้ากรรมนายเวร อโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าด้วย และเมื่อได้รับส่วนบุญนี้แล้วขอให้อโหสิกรรมให้ด้วย สรรพวิญญาณ เจ้าที่สัมภเวสี ผีไร้ญาติ หากมีทุกข์ขอให้พ้นทุกข์ พบความสุขสมหวัง มีรักให้มีวิมานมีราชรถอลังการมีของบุญญาธิการอยู่ครบ มีมนุษย์สมบัติ ทิพยสมบัติ นิพพานสมบัติ ให้ชนะกิเลสพญามาร สำเร็จพระพุทธโพธิสัตว์ไม่ถอยหลังกลับ ให้มีที่สุดแห่งมหากรุณาธารณีแห่งจิตพระแม่องค์ธรรมมารดาและกวนอิมพันมือ และขอส่งผลบุญนี้ให้แก่คู่รักทุก ๆ คู่ ตลอดสายประคำด้วยเถิด<o:p></o:p>
    6. ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งของเราและของเขา อโหสิกรรมซึ่งกันและกัน ขอให้อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกัน ให้ชนะกิเลสพญามาร ตลอดจนบรรพบุรุษของลูกทั้งสอง เจ้ากรรมนายเวร สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ให้มีศรัทธาในพระรัตนตรัย ขอบุญพระนิพพาน ไม่มีโลกียวิสัย<o:p></o:p>
    7. ช่วยถอนอัปมงคล อาถรรพ์ ไสยเวทย์ เสกมนต์ดำ คำสาปแช่ง พลัง อุปสรรค จากตัวลูกและคู่แก้วตลอดสายประคำ<o:p></o:p>
    8. อธิษฐานให้ธรรมทั้งสามภาคคือ ต้นธาตุต้นธรรมดำ เทา ขาวทั้งสามภาคที่ปราบรบชิงกันอยู่นี้รวมเป็นธรรมอันหนึ่งเดียวกันกับที่สุดแห่งพระมหากรุณาธารณี ให้ดับการเวียนว่ายตายเกิด ดับอเวจี โลกันตมหานรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน ให้ทุกสรรพญาณพบพระที่สุดแห่งนิพพานธรรมกายในจิตญาณและกายสังขารแห่งตนอายุยืน หมดเคราะห์ หมดโศก หมดโรค หมดภัยให้มีแดนพระโพธิสัตว์มรรคอภัยโทษปลดเคราะห์กรรมให้สรรพจิตญาณทั้งปวง ให้ทำสัมมาสมาธิปราบมารประหารกิเลศสร้างบารมีปฎิบัติบูชาต่อสรรพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายได้ทั้ง ตลอดทุกกายทุกญาณ <o:p></o:p>
    9. หลังจากนี้ให้น้อมถวายบุญจากการทำกรรมฐานดังนี้คือ<o:p></o:p>
    บุญบังเกิดขึ้นเพียงใดขอประมวลรวมเป็นดวงแก้ว ลูกน้อมถวายแด่พระธรรมกายแห่งพระนิพพาน ภาคโปรดสัตว์ และปราบมาร คุมบุญถวายสิ่งศักดิ์สิทธิ์ สรรพชีวิต สรรพญาณทั้งปวง ถวายบุญให้แด่คู่รัก 6 พระองค์ ให้ชนะกิเลสพญามารไม่ถอยหลังกลับ ขนรื้อสัตว์ให้เข้าถึงพระนิพพานกตราบที่สุดแห่งมหากรุณาธารณีธรรมเทอญ<o:p></o:p>
    ผู้จะทำกรรมฐานนี้ได้ผลดีจะต้องมีสัมมาอาชีวะ มีศีลห้า ถือ ไตรสรณคมณ์ ถ้าทำมังสวิรัติเป็นอาชีพยิ่งดีใหญ่ ให้มีเมตตาธรรม กตัญญูธรรม หมั่นสร้างกุศล<o:p></o:p>
    ถ้ามีวิบากต้องทำอาชีพทั้งห้า ที่พระพุทธเจ้าห้าม ก็ทำได้แต่ให้อธิษฐานขอเปลี่ยนอาชีพให้สำเร็จ<o:p></o:p>
    การทำกรรมฐานนี้ให้<o:p></o:p>
    หมั่นเจริญใน ทาน ศีล ภาวนา <o:p></o:p>
    หมั่นปล่อยไถ่ชีวิตสัตว์ที่กำลังจะถูกฆ่ากลางตลาดสด เพราะการทำกรรมฐานนี้จะย่นย่อภพชาติได้อัศจรรย์ จะมีการใช้กรรมในกรรมฐานซึ่งปลอดภัยที่สุดให้รู้ว่า อาการกรรมจะเกิดบ้าง เช่นท้องเสีย ปวดเนื้อ ปวดตัวหรือเป็นไข้ให้ไปหาหมอตามอาการ และทำกรรมฐานนี้ต่อไป <o:p></o:p>
    บางครั้งจะฝันเห็นญาติหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือคนตายหรือบรรพบุรษมาหาให้ทำกรรมฐานต่อไป<o:p></o:p>
    หมายเหตุ ใครประสบปาฎิหาริย์แห่งการทำกรรมฐานคืนบุญนี้ให้ส่งเรื่องราวมาเป็นวิทยาทานธรรมทานด้วยจักได้บุญมาก<o:p></o:p>

12. วนากร

วนากร Active Member

13 สิงหาคม 2007
    น่าศึกษานะครับ วิชาธรรมนี่ ความจริงมันก็แล้วแต่คนจะใช้กันนะ ในกรณีที่ว่าเป็นวิชาหรืออวิชชา ไม่งั้นเขาไม่เลือกคนที่จะได้รับถ่ายทอดไปหรอกเนอะ มีธรรมอะไรมั่งครับนี่ มีธรรมโลกุตระป่ะครับ อยากรู้ธรรมนี้กับธรรมฟ้าหยาดนี่มีหรือป่าวครับ

13. (JD)

(JD) เป็นที่รู้จักกันดี

วิชาดวงธรรม นี่ ผมว่า คนละวิชากับธรรมะของพระพุทธเจ้าทรงสั่งสอนนะครับ
    เหมือนใบไม้นอกกำมือ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ ดีทั้งนั้นแหละถ้าไม่ลืมแก่นของต้นไม้
    ใบไม้ดี ต้นไม้ก็โตไวนะครับ

ในภาคอีสานมีหมอธรรมมากมาย ตาผม ลุงผม ก็เป็นหมอธรรมครับ มีธรรมแปลก ๆ ด้วยคือ ธรรมป้อด ผมเดาว่า น่าจะเป็น ปรอท เพราะเน้นทางด้านคงกระพัน ตามที่ผมเข้าใจถ้าในท้องถิ่นจริง ๆ การขึ้นธรรมก็คือการขึ้น คาถา หรือของขึ้น นั่นแหละครับ

สมัยเด็กผมเคยเห็นคนขึ้นธรรมเหมือนกัน อาการก็จะเหมือนเข้าทรง ท่องคาถาแปลก ๆ หลับตาลงกระได (กระไดที่เป็นขั้น ๆ นะครับ แบบบ้านอีสานโบราณน่ะ) ลอดกอไผ่โดยที่หนามไม่เกี่ยว หรือทำอะไรได้สารพัดอย่าง วัตถุประสงค์ของการขึ้นธรรมในสมัยก่อนก็คือ รักษาโรค ไล่ผี โดยเฉพาะผีปอบครับ

14. guawn

ขอเชิญคณะศิษย์วิชชาดวงธรรมบรรลุ ร่วมงานไหว้ครูประจำปี ในวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2553 ปีนี้จัดที่ชลบุรี ขอเรียนเชิญทุกท่านครับ

15. serspeed

serspeed สมาชิกใหม่

ผมก็เป็นคนนึงที่เรียนธรรมเหมือนกันครับ เรียนมาจากอ.ที่ขอนแก่น เรียนแล้วเลิกเหล้าไปเองจริงๆ เรียนมาเกิน5ปีละครับ สิ่งดีๆเข้ามาเยอะแยะ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้สวดเท่าไหร่เรียนหนักด้วย

ขออนุโมทนากับท่านทั้งหลายด้วยครับ สาธุ

16. guawn

อนุโมทนาสาธุ ดีแล้ว ชอบแล้ว

17. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005

18. พยากรณ์

พยากรณ์ สมาชิกใหม่

14 ธันวาคม 2011
    ถึง อ.จเร และผู้รู้

กระผมมีความต้องการ ที่จะศึกษาธรรมบรรลุ เพิ่มเติมต่อจาก อ.จเรได้ไหมครับ เพราะเคยได้ศึกษาจากประเทศลาวมาบ้างนิดหน่อย ขอบคุณมากครับ

19. คงหมิง

คงหมิง Active Member

14 กรกฎาคม 2012
    ในฐานะที่ผมเป็นคนอีสานคนหนึ่ง ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ เนื่องจากได้เห็นการแสดงความคิดเห็นบางอย่างซึ่งรู้สึกว่าขัดๆกับความเชื่อพื้นฐานของชาวอีสานส่วนมากอยู่ ซึ่งแสดงให้เห็นความต่างของคนอีสานจริงๆ กับคนที่อื่นที่ไปเรียนวิชาของชาวอีสานครับ
    จริงๆแล้วชาวอีสานส่วนมาก(ผมหมายถึงส่วนมากนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด) แบ่งธรรมไว้เพียงสองลักษณะใหญ่ๆเท่านั้น คือ ธรรมบรรลุ และธรรมวิชชา
    ธรรมที่ต้องผ่านการสวดยัดให้ติดก่อนแล้วบริกรรมข้อความสั้นๆ เช่น พุทโธๆ หรือ นะๆ หรืออนิจจาๆ จนกว่าธรรมจะจับ ทั้งหมดนี้จัดอยู่ในธรรมบรรลุหมดครับ เพียงแต่ว่าจะเป็นสายท่านใด แค่นั้นเอง
    ส่วนธรรมที่มีบทสวดยืดยาวแตกต่างกันไปโดยแต่ละสำนักแทบไม่เหมือนกันเลย ไม่ว่าจะโดยบทสวดหรือธรรมเนียม และเมื่อเรียนแล้วนำไปบริกรรม (บางสายก็ต่อไปเรื่อยๆโดยไม่ต้องมายัดเพิ่มห้องกับครูก็ได้ ก็มี) ทั้งหมดนี้จัดอยู่ในสายธรรมวิชชา เช่น กลุ่มธรรมพระไตร ธรรมราช ธรรมฤาษี เป็นต้น
    ซึ่งวิชาธรรมนี้ หลายท่านบอกว่าไม่ใช่วิชาพุทธ ผมยังมั่นใจว่าเป็นวิชาพุทธแน่นอน แต่เป็นพุทธในขั้นโลกิยฌาณ กล่าวคือ เป็นการบริกรรมเพื่อให้เกิดจิตรวมนิ่งจนเกิดปีติ ซึ่งปีตินี้จัดเป็นสมาธิขั้นหนึ่งที่พระพุทธศาสนารับรองว่ามี ซึ่งปีติทั้ง 5 นั้น มีปีติบางขั้นที่ในพระสูตรก็รับรองรองว่าเพียงพอที่จะให้เกิดฤทธิ์ได้ ยกตัวอย่างเช่น
    ปีติที่ท่านจัดไว้ก็มีอยู่ 5 ลักษณะคือ

1. ขุททกาปีติ ปีติเล็กน้อยพอขนลุกชัน – น้ำตาไหล
    2. ขณิกาปีติ ปีติชั่วขณะรู้สึกเหมือนฟ้าแลบ
    3. โอกกันติกาปีติ ปีติที่เกิดขึ้นเป็นเหมือนระลอกคลื่นซัดเข้าหาฝั่ง
    4. อุพเพงคาปีติ ปีติโลดลอย ที่ทำให้ร่างกายเบาหรือไม่สามารถที่จะเก็บเอาไว้ภายในได้ต้องเปล่งอุทานออกมา
    5. ผรณาปีติ ปีติซาบซ่าน เอิบอาบไปทั่วร่างกาย

ปีติก็เป็นองค์ประกอบที่สำคัญในการบำเพ็ญเพื่อมรรค – ผล
    ทั้งในสมถะและวิปัสสนากรรมฐาน เมื่อทำเหตุในการเกิดขึ้นของปีติเป็นไปอย่างถูกต้อง
    ปีติก็จะส่งผลสนัีบสนุนให้จิตใจเชื่อมั่นในธรรมขั้นสูงๆขึ้นไปเรื่อยๆ
    จนถึงการรู้เห็นอย่างชัดเจนในธรรมแต่ละขั้น จิตก็สามารถปล่อยวางกิเลสตัณหาทั้งหลายได้ ด้วยความรู้ที่ถูกต้อง

และปีติก็เป็นองค์ประกอบหนึ่งโดยตรงของโพชฌงค์
    คือ โพชฌงค์นี้ แปลว่า องค์ประกอบแห่งการตรัสรู้มรรค - ผล
    จะเห็นว่า ปีติข้อ 1 กับ 3 เป็นปีติของกลุ่มผู้ที่ของขึ้นจำพวกสักยันต์
    ปีตีข้อ 4 เป็นปีติลักษณะของหมอธรรม
    ส่วนปีติข้อที่ 5 เป็นปีติที่พระปฏิบัติวิปัสสนาส่วนมาก มักจะผ่านหรือต้องพบเจอ
    ฉนั้นผมจึงกล้าออกปากได้ว่า หมอธรรม หรือวิชาธรรม ก็เป็น 1 ในกรรมฐาน 40 วิธีของพระพุทธศาสนา เพียงแต่อาจเป็นกรรมฐานที่เป็นพื้นฐานของการสร้างแรงใจเพื่อไปต่อในพระกรรมฐานที่สูงขึ้นไปมากกว่านี้ ไม่ใช่กรรมฐานสูงสุดที่ทำให้บรรลุและอาจเป็นสิ่งที่สิ่งที่ไม่คุ้นตา เช่นเดียวกับกสิณ ทำให้คส่วนมากมองว่า หมอธรรมไม่ใช่พุทธ
    หมอธรรมก่อนเรียนวิชา ต้องถูกปลูกฝังจิตใจให้เมตตา มีแต่คำว่าช่วยเหลือ ไม่หักล้างในสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอน เป็นกำลังช่วยพระสงฆ์อีกด้านเพื่อจรรโลงผู้คนให้อยู่ในศีลในธรรม และด้วยความคิดที่ว่า "พิธีกรรมเป็นไสย์ ใช้ด้วยใจที่เป็นพุทธ" จึงทำให้หมอธรรมแตกต่างจากไสย์ดำชัดเจน เพราะหมอธรรมอีสานที่ผมคุ้นเคย นอกจากพิธีกรรมที่แหม่งๆแล้ว การปฏิบัติตัวอย่างอื่นแทบไม่ต่างจากพระ ขอบคุณครับที่อนุญาตให้แสดงความคิดเห็น หากความคิดเห็นไปพาดพิงท่านอื่นๆจนทำให้เกิดความไม่สบายใจ ผมก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย เพียงแค่ต้องการให้เห็นว่า คนที่เกิดเป็นลูกอีสานโดยกำเนิด กับคนที่เกิดแต่อื่นและเรียนวิชาอีสาน แต่ไม่ได้ซึมซับความเป็นอีสานมากพอ อาจมีความเข้าใจที่คลาดเคลื่อกันได้ ขอบคุณครับ

20. guawn

เยึ่ยมครับ ถูกต้องครับ วิชชาของหลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส ก็เป็นสายวิชชาที่เหมือนกัน