วิญญาณแตกสลาย

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ธรรมมะชนะอธรรม, 7 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ธรรมมะชนะอธรรม

ธรรมมะชนะอธรรม Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมมีคำถามที่สงสัยมานานแสนนานครับ เกี่ยวกับเรื่อวิญญาณ ดังต่อไปนี้ครับ ^-^

1. ผมเคยดูหนังผีหลายต่อหลายเรื่อง และในหนังมักจะกล่าวว่า วิญญาณอาจจะแตกสลายได้ถ้าวิญญาณเหล่านั้น ทำอะไรที่เป็นข้องห้าม ซึ่งอันที่จริงแล้ว
    สิ่งที่ถูกกล่าวมา เป็นจริงหรือไม่ครับ อย่างไร อนึ่ง ถ้าเป็นจริงดังที่ว่าแล้วนั้น
    การที่วิญญาณแตกสลาย มันจะไปหมายความถึงว่า วิญญาณตนนั้นๆ ไม่มีตัวตน แล้วใช่ไหมครับ เพราะเขาได้สูญสลายไปแล้ว แล้วอย่างนี้จะหมายความว่านิพพานหรือไม่ครับ

2. อีกเรื่องคือ ที่เขาบอกว่า คนนั้น คนนี้ จะไม่ได้ไปผุดไปเกิด คล้ายเป็นคำสาปแช่ง แต่มันติดใจผมตรงที่ การที่คนๆนั้น จะไม่ได้ไปผุดไปเกิด มันจะไม่ไปซ้ำกับคำว่า นิพพานเหรอครับ เพราะว่าการที่วิญญาณใดๆ ก็ตามไปจุติ ไม่ว่าจะเป็นมนุษย์ เป็นเทวดา หรือ สัตว์ในขุมนรกก็ตาม ล้วนเป็นการ กลับไปเกิดทั้งสิ้น พี่ๆบอร์ดพลังจิตโปรดช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ

2. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2008
  3. ธรรมมะชนะอธรรม

ขอบคุณครับคุณ iofeast

1. แต่ว่า พลังงานบางรูปสามารถ แตกกระจายไปยังที่ต่างๆ ได้ไม่ใช่หรือครับ โดยต้องมีแรงมากระทำกับพลังงานรูปนั้น

2. ถ้าไม่เกิดแล้วจะรู้ถึงความสุขได้อย่างไรครับ ผมคิดว่าผู้ที่ไม่เกิดก็ไม่สามารถ รับรู้อะไรได้แล้วคือ ถ้าไม่รู้ทุกข์ ก็ย่อมไม่รู้สุขเช่นกัน

4. iofeast

5. ธรรมมะชนะอธรรม

เอ...แล้วถ้าดับสูญไปแล้ว แล้วจะสามารถรับรู้ได้อย่างไรครับ
    แล้วอย่างนี้จะต้องการการดับสูญไปเพื่ออะไรครับ

6. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

อันดวงจิต นี้เพริดแพร้ว ประภัสสร
    ทั้งกินนอน แลเดินนั่ง ไม่มีหาย
    จิตเอกอุ จิตคงอยู่ ไม่จากไป
    จิตยิ่งใหญ่ กายเป็นบ่าว อย่านินทา

เราเป็นกาย แต่จิตใจ อยู่ส่วนลึก
    ความรู้สึก ถึงพลัง ยิ่งใหญ่หนา
    พลังที่เกิด ถือกำเนิด เกิดขึ้นมา
    ล้วนแต่จิต นำพา ให้เกิดไป

ในดวงจิต ในสามโลก ในสามภพ
    ย่อมเดินทาง ไม่รู้จบ ใช่หรือไม่
    ในเมื่อจิต วิญญาณ์ ท่องเที่ยวไป
    มันจะแตก จะสลาย กระไรฤๅ

7. iofeast

หึ หึ ที่ว่าดับสูญน่ะ สูญแต่กิเลสไง สิ่งต่างๆก็ก็รับรู้ได้อยู่ เพียงแต่ไม่ได้ยึดติดกับสิ่ง อารมณ์นั้นๆไง ไม่ได้ไปอาศัยกันและกันเกิดกับ ตา หู จมูก ลิ้น กายใจ ก็นามรูปน่ะ เป็นปัจจัยให้เกิด ผัสโส ผัสโสเป็นปัจจัยให้เกิดเวทนา ฯลฯ เป็นต้น อุปมาเหมือนอารมณ์ในขณะที่อยู่ในสมาธิ หรือ อารมณ์ฌานเป็นต้น ที่สบงนิ่ง ไม่มีสิ่งเร้าๆ ต่างๆ แต่กลับมีความสุขอย่างบอกไม่ถูก ทั้งไม่ใช่อารมณ์ที่เคยเจอมาก่อน หากไม่พยายามทำเอง

ที่ว่าต้องการดับสูญน่ะ ดับกิเลสตัณหาตะหากเล่า หึ หึ

8. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    พลังงาน ไม่สูญหาย มีแต่เปลี่ยนรูปแบบครับ

จิต เราไม่ใช่พลังงาน ไม่มีรูป เป็นเพียงการรับรู้ หรืออาจจะสนองตอบ

จิต เป็นสิ่งที่มีอยู่เป็นอยู่ เหมือนความว่างเปล่า มันมีของมันอยู่แล้ว

ไม่เกิดมาจากไหน แต่อย่าไปคิดไกล ไม่มีประโยชน์อะไรครับ

เราเรียกว่า เป็น ธาตุ ก็ได้นะ ไม่ใช่ element อย่างในตารางธาตุนะ

คนละความหมายกัน เพียงแต่พ้องเสียง

อยากรู้จัก จิต เราต้องปฏิบัติเองนะ เพราะ จิต มีอยู่กับตัวทุกๆคน

ค้นหาตัวตน ไม่ต้องไปสุดของฟ้า แต่ไกล้อยู่เพียงนี้เองครับ

ถ้าเราชอบที่จะเป็นมนุษย์ เราก็ไม่ต้องทำตัวให้พ้นจากวัฏสงสารก็ได้

ถ้าเราคิดว่า การเวียนตายเวียนเกิด ซ้ำๆ เป็นทุกข์ และเบื่อไม่อยากแล้ว

ก็เพียรทำตนให้หลุดพ้น จากกิเลสที่มีอยู่ในจิตใจ

อาศัยหลักปฏิบัติของพระพุทธเจ้าท่านเป็นสำคัญครับ

อนุโมทนาครับ

9. teekae

teekae สมาชิกใหม่

จริงครับ ดวงจิตแตกสลาย คือ การมลายหายสิ้นไป วิญญาณดวงนั้น ไม่มีเกิด ไม่มีดับอีกต่อไป แต่มิใช่นิพพานครับ ดวงจิตหรือวิญญาณดวงนั้น ไม่มีรายชื่อในสารบบอีกต่อไป

10. คนๆหนึ่ง

คนๆหนึ่ง สมาชิกใหม่

ทำยังไงดี

กระผมคนหนึ่งที่มักรับรู้สิ่งที่คนอื่นไม่รู้ ถ้ามีดวงวิญญานเด็กมาอยู่กับเรา แล้วคอยปกป้องเราแล้วมีคนไม่ดี(เช่นหมอผี)ทำให้เขาต้องแตกสลายไป เรามีวิธีช่วยเขายังไงครับ ที่จะรักษาเขาไว้ เมื่อแตกไปเราจะทำยังไงให้เขากลับมาเหมือนเดิมครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ