วิธีช่วยคน คนหนึ่ง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย mirinda, 20 พฤศจิกายน 2004.

1. mirinda

mirinda Active Member

20 พฤศจิกายน 2004
    หวัดดีค่ะ อยากรู้วิธีแก้ไขเรื่องของคน ๆ นึงนะคะ เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า ผู้ห_ิงคนนี้เค้าชอบนั่งสมาธิ วันนึงเค้านั่งเห็นว่า รินกับแฟนเค้ามีอะไรกัน ซึ่งมันไม่ใช่ความจริงเลย แต่เค้าสามารถบอกคนอื่นได้หมดว่ากันไปเป็นฉาก ๆ คนไม่รู้ก็เชื่อซิคะ ทำให้รินเสียหายมาก มีผู้รู้บอกว่าเค้านั่งสมาธิผิดวิธีทำให้จิตแตกหรืออย่างไรนี่แหละค่ะ ทำให้รินสงสัยว่า การนั่งสมาธินี่ ทำให้คนบ้าได้ขนาดนี้ได้ด้วยเหรอคะ มีวิธีช่วยให้หายเป็นปกติได้ไหมคะ ไม่ได้โกรธเค้าหรอกค่ะ ตอนนี้สงสารเค้ามากกว่า ถึงแม้ว่าจะว่าเราซะเสียเลยก็ตาม (หาคนจีบรินไม่ได้เลยทีนี้ เสียหายหมด) อยากให้เค้าหาย แล้วมาขอโทษเราในเรื่องที่เค้ากล่าวหา ใครช่วยรินทีนะคะ

2. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    แบบนี้ เค้าเรียกว่า ฟุ้ง หรือ นิวรณ์เข้าน่ะ

สิ่งที่เห็นก็เลย กลายเป็นของปลอม....

ถ้าปล่อยไว้ นานกว่านี้

หนักๆเข้าอาจจะเป็น บ้าได้

วิธีแก้ไข ต้องให้เค้าตั้งสติขึ้นมาให้ได้ ในเวลานั่ง ไม่ใช่หลงไปตกร่องสื่งที่ไม่ดีส่งผล

คราวหน้าก็ลองถามเขาครับ ว่า ยังเห็นอีกไหมว่าเราไปทำอะไร ในขณะที่เค้านั่งสมาธิดู หรือให้เค้านั่งให้เห็นหวยแล้ว มาบอกน่ะคับ ลองแก้เผ็ดดูเผื่อได้โชคลาภครับ(^)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2004
  3. แพรว

แพรว เป็นที่รู้จักกันดี

แหม่พี่ตอบธรรมดี ท่าทางมีกิเลศน้อย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2004
  4. NiNe

NiNe บุคคลทั่วไป

เห็นมาเยอะแล้ว
    ไม่ว่าพระเถรเณรชี (ส่วนที่น้อยมากๆ ประมาณว่า 1%).....เข้าไม่ถึงกฎแห่งไตรลักษณ์ก็เป็นแบบนี้แหล่ะ ... เอาเป็นว่าถ้าอยากไปให้ถึง... อย่าไปสนใจให้แปรสภาพทุกๆ สิ่งให้เป็นธาตุซะ .... เอ ธาตุสี่ หรือธาตุห้า น๊า? (ตามธาตุของจักรวาลโลกนะครับ ไม่ใช่ธาตุของโลกนี้อย่างเดียว)

คุณเข้าใจคำว่า "จักรวาลโลก" หรือเปล่า?
    เหอะเหอะเหอะ..... ฮู่ฮู่ฮู่ ... ฮ่าฮ่าฮ่า .....

5. Peet

Peet เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เป็นแค่มโนภาพของเขา ไม่ใช่เกิดจากทิพยจักขุ_าน
    เขาอาจจะระแวงสงสัยเรื่องนี้อยู่ก็เลยคิดจินตภาพไปเอง ประกอบกับนั่งนึกเอาตอนฝึกสมาธิก็เลยทึกทักไปกันให_่
    วิธีแก้ก็คือ อยู่เฉยๆ สวดมนต์ภาวนาแล้วอุทิศผลบุ_กุศลให้เขา ให้เขาเลิกจองเวรก็จะดีขึ้นนะ ทำยากแน่นอนเพราะคุณก็แค้นเขาอยู่แต่ถ้าทำได้สิ่งที่เขาทำก็จะสะท้อนเข้าตัวเขาเอง

6. mirinda

ขอบคุณทุกคนที่แสดงความคิดเห็นค่ะ แสดงว่า นี่เป็นผลจากการนั่งสมาธิอย่างหนึ่งใช่ไหมคะ รินไม่ได้โกรธเค้าหรอกค่ะ เพราะเราเคารพนับถือเค้าอยู่ เค้าเป็นคนแรกที่ให้หนังสือประวัติหลวงพ่อปาน ให้อ่าน ทำให้รินรู้จักหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ไม่รู้ว่าจะเหมือนลุงเทวดาหรือเปล่านะที่เป็นอย่างนี้ ทำให้รู้สึกกลัวการปฏิบัติธรรมไปเลย กลัวจะเป็นเหมือนพี่เค้า นอกจากทำบุ_ แผ่เมตตาแล้ว ไม่มีวิธีอื่นอีกเลยหรือคะ

7. วานิช

วานิช Active Member

เรื่องมันไม่จริง เราบริสุทธิ์ใจ ไม่ได้เป็นอย่างที่เขากล่าวเขาว่า แล้วเราจะไปแคร์อะไรมากละครับ ทำใจให้บริสุทธิ์ นึกถึงแต่พระรัตนตรัยและคุณบิดามารดาครูบาอาจารย์ เท่านี้ก็ถือว่าสุดยอดของชีวิตแล้วครับ
    ใครจะว่าจะกล่าวร้ายป้ายสีอะไร อย่าไปสนใจ เดี๋ยวซักวันหนึ่งเขาก็จะได้รับผลกรรมอกุศลนั้นเอง

8. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งสมาธอหรือดูหนังสามมิติกันแน่หว่า

9. เมฆคล้อยอนิจจัง

เมฆคล้อยอนิจจัง เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    จริง แต่ไม่จริง
    ผู้ปฏิบัติกัมมัฏฐาน ทำสมาธิภาวนา
    เมื่อปรากฏผลออกมาในแบบต่าง ๆ ย่อมเกิดความสงสัยขึ้นเป็นธรรมดา
    เช่น เห็นนิมิตในรูปแบบที่ไม่ตรงกันบ้าง
    ปรากฏในอวัยวะร่างกายของตนเองบ้าง
    ส่วนมากมากราบเรียนหลวงปู่เพื่อให้ช่วยแก้ไข
    หรือแนะนำอุบายปฏิบัติต่อไปอีก มีจำนวนมากที่ถามว่า
    ภาวนาแล้วก็เห็น นรก สวรรค์ วิมาน เทวดา
    หรือไม่ก็เป็นองค์พระพุทธรูปปรากฏอยู่ในตัวเรา
    สิ่งที่เห็นเหล่านี้เป็นจริงหรือ?

หลวงปู่ก็บอกว่า

10. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    รู้สึกว่า mirinda เห็นคนที่รู้จักนั่งสมาธิแล้วเป็นอย่างนี้ เลยทำให้ไม่กล้านั่งสมาธิหรือปฏิบัติธรรมเลยนะ แต่อันที่จริงแล้วน่าจะทำความเข้าใจกับมันมากกว่าว่าเมื่อเรานั่งแล้วเกิดนิมิตรแล้วควรทำอย่างไรกับมันมากกว่านะ

11. 123

123 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2004
    อะไรจะขนาดนั้น.......อยากเป็นแบบนั้นบ้าง

12. mirinda

คุณ 123 อยากเป็นแบบรินเหรอ อย่าอยากเป็นเลย ตอนที่เกิดเรื่องใหม่ ๆ คนเค้าก็มองเราไม่ดี ทำให้รู้สึกไม่สบายใจ แต่สิ่งที่สำคั_คือ คนที่เราเคารพนับถือ กลับมาเป็นแบบนี้ซะเองซิ ความรู้สึกมันแย่มาก ๆ เลย คนที่เค้าเชื่อเรา ก็คือคนที่ทำงานกับเรา แต่คนภายนอกซิ เค้าเชื่อพี่เค้าหมดเลย งานนี้ไอ้ริน มีแต่เสียกะเสียอย่างเดียวเท่านั้น