วิธีทําสังฆทานด้วยตัวเองที่บ้าน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 10 สิงหาคม 2010.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สวัสดีครับทุกคน อันนี้เป็นวิธีทําสังฆทานด้วยตัวเองที่บ้านครับ สําหรับคนที่ไม่ค่อยได้ไปวัดก็นําไปใช้ได้เลยนะครับ คนที่ไปวัดเป็นประจําก็นําไปใช้ได้เช่นกันครับ ยังไงการเข้าวัดก็เป็นเรื่องที่ดีครับ ถ้ามีโอกาสก็เข้าวัดด้วยจะดีกับตัวเราเองมากครับ ลองอ่านเเล้วนําไปปฏิบัติตามได้เลยนะครับ เจริญในธรรมครับทุกคน

ถ้าเราไม่มีเวลาทำบุญ แล้วเอากระปุกที่เป็นบาตรวางไว้หน้า

ถาม : เรามีอธิษฐานหนีกรรมได้มั้ย ?
    ตอบ: อธิษฐานได้ แต่หนีไม่รอด จำไว้ว่า กรรมจะตามให้ผลอยู่เสมอ ยกเว้นว่าเราทำบุญอยู่ตลอด กำลังบุญที่สูงพอก็จะหนีห่างมันไปเรื่อย จนกระทั่งเราทำดีถึงที่สุด หลุดพ้นเข้านิพพาน มันก็ตามไม่ได้ อธิษฐานเป็นความตั้งใจเฉย ๆ ถ้าไม่ได้ทำบุญประกอบ ช่วยอะไรไม่ได้ แต่ถ้ามีบุญประกอบตั้งใจอธิฐานหนีกรรม กำลังบุญก็ส่งให้ได้ แต่มันได้ระยะเดียว ถ้าเผลอเมื่อไหร่กำลังบุญสิ้นสุดลง กรรมจะตามทันให้ผลอีก เพราะฉะนั้นต้องทำบุญให้สม่ำเสมอ

ถาม : ถ้าเราไม่มีเวลาทำบุญ แล้วเอากระปุกที่เป็นบาตรวางไว้หน้า...?
    ตอบ: เหลือเฟือเลย ตั้งใจเป็นสังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน บุญใหญ่มโหฬารเลย
    ถาม : ตั้งใจ ณ ตรงนั้นได้เลยใช่มั้ย ?
    ตอบ: ได้เลย แค่คิดจะทำก็เป็นบุญแล้ว ลงมือทำไปบุญนั้นสำเร็จแล้ว แต่ถ้าเราตายก่อน ไม่ได้เอาไปถวายพระ พระขาดทุน (หัวเราะ) มันเล่นรับบุญไปแล้ว

กระโถนข้างธรรมาสน์ ฉ.51
    http://www.grathonbook.net/book/55.2.html

ทำบุญหยอดเหรียญทุกวัน จิตใจสละออกทุกวัน ได้นึกถึงบุญทุกวัน

ถาม : ............ปกติจะหยอดทุกวัน ทีนี้จะไม่อยู่บ้านเดือนหนึ่ง ก็เลยจะหยอดเผื่อไว้ ๓๐ วันที่กำลังจะมาถึงข้างหน้านี่ถือว่าถูกต้องมั้ยคะ ?

ตอบ : ก็ได้เหมือนกัน คือความตั้งใจของเรา แต่จริงๆ ถ้าหยอดทุกวัน จิตก็คือจิตใจของเราได้สละออกทุกวัน ประเภทที่ว่าทำบุญทีละบาท ทำ ๓๐ ครั้งโอกาสดีกว่าทำบุญที ๓๐ บาทแต่ทำครั้งเดียว ดี กว่าตรงที่ว่าจิตใจเราได้สละออกทุกวัน ได้นึกถึงบุญทุกวัน มันจะอยู่ในกุศลที่มากกว่า แต่อันโน้นมันจะได้นึกถึงครั้งเดียวได้ทำครั้งเดียว

เพราะฉะนั้น จริงๆ แล้วก็คือมันใช้ได้ทั้งคู่ แล้วแต่ว่าโอกาสมันจะอำนวย แต่ถ้าว่ากันตามความเป็นจริงแล้วหยอดทุกวันโอกาสมันจะดีกว่า เพราะฉะนั้นถ้ามีโอกาสทำทุกวันก็ทุกวัน ถ้าไม่มีทุกวันก็เล่นมันทีหนึ่ง ๓๐ เหรียญไปเลยหรือจะเอา ๓๖๕ เหรียญ (หัวเราะ) เล่นมันปีละครั้งเลย

สนทนา กับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนเมษายน ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

http://www.buddhism-online.org/board/index.php?topic=124.0

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2020
  2. คนวิเชียร

คนวิเชียร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ ครับ เป็นวิธีที่ดีมากๆเลยนะครับ เหมือนได้ทำบุญทุกๆวัน :cool:

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ไม่ใช่ว่าเหมือนได้ทําบุญทุก ๆ วันครับคุณคนวิเชียร แต่เป็นการทําบุญจริง ๆ และได้ผลบุญจริง ๆ หากเราทําทุกวันครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2020