วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร และประวัติโดยย่อ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 14 สิงหาคม 2007.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

2. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ขอนำรูปมาลงอีกครั้งสำหรับกรณีของ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->VERAJAK

.

.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมได้ส่ง pm ไปหาVERAJAK เรียบร้อยแล้ว<!-- google_ad_section_end -->

3. sithiphong

อย่ามัวแต่ไปสอนคนอื่นอยู่เลย

หัดสอนตัวเองก่อน หัดดูตัวเองก่อน

และสิ่งที่ไปสอนคนอื่นตามกระทู้ต่างๆนั้น

เป็นเพียงความรู้ที่อ่านมา แต่ยังไม่รู้ว่า ความรู้ที่อ่านมา ถูกต้องหรือไม่

การไปสอนคนอื่นโดยตนเองไม่รู้จริง เป็นกรรมน๊ะ<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->VERAJAK

ที่มา ธรรมะดับทุกข์"ว.วชิรเมธี" มุมคิดดีๆ-นำชีวิตสร้างสรรค์

.

.

4. sithiphong

อิง:<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong ธรรมะดับทุกข์"ว.วชิรเมธี" มุมคิดดีๆ-นำชีวิตสร้างสรรค์

.

.<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>ผมคง pm ไปหา<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->VERAJAK เป็นครั้งสุดท้ายแล้ว หาก<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->VERAJAK ไม่ตอบกลับมา ผมคงไม่ pm ไปหา<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->VERAJAK อีก

ประเภทปากกล้าขาสั่นแบบคุณเพชรว่า

.

สอนตัวเองเยอะๆนะครับ

.<!-- google_ad_section_end -->

5. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

พระโสณเถระเจ้าท่านเป็นไอดอลของเราเลยทีเดียว

โดยเฉเพราะ อัชยาศัย

ทรงคุณสมบัติใจดี<O:p</O:p
    เยือกเย็นประกอบด้วยเมตตาธรรม
    ชอบผาดโผนเหินฟ้านภาลัยโขดเขินเนินไศลเป็นที่สัญจร

บุญท่านมากบารมีท่านมาก [​IMG]อย่างยิ่งครับ<O:p</O:p

6. sithiphong

จาก pmผม

<TABLE class=tborder style="BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>[​IMG]
    ข้อความส่วนตัว: การท้าพิสูตร </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] วันนี้, 09:54 AM </TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 123
    Groaned at 25 Times in 15 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 166
    ได้รับอนุโมทนา 983 ครั้ง ใน 204 โพส
    พลังการให้คะแนน: 47 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><CENTER>การท้าพิสูตร

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1>สวัสดีครับท่าน สิ่งที่ท่านแนะนำให้ไปสาบานนั้นผมบอกแล้วว่าผมไม่เชื่อในการสาบานใดๆและยังมีการหักพระที่ท่านว่านั้นผมว่ามันเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมนะครับการที่ใครคนใดคนหนึ่งจะเชื่ออะไรไม่เชื่ออะไรนั้นมันเป็นเรื่องเรื่องของเค้าเรารู้ว่าตนเป็นเยี่ยงใดก็พอส่วนที่ท่านว่าผมอ่านมานั้นสิ่งที่อ่านในตำรานั้นจริงหรือเท็จผมยังไม่รู้ท่านรู้ได้อย่างใดว่าผมไม่รู้55555ผมอาจจะรู้หรืออาจจะไม่รู้ก็เป็นตัวของผมมิได้เกี่ยวกับท่านส่วนว่าผมสอนคนอื่นนั้นขอบอกว่าผมมิใช่อาจารณ์ผมสอนใครไม่ได้มิบังอาจสิ่งที่ผมโพสไปทุกครั้งจะต้องโพสว่าคำตรัสของพระพุทธองค์ทุกครั้งส่วนจริงเท็จอย่างใดก็ต้องพิสูตรด้วยตนเองย้ำว่าพิสูตรด้วยตนเองแล้วเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่แต่ละบุคคลนะครับถ้าเชื่อและปฎิบัติตามก็เป็นผู้ที่อยู่ในศาสนาพุทธเวลาคนถามว่านับถือศาสนาอะไรจะได้ตอบได้เต็มปากไม่อายตนเองว่าผมนับถือศาสนาพุทธส่วนเมื่อปฏิบัติตามแล้วจะสำเร็จหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งอาจจะสำเร็จก็ได้หรือไม่สำเร็จก็ได้ ส่วนที่ท่านให้ผมสอนตัวเองนั้นผมสอนอยู่ตลอดเวลา ขอบคุณนะครับที่แนะนำสิ่งดีๆแบบนี้ให้ผมผมจะปฏิบัติตามต้องคอยสอนตนเองต้องชนะจิตตนให้ได้ชนะที่ดีที่สุดคือชนะจิตตนสอนตนเพราะถ้าชนะจิตตนไม่ได้ตนยังสอนตนไม่ได้แล้วจะบอกว่านับถือศาสนาพุทธคงละอายใจมากนะครับ ส่วนท่านจะนับถืออะไรก็เป็นเรื่องของท่านท่านว่าพระวังหน้าดีก็ดีตามของท่านส่วนผมจะนับถือตามท่านหรือไม่จะว่าพระวังหน้ามีจริงหรือไม่ก็เป็นเรื่องของผมมิใช่หรือครับท่านไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกเชื่อตามท่านได้หรอกครับพระพุทธองค์ยังแบ่งบัวไว้สี่เหล่าเลยผมจะอยู่ในเหล่าไหนก็ตัวผมท่านจะอยู่ในเหล่าไหนก็ตัวท่านไม่เกี่ยวกับใครใช่ไหมครับ คำว่าคิดให้ได้คิดให้เป็นก็เป็นสุขคิดไม่ได้คิดไม่เป็นก็ทุกขต่อไปนั้นหมายความว่าในโลกนี้ในจักรวาลนี้ในอนันตจักรวาลนี้มีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่รู้ยังไม่เห็นแต่สิ่งเหล่านี้มีจริงหรือไม่ก็ยังมิได้พิสูตรแล้วนำมาคิดทำไมลูกเมียเสียชีวิตถ้าคิดได้ว่าเป็นอนิจังก็จะวางเฉยไม่ทุกขมากแต่ถ้าคิดไม่ได้ร้องให้ฟูมฟายจนน้ำตาเป็นสายเลือดเค้าก็ไม่ฟื้นขึ้นมาได้เราก็ทุกขคือคิดไม่ได้ก็ทุกขต่อไปจริงหรือเปล่าครับท่าน5555555อย่าได้ยึดมั่นถือมั่นเลยสิ่งต่างๆล้วนเป็นอนิจังไม่เที่ยงยึดไว้ก็มิใช่ของๆเราในโลกนี้ไม่มีของเราซักอย่างเดียวเราไม่สามารถควบคุมอะไรได้เลยแม้แต่ความตายหายใจเข้าไม่หายใจออกก็ตายแล้วหายใจออกไม่หายใจเข้าก็ตายเหมือนกัน55555แล้วนับภาษาอะไรกับความสุขเราจะบังคับมันให้อยู่กับเราตลอดไปโดยไม่ทุกข์ได้หรือแล้วไปยึดทำไมแม้แต่ร่างกายเรานี้ก็เหมือนกันเรายังไม่สามารถบังคับให้มันอย่าเจ็บได้เลยมันนึกจะเจ็บก็เจ็บเราทำได้เพียงรักษามันให้พ้นทุกขเวทนาในสังขารตามเหตุและปัจจัยที่มีเท่านั้นส่วนมันจะหายหรือไม่หายก็เป็นธรรมชาติของมันเราบังคับไม่ได้จริงหรือไม่ครับท่าน555555พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ให้เราอยู่โดยมรรคมีองค์แปดแล้วโลกนี้จะไม่ว่างเว้นจากพระอรหันต์เรามีหน้าที่ทำตามเท่านั้น
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

-----------------------------------

สิ่งที่โพสมานั้น เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยง

หากเป็นคนจริง ต้องกล้า เพราะเรื่องของการสาบาน มีมาแต่สมัยโบราณนานมากแล้ว แม้แต่พิธีถือน้ำพิพัฒสัตยา ก็เป็นการสาบานอย่างหนึ่ง

VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> ลองกลับไปอ่านโพสของตนเองดู ลองทำใจเป็นกลาง แล้วจะรู้ว่า ที่โพสไปคืออะไร แต่ที่แน่ๆ คงไม่มีใครรู้ความคิดและการกระทำของVERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> นอกจากตัวVERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> และกรรมที่ได้กระทำไว้

ผมไม่เคยที่จะให้ VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> มานับถือหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดรหรือนับถือพระวังหน้าแน่นอน เพราะเรื่องนี้อยู่ที่บุญ วาสนา และบารมี ของใครของมัน

ผมเองเป็นคนจริง กล้ารับคำสาบานได้ในเรื่องที่ผมเองเชื่อว่า เป็นจริง เพราะ โคตรพ่อ โคตรแม่ ครูบาอาจารย์ผมทุกๆท่าน สั่งสอนผมไว้ว่า ให้เป็นคนจริง

ส่วนเรื่องอื่นๆ ขี้เกียจอ่าน น้ำท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง(มาก)

ผมจะแนะนำให้VERAJAK<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> อีกเรื่อง ก็คือ พยายามรักษาศีลข้อที่ 4 ไว้ให้มากๆ

แต่ถ้าเปลี่ยนใจเมื่อไหร่บอกด้วย ผมให้ค่าเสียเวลา 2,000 บาท เพียงแต่ทำตามกติกาเท่านั้น

[​IMG] [​IMG]

.<!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --><!-- attachments -->

7. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

เจนเชื่ออย่างแน่นอนเรื่องหลวงปู่เทพโลกอุดร เจนสวดคาถาบูชาท่านโดยที่ไม่ต้องดูหนังสือเลย เพราะเจนศรัทธาท่านหลวงปู่ใหญ่มากที่สุด และเจนเรียกท่านว่าหลวงปู่ใหญ่ ตามที่หลวงปู่ขาว พุทธรักขิโตท่านบอกมา หลวงปู่ขาวท่านเมตตาบอกว่า ท่านหลวงปู่เทพโลกอุดรเป็นพระอาจารย์องค์เดียวของท่านที่ท่านนำหลวงปู่ใหญ่ไว้สูงสุดเหนือเศียรเกล้า ถึงเจนจะเคารพศรัทธาหลวงปู่เทพโลกอุดรมากเพียงใด เจนก็ยังไำม่เคยได้รูปหรือเหรียญของท่านเลยค่ะ ถ้าคุณ sithiphong พอมีรูปท่านอยู่ เจนขอไว้บูชาด้วยได้หรือไม่ค่ะ ขออนุโมทนาด้วยในการนำเรื่องราวของท่านมาเผยแพร่ เจนเชื่อว่าตนเองอาจจะเคยมีวาสนาได้คุยกับหลวงปู่ใหญ่ ผ่านหลวงปู่ขาว พุทธรักขิโต ตรงนี้เรื่องปัจจัตตัง ไม่ได้ให้ใครเห็นด้วย และไม่ได้อวดอุตริ เพียงแค่จิตเชื่ออย่างนั้น ใครไม่เชื่อห้ามไม่ได้ เพียงแต่บอกให้รู้ว่าเจนเคารพศรัทธาหลวงปู่เทพโลกอุดร และถือท่านไว้สูงสุดเหนือเศียรเกล้า กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ใหญ่เจ้าค่ะ จากลูกเจน

8. sithiphong

ยินดีครับ แต่มีข้อแม้
    ข้อแม้ก็คือ ผมขอให้ตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบานตามนี้ครับ

"ข้าพเจ้า บุคคลที่ใช้ชื่อในเว็บพลังจิตว่า <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->MayBuddhaBlessYou ขอตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบาน ต่อคณะหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร (คณะพระธรรมทูต คณะโสณะ-อุตระ) , องค์พยามัจจุราช และเทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน ว่าข้าพเจ้าขอรับรูปหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร (คณะโสณะ-อุตระ) ไปเพื่อสักการะบูชา และจะอัญเชิญรูปหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร (คณะโสณะ-อุตระ)ไว้ในที่ๆเหมาะสม หากข้าพเจ้าทำได้ตามที่ตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบาน ขอให้ข้าพเจ้าจงประสบแต่ความสุข ความเจริญ ความสำเร็จทุกๆประการ แต่หากข้าพเจ้าทำไม่ได้ตามที่ตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบาน ขอให้ข้าพเจ้าจงประสบแต่ความทุกข์ ความเสื่อม ความล้มเหลวทุกๆประการ และขอให้มีผลโดยเร็วฉับพลันและตลอดไป"

ผมขอให้ตั้งจิต ตั้งสัจจะ สาบาน และ คัดลอกข้อความในเครื่องหมาย "..." ด้านบน แล้วนำมาโพสลงในกระทู้วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดรฯนี้ เมื่อโพสแล้วผมจะจัดส่งรูปคณะหลวงปู่ จำนวน 2 ใบให้ครับ

ถามว่า ทำไมถึงต้องให้ตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบาน
    ตอบว่า ผมเองประสบกับเรื่องราวต่างๆมาอย่างมากมาย ในกระทู้พระวังหน้าฯ จึงต้องคัดเลือกการรับรูปโดยต้องมีศรัทธา ,ความเชื่อ และอื่นๆ อย่างเต็มร้อย ผมจึงจะมอบให้ครับ

.

9. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษที่มาตอบช้า เพราะว่าไม่ได้เข้ามาเลย ศรัทธาท่านอย่างแน่นอนค่ะ อย่างไม่ต้องสงสัยเลย จะตั้งไว้ในที่เหมาะสมแน่ๆ ถ้ามีไว้ แต่ถ้าคนให้มีข้อแม้มากโน่นนี่ เหมือนกับว่าไม่ไว้ใจใครเลยนี่ อย่าลำบากเลยค่ะ เพราะรูปท่าน เจนจะไปหาพระอาจารย์ของเจน ท่านมีให้แน่นอน ไม่ได้กลัว ไม่ได้ปรามาส ไม่ได้คิดไม่ดีสักอย่าง และยกท่านไว้เหนือหัว ถึงไม่ต้องสาบานท่านก้รู้ดี และตัวเองเชื่อในตัวเอง ว่าความศรัทธาท่านเพียงไร แต่หากสิ่งที่คุณจะให้ ให้แบบมีเงื่อนไข โน่น นี่ ก็อย่าลำบากเลย เจนหาได้เอง ด้วยความสบายใจ ถึงคุณจะให้ เจนก็ไม่รับค่ะ ขอบคุณมากที่มีน้ำใจ

MayBuddhaBlessYou

10. waythai

waythai เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ อยู่ที่ใจจริงๆครับ

11. sithiphong

คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
    1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปาน)