วิธีรับมือกับดวงตก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย luck-luck, 17 มีนาคม 2013.

1. wane เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2012

จริงจ้าคุณโมก แว่นปวดไหล่ด้านซ้าย เคยยกไม่ขึ้น
    เลยพยายามจับเส้นใต้รักแร้บ่อย ๆๆ รู้สึกแขนชาไปเลยจ้า
    แต่หัวไม่ปวด แต่ปวดหลัง เคยตกกระไดหลังกระแทก

เคยไปหาหมอนวดแถวโกบ้อ นวดหายสนิทเลยหลายปีแล้ว
    ไม่ต้องนวดอีกเลย แต่ตอนหลังทำงานยกของหนัก ก็มีอาการกลับมาอีก
    แล้วตกจากที่สูงหัวเขากระแทกพื้นอย่างแรง เหมือนขาจะหัก
    แต่ไม่หัก บวมมาก มีคนมาปะครบให้ แต่ทำให้ไม่ครบ ก็เลยป่วยเขาเรื้อรังมาตลอด

ต้องทานเห็นหลินจือแดง แพงไหมจ๊ะ นำมาต้มกินต่างน้ำหรือเปล่าจ๊ะ

ขอบคุณคุณโมกมากจ้า ที่แนะนำ

2. โมก เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เคสของคุณหูดับไม่ได้เป็นตั้งแต่เกิด มาเป็นภายหลัง ต้องมาระลึกเหตุการณ์กันค่ะว่าก่อนมีอาการเคยเกิดอุบัติเหตุอะไรกับหัวหรือต้นคอรึปล่าว อย่างล้มหัวฟาดพื้น โดยเฉพาะการล้มจากด้านหลัง บางคนล้มแล้วไม่มีอะไรมาก หายหัวปูดหัวโนก็จบ แต่เส้นประสาทมันถูกทับแล้วไม่รู้ตัว มาออกอาการอีกทีตอนการเคลื่อนตัวผิดพลาดหรือเจออุบัติเหตุซ้ำสอง

การรักษาใช้การฝังเข็มร่วมกับการกินเห็ดหลินจือ เห็ดหลินจือกับเห็ดหลินจือแดงตัวเดียวกันค่ะ เพียงแต่เห็ดหลินจือที่ดีมากบางคนจะเรียกว่า เห็ดหลินจือแดง เดี๋ยวนี้มีแบบแคปซูลค่ะ ระวังแคปซูลของประเทศจีน เพราะเคยมีข่าวใช้พลาสติกแทนเจลาติน ความเห็นแก่ตัวและโลภจะฆ่าคนกิน ไม่ใช่รักษา ใครก็ตามซื้อแคปซูลจากประเทศจีน ให้ลองเอาเม็ดหนึ่งมาเทยาออก แล้วเอาแคปซูลแช่น้ำดู ภายในหนึ่งนาทีแคปซูลต้องยุ่ยน้ำค่ะถ้าทำจากเจลาติน เป็นไปได้ให้ใช้ของฮ่องกงจะดีกว่า มีมาตรฐานกว่าค่ะ

3. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสอบถามค่ะว่า ต้องปล่อยกี่ครั้ง แล้วแต่ละครั้งต้องเขียนดวงชะตาทุกครั้งหรือว่าเฉพาะ ครั้งแรกที่ปล่อย แล้วครั้งต่อไปก็ปล่อยตามปกติ ขอบคุณค่ะ

4. โมก เป็นที่รู้จักกันดี

ปล่อยกี่ครั้งตามศรัทธาและความสะดวกค่ะ ปกติจะไม่ทำตามเคล็ดว่าต้องเก้าหรืออะไร เอาตามที่เราพร้อมจะทำและสะดวกค่ะ แผ่นดวงชะตาให้ใส่ลงไปทุกครั้งที่ปล่อยค่ะ

5. wane เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2012
    หัวไม่ได้ฟาดพื้นจ้า แว่นจะระวังเรื่องหัวมาก
    เกิดจากเพื่อนมาตะโกนใส่หู บอกเขาว่า ห้ามตะโกน
    เพราะหมอบอกอย่าให้อยู่ใกล้เสียงดัง ควรหลีกเลี่ยง
    แทนที่เขาจะฟัง กลัวตะโกนซ้ำเข้าหูอีก ตอนนี้เลยหูอื้อ
    เป็นอยุ่ 2 อาทิตย์ไม่หาย เลยไปหาหมอ

ซื้อเครื่องฟังมาใช้ได้แค่ 3-4 เดือนก็ไร้ผล ไม่สามารถใช้ได้อีกเลย
    เสียดายเงินมาก เพราะต้องมานั่งใช้หนี้ค่าหูฟัง 20,000 บาท
    เพราะคนที่เขาให้เงินมา ครั้งแรกบอกว่าจะช่วยออกให้ เราก็เชื่อใจเขา
    พอไปหาหมอ รับค่าหูฟังมาเสร็จ ออกมาจากร้าน เขาบอกต้องผ่อนใช้เขา
    มึนเลยเรา ทำอะไรไม่ถูก อยู่ดีดีก็มีหนี้งอกออกมาอีกเศร้าใจ และทุกข์ใจมาก

ถ้าบอกแต่แรกก็คงจะไม่รับหรอก ปล่อยไปตามกรรมที่เราเคยทำไว้ก็คงจะดีกว่านี้

6. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะสำหรับเรื่องปล่อยปลา จะทำบ่อยๆค่ะ บุญใดๆที่ได้จากการพาคุณพ่อคุณแ่ม่ไปกราบรอยพระบาทบนเขาคิชกูฎมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ขอท่านทั้งหลายจงมีส่วนในบุญกุศลทั้งหมดนั้นด้วย

7. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้คุยกับเพื่อนเรื่องดวงตก (ตอนนี้เพื่อนดวงดีมากๆ ทำอะไรก็ราบรื่น) เค้าบอกว่าเค้าทำบุญเยอะเพราะฉนั้นดวงเค้าคงจะไม่ตก เพราะเค้าได้ทำบุญหนีกรรมไปไกลแล้ว เท็จจริงเป็นอย่างไรไม่ทราบ แต่ก็ไม่อยากให้ประมาทในการใช้ชีวิตเพราะเคยได้ยินมาว่าช่วงที่ดวงตกแม้เทวดาก็ยังตกสวรรค์ บุญและกรรมนั้นให้ผลต่างวาระกัน เมื่อก่อนก็ไม่เข้าใจแต่ความที่เจอกับตัวเองทั้งดวงขึ้น และดวงตกก็ทำให้รู้ว่า ไ่ม่ควรประมาทในการใช้ชีวิต ไม่ควรเสียเวลา โกรธ เกลียด อาฆาต พยาบาท หรืออิจฉาใครๆ เพราะเราต่างก็มีชีวิตที่ึขึ้นและลงเหมือนๆกัน เพียงแต่มันคนละเวลาเท่านั้น

ช่วงที่ดวงขึ้นก็อย่าหลงระเริง แล้วก็ฝึกวิธีรับมือกับช่วงดวงตกเอาไว้ด้วย

8. โมก เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญหนีกรรมทำไม่ได้ เหมือนที่เราแก้กรรม ถอนกรรมไม่ได้ค่ะ...
    กรรมกับบุญเป็นคนละส่วน กรรมหมายถึงการกระทำ กรรมดีคือทำดี กรรมชั่วคือทำชั่ว คำว่ากรรมตอนนี้ที่ใช้หมายถึงกันคือผลแห่งการทำชั่วทำไม่ดีไว้
    อำนาจบุญสะสมเมื่อมีปริมาณมากพอ บวกกับจิตกุศลจากการทำบุญและแผ่เมตตา จะช่วยหย่อนกรรมบรรเทากรรมได้ ไม่ได้หมายความว่า จะไม่ได้รับผลกรรมนั้นเลย แต่จะช่วยผลแห่งกรรมนั้นเบาลงค่ะ โดนก็จะโดนไม่หนักขนาดชีวิตล้มครืนไปเลย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพกรรมด้วยว่าหนักหนาอย่างไร

ไม่ใช่บอกว่า เคยไปตีงูตาย ให้เอาไม้มาหักเพื่อขอขมากรรม เท่ากับได้ตัดกรรมแก้กรรมไปเรียบร้อยแล้ว คนที่พูดเช่นนี้พูดด้วยความไม่รู้ ไม่ว่าเจตนาหรือไม่กรรมเป็นเครื่องบ่งชี้เจตนาไปเรียบร้อยแล้ว คนถูกหลอกมากต่อมาก กรรมใครกรรมมันค่ะ ผ้าเหลืองผ้าขาวก็ช่วยท่านไม่ได้ ด้วยความทุกข์และขาดสติคนจึงหลงเชื่อ ในที่นี่เจ้ากรรมคืองู ไม่ใช่ไม้ ก็ต้องอุทิศบุญให้งูไป

พูดถึงเรื่องงู ขอยกเคสหนึ่งเป็นข้อเตือนใจสำหรับหลายท่านที่อยากมีลูกและไปขอลูกไม่ถูกที่ถูกทางจนเกิดเรื่อง "ขอบุญกุศลที่ได้นำข้อมูลนี้มาเผยแพร่ให้เหล่ามนุษย์พึงระวัง จะได้ไม่เป็นทุกข์ซ้ำซ้อนอีก ส่งถึงผู้ที่เกี่ยวข้องในเคสนี้ทุกท่าน รวมถึงครอบครัวของน้องด้วยค่ะ"

เรื่องมีอยู่ว่า มีครอบครัวหนึ่งอยากมีลูก ด้วยความที่แม่ไม่รู้ผ่านศาลงูแห่งหนึ่งก็ไปไหว้และขอลูกกับงู อันนี้บอกไว้เลยค่ะ ใครเป็นมนุษย์ ท่านประเสริฐกว่าสัตว์เดรัจฉาน ที่ท่านต้องไหว้คือผู้ที่สูงกว่าท่านเช่นเทวดาและพระ ไม่ใช่สัตว์ค่ะ ยิ่งไหว้จะยิ่งตกต่ำ ลองสังเกตพวกบ้าหวยไปไหว้สัตว์ มีใครบ้างที่ชีวิตเจริญขึ้น

เคสนี้เขาได้ลูกมาจริงๆ และน่าเสียดายว่าต้องเสียลูกไปในเวลาไม่ถึงสิบปี จู่ๆหมอตรวจพบว่า น้องเขาป่วยเป็นมะเร็ง ด้วยกำเนิดของเขามีปัญหา เป็นดวงวิญญาณที่ไม่สมบูรณ์มาเกิดจึงเป็นเช่นนี้ ไม่ว่าช่วยอย่างไรก็ไม่สามารถยื้อชีวิตน้องเขาได้ ดิฉันบอกให้ครอบครัวเขาไปทำบุญใหญ่ และหลังจากนั้นไม่นานน้องก็ได้จากไปอย่างสงบ ไม่ต้องทุกข์ทรมานอีกต่อไป

ใครอยากได้ลูกสมบูรณ์ ต้องขอกับพระกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นเทวดาชั้นสูงค่ะ

9. dechay เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแชร์ประสบการณ์ค่ะ

แม่หนูก็ไปขอหนูกับเจ้าพ่อขุนด่านมา แต่งกับพ่อ5ปีแล้วไม่มีลูก พอขอแล้วยก็มีหนูเลย

หนุก็ไปขอกับเจ้าแม่กวนอิมมาเหมือนกัน เพราะแต่งงานมาเกือบปีแล้วก็ไม่ท้อง แต่เมื่อปลายปีก็ดันแท้ง สงสัยว่าดวงของเรายังไม่พร้อมที่จะมีมั้งคะ ท่านประทานมาให้แล้วแต่ก็อยู่ไม่ได้ เสียใจมากเลยค่ะ

ตอนนี้ก็ยังอยากมีลูกอยู่ค่ะ แต่คงต้องรอกันอีกต่อไป

อนุโมทนาบุญค่ะ

10. โมก เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเพิ่งกังวลค่ะ ไม่ใช่ลูกจากท่านประทานมาค่ะ อันนี้เรียกว่า เผลอๆมา เพราะมาจากท่านแล้วจะแข็งแรงจนคลอดค่ะ เพราะเป็นดวงจิตเทวดามาเกิด พวกนี้จะดวงแข็งเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว
    กรณีของคุณแนะนำว่า ลองไปไหว้ใหม่ค่ะ ไปไหว้ที่พระโพธิสัตว์กวนอิมหยกขาวที่พิษณุโลกก็ได้ค่ะ ให้นำดอกบัวเขียวกำหนึ่ง(ตัดก้านแล้ว ใส่พานถวายแค่ดอก) ไหว้อธิษฐาน
    "บอกชื่อนามสกุลของคุณ.... ขอท่านให้คุณมีสุขภาพแข็งแรง ขอบารมีท่านเปิดทางช่วยเหลือให้มีดวงจิตมีกุศลมาจากภพภูมิที่ดีมาเกิดเป็นลูกคุณ และขอด้วยบุญกุศลที่คุณมีจิตศรัทธานำดอกบัวมาไหว้ท่านในวันนี้ทำให้คุณสุขภาพแข็งแรง ได้มีลูกสมปรารถนา เสร็จแล้วให้นำดอกบัวที่ไหว้นี้กลับบ้านไปต้มน้ำทานค่ะ และให้ต้มทานทันทีในวันนั้น

11. โมก เป็นที่รู้จักกันดี

แถมท้ายอีกนิดสำหรับคุณ Dechay
    เวลาเอาดอกบัวไปต้ม น้ำแค่ท่วมดอกบัว เมื่อเดือดแล้วสักครู่ปิดแก๊ส ทิ้งไว้ให้อุ่นๆ ทานแค่น้ำค่ะ ก่อนทานให้ตั้งจิตนึกถึงตอนที่คุณไปไหว้และอธิษฐานต่อหน้าท่าน ขอให้โชคดีได้สมปรารถนาค่ะ

12. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

หากไม่เจอกับตัวเองก็คงยากที่จะืเชื่อนะคะ คนที่ดวงดีก็ดีหรือเมื่อกรรมดีให้ผลนั้นอะไรๆก็ดีไปหมด เมื่ออาทิตย์ที่แล้วตัวเองกับน้องก็พาคุณพ่อคุณแม่ไปไหว้รอยพระบาทที่เขาคิชกูฏด้วยกัน น้องกลับมาได้ข่าวดีเรื่องงาน มีบริษัทเรียกสัมภาษณ์ ก่อนหน้านั้นเค้าก็ได้เงินเดือนขึ้น โบนัส ได้ภาษีคืน ได้เงินตกเบิก น้องเค้าก็สวดมนต์ นั่งสมาธิเป็นบางครั้งไม่ได้ทำประจำ ไม่ได้ใส่บาตร

ส่วนตัวเอง กลับมาก็ขับรถเบียดรั้วซะงั้น ทั้งๆที่รั้วนี้ก็เข้าออกประจำ ตอนเบียดก็ไม่รู้ตัวด้วยรู้อีกทีตอนจอดเลยเห็นรถเป็นรอย เงินเดือนก็ลดลง แฟนก็ยังหางานทำไม่ได้ ทั้งๆที่ตัวเอง ก็ใส่บาตร สวดมนต์ นั่งสมาธิทุกวัน ทำสังฆทานทุกวันพระ ปล่อยปลาตามที่อาจารย์หวงแนะนำ

คราวนี้ใจไม่ค่อยหายเท่าไรเวลาเกิดเรื่อง เพราะทำใจเอาไว้แล้ว หากไม่ได้ทำบุญไว้อาจจะเจอหนักกว่านี้ก็ได้ ก็อยากจะฝากเป็นกำลังใจให้เพื่อนสมาิชิก(และตัวเองด้วย) ว่าช่วงที่ดวงตกนั้น ทำดีเหมือนไม่ได้ดีจริงๆ

อาจารย์หวงคะ วันอังคาร ปีเถาะ ราศีำพิจิก ยังจะเจออีกนานมั้ยคะเนี่ย(เจอมาตั้งแต่ ตค 2554 รู้สึกว่าปี 54จะเจอสองเด้งคือ ปีเถาะชง แล้วราศีพิจิกราหูทับลัคณาอยู่จนถึง 10ธค2555) เรื่องที่เจอส่วนใหญ่จะเกี่ยวกับเรื่องงาน เรื่องเงิน สูญเสียรายได้ ค่าใช้จ่ายรอบตัว อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ (สงสัยจะผิดศีลข้อสองไว้มากๆใช่มั้ยคะ) สุขภาพ ความรัก เรื่องการโกหกหลอกลวง ความจำ ไ่ม่ค่อยมีปัญหาค่ะ

อยากทราบค่ะว่าต้องเจออีกนานแค่ไหนจะได้เตรียมตัวเตรียมใจเอาไว้ล่วงหน้าค่ะเพราะตั้งแต่ ตค54 จนมาถึงทุกวันนี้ก็เจอมาเรื่อยๆค่ะมีแต่เรื่องเสียเงิน จะมีรายได้เข้ามามากอยู่ช่วงเดือน ตค55ถึง เดือนธค55(3เดือน) แล้วรายได้ก็ลดลงๆๆ พร้อมๆกับรายจ่ายที่เพิ่มขึ้น:'(

13. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนอีกคนที่รู้จักเิิกิดราศีมังกรก็ดวงรุ่งมากเลยค่ะ ที่เค้าทำนายว่าดวงดีในรอบ30ปี ของเค้าก็ดีจริงๆนะคะ จากที่เคยทะเลาะกับแฟนแทบจะเลิกกัน ก็กลับมารักกันหวานแหวว แฟนก็ให้ออกจากงานส่งเสียเลี้ยงดูอย่างดี ลงทุนเปิดกิจการให้ แล้วก็ให้เงินใช้ทุกเดือนด้วย ส่วนญาติพี่น้องที่ไม่ถูกกันก็กลับมารักใคร่ปรองดองกัน เรื่องราวเหมือนหนังคนละม้วนเลย

ก็เ้ข้าใจว่าเป็นเรื่องของกรรมที่ทำไว้ทั้งกรรมดีกรรมไม่ดี แต่ก็น่าแปลกที่มันให้ผลสัมพันธ์กับช่วงเวลาดวงขึ้นดวงตกด้วย

14. โมก เป็นที่รู้จักกันดี

@luck luck
    ใจเย็นๆค่ะ คนที่เจออุปสรรคมาก จิตเริ่มตก เมื่อจิตตกเป็นกังวล ประสิทธิภาพในการทำโน่นทำนี่จะลดลง ทำให้เราเผลอคิดว่าทั้งหมดนี่เป็นเพราะดวงตก ทำอะไรก็พลาด มีเรื่องเสียหาย ทั้งที่เกิดจากเรานั่นแหละที่ประมาท เพราะความที่จิตไม่สบายเป็นกังวล
    เวลานั่งสมาธิ สวดมนต์จิตให้สบายและตั้งมั่นในสิ่งที่ทำค่ะ อย่าไปคิดไปกังวล
    ดวงชะตาของคุณให้ขอบารมีหลวงปู่ทวดช่วยเหลือค่ะ เวลาสวดมนต์อธิษฐานแผ่จิตเมตตาระลึกถึงท่านด้วย
    อายุเท่าไหร่แล้วคะ

15. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

อายุ 37 ย่าง 38 ค่ะ

16. โมก เป็นที่รู้จักกันดี

ปีนี้กค.ไปจะดีแบบประปรายค่ะ ปี58ดวงชะตาจะหมุนอีกรอบ การเริ่มต้นใหม่ โอกาสใหม่ๆจะเข้ามา ถึงได้บอกว่าปัญหาที่คุณกำลังเผชิญไม่ได้กินเวลานานหลายๆปี ทุกอย่างจะค่อยๆเบาลงค่ะ ช่วงอายุเข้าเคราะห์ต้องใช้ชีวิตด้วยความมีสติ ประคับประคองไปเพื่อให้ผ่านช่วงนี้ไปก่อน แล้วจะทำอะไรค่อยว่ากัน

17. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอาจารย์หวงมากนะคะในความกรุณา จะใช้สติให้มากขึ้นค่ะ(ยอมรับค่ะว่านอย)

18. tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    ดวงไม่ดีมาเกือบ 5ปีแล้วค่ะ ไม่รู้วันเดือนปีเกิด ที่แน่นอน รู้แต่ว่าเกิดวัน เสาร์ เดือนอ้าย

ปีมะเส็ง คือรู้แค่เนี้ยอะค่ะ ก็เลยไม่รู้จะแก้ไขยังไงเวลาดวงไม่ดี พศ. 2520 ก็ได้แต่สวดมนต์

นั่งสมาธิ ถวายสังฆทาน ปล่อยปลาบ้าง ใส่บาตร แต่ชีวิตก็ล้มลุกคลุกคลานมาโดยตลอด

คือแทบจะไม่มีกินเลยก็ว่าได้(ถ้าไม่มีแฟนเข้ามาช่วย ต้องตายแน่)

19. tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เรื่องทุกข์ใจนี่ไม่ต้องพูดถึง กินน้ำตา ต่างข้าวแทบจะทุกคืน (กรรมติดจรวดกำลังส่งผล)

พอวันเดือนปีเกิดไม่แน่นอน ข้างขึ้น ข้างแรมก็ไม่รู้ เช้าสาย บ่ายเย็น ก็ไม่รู้เกิดตอนไหน ราษีอะไร

นี่ไม่ต้องบอกเพราะไม่รู้ (ก็ไม่รู้จะเกิดมาทำไมเหมือนกัน มันเศร้าค่ะ)

เอ่อ..... ใครพอจะมีวิธีช่วยเหลือบ้างคะในการแก้ไข ตอนดวงตก นอกจาก ไปบวชชีพรามห์ถือ

ศีล8 ถวายสังฆทาน ปล่อยปลา ทำบุญโลงศพ ใบบาตร สวดมนต์,นั่งสมาธิ ขอขมากรรม คือทำมา

หมดแว้วค่ะ

20. luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

หากไม่เป็นการละลาบละล้วงขออนุญาติถามคุณ tassumalee ค่ะว่า ที่บอกว่ากรรมติดจรวดนี่ทำกรรมชนิดไหนไว้คะแล้วนานหรือไม่คะจากระยะเวลาที่ทำจนกระทั่งกรรมให้ผล แล้วรู้ได้อย่างไรว่าเป็นกรรมชนิดนั้นให้ผล