วิธีเดินจงกรมแบบ อสุภกรรมฐาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย boy_kmutt, 11 มีนาคม 2011.

1. boy_kmutt

boy_kmutt เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    คือตอนนี้ที่ผมปฏิบัติ คือ เดิน แต่ไม่ได้กำหนดที่เท้า ไม่ได้กำหนดลมหายใจ แต่ขณะเดินนั้นพิจารณาร่างกายผม ของคนอื่น เป็นอสุภ หรือมีมโนภาพของสิ่งสกปรก แบบนี้เป็นวิธีที่ถูกต้องหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2011
  2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แต่ก่อนผมฝึกอสุภะกรรมฐานก็เป็นอย่างคุณนี่หละ....มันมีเต็มแก่จนมันคล่องนะ.....เห็นคนสัตว์ที่เดินผ่านไปมานี่ศพหมดเลยนะ...กำลังมันก็ดีอยู่นะ....

ถามว่าที่คุณทรงอยู่ ณ. ขณะนั้นนั่นมันเป็นกรรมฐานที่เรียกว่า อสุภะกรรมฐาน ในกรรมฐาน ๔๐ และ นวสีวถิกาบรรพ ใน สติปัฏฐานสูตร.....ถามว่าถูกไม อันนี้ตอบได้เลยว่าถูกสิครับ ทำไมไม่ถูกหละพระพุทธเจ้าสอนชัดขนาดนั้น.....

สำคัญที่ว่าคุณจะขมวดปลายและใช้กำลังของกรรมฐานนี้อย่างไรนะ.....ถ้าใช้เป็นนี้กรรมฐานกองนี้กองเดียว...กินจนตาย...กินไม่หมดเลย.....