วิริยาธิกะพิเศษบันทึก

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย pco-, 7 มิถุนายน 2010.

1. พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บุญทรง ถ้า ใดัข้อมูลเพิ่ม เติมเเล้วผมจะ จัดการตามที่พี่ต้องการ
    เเต่เป็นการให้เปล่า นะครับ เเลกกับการที่ผม ขอโมทนาบุญ ทั้งหมดของพี่ ตลอดกาลครับ

สารสกัดจากยาเหนือนี้ ณ ตอนนี้ ใด้ข้อมูลว่า ใช้ "สารสกัด ประมาณ 2 ถืง 3 ซีซี " "ฉีด" เข้าร่างกาย ไม่เกิน 3 ครั้ง (ตามเท่าที่ทราบ ว่าหายจากโรคครับ เเต่ผมใด้ข้อมูลยังไม่ชัดนักอย่าพึ่งเชื่อนะครับ)

อีกอย่าง วีธีการนี้ เป็น พระมหากรุณาธิคุณ เเห่ง "พระผู้ใหญ่สุดในศาสนาของเรา" ผู้ที่จะมีโอกาส ใด้ใช้ "อย่างน้อย ต้องมีศีลธรรมตามสมควรครับ"

2. พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ pco_ ผมส่งข้อความส่วนตัว "การประคับประคองอาการป่วย ของน้องชาย" เเล้วไม่ทราบว่า ถึงหรือไม่ครับ ถ้าไม่ใด้รับจะใด้ส่งซ้ำครับ

3. บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

:cool:ได้เลย ครับเชิญ โมทนาบุญทั้งหมด ได้เลย ไม่หวง ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม ครับขอบคุณมากครับ คุณพงค์ภูพาน กรุณาพีเอ็ม หาหน่อยก็ดี ถ้ามีเวลา ที่ว่ามานี้ ผมรู้ตั้งแต่ ในสมัยหลวงพ่อแล้ว แต่หา ได้ข่าวคราวไม่ เพียงแต่ผมเคยเอามาแค่รมดู แบบท่านว่า แต่ผมน่ะ หายาไม่ค่อยได้ เลย ทดลองแบบผมว่ามานั่นแหละ ครับ ผมปวด ตามเส้นเอ็น ทรมาน เอาการอยู่ ครับ หนักมาก หน่อย อย่างดี ก็แค่ ตัวห่อ ท้องย่น หรือ เป็นไข้เส้น บางทีบางครั้ง ต้องเอามือ ทุบให้มันคายหน่อย จึงพอ ลุกได้ แต่ถ้าวันไหนหนักหน่อย ก็ใช้ ฆ้อน ยาง ทุบไล่ ตามเส้น ช่วยได้ ระดับหนึ่งครับ พอให้มันคายตัว แต่ก็พอช่วยได้เท่านั้นครับ :cool:

4. พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

สักครู่ผมคิดขึ้นใด้ว่าจะส่ง พืชสกัด(ฟรีครับ) "อย่างหนึ่งไปให้" พี่บุญทรง .....ซึ่งญาติเเละเพื่อนผมเองที่เป็น เเพทย์ พยาบาล "ยอมรับ" (ในการปรับสมดุลย์ ของร่างกาย บรรเทาอาการ เจ็บป่วย มีผลวิจัย ที่เด่นชัด ) คงไม่กี่วันนี้ อย่างช้าก่อนสิ้นเดือนครับ

ถ้าใช้เเล้วใด้ผลดี "พี่บุญทรงก็สามารถหาซื้อใด้เองเเถบจังหวัดที่อยู่ครับ"

5. pco- เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับแล้ว และปริ๊นข้อความออกมาแล้ว ก็จะเอาไปให้น้องชายของผมเลย
    ขอบคุณมากครับ

น้องสาวผมก็ไตวายเสียชีวิตไปเมื่อปี 2550 เขาอยู่ไกลจากที่ผมอยู่มากไม่ได้มีโอกาสดูแล รู้ข่าวตอนเข้าโรงพยยาบาลอาการสุดที่จะเยียวยาแล้วเข้าโรงพยาบาลประมาณหนึ่งอาทิตย์ก็เสียชีวิต

6. พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ pco ...ท่าน "ธัมมะสามี"..พี่บุญทรง....คุณrungdao..เเละเพื่อนๆทุกท่าน ครับ ...

ก่อนที่ คุณพ่อจะตรวจพบ ว่าคุณพ่อป่วยทางไต(2545) ก่อนหน้านั้นสักสามปี ผมเเละรุ่นพี่ มีเพื่อนเป็นโยมใกล้ชิด "พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุง" (เพื่อนของพี่ผมคือ อ.ประเสริฐ เกษตรเอี่ยม ใด้มีโอกาสเรียนถาม ท่าน อ.ประเสริฐ ท่านบอกผมว่า ท่านเป็น ก้นช้างพระเจ้าพรหมมหาราช (ไม่ไช่จตุรงคบาทนะครับ) )
    พี่ท่านนี้ ชวนผู้เขียน ไปทำบุญที่วัด "ท่าซุง" หนึ่งในความตั้งใจ คือ กราบ"สมเด็จพ่อองค์ปฐม" เเละ เสี่ยงเซียมซี "ณ วิหารย์ สมเด็จองค์ปฐม"

เมื่ออธิษฐานเเล้ว จับใด้ "หมายเลขหนึ่ง" (ก่อนจับติ้ว อธิษฐานต่อพระองค์ท่านว่า ขอพระบารมี อยากทราบถึงบทสรุปผลเเห่ง บารมี ที่ใด้บำเพ็ญมาว่าจะเป็นประการใด ถ้าไม่จำเป็น จะขอเสี่ยงครั้งเดียวในชีวิต ) ในข้อความบอกถึงสิ่งอันเป็นมงคลสูงสุด ในชีวิตหลายด้าน
    เเต่ที่ สะดุดใจคือ ต่อท้าย ใบเชียมซี ว่า "ญาติผู้ใหญ่ จะเกิดเป็นโรคเรื้อรังที่รักษาไม่หาย " ยังสงสัยมาจนบัดนีัว่า ในใบเซียมซี หมายเลขหนึ่ง ของท่านอื่นจะมี ท่อนท้ายอย่างนี้ หรือไม่

เมื่อภายหลังทราบ ว่าคุณพ่อไม่สบายด้วยโรคเรื้อรัง จึง "ตั้งจิต อธิษฐาน เเด่สมเด็จ
    องค์ปฐมเป็นที่สุดว่า ขอให้ใด้รู้ถึงวิธีการ ประคับประคอง อาการท่านให้อยู่ใด้เป็นปรกติที่สุด ตราบเท่าอายุขัย " ซึ่งจากที่สังเกตุ คนที่ป่วยพร้อมๆกัน อย่างมากสองสามปีก็หายหน้าไป เมือวาน ผมกลับจากต่างจังหวัด เเม่บ้าน เเจ้งว่า อาจารย์หมอบอกว่าเป็น "เคสพิเศษที่ผลเลือดดีขึ้นเรื่อยๆ"

7. pco- เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ยินดีด้วยครับที่ผลเลือดดีขึ้นเรื่อยๆ
    การที่ยังมี พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยายอยู่ก็เหมือนเรายังมีเนื้อนาบุญอันประเสริฐ ถ้าไม่มีพ่ออยู่ ไม่มีแม่อยู่ ความกตัญญูรู้คุณถึงจะมีอยู่ท่วมท้นล้นหัวใจแค่ใหนก็ไม่มีโอกาสได้แสดงออก ไม่มีโอกาสได้กระทำดี แม้อยากจะดีแค่ใหนเมื่อไม่มีที่จะให้ทำดีเราก็ดีไม่ได้ คุณพงศ์ภูพานยังมีเนื้อนาบุญอันเป็นมงคลชีวิตที่ล้ำค่านี้อยู่กับตัว ก็ขอให้รักษาถนอมขุมทรัพย์สุดประเสริฐนี้ให้นานที่สุดดีที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ

8. บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

:cool:ขอบพระคุณล่วงหน้าครับุคณ พงค์ ภูพาน เราตัวจริง รู้จักกันไหมนี่ ถ้า แถวนี้ มีก็คงไม่ยาก หรอกครับ ถ้ากิน และ อาการดีขึ้น ก็คงต้องกินต่อไปแหละครับ เรื่องนั้น คงไม่ยาก แล้วพักนี้ เริ่มเย็น หรือไปไหน มาไหน ตาจะเริ่มพ้า มึนๆหัว มันขึ้นตาด้วย ผมก็ไม่ได้ไปตรวจ หรอกนะ ๓ ปีมาแล้ว เจอแต่หมอ ไม่ค่อย ถูกใจ ถ้าอาการหนัก นู้นแหละ ค่อยไปคลีนิก :cool:

9. บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

:cool:โมทนาสาธุ ที่ได้ ดูแล ผู้มีพระคุณ อันประเสริฐ พระอรหันต์ ในบ้าน หายากนะ ที่บุคคล ผู้เป็นลูก จะได้ ดูแล คนเราทำกรรมมาไม่เหมือนกัน สมหวังบ้างไม่สมหวังบ้าง ตามวิบากกรรม ที่อุดหนุน เกื้อกูลกัน ตามเหตุ และปัจจัย

อ.ประเสริฐ เกษตรเอี่ยม แกเป็น อ. ใหญ่ ร.ร.พระสุธรรมมาก่อน ก่อนที่หลวงพ่อ จะตั้งเป็น ร.ร.เอกชน ดูแลเอง เมื่อแกแยก ไปสร้าง ร.ร. พุทธมงคล ใกล้ วัดสังกัตรัตนคีรี แล้วระยะ หลัง อ.แกก้ไปเป็นผู้ อำนวยการ อ.ท.ว. และไปเป็นผู้อำนวยการแถว ชัยนาท ต่อมาแก เออลี่ออก ตอนใกล้จะปดกะเษียนหรือไงนี่แหละ ตอนนี้ ท่านได้ไป ขาย ที่บ้านไปอยู่ แถว เชียงใหม่แล้วครับ น่าจะได้ ถึง ๓-๔ ปีแล้ว ก่อนน้ำท่วม ๕๔ หรือไงนี่แหละ ผิดก้ขออภัยครับ ผมก็รู้จักกันดี กับท่าน อ.ประเสริฐ:cool:

10. บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    นี่ถ้าว่าไม่ติดเรื่องห่วงพวกนี้ ผมไปแล้ว ชาตินี้ เมียไม่มีและไม่มาด้วย แบบนี้ หนีสบายเลย ปกติตอนนี้ผมไม่ได้เห็นค่าอะไรของการอยู่ในโลกในการเกิดเลย
    นี่พิจารณาอยู่ ปีนี้ปีสุดท้าย ถ้าหาก เห็นแล้วว่า คนในเขตผม ไม่เอา ศีล ไม่เอา พระพุทธเจ้า กันเลย ผมก็ บวชหายไปเลยดีกว่า ฮ่า ๆ ๆ
    เห็นความเป็นอยู่ในการ บวช อุปมาเหมือนตอนนี้อยู่ในนรก แล้ว มองเห็นสวรรค์ชั้นดาวดึงสเทวโลก มันก็ต้องการไปกันใหญ่เลย
    แต่ก็ไปไม่ได้ ยิ่งพวกที่ลาออกไปแต่เล่นแบบ "โตแล้วเรียนลัด" จะลาทั้งที มีการเอาคนมาฝากไว้ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ไปไม่ได้เลยทีนี้

ฟุ้งไปฟุ้งมา นอกเรื่องไปเรื่อย ก็นาน ๆ ที คุยเปิดใจกันที

ขอความสวัสดีจงมีแด่ทุกท่านครับ

:cool:หายไปไหน มาช่วยเล่า หน่อย คุยมามีอะไร ที่ประสบการณ์ ไม่ซ้ำกันน่ะ ยังไงๆ ได้ดิบได้ดี ก้มาโปรดกันบ้างน่ะ อย่าตีตัวหนีจากไปไหน ถ้าไม่ตายจากกัน ควรรวบรวม ลูกศิษย์ เดียวกัน และในสายต่างๆ ช่วยกันกอบกู้ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตย์ โดยเพราะ อย่างยิ่ง พวกท่านพระโพธิสัตว์ ท่านช่วยอยู่แล้ว ท่านที่มีกำลังมาก ๆ กว่า ปรกติสาวก ยังไงๆ อ.หลวงพี่วิรัช วัดธรรมยาน จ.เพชรบูรณื สถานที่นั้น ท่านบอก ต่อไป จะเป็นที่ชุมนุม พวกบู๊ลิ้ม จะเป็นจริงหรือ ท่านพูดเล่นกันแน่ อ่ะ ฮ่ะ ฮ่าๆฮ้าๆๆๆๆๆๆๆ:cool:

11. Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอโมทนา บุญและทาน ของทุกท่านด้วยครับ

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ ผมก็เข้ามาอ่านเรื่อยแหล่ะ แต่ว่าถ้าไม่มีอะไรจะคุยก็ไม่พิมพ์
    อ่านไปก็เก็บความรู้ไปนิดหน่อย นำไปพิจารณาตามเรื่องตามราวของผมไป

เรื่อง "ยา" มีท่านผู้ใหญ่เคยให้สูตรยามา เห็นว่ามีประโยชน์จริง ลองมาแล้วด้วยตนเอง

ยานี้ "ผู้ใหญ่" บอก ให้ทำตามนี้ใครสนใจก็ลองทำกินดูนะครับ
    แต่ก่อนอื่นเน้นใจความสำคัญที่ท่านกำชับมาก่อน ท่านว่า "ให้รักษา" ท่านเน้นคำว่า "รักษา"
    รักษาอะไรผมก็ไม่ขอตอบ สุดแท้แต่ปัญญาของใครของมันนะครับจุดนี้

ส่วนผสมมีดังนี้นะครับ

1.ฟ้าทลายโจรบดผง
    2.น้ำปูนใส
    3.เหล้าขาว (28 หรือ 40 ก็ได้ แต่ผมใช้แค่ 28)
    4.เหล้าสะระแหน่ (แนะนำให้ไปหาร้านยาจีนหรือร้านยาแผนโบราณ ถ้าไม่เจอ ก็ไปร้านที่ขายของพวก ทำขนม พวกนี้จะเป็นส่วนผสมขนม)

อัตตราส่วน 1 ต่อ 1 คือ อย่างละ 1 ช้อนโต๊ะ ผสมกันคนให้มันเข้ากันดี ทำกินหลัง อาหาร

คุณสมบัติของยา "ผู้ใหญ่ท่านไม่ระบุตายตัวมา แต่ว่าใช้ได้หมดกันโรคและรักษาโรค"
    อาการเบื้องต้นหลังจากที่ผมได้ทำกิน คือ ถ่าย แต่ถ่าย แบบพิเศษคือ กลิ่นมันเหม็นประเภทของเสียของเน่าออกมาด้วย อุจจาระมีสีดำ
    แต่มีอาการทางกายอย่างหนึ่งที่ดีขึ้นมาคือ ความเบา ตื่นนอนไม่มีอาการเพลีย กินข้าวได้
    คล้าย ๆ ว่า ร่างกายโดนชำระสิ่งโสโครกออกไปมาก
    เอาเท่านี้พอ
    (พวกนี้คืออาการของใครของมันธาตุในร่างกายแต่ละคนไม่เสมอกันนะครับ)

นี่คือตำรายาที่ผมได้ทราบมานะครับ ใครสนใจก็ทำตามอัธยาศัยได้ แต่เงื่อนไขเล็ก ๆ

เรื่อง "รักษา" นี่อย่าได้ข้ามไปเสียก็แล้วกัน
    ใครทำแล้วมีผลดีบอกต่อ ๆ กัน ก็โมทนาด้วยครับ อย่าลืม "รักษา" ก็แล้วกัน

ขอความสวัสดีทุกประการจงมีแด่ท่านทั้งหลายเถิด

12. เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอด้วยค่ะ เอาไว้เป็นทางเลือกควบคู่กับการรักษาแผนปัจจุบัน เพราะคุณแม่ก็มีผลเลือดครีเอตินินขึ้นๆลงๆมาหลายปีแล้ว เข้าๆออกๆรพ. ก็พยายามประคับประคองแต่มาปีนี้ขั้นไม่ลงเลยค่ะ ไม่รู้เมื่อไรจะต้องฟอกไต ส่งทาง pm ก็ได้ค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

13. rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    1
    สวัสดีค่ะทุกๆคน นี่พากันเข้ามาได้หรือยังคะ ดิฉันจะเข้ามาตั้งแต่คืนวันศุกร์แล้ว แต่เข้ามาไม่ได้ ...

เห็นทีต้องไปตามคุณลุงแล้วเนี่ย เพราะไม่มีทางติดต่อท่านอื่นๆเลย:':)'(

14. rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

1
    คุณ PCO คะ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ดิฉันได้ส่งเงินไปร่วมทำบุญด้วย 1,500 บาทนะคะ เงินจะเข้าพรุ่งนี้หลังบ่าย 3 โมงค่ะ ...
    ส่วนหลักฐานการส่งดิฉันลงรูปไม่ได้ค่ะ เเต่เดี๋ยวจะลองอีกทีค่ะ สาธุ

15. rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เห็นทีคุณ พงค์ภูพานต้องบอกสูตรแล้วค่ะ และยินดีต้อนรับคนที่แวะมากระทู้นี้นะคะ (เจ้าของกระทู้ไม่ทราบเข้ามาได้หรือยัง ดิฉันขออนุญาตต้อนรับแขกแทนนะคะ)

16. พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ "เขากระโดง" คุณ "rungdao" เเละพวกเราทุกคน ผมจะพยายาม ค้นหารายการที่เคยส่งไปให้พี่ pco เเละจะส่งให้เป็นข้อความส่วนตัว ครับ

ขอเรียนทุกท่านว่า ผู้เขียน มีความไม่สะดวกในการ "พิมพ์" คือพิมพ์ใด้ช้ามาก ผิดๆถูกใด้จิ้มทีละคำ (เนื่องจากธุระอื่นๆมีคนช่วยจัดการให้ เเต่ในเรื่อง ธรรมมะ ในบอร์ดนี้ จะขอพิมพ์เอง ซื่งก็มีผู้อาสาพิมพ์ให้ฟรีเเต่ใด้ขอบคุณเเละ ปฎิเสธไป)

17. พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

"พระอภิญญากลางดง ผู้โปรดคนป่วย" ...

อีกเรื่องที่ ผมเอง มีประสบการณ์ ด้วยตนเอง เกี่ยวกับพระอภิญญา ทางภาคอิสาน ซึ่งท่านโปรดญาติโยมเป็นการเฉพาะ ซึ่งเรื่องนี้ ตอนเเรกตั้งใจจะ เผยเเพร่บอกกล่าว เเก่พวกเรา (ผู้เขียนพึ่งจะ เข้า เป็นสมาชิก "พลังจิต" ประมาณ 5เดือนที่ผ่านมา ) เเต่เห็นว่า ยังไม่ถึงเวลา

ซึ่งตอนนี้ เห็นว่า "พวกเราหลายท่าน สนใจอยู่บ้าง " จึงจะขอ เล่าไว้เผื่อถ้ามีท่านใดสนใจ ก็จะใด้ลองติดตาม ไปขอความเมตตากับท่านเอง นะครับ ผมเองขอเป็น "ผู้บอกข่าว" เท่านั้นครับ

18. พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อราว 6 ปีก่อน ผมเองมีธุระจะต้องทำที่อิสาณเหนือ ประมาณฤดูเเล้ง 2550 ตอนกลางวัน ลูกทีม2คน เล่าให้ฟังเรื่อง "พระป่าผู้มีฤทธิ์" ( กลางเขาภูพาน จ.สกลนคร) ซึ่งญาติของลูกทีมผม "อุปฐาก"อยู่ริมดง ผม จึงเอ่ยปากชวนเขาว่า "เย็นนี้เราไปกราบท่านกันเลยนะ" ตอนบ่ายวันนั้นเราเลิกงาน เเต่หัววัน สักประมาณ 5 โมงเย็นพวกเราขึ้นไปถึงณ หมู่บ้านกลางภูเขา
    (ขอไปทำธุระ ครับ เเล้วจะมาเล่าต่อ)

19. นิธินันโท เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    พี่PCO ครับ(ผมรู้งานบุญของพี่จากพี่บุญทรงครับ) วันนี้ 07/07/56 ข้าพเจ้านายนิธิ รัตนนาคินทร์ และคณะ จึงได้ร่วมทำบุญกับพี่PCOทุกอย่างที่จะทำบุญ ณ วิหารน้ำน้อย จ.สงขลา จำนวน 300 บาทครับ โอนแล้วเรียบร้อย เข้าบัญชี คุณนันทา อ่อนดี ธ.กรุงเทพ ขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญนี้ครับ

20. rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อยากฟังเรื่องเล่าค่ะ

ว่าแต่ผู้อาวุโสทั้งหลายพากันเข้าเวปฯไม่ได้แล้วเนี่ย ตามไปบอกคุณลุงบอกไม่เก่งภาษาอังกฤษ :':)'( แล้วทีนี้คงต้องรออย่างเดียวเลย

รู้สึกวิเวก วังเวงจัง บรื้อออ ....