วิหาระทานะคาถาเคล็ดเสริมฤทธิ์ให้คาถาชินบัญชร

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย พญายา, 13 มกราคม 2013.

1. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ผู้เขียนสังเกตุเห็นวัดแห่งหนึ่งใช้สวดต่อท้ายคาถาชินบัญชร ถ้าเวลาจำกัดสวดแบบไม่แปล เวลามีเรื่องร้ายๆมาที่วัดต่างก็พ่ายหนีไปหมด วัดก็เจริญขึ้นดีขึ้นผิดหูผิดตาจากสมัยก่อนมาก เคล็ดมีนิดเดียว เราเชิญพระอรหันต์มามากๆ ก็หาที่อยู่ให้ท่าน ท่านจะได้ไม่ร้อน หรือเบียดกันมากเกินไป วัดนั้นๆที่สวดก็เจริญขึ้น ใครที่สวด ยอดพระกัณฑ์หรือชินบัญชรแล้วรู้สึกร้อน ลองเพิ่มบทวิหาระทานะคาถาต่อท้ายดูสิ ได้ผลมาแล้วเป็นเคล็ดลับที่น่าอนุโมทนา สวดที่บ้านก็คงจะได้เหมือนกัน
    วิหาระทานะคาถาแปล
    สีตัง อุณหัง ปะฏิหันติ ตะโต วาฬะมิคานิ จะ
    เสนาสนะย่อมป้องกันเย็นแลร้อน แลสัตว์ร้าย
    สิริงสะเป จะ มะกะเส สิสิเร จาปิ วุฏฐิโย
    งู ยุง ฝนที่ตั้งขึ้นในสิสิระฤดู
    ตะโต วาตาตะโป โฆโร สัญชาโต ปะฏิหัญญะติ
    ลมแลแดดอันกล้า เกิดแล้ว ย่อมบันเทาไป
    เลนัตถัญจะ สุขัตถัญจะ ฌายิตุง จะ วิปัสสิตุง
    วิหาระทานัง สังฆัสสะ อัคคัง พุทเธหิ วัณณิตัง
    การถวายวิหารแก่สงฆ์ เพื่อเร้นอยู่ เพื่อความสุข
    เพื่อเพ่งพิจารณา แลเพื่อเห็นแจ้ง
    พระพุทธเจ้าทรงสรรเสริญว่าเป็นทานเลิศ
    ตัส๎มา หิ ปัณฑิโต โปโส สัมปัสสัง อัตถะมัตตะโน
    เพราะเหตุนั้นแลบุรุษบัณฑิต เมื่อเล็งเห็นประโยชน์ตน
    วิหาเร การะเย รัมเม วาสะเยตถะ พะหุสสุเต
    พึงสร้างวิหารอันรื่นรมย์ ให้ภิกษุทั้งหลายผู้เป็นพหูสูตรอยู่เถิด
    เตสัง อันนัญจะ ปานัญจะ วัตถะเสนาสะนานิ จะ
    ทะเทยยะ อุชุภูเตสุ วิปปะสันเนนะ เจตะสา
    อนึ่งพึงถวายข้าวน้ำผ้าเสนาสนะแก่ท่านเหล่านั้น
    ด้วยน้ำใจอันเลื่อมใสในท่านผู้ซื่อตรง
    เต ตัสสะ ธัมมัง เทเสนติ สัพพะทุกขาปะนูทะนัง
    ยัง โส ธัมมะมิธัญญายะ ปะรินิพพาตะยะนาสะโวติ ฯ
    เขารู้ธรรมอันใดในโลกนี้แล้ว จะเป็นผู้ไม่มีอาสวะปรินิพพาน
    ท่านย่อมแสดงธรรมนั้นอันเป็นเครื่องบันเทาทุกข์ทั้งปวงแก่เขาดังนี้.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2013
  2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะท่านพญายา แหม! วันนี้ไม่มีปริ๊นเตอร์ จะปริ๊นท์ไปสวดค่ะ

3. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ตามความเข้าใจแบบเป็นเหตุและผลนะครับ ผิดพลาดอย่างไรขออภัย (อยากเสนอความเห็นนะครับ ไม่ได้ลบหลู่หรือโจมตีนะครับ ^_^)

วิหาระทานะคาถา ผมว่าเหมาะกับที่วัดสวดมากกว่าที่บ้านนะครับ
    ถ้าอ่านคำแปลแล้วเป็นการแสดงถึงเหตุผลและอานิสงฆ์ของวิหารทาน
    ถ้าผมเป็นบุคคลหรือเทวดาได้ฟัง ผมก็คงไปช่วยทำนุบำรุงศาสนสถาน
    เพราะเป็นสิ่งควรแก่การกระทำ แต่ถ้ามาสวดที่บ้านผมก็ยังนึกไม่ออกว่า
    จะช่วยส่งเสริมได้อย่างไร ยกเว้นว่าเรามีโครงการทำบุญสร้างวิหารทาน
    ท่านทั้งหลายเมื่อได้รับฟัง ก็คงจะมาช่วยหนุนให้เราในเรื่องการทำบุญให้สำเร็จ
    ตามความปรารถนา (ในความเห็นผมนะครับ)

"พระอรหันต์มามากๆ ก็หาที่อยู่ให้ท่าน ท่านจะได้ไม่ร้อน"
    เนื้อหาชินบัญชรเป็นการเชิญคุณพระรัตนตรัยและพระสาวก
    อยู่กับตัวเรา นัยโดยเข้าใจคือประดิษฐานบนตัวเราหรือสถิตกับเรา
    ตรงนี้ผมคิดว่า เหตุและผลไม่เนื่องกันเท่าไหร่นัก ที่ใช้วิหาระทานะคาถา
    เป็นการสร้างวิหารในท่่านมาอาศัยอยู่

^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2013
  4. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ก็น่าลองนะคะ คงทำให้ที่อยู่อาศัยของเรา เยือกเย็นตามพระคาถา

ที่บ้านเป็นตึกแถวขายของน่ะค่ะ ติดถนน พลังงานร้อนจึงเต็มบ้าน
    ทำให้นอนหลับไม่ดี (อันนี้ศาสตร์ฮวงจุ้ยก็รู้กันดีว่าถ้าเอาบ้านมา
    เป็นที่ทำงานจะทำให้ "อยู่ร้อน")

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2013
  5. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ขอบพระคุณที่มีผู้สอบถามและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยมากแล้วอุบาสก อุบาสิกาที่เป็นคนแก่จะไปสวดกันที่วัดเมื่อสวดชินบัญชรจบ ที่มาสวดที่บ้านก็เพื่อซักซ้อมกันหลงลืมและกลายเป็นความเคยชินไป ไม่น่าจะมีอันตรายเป็นเคล็ดเล็กๆน้อยๆ ใครที่ทดลองสวดคู่กันดูแล้วก็เล่าสู่กันฟังได้ ไม่สงวนลิขสิทธิ์

6. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ลองสวดแล้วค่ะ คืนแรกที่สวด (ไม่ได้บอกสามีว่าสวดบทนี้)
    สามีบอกว่าเหมือนมี "คน" มาอยู่ในห้องนอน ด้วย 2 คน

ต่อมา แอร์ที่บ้านเสีย มีเศษโฟมร่วงเป็นชิ้นลงมา
    ตามช่างแอร์มาดู เขาบอกว่าต้องเป็นหนูแน่ๆ เราก็คิดว่าต้อง
    เสียเงินซ่อมอีกเยอะแน่ แต่ช่างเปิดออกดูพบว่าหนูมันไม่กัด
    สายไฟเลย มันกัดแต่โฟมที่บุตัวเครื่องเท่านั้น สรุปว่าเราเลย
    ไม่ต้องเสียเงินค่ะ

ก็โอเคนะคะ ขอบคุณมาก มีเคล็ดลับอะไรก็มาเล่าอีกนะคะ

7. ลมรำเพย

ลมรำเพย เป็นที่รู้จักกันดี

วิหาระทานะคาถา นี้ พระสงฆ์ใช้สวดให้พร
    แก่เจ้าภาพผู้สร้างกุฏิ วิหาร ศาลา ถวาย
    ในวันที่เจ้าภาพถวายแก่สงฆ์

พระสงฆ์มีความสุขกายสุขใจเมื่ออยู่ในวิหารอย่างไร
    อานิสงส์ก็จะเกิดแก่ผู้ถวายผู้อยู่ในบ้านเช่นกัน

ถ้าจะให้ดียิ่งไปกว่านี้ ก็ควรจะไปทำบุญ
    สร้างวิหาร กุฏิ ศาลา โบสถ์ ไว้ด้วย ห้าบาท สิบบาท ร้อยบาท
    เจอก็ทำ ซึ่งมีอยู่หลายวัด เพื่อรับอานิสงส์ของวิหารทาน

และก็สวดคาถานี้ด้วย เทวดาก็จะมาโมทนาเรา
    เรายิ่งมีความร่มเย็นยิ่งขึ้น (ทำ + สวด)