ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผลการสอบดูเหมือนหืดขึ้นคอยังไงยังงั้นเลย แต่ถึงจะอย่างไรก็มีจุดหมายเห็นรำไรรำไรครับ ก็ขอให้ยินดีพอใจกับสิ่งที่ตามมาเถิด เพราะผลที่เกิด เกิดจากเหตุจริงที่เรามีแค่นั้นจริง ๆ

จะเรียกว่า ภาษาเทพ หรือ ภาษาอะไรก็ตาม
    หากเกิดขึ้นแล้ว ไม่มีผลในการทำให้คุณมองเห็นโลกใบนี้ โลกที่มีขนาดยาววา หน้าคืบ กว้างศอก ชัดเจน เห็นการเกิดการดับของปัจจัยต่าง ๆ ทั้งรูปและนามชัดเจน ก็ขอให้วางจิตไม่สนใจ และพยายามสลัดออกดีกว่านะครับ

คุณชอบเดินอ้อม หรือ ชอบเดินตรงๆ ในการไปสู่จุดหมาย ก็เลือกได้

อ้อม ก็เสียเวลา แต่สนุกกับสิ่งต่างๆ และยาวนาน เพราะต้องหลงไปกับสิ่งแวดล้อมที่เปลี่ยนหน้าตา เปลี่ยนสภาพ ในความรู้สึก

ตรง ไม่เสียเวลา อาจไร้รสชาติ หากจะเรียกส่ิงที่พบว่า รสชาติของชีิวิตไปบ้าง

ความสุขอันเกษมที่พระพุทธองค์ทรงหมายถึง จะหาใดเท่ากับจิตที่สงบจากกิเลสที่ทำให้เศร้าหมองไปได้อีกเล่า

ความสุขของคนเราทุกวันนี้ เป็น สุข ที่จริง ๆ ต้องเขียนใหม่ว่า สุก

เพราะ มีสุก มีดิบ มีหลายลักษณะเหลือเกิน

เบื่อ ก็เปลี่ยนไปหาใหม่

อยาก ก็วกกลับมา บริโภคอีก ไม่ว่า จะเป็น ทางทวารใด

ซ้ำไป ซ้ำมา

ถ้าเราได้แยกจิตออกไปมองดูสิ่งทีเ่กิดขึ้นกับตัวเราในแต่ละวัน

ไม่ว่า จะการใช้ความคิด จิตเจตนา หรือ พฤติกรรมทางกาย

ก็จะพบว่า มันซ้ำซาก แค่เปลี่ยนหน้ากากของสิ่งที่เราพบ แค่นั้น

แต่เนื้อใดแล้ว ไม่ได้ต่างกันเลย

หากเรามองเห็นความหลอกในความจรีิงเหล่านี้ได้

คุณจะเป็นอิสระจากเหตุปัจจัยต่าง ๆ ที่ไม่จำเป็นต่อชีวิตอีกมากมายเลยครับ

2. ธรรมลิขิต

ถ้าคุยกันได้ แล้วตกลงว่า เลิกกัน จบกัน ก็ดีครับ

แต่ถ้าไม่ยอมคุยกันแบบนี้ ต่างคน ต่างคิดไปของตนเอง

ถึงคุณจะตัดสินใจว่า พอแล้ว ไม่เอาอีกแล้ว

เมื่อถึงเวลา อารมณ์ของจิตดีขึ้น ปกติขึ้น กลับมาทบทวนซ้ำ

คุณก็จะพบว่า อยากทราบเหตุผลในสิ่งทีเ่กิดขึ้นมากๆ เลย แล้วเมื่อคุณ

ได้คำตอบจริงๆ เมื่อไหร่ คุณก็จะสรุปว่า คนเราน่าจะแก้ปัญหาด้วยการเจรจา

มากกว่า เอาแต่ใจตัวเองนะ

ฝากไว้แค่นี้ครับ

คู่กันแล้ว ต่อให้แยกกัน ต่อให้ไปมีคนใหม่

หัวใจดวงเก่าก็ยังคงเชื่อมกันอยู่ดีด้วยสายโซ่แห่งรัก

3. ธรรมลิขิต

ถ้าจะพยายามให้มีให้ได้ ก็มีครับ

แต่ ไม่ใช่คู่จริงๆ คู่แท้ๆ คู่ตามบุพเพสันนิวาส

ตามดวงนะครับ

ดวงคนโสดครับ

ขอให้มีความสุขกับชีวิตการทำงาน

หากคุณเหงามาก ก็ขอให้ใช้เวลาชีวิตที่มี ที่เหลืออยู่ ปัจจัยบางส่วน

ช่วยเหลือเพื่อน ชาวโลก ที่ขาดโอกาส ขาดที่พึ่ง ช่วยผ่อนคลายให้เขา

รู้สึกดีขึ้น แค่รู้สึกนะครับ ก็พอแล้วหละ

คุณจะได้หายเหงา และ เห็นคุณค่าของตัวตนของคุณเองในสถานะภาพที่

คุณต้องอยู่แบบนี้ ไปอีกนาน

4. คชสารบูรพา

คชสารบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตมีแต่ปัญหา หนี้สินที่ถูกยืมไปไม่รู้จะได้คืนหรือเปล่า
    ความรักก็ยังไม่มี จะได้เจอเนื้อคู่เร็ว ๆ นี้หรือป่าวครับ
    ขอบคุณครับ

5. MuSKeT

MuSKeT เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2009
    อาจารย์ครับ พรุ่งนี้สอบแล้วครับ เกลียดบัญชีมากเลยครับ ให้พรผมด้วยครับแหะๆ

6. ผักไผ่

ผักไผ่ สมาชิกใหม่

เรื่องงาน ตอนนี้หนูเปิดร้านขายเครื่องดื่มได้เดือนกว่าๆ ยอดไม่ดีเลย เครียดมากค่ะ รายได้ไม่มี แล้วร้านของหนูจะดีกว่านี้มั้ยค่ะ ดวงหนูค้าขายได้มั้ย สามารถทำต่อไ้ด้มั้ยค่ะ แล้วหากหนูเปลี่ยนไปหางานทำหนูจะได้งานมั้ย..เมื่อไหร่ค่ะ และเรื่องคู่ค่ะ หนูจะได้อยู่กับคู่ชีวิตของหนูมั้ยค่ะ. ขอบคุณค่ะ

7. drinkdung

drinkdung สมาชิก

17 พฤษภาคม 2010
    ขอขอบพระคุณอาจารย์ค่ะ อาจารย์พูดถูกค่ะเราแทบไม่คุยกันเลย เพราะถ้ายิ่งพูดอาจจะเกิดอารมณ์โมโหเลยเงียบดีกว่า.... เขาใช่คู่แท้ของเรารึเปล่าค่ะ

8. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีวันพระค่ะทุกคน

9. ฟูจิ0007

ฟูจิ0007 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กราบสวัสดีอาจารย์คะ อยากให้อาจารย์ช่วยแนะนำดวงหนูหน่อยอะคะ หนูคบกับแฟนมา7ปีแล้วคะ ธุรกิจที่บ้านเค้ามีแต่ทรงกับทรุดมีแต่หนี้สิน จะมีทางแก้บรรเทาไหมคะ ส่วนตัวหนูเมื่อก่อนทำงาน พอมีลูกก็หยุดทำงานไปคะ ตอนนี้เลี้ยงลูก1ขวบ2เดือนอยู่บ้านเฉยๆคะ หนูจะมีโอกาศได้กลับไปทำงาน หาเงินได้เยอะๆเหมือนก่อนไหมคะ เพราะอยากมีเงินก้อนเพื่อซื้อบ้านนะคะ เพราะดูแล้วคงหวังพึ่งอะไรกะแฟนไม่ได้ อาจารย์มีไรแนะนำชี้แนะช่วยแนะนำหนูด้วยคะ อนุโมทนาบุญกะอาจารย์ด้วยคะ

10. สามสิงหาคม

สามสิงหาคม สมาชิกใหม่

เรียนถามอาจารย์เกี่ยวกับชีวิตคู่ ว่ามีทางจะสมหวังกับคนรักที่คบกันอยู่ในปัจจุบันหรือไม่ และมีทางช่วยได้หรือเปล่า และในอนาคตจะเป็นอย่างไร

11. Silver moon

Silver moon สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ

อยากถามสองเรื่องค่ะ

1. เนื้อคู่มีลักษณะอย่างไรและจะได้พบกันเมื่อไหร่คะ

2. ความฝันเกี่ยวกับหน้าที่การงานจะประสบความสำเร็จไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

12. Banana Boat

Banana Boat สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ส่งคำถามทาง pm แล้วค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

13. FONIS

FONIS สมาชิก

เรียนปรึกษาอาจารย์ค่ะ

หนูเกิดวันที่22 มีค2527 เวลาประมาณ 5โมงเย็นค่ะ อาชีพรับราชการ ตอนนี้หนูมีปัญหาเรื่องการเลื่อนระดับในการทำงาน ทั้งที่ก่อนหน้านี้ 2 ปีหนูได้รับการเลื่อนระดับเรียบร้อยแล้ว มาในช่วงนี้หนูกำลังถูกถอนคำสั่ง หนูอยากทราบว่า เหตุการณ์นี้หนูจะผ่านไปได้ไหมค่ะ จะถูกยกเลิกคำสั่งแต่งตั้งไหมค่ะ ตอนนี้หนูทุกข์ใจมากค่ะ แล้วมีทางแก้ไขอุปสรรคที่เกิดขึ้นมากมายในชีวิตหนูช่วงนี้ไหมค่ะ. ขอบพระคุณอาจารย์ที่ช่วยเหลือนะคะ

14. Banana Boat

Banana Boat สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2013
    เรียนถามอาจารย์

สุขภาพมีเกณฑ์ต้องผ่าตัดม้้ยคะ ปีหน้าจะดีขึ้นมั้ยคะ

เนื้อคู่ จะได้เจอคู่บุญคู่บารมีมั้ยคะ

การเงินโชคลาภ จะมีก้อนใหญ่ๆ ในปี 57-58 มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

15. tunvara

tunvara สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ อาจารย์
    หนออยากสอบถามอาจารย์ อ่ะค่ะ
    ว่าหนูมีเนื้อคู่ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

16. Almonchokco

Almonchokco สมาชิก

17 มิถุนายน 2014
    จะทวงเงินลูกหนี้ให้ทยอยใช้คืนในอาทิตย์นี้ค่ะ
    อยากทราบว่าถ้าพูดไปจะได้คืนไหมคะ และจะกระทบความสัมพันไหม
    ขอบคุณค่ะ

17. palungjai12

palungjai12 Active Member

13 มิถุนายน 2012
    อ.คะ ตอนนี้ดิฉันได้ตัดใจที่จะเลิกยุ่งกับเพื่อนที่ดิฉันเคยสนิทและหวังว่าจะดูแลกันและกันไปในอนาคต แต่เมื่อยิ่งคบกันไปดิฉันรู้ตัวว่าดิฉันมีแต่ความรู้สึกเสียใจและทุกข์ใจ ดิฉันรู้ว่าผิดเองที่มีความรู้สึกกับเพื่อนที่ไม่เหมาะสมซึ่งเธอคงไม่มีความรู้สึกเดียวกับดิฉัน ดิฉันจึงพยายามตัดใจไม่พูดคุยยุ่งเกี่ยวกับเธออีก แต่ดิฉันยังมีหน้าที่และรายได้พิเศษที่ต้องยุ่งเกี่ยวกับครอบครัวเธอ ดิฉันควรจะเลิกทำงานกับครอบครัวเธอดีไหมและจะมีปีญหาเกิดขึ้นมั้ยคะ ดิฉันและเพื่อนคนนี้จะตัดขาดจากกันได้สำเร็จมั้ย เพราะดิฉันชอบใจอ่อนและเหตุการณ์ก็จะวนเวียนอยู่แบบนี้ และถ้าดิฉันเลิกทำจะมีรายได้ใหม่เข้ามามั้ยคะ จากการค้าขายหรือลงทุนทำอะไรดี อ.ช่วยชี้แนะได้มั้ยคะว่าดิฉันควรทำอย่างไรและอนาคตจะลำบากมั้ยคะ เมื่อไรจะได้เงินก้อนจากการขายบ้านหรือที่ดินคะ

18. ป้อมพระยา

ป้อมพระยา สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2010
    เรียนอ.ศักดิ์ครับ ตอนนี้ผมไม่ทราบว่าช่วงชะตาชีวิตของผมเป็นอย่างไรบ้างครับ มีปัญหาเรื่องการเงิน และกำลังบอกขายที่ดินของตัวเองอยู่ ไม่ทราบว่าทำอย่างไรถึงจะขายได้ครับผมต้องการที่จะขายเพื่อชำระหนี้สินท้ังหมดและส่วนที่เหลือไว้ตั้งตัวนับหนึ่งใหม่ครับ รบกวนช่วยดูให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

19. Koontida

Koontida สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์คะ คนนี้จะเป็นคู่บุญได้ไหมคะ เขาเคยแต่งงานมีลูก เป็นลูกครึ่งออสเตรเลีย มาเลเซีย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2016
  20. sanhagro

sanhagro สมาชิกใหม่

ขออนุญาตสอบถามครับ หน้าที่การงานในปัจจุบันเหมาะสมหรือไม่ ควรวางแนวทางการทำงานอย่างไร ทำยังไงให้ครอบครัวพ้นจากสภาพที่เป็นอยู่ มีโอกาศได้เจอคู่บุญคู่ครองที่เหมาะสมและมีอุปสรรคหรือไม่ครับ เจ้ากรรมนายเวรเป็นอย่างไรควรทำบุญยังไงจึงจะเหมาะสม ขอบคุณครับ