ศาสนภาพ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย มะหน่อ, 27 ตุลาคม 2008.

1. มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ภาพเดิมนั่นแหละเปลี่ยนองค์ประกอบ

ตรงกลางคือคน
    ด้านข้างสี่วงกลมคือ...ศาสนา..พุทธ...คริส...มุสลิม...และอื่นๆเป็นอย่างที่สี่
    อย่างใดอย่างหนึ่ง...มากน้อยไม่สมดุลย์กันเกิดปัญหา

คนนี่แหละตัวปัญหายิ่งใหญ่....หากเราเป็นชาวพุทธเราควรเอาศาสนอื่นมาพิจารณากันบ้างศึกษาคำสอนของท่านไม่ยึดติดท่านผิดเราถูก...คำสอนทุกศาสนาเป็นอย่างไร...ไปในแนวทางใด

หากสมมุติกระผมเป็นช่างเชื่อมแต่การงานไม่ค่อยได้ทำเพราะมัวแต่ไปเชื่อมสัมพันธไมตรี...ขนาดชีผมยังจะพาพวกเราไปสนทนาธรรมด้วยเลย...ไม่ได้มีจิตเจตนาอย่างอื่นนะขอรับ....เมฆอยู่ไหนดึงมาหมดแหละ...เท็จจริงก็แล้วแต่สติสมาธิปัญญาพิจารณาเองของส่วนตัวส่วนตนกระผมขออยู่ตรงกลางๆ.....เพราะตัญหาอุปปาทานของคน.....คนหลอกคนตนหลอกตนเองยิ่งใหญ่มากๆ.....เพราะไปสมมุติตัวเองไว้ก่อนอย่างที่กระผมกล่าว...เมื่อสมมุติตัวเองแล้วก็ไปยึดติด...ข้ามตรงนี้ไปไม่ได้...ก็ไม่ประสบผลสำเร็จในการปฏิบัติ...อย่ายึดครับหนักเปล่าๆ....ยิ่งทำมากองค์ประกอบมากยิ่งมากเรื่องไปก็เท่านั้นปัญหาเกิดขึ้น

สรุปเรื่องนี้นะครับหากคนเอียงข้างนี่วุ่นวายนะขอรับ
    หากเป็นกลางเสียแล้วความสุขเกิด...ความสงบร่มเย็น..การเผื่อแผ่ให้อภัยเกิด...ดังคำสอนของทุกศาสนาเลยขอรับ....

2. มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ท่านต้องไปเขียนภาพมาก่อนที่กล่าวในด้านเรื่องกายที่กระผมกล่าวไว้ในหัวข้อการใช้ปัญญาแก้ไขปัญหาครับเพราะนี่เป็นการพูดและแสดงวิธีคิดเรื่องธรรมชาติหรือแนวทางของสมดุลย์....หากมึนมากอย่ายึดติดนะขอรับละเสียทิ้งเสียเท่านั้นเพราะกระผมเองก็กลัวว่าจะประมาทเหมือนกัน...ดังนั้นต้องใช้พิจารณานะขอรับอย่าประมาท

3. GUYTHUM เป็นที่รู้จักกันดี

ดีมาก ดีมาก ดีหลายๆ สูจงอย่าประมาท เพราะความประมาทสิพาสูลงสู่อบายภูมิ