ศาสนาพราหมณ์

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย มงคล, 5 พฤศจิกายน 2004.

1. มงคล

มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ถาม
    อย่างศาสนาพราหมณ์ก็ดีไม่เท่ากัน พราหมณ์บางพวกก็เละ แต่พราหมณ์บางพวกเขาสอนถึงรูปพรหมก็มี บางพวกก็สอนถึงอรูปพรหมก็มี ถ้าตายแล้วเขาไปอยู่ที่นั่นจริงๆ ฉะนั้น ขึ้นชื่อว่าพราหมณ์จะมีความดีเสมอกันไม่ได้ สุดแล้วแต่คณะ
    ทีนี้ความรู้ขั้นต้นของพระศาสนา ก็เหมือนกับพราหมณ์ คือใช้ลีลาเดียวกันแต่กำลังใจต่างกัน เท่านั้นเอง เขาเกาะพรหมเป็นที่สุด เราเกาะนิพพานเป็นที่สุด ไม่เหมือนกัน

หลวงพ่อ
    เพื่อนเป็นคนต่างศาสนา แต่เคร่งครัดในการรักษาศีล ๕ เป็นอย่างดีมาก ถ้าสมมุติว่าเขาตายไปแล้ว จะมีโอกาสเป็นพระโสดาบันได้ไหมครับ?

ผู้ถาม
    พระโซดาหรือพระโสดา...ไอ้โซมันผอม เดินโซไปเซมา อดโซใช่ไหม...คือว่าจะไปถามเขาตายไปแล้วไม่ถูก พระโสดาบันถ้าเป็นต้องเป็นเมื่อมีชีวิตอยู่ ตายไปแล้วนั่นไม่เกี่ยวนะ เป็นอันว่าเขาทรงศีล ๕ ได้แล้วก็เขาเคารพในพระไตรสรณคมน์ ตามต้นตระกูลเขาจะนับถือศาสนาอะไรมันไม่สำคัญนะ
    เขาจับ ๒ อารมณ์นี้ได้จริง ๆ เขาก็เป็นพระโสดาบันอยู่แล้ว จะเป็นอะไรไป ไอ้ต้นตระกูลถือศาสนาโน่นศาสนานี่...มันไม่แปลกไม่สำคัญ คือว่าคนเราจะเป็นเจ๊ก เป็นแขก เป็นฝรั่ง ก็ช่าง ถ้ากินข้าวเหมือนกันมันก็อิ่มเหมือนกัน ใช่ไหม...ทีนี้ถ้าเรารักษาศีล ๕ คือศีล ๕ เป็นของพระพุทธศาสนา แต่พระพุทธศาสนาก็ไม่ได้ผูกขาด ใครจะรักษาก็รักษาได้ การเคารพพระเจ้าของเขา ถ้าเขาจะเคารพพระพุทธเจ้าบ้าง พระพุทธเจ้าก็ไม่ได้ว่าอะไร เคารพพระพุทธเจ้า เคารพพระธรรม เคารพพระอริยสงฆ์ นี่ไม่ได้ว่า ถ้าเคารพ ๓ อย่างนี่นะ แล้วก็มีศีล ๕ บริสุทธิ์ พระพุทธเจ้าทรงยืนยันว่าเขาเป็นพระโสดาบัน?"

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญญาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม 7

http://www.praruttanatri.com/member/htm/ssnp.html

2. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169