ศิราณีเปิดบริการแล้วดูดวงถามปั_หารักฟรี ๓ ข้อ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ศิราณี, 7 ตุลาคม 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    นับถือน้ำใจพี่ศิราณีจิงๆค่ะ

นับถือน้ำใจพี่ศิราณีจิงๆค่ะ
    อุตสาห์ ไล่ตามตอบทุกๆคำพูดของทุกๆคนที่โพสและขอบคุณพี่ และที่สำคั_ที่สุดคือตอบทุกๆคนจิงๆตอบแบบไม่เลือกที่รักมักที่ชั่งด้วย
    ขอคาราวะพี่ศิราณีอย่างแท้จิงๆค่ะ
    ขอให้พี่ได้บรรลุธรรมตามที่พี่ประสงค์นะคะ
    *ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยตอบให้นะคะ:) :)

2. ศิราณี

ศิราณี สมาชิกใหม่

QUOTE]Originally posted by โซ้ยหมวย
    คุณศิราณี:
    ข้อ 1 กะ 2 เป็นคำตอบที่เคยได้ยินมาแล้ว 2 หนค่ะ..

เราไม่เคยมีกิ๊ก และไม่อยากไปเป็นกิ๊กของใครด้วย คุณศิราณีช่วยแนะนำด้วยได้มั้ย... หรือว่านี่เป็นเวรกรรมของเราเอง.. ต้องทนรับไป..
    ไม่รู้ว่าคุณศิราณีสะดวกคุยหลังไมค์มั้ย... อยากคุยกะคุณจัง... ตอนนี้วุ่นวายใจเรื่องหนุ่มคนนี้... เคยตัดใจไปแล้ว... แต่เหมือนไม่ขาดสักที.. เป็นมา 5 - 6 ปี... แล้วไม่ได้มีปิ๊งหนุ่มอื่นๆ อีกเลย...

ขอบคุณคุณศิราณีมากๆ และขอให้ผลบุ_ที่คุณทำและช่วยเหลือผู้อื่น ตอบแทนคุณกลับเป็นร้อยเท่าทวีคูณนะ
    ----------------------------------------------------------------------------------------------
    โซ้ยหมวย (ืัmuay_muay_mai@yahoo.com)
    [/QUOTE]
    .............................................................................................

ตอบค่ะ :- อาจเป็นไปได้ว่าเป็นเนื้อคู่ทั้งคู่ ถ้าไม่มีปั_หาให_่โตก็ดูไปเรื่อยๆนะคะ แต่ถ้าเห็นท่าไม่ดีก็ให้ยอมเสียเปรียบนะคะ แล้วจะดีเอง แต่ก็มีวิธีตัดเยื่อใยอยู่เหมือนกันค่ะ อย่างเวลาที่คิดถึงเขา บางครั้งอาจดูเหมือนว่าทนไม่ได้แล้วๆ ก็ให้นอนเฉยๆ อย่าขยับตัวนะคะ นอนดูตัวเองเฉยๆ คิดว่า ถ้าเราไม่บังคับอะไรร่างกายซะอย่าง มันก็ทำอะไรเราไม่ได้ ดูซิว่าใครจะตายก่อนกัน สักพักอารมณ์นั้นก็จะหายไปเอง เพราะอารมณ์มันไม่เที่ยง ไม่สามารถจะทรงอยู่ตลอดเวลาได้ ดังนั้นไม่ต้องไปกลัวอารมณ์หรอกนะคะ ทำแบบนี้บ่อยๆทำทุกครั้ง ถ้าอยู่นอกบ้านก็ท่าไหนก็ได้ค่ะ ในที่สุดเราก็จะชิน ชินแปลว่าฌาน และข่มไว้ได้ทุกครั้งค่ะ ถ้าไม่อยากเกิดไปนิพพานดีกว่าก็ให้ พิจารณาลงไปค่ะว่า อารมณคิดถึงก็ดี น้อยอกน้อยใจก็ดี พยาบาทก็ดี ล้วนเป็นของไม่เที่ยงทั้งสิ้น สิ่งใดไม่เที่ยงสิ่งนั้นย่อมเป็นทุกข์ สิ่งใดเป็นทุกข์สิ่งนั้นก็เป็นอนัตตา ไม่ใช่ตัวตนของเรา แต่อย่าลืมอารมณ์ที่จิตของเราแยกออกจากกายนะคะ ตอนที่เรานอนดูจนมันเป็นคนละตัวกัน จากนี้ไปก็ อยู่ในอาการเดิน ยืน นั่ง หรือ นอนก็ได้ค่ะ เพราะเราเข้าใจแล้วนั่นเองค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2004
  3. ศิราณี

Re: เหลืออีกสองข้อ

ตอบค่ะนายฉิม ถามได้ตลอดค่ะแต่ได้ครั้งละ ๓ ข้อค่ะ กำลังดีไม่มากไม่น้อย ถ้าไม่จำกัดเดี่ยวพ่อถามที่เดียว ๒๐ ข้อมันจะยาวไป จะไม่สมดุลย์ค่ะ ถามต่อนะถ้าคิดว่าสนุก

2. รู้สึกจะเป็นแม่ทัพนายกองนะคะ ป่วยเป็นไข้ มาลาเรีย malaria ตายค่ะเฮอะๆ!

3.ใช่ค่ะ แล้วอย่าลืมถามต่อนะคะนายฉิม

4. ศิราณี

พลอย
    Junior Member

Registered: Sep 2004
    ข้อความที่ #
    อยากทราบวิธีแก้ไขปั_หาภาคใต้ค่ะ อ.ศิราณีคะ

....................................................................................
    ตอบค่ะ :- ง่ายมากเลยค่ะ แต่เป็นหน้าที่ของสมเด็จพระบรมราชินีนะคะ คือ ต้องสร้างโรงเรียนราชินี ไปทั่วเลยค่ะ ครอบคลุมให้หมดค่ะ เพราะต้นเหตุที่แท้จริง คือ การศึกษาค่ะ ขอย้ำว่าเป็นหน้าที่ของสมเด็จเท่านั้นนะคะ เพราะเป็นคู่ปรับกันค่ะ

ส่วนพวกโจรกระจอก ก็ยิ่งง่ายให_่เลยค่ะ ถ้าเราใช้วิธีของพระพุทธเจ้าที่ว่า บิดามารดาควรหาคู่ครองให้ในเวลาอันสมควร แต่ในที่นี้อาจดูเข้มกว่าหน่อนะคะ คือของเราคลุมถุงชนค่ะ เพราะพวกโจรมันมุดอยู่ในรูมองไม่เห็นใช่ไหมคะ เราก็ใช้มุ้งครอบมันเอาไว้ ไม่เกิน ๗ วันยุงก็จะตายห่.....หมดเลยค่ะ

หมายความว่าเราต้องยึดพื้นที่ให้หมดค่ะ แต่ตอนนี้มีแต่จะหนีกันค่ะ ง่ายกว่าทำสงครามปักธงแล้วยึดพื้นที่อีกนะคะ ทำอย่างนี้นะคะ เราก็แปลงไฟล์ ตรอกซอกซอย ไปเป็นไฟล์ทหารค่ะ พอแปลงเสร็จพิ้นที่ที่มีปั_หาทั้งหมดก็หมดไปโดยปริยายค่ะ ถ้าโง่หน่อยก็หนีไปกบดานอยู่ตามป่าตามเขา อย่างนี้เขาเรียกว่าหนีไปตายค่ะ แต่ถ้าโจรคนไหนฉลาดหน่อยเขาก็จะ กบดานอยู่ในที่แจ้งค่ะ อยู่ใกล้ๆกับเรานั่นเองค่ะ แต่เราก็ไม่ต้องตกใจนะคะ เพราะไม่มีน้ำยาแล้วค่ะ เฮ๊อะๆๆ!

5. คนตัวคนเดียว

คนตัวคนเดียว สมาชิกใหม่

ขอชมหน่อยได้ไหม คุนนี่เก่งจิงๆ
    แต่ยังไม่ถามหรอกไม่มีอะไรให้สงสัยในชีวิต
    แค่อ่านอย่างเดียวก็พอคร้าบ
    คนตัวคนเดียว

6. เด็กบ้านยางสีสุราช

เด็กบ้านยางสีสุราช Active Member

27 กันยายน 2004
    LW 203 กับ LW 204 เทอมนี้ อาจารย์จะถามอะไรมั่งครับ

ขอ ข้อ1-3 ทั้ง 2 วิชานี้นะครับ แล้วก็ขอเป็นทั้งประโยคเลยนะครับ ไม่เอาแบบคลุมคลุม เอาทุกตัวอักษรเลย เอาแต่ตรงเป็นคำถาม

เช่น ( แนวข้อสอบเก่า ปี 44 )
    ถาม บริษัทสยามยนต์ จำกัด เป็นบริษัทประกอบกิจการค้ารถยนต์ใช้แล้วมานานกว่า 10 ปี ได้ขายรถยนต์คันหนึ่งให้นายสิงห์ ในราคา 450000 บาท ต่อมานายสนองน้องชายนายสิงห์ขโมยรถยนต์คันดังกล่าวไปขายให้บริษัทสุรัตน์มอเตอร์ จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทขายรถยนต์เก่าทุกชนิด ในราคา 300000 บาท นายสมชายมาซื้อรถยนต์คันนี้จากบริษัทสุรัตน์มอเตอร์ จำกัด ในราคา 35000 ต่อมานายสิงห์ได้มาขอรถยนต์คืนจากนายสมชาติ นายสมชาติต้องคืนรถยนต์ให้นายสิงห์หรือไม่ เพราะเหตุใด

เอาแบบอย่างนี้เลยนะครับ ขอเทอมนี้นะครับ ภาค 1 / 2547 นี้ล่ะ

แล้วคำตอบผมจะไปหาเองครับ

ขอบคุณครับ :D :D :D :D

7. บี

บี บุคคลทั่วไป

ขอบคุณที่ช่วยคลายทุกข์ให้ชาวพลังจิตนะครับ
    1 คุณฝึกนานมั้ยกว่าจะใช้ความเป็นทิพย์ได้คล่องแบบนี้
    2 อยากให้แนะนำวิธีสังเกตุร่างทรงที่ทรงพวกอสูร,เจ้ากรรมนายเวรของตัวเอง,สัมภเวสีบางจำพวก
    3 คำตอบที่คุณได้ถามจากองค์ไหนครับพระพรหมหรือเปล่า
    4 สนใจกสิณ3-4กองเริ่มกองไหนดีจะได้เร็วกว่า
    ดีใจที่คนอายุน้อยๆหันมาสนใจธรรมะกันบ้างโมทนาบุ_กับผู้เกี่ยวข้องครับ

8. โซ้ยหมวย.....

โซ้ยหมวย..... บุคคลทั่วไป

QUOTE]Originally posted by โซ้ยหมวย
    คุณศิราณี:
    ข้อ 1 กะ 2 เป็นคำตอบที่เคยได้ยินมาแล้ว 2 หนค่ะ..

เราไม่เคยมีกิ๊ก และไม่อยากไปเป็นกิ๊กของใครด้วย คุณศิราณีช่วยแนะนำด้วยได้มั้ย... หรือว่านี่เป็นเวรกรรมของเราเอง.. ต้องทนรับไป..
    ไม่รู้ว่าคุณศิราณีสะดวกคุยหลังไมค์มั้ย... อยากคุยกะคุณจัง... ตอนนี้วุ่นวายใจเรื่องหนุ่มคนนี้... เคยตัดใจไปแล้ว... แต่เหมือนไม่ขาดสักที.. เป็นมา 5 - 6 ปี... แล้วไม่ได้มีปิ๊งหนุ่มอื่นๆ อีกเลย...

ขอบคุณคุณศิราณีมากๆ และขอให้ผลบุ_ที่คุณทำและช่วยเหลือผู้อื่น ตอบแทนคุณกลับเป็นร้อยเท่าทวีคูณนะ
    ----------------------------------------------------------------------------------------------
    โซ้ยหมวย (ืัmuay_muay_mai@yahoo.com)
    [/QUOTE]
    .............................................................................................

ตอบค่ะ :- อาจเป็นไปได้ว่าเป็นเนื้อคู่ทั้งคู่ ถ้าไม่มีปั_หาให_่โตก็ดูไปเรื่อยๆนะคะ แต่ถ้าเห็นท่าไม่ดีก็ให้ยอมเสียเปรียบนะคะ แล้วจะดีเอง แต่ก็มีวิธีตัดเยื่อใยอยู่เหมือนกันค่ะ อย่างเวลาที่คิดถึงเขา บางครั้งอาจดูเหมือนว่าทนไม่ได้แล้วๆ ก็ให้นอนเฉยๆ อย่าขยับตัวนะคะ นอนดูตัวเองเฉยๆ คิดว่า ถ้าเราไม่บังคับอะไรร่างกายซะอย่าง มันก็ทำอะไรเราไม่ได้ ดูซิว่าใครจะตายก่อนกัน สักพักอารมณ์นั้นก็จะหายไปเอง เพราะอารมณ์มันไม่เที่ยง ไม่สามารถจะทรงอยู่ตลอดเวลาได้ ดังนั้นไม่ต้องไปกลัวอารมณ์หรอกนะคะ ทำแบบนี้บ่อยๆทำทุกครั้ง ถ้าอยู่นอกบ้านก็ท่าไหนก็ได้ค่ะ ในที่สุดเราก็จะชิน ชินแปลว่าฌาน และข่มไว้ได้ทุกครั้งค่ะ ถ้าไม่อยากเกิดไปนิพพานดีกว่าก็ให้ พิจารณาลงไปค่ะว่า อารมณคิดถึงก็ดี น้อยอกน้อยใจก็ดี พยาบาทก็ดี ล้วนเป็นของไม่เที่ยงทั้งสิ้น สิ่งใดไม่เที่ยงสิ่งนั้นย่อมเป็นทุกข์ สิ่งใดเป็นทุกข์สิ่งนั้นก็เป็นอนัตตา ไม่ใช่ตัวตนของเรา แต่อย่าลืมอารมณ์ที่จิตของเราแยกออกจากกายนะคะ ตอนที่เรานอนดูจนมันเป็นคนละตัวกัน จากนี้ไปก็ อยู่ในอาการเดิน ยืน นั่ง หรือ นอนก็ได้ค่ะ เพราะเราเข้าใจแล้วนั่นเองค่ะ
    [/QUOTE]

ขอขอบคุณ คุณศิราณี ในความเมตตากรุณาแนะนำให้นะ... เราเป็นคนมาทีหลังตลอด.. หนุ่มคนนี้ก้อเป็นหนุ่มคนที่สามที่เรามาทีหลัง... กำลังตัดสินใจทำตามวิธีตัดเยื่อใยที่คุณบอกข้างบน... คงตัดให้ขาดได้... และหวังว่าคงเราไม่ได้ตัดสินใจผิดนะ.. ถ้าคุณศิราณียังพอมีเวลาดูให้ ก้อขอรบกวนด้วย.. คิดว่าคงจะสรุปคำตอบให้กะตัวเองด้วย.. จะได้เลิกเศร้ากับชีวิต (เน่าๆ..)ซะที.. จะได้รู้ว่าควรทำอย่างไรกับชีวิตตัวเองให้ดีขึ้นต่อไปในอนาคต... ขอขอบคุณอีกครั้ง ณ ที่นี้.. จะสวดภาวนาขอให้พระอวยพรและคุ้มครองคุณ..

9. ศิราณี

ตอบค่ะ :-ไม่ต้องคืนค่ะ เพราะทำเพื่อชาติค่ะ

10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    แหม่ ศิราณี กระทู้เจริ_รุ่งเรืองดีจริง
    เดี๋ยวผมมาขอดูมั่งดีกว่า

[music]http://palungjit.org/attachment.php?postid=1285[/music]

11. KK

KK บุคคลทั่วไป

ไหนๆเล่นด้วยคน.....พี่ศิราณีขา ชาติที่แล้วหนูเกิดเป็นอะไรค๊ะ

12. บัวบาน บาน

บัวบาน บาน บุคคลทั่วไป

555555555
    5555555 ขอบคุณค่ะ ถามเล่นๆอ้ะค่ะ
    เป็นคน ราคะจริตเยอะ

คุณศิราณี น่ารักจัง ..

13. ศิราณี

ตอบค่ะ

1.ถ้าเฉพาะชาตินี้ ถูๆไถๆไปก็ประมาณ ๓ เดือน รู้ว่าไม่ต้องกำหนดจิตดู คือ มีอะไร มันวิ่งเข้ามาเองก็ไม่เกิน ๗ เดือน

2. ทั้งจริงไม่จริงไม่ต้องไปดูดีที่สุด นอกจากพระอริยเจ้าบางจำพวก

3. ถามพระพุทธเจ้าองค์เดียวค่ะ

4. อย่างคุณบี ไม่ต้องไปเพ่งกสิณหรอกค่ะ เฉพาะคนที่เพิ่งจะฝึกชาตินี้เป็นชาติแรกเท่านั้นค่ะที่เขาฝึกกัน เราใช้งานเลยดีกว่าค่ะ เช่น วิชามโนมยิทธิ ถือว่าได้กสิณมาแล้วค่ะ

ถามคุณบีบ้างได้ไหมคะ ถามว่า ถ้าเราโพสต์ลิ้งค์ เข้ามาในกระทู้ เราจะใส่โค๊ดแบบเอาเม้าส์ชี้แล้วขึ้นข้อความได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

14. เบี้ยว

เบี้ยว สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2004
    ถามครับ ขอบคุณครับ

1. นั่งสมาธิทีไร มีวิ__าณมาเข้าสิงทุกที เป็นเพราะอะไรครับ

2. แล้วจะทำอย่างไร

3. รับขันธ์ดีไหมครับ

15. บี

บี บุคคลทั่วไป

ทำยังไงก็ไม่ทราบครับโพสต์ลิ้ง ผมไม่ค่อยเก่งเรื่ีองคอม ท่านใดทราบกรุณาแนะนำด้วยครับอยากทราบเหมือนกัน
    ขอบคุณที่ตอบครับแล้วผมจะพยายามฝึกปฏิบัติต่อไป

16. เด็กบ้านยางสีสุราช

เด็กบ้านยางสีสุราช Active Member

27 กันยายน 2004

ขอบคุณคร้าบบบบบ !! แต่คำตอบที่คุณบอกมันไม่ถูกอ่ะครับ

:D :D :D

o.k. เดี๋ยวเด็กบ้านยางอ่านไปดีดีก็คงไม่ตกอยู่แล้วล่ะ ;) ;)

17. ศิราณี

ว่าถูกแล้วนะคะ ลืมไปค่ะ ตก สม ไปตัวหนึ่ง ๕๕๕!

18. ศิราณี

Re: ถามครับ ขอบคุณครับ

ตอบค่ะ :- 1. คุณได้สมาบัติมาแต่ชาติก่อน แต่ยังไม่เข้าสัมมาสมาธินะคะ ถ้าปรับนิดหนึ่งก็จะบรรลุมรรคผลได้ค่ะ

2. สมาทานคุณ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งที่ระลึกนะคะ

3. ขันธ์ห้าตัวเองก็แบกไม่ไหวแล้วนะคะ จะเอามาแบกเพิ่มอีกหรือคะ ถ้าอยากทรงเจ้าก็ทรงพระพุทธเจ้าเถอะค่ะ

19. อู่เย่

อู่เย่ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบสถานการณ์เศรษฐกิจ,การเมือง,ต่างประเทศ

ฟองสบู่เอื้ออาทรจะแตกมั้ย
    จะมีวันมหาวิปโยคไหม
    สงครามในต่างประเทศ
    เรื่องต่างๆโดยรวมเท่าที่พอจะพูดได้ในเวปบอร์ดนี้ ขอบคุณครับ
    เฉพาะปี 2548นี้ครับ

20. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อาร์ตต้องขอบคุณพี่มากนะคะ

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยอธิบายให้อาร์ตฟังว่าๆมายถึงอะไร 555 สิ่งที่อาร์ตเข้าใจก็แสดงว่าผิดจ้า พี่ใจดีจังที่ตอบคำถามของพวกเราทุกคน คือพี่ตอบคำถามหมดแบบเก็บตกยังไงพี่ก็ตอบหน่ะค่ะ อาร์ตมีคำถามอีกอย่างหน่ะค่ะ ไม่ทราบพี่จะตอบหรือเปล่าแต่ถ้าไม่ตอยไม่เป็นไรนะคะ คืออาร์ตอยากรู้ว่าทำไมเวลาอาร์ตจะได้ของหรือว่าจะไปเจอใครอาร์ตจะรู้ก่อนล่วงหน้าโดยการฝัน มันรู้เองหน่ะค่ะ แถมยังเคยฝันไปอยู่สมัยโบราณด้วยเหมือนอยุธยาเลย แต่ก็ไม่แน่ใจหน่ะค่ะ เลยจะถามพี่ว่าเพราะเหตุใดอาร์ตถึงเห็นหรือเจอแบบนี้ พี่ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
    อาร์ต

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้