ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทำดูเรื่อยๆ อย่าเพิ่งละความพยายาม แรกๆ อาจไม่ชิน แต่ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็ทำได้เอง

2. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เปล่าซุ่มเจ้าค่ะ
    แต่น้องปราญฯอธิบายไม่ค่อยเป็นน่ะค่ะ ส่วนใหญ่รู้อะไรมาก็เอามาลองใช้ ลองปฏิบัติดูก่อนค่ะ เกรงว่าถ้าแนะนำแล้วมีคำถามปราญฯจะอธิบายรายละเอียดได้ไม่ดีนัก ปราญฯเลยลองฝึกดูด้วยตัวเองก่อนน่ะค่ะ โดยเฉพาะหากไม่ได้ลองเองกลัวว่าที่กล่าวไปจะผิดจากคำสอนของผู้ที่ตั้งต้น(บรมครูเจ้าของวิชา)

แชร์ประสบการณ์จากที่ได้ลองฝึกหายใจแบบนี้แล้วกันนะคะ
    เนื่องจากปราญฯมีปัญหาเรื่องระบบการหายใจและการไหลเวียนของเลือดมาประมาณ 10 ปีแล้ว
    ตอนแรกที่ได้ฝึกหายใจด้วยวิธีนี้ทรมานมากค่ะ ลองไล่ดูตามจังหวะแล้วกันนะคะ
    1.หายใจเข้านับ1-5 - จังหวะนี้คนที่เคยหายใจตื้นสั้นจะค่อนข้างเหนื่อยหน่อยค่ะ จะรู้สึกว่าต้องใช้แรงในการหายใจเยอะ ปรกติปราญฯเคยดูลมหายใจมาก่อนเลยไม่ค่อยลำบากเท่าไหร่ เหมือนเวลาทำสมาธิแต่อาจต้องบังคับลมเล็กน้อยในช่วงแรก

2.กลั้นลมนับ1-10 - จังหวะนี้ช่วงแรกที่เรากลั้นลมหายใจ ความรู้สึกเหมือนเราดำน้ำค่ะ หากสังเกตจะรู้สึกได้เลยว่าหัวใจเราเต้นแรงขึ้น ชายปอดด้านบน(เหนือไหปลาร้า)และชายปอดด้านล่างจะรู้สึกเจ็บค่ะ อาจเป็นเพราะมีการขยายตัวอย่างเต็มที่ของถุงลมในปอดค่ะ(คนที่ไม่ได้มีปัญหาการหายใจอาจไม่มีอาการเช่นนี้ก็ได้) แล้วก็มีอาการหน้ามืดคล้ายจะเป็นลมค่ะ

3.หายใจออกนับ 5 - ช่วงฝึกใหม่ๆเราจะเคยชินกับการรีบหายใจออกค่ะ แรกๆปราญฯลืมเผื่อลมไว้สำหรับข้อ 4 ตะเกียกตะกายน่าดูเชียวค่ะ บางที่นับยังไม่ถึง 5 ลมหายใจมันหมดไปแล้ว ร่างกายก็พยายามจะหายใจเอาอากาศใหม่เข้าไป(คนที่ชอบถอนหายใจอย่างปราญฯดูจะเป้นปัญหาพอสมควร)

4.ปล่อยลมที่เหลือ (หลังจากหายใจออกไปแล้ว) อีก นับ 5 - อิอิ ลมหมดไปตั้งแต่ข้อ 3 แล้ว ไม่เหลือให้ปล่อยอันนี้เลยอ่ะ:'(

ปราญฯเลยแอบประยุกต์ด้วยตัวเองโดยการรวมข้อ 3 และข้อ 4 เข้าด้วยกันเป็นหายใจออกนับ 1-10 ค่ะ เพื่อให้เราทิ้งจังหวะลมหายใจให้สม่ำเสมอได้มากขึ้น ไม่ดิ้นรนมากนัก

แต่ผู้ที่ฝึกใหม่อย่ายึดหลักอย่างปราญฯนะคะ ปราญฯเชื่อว่าที่ครูอาจารย์ท่านสอนมาย่อมเป็นสิ่งที่ถูกต้องค่ะ อันนี้เป็นวิธีการส่วนตัวที่ปราญฯลองทำเองแล้วรู้สึกว่าตัวเอง มีจังหวะลมหายใจที่สม่ำเสมอมากขึ้นค่ะ

แล้วก็เอามาประยุกต์ใช้ต่อเวลาสวดมนต์ อย่างเช่นเวลาสวดจักรพรรดิ ปราญฯจะสูดลมหายใจเข้า 2 ครั้งต่อการสวด 1 บท พอฝึกหายใจแล้ว ก็เปลี่ยนเป็นหายใจเข้า 3 ครั้งต่อการสวด 2 บทน่ะค่ะ ก็ได้ฝึกเรื่องลมหายใจไปด้วยแล้วใช้บทสวดจักรพรรดิแทนคำบริกรรมค่ะ

ป.ล.ทั้งหมดข้างต้นเป็นเพียงแบ่งปันประสบการณ์ส่วนตัว มิได้บอกว่าเป็นหนทางที่ถูกต้องแต่อย่างใดค่ะ หากใครจะนำไปประยุกต์ใช้ขอให้ยึดหลักคำครูอาจารย์เป็นสำคัญนะเจ้าคะ:cool:

3. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าจะจริง รูปผมใครๆกฌไม่เคยเห็นล่ะ ยกเว้นน้องใจ ถ้าลงแล้วอาร์ทต้องขำชัว แต่ขอเก็ยไว้ก่อน อิอิ รอให้กิ๊กมาอีกรอบ ฮาๆๆๆ

สาธๆๆ ขอให้หายไวๆกันทุกคนนะครับ ผมเกรงว่าช่วงนี้ผมเองก็ย่ำแย่ไม่ใช่น้อยเลยครับ สู้ๆครับ

:cool: ฮิ....... คราวหน้าไม่ไหวบอกผมนะครับถ้าไม่มีคนอยู่จะพาไปหาหมอถ้าพี่จำเป็น พี่ครูอย่าเพิ่งเป็นอะไรนะ ฮาๆๆ เห็นๆบ่นๆว่าไม่อยากมีขันธ์ช่วงหลังๆ รออีกนิดก่อนครับ น้องๆกำลังตั้งตัว แล้วเดี๋ยวตามไปพอหมดภาระครับ ฮา

อาจารย์นิ ผมวัดได้ว่า ปลาอาร์ทจะพลิกตัว สั่น ประมาณ เก้า ริกเตอร์ได้ หลบยากงานนี้ พี่หลบหลังอาร์ทละกันนะ ฮา เงียบๆแต่เธอแรงครับ ขอให้สวยงดงามเถอะ สาธุๆๆ

4. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไปถวายพระผงจำนวนถึงในวันเกิดพี่สาววันนี้ พระครูวัดคลองชันท่านเมตตามากครับ ไม่เข้าใจว่าทำไมไปแวะวัดนี้พอทราบแล้วตอนนี้ว่าคงมีงานใช้แรงมือเล็กๆน้อยๆ กับคนที่ว่างๆมีเวลาครับ ไปกราบท่านไม่ได้แปลนแล้วได้งานกลับมาสองชิ้น จะแจ้งให้ทราบที่บอร์ดนู่ตาลครับ ^^ พริ้น ตัดและพับครับ ได้ใช้ประโยชน์จริง

ได้ระลึกถึงพี่ครูด้วยในการถวายครั้งนี้และเจ้ากรรมนายเวรของท่านนะครับ คงไม่ต้องพูดอะไรมากนอกจากใจถึงใจให้พี่ครับ

5. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ครูเอ่ยถึงคำพรของท่านแม่ ปราญฯขออนุญาตคัดคำพรของท่านแม่มาให้ญาติธรรมในที่นี้ได้อ่านกันนะเจ้าคะ

วันที่ 12 ส.ค. 2553 ณ บ้านสบายใจ...โดย ท่านจิตโต
    ให้เรานึกถึงพระคุณแม่ของเราทุกท่านตั้งแต่อดีตจนถึงชาตินี้

ท่านแม่ให้พร

มีเสียงนิดๆ บอกมาว่า... แม่อยากให้พรลูกเอง...

แม่ว่า...ขอลูกที่รักทั้งหลาย จงพากันปฏิบัติตามคำสั่งสอน อย่าได้นิ่งนอนอยู่เดียวดาย ท่านว่า ให้พยายามตั้งอกตั้งใจ เพราะพระธรรมเท่านั้นแหละ เป็นที่แม่ปรารถนา ที่อยากให้ลูกได้เข้าถึง ก็วันนี้ลูกทุกคนเป็น...เป็นที่...เขาเรียกว่าเป็นผู้ที่มีความน่ารัก มีจิตใจหวัง ตั้งใจประพฤติปฏิบัติให้แม่ชื่นใจ ความดีใดๆที่แม่ถึงแล้วก็ขอให้ลูกได้ถึงสิ่งที่แม่ถึงเช่นกัน แม่ทั้งหลายก็กล่าวฝากมาว่า ขอให้ลูกจงมีความมั่นใจว่า สิ่งที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสอน คือความจริง ท่านทำได้จริง ท่านปฏิบัติถึงจริง ท่านหลุดพ้นไปตามที่ท่านพูดจริง ไม่มีสิ่งใด ที่ ท่านใช้คำว่า.. พ่อของเจ้า สอนแล้วผิดแตกต่างไปจากความเป็นจริงที่พระพุทธเจ้าสอน คำใดที่หลวงพ่อท่านสอนก็ประหนึ่งว่า พระพุทธเจ้าได้สอนลูกๆ เช่นกัน แม่จึงอยากให้ลูกทุกคน ให้เชื่อมั่นว่า สิ่งที่ลูกกำลังทำอยู่นี่ มันความดีที่แม่ชื่นใจ และก็ขอความชื่นใจที่แม่ได้รับ จงสะท้อนกลับมาสู่ลูกทุกคน ขอให้ลูกทุกคนจงได้มีความสุข สมความปรารถนาในสิ่งที่เพียรพยายามกระทำกันมาเนิ่นนาน
    *****ขอบารมีขององค์สมเด็จพระพิชิตมารบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า จงเป็นประธาน พระ ปัจเจกทั้งหลาย เหล่าพระอริยสาวกทุกองค์ ช่วยดลบันดาลให้ลูกของท่าน เป็นผู้พ้นภัยอันตรายทั้งปวง ทำให้ลูกของท่านเป็นที่รักแก่หมู่ชนคนดีทั้งหลาย เป็นที่พึงไม่ปรารถนาของหมู่คนพาล ที่ไม่อาจจะกล้ำกรายลูกแล้วปรารถนาจะปทุษร้ายได้ ขอให้คนพาลเล่านั้น จงวิบัติห่างไกลลูกโดยสิ้นเชิง และขอให้ลูกจงมีกำลังวังชา สามารถทำกริยาแห่งบุญได้ตามความปราถนาเป็นนิจ

*****ขอให้จิตมีความครุ่นคิดในกุศล เพื่อผลแห่งการเข้าถึงอริยมรรค อริยผลได้ง่าย ขอให้เจ้าตายไปด้วยความสงบ ขอให้เจ้าทุกคนจงมีความคิดอยู่เสมอว่า นิพพานเป็นดินแดนที่เราปรารถนา แล้วท่านก็ใช้คำว่า แม่ขอพรองค์สมเด็จพระชินวรบรมศาสดา ขอให้ลูกของข้าพเจ้าจงมีจิตเริงร่าในพระนิพพานเป็นที่ไปในชาตินี้ทุกคนเทอญ

ขอบคุณที่มาจากกระทู้ในเวปพลังจิตนี้ค่ะ

6. น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เอาใหม่.. (ถ้าโดนเหยียบ อย่าลืมช่วยกันด้วยนะ)

พรีเซนเตอร์ซุปเปอร์คาร์ หรือ อะไรสติ๊กเกอร์ๆ เนี่ยแหละ

ซูม ซูม ซูม..

หล่อมั้ยอ่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      85.1 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      54.3 KB
      เปิดดู:
      124
  7. บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    -- ท่านครู ขอให้ห้ายป่วยไว ไวนะครับ อ่านบทความถึงกิเลศในใจตน ที่ให้ละถึงความไม่รู้จักพอ ให้นึกถึงคำสอนสั่งของหลวงปู่ ที่ว่า "คนเราทุกวันนี้ โลกเท่าแผ่นดิน ธรรมเท่าปลายเข็ม เรามัวพากันยุ่งอยู่กับโลก จนเหมือนลิงติดตัง เรื่องของโลก เรื่องเละๆ
    เรื่องไม่มีที่สิ้นสุด เราไปแก้ไขเขาไม่ได้จะต้องแก้ไขที่ตัวเราเอง ตนของตนเตือนตนด้วยตนเอง"

-- ขอบคุณ คุณหลวงสำหรับพระผง ซีด๊ แผ่นพับ ฯลฯ ขนลุก ขนชัน จริง ๆ จะนำไปแจกต่อเพื่อสืบสานบทสวด คำสอนของบูรพาจาร์ยครับ ผมสวดมนต์ ได้ 3 วาระแล้ว จะสวดต่อมิให้ขาดเพราะมาช้ากว่าคนอื่นเขา นานโขทีเดียว

-- ขอบคุณบทปราณของท่านศรี จะนำไปปฏิบัติตตามด้วยดี

-- คุณปราญ ผ่านช่วงวาระที่หมดกำลังใจมาแล้ว เป็นบทเรียนสอนใจได้ดีทีเดียว ตัวผมในช่วงเวลาที่เคยผ่านก็เคยคิดอยากจะลาโลกเหมือนกันเพราะรู้สึกเบื่อทุกสิ่งทุกอย่าง เบื่อกับการทำงาน อาบน้ำ แปรงฟัน ขับถ่าย ทานอาหาร แต่ไม่เคยจะทำร้ายตัวเอง (กลัวเจ็บ)55

-- จะแวะมาคุยช่วงกลางวัน แต่เนตไม่เป็นใจไม่สามารถเชื่อมต่อได้เลย สงสัยจะให้เราทำงานจริงๆ

8. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมหน้าคล้ายเราเลยอะตอนหนุ่ม ๆ เฮี้ยนเว้ย

แต่อาร์ทหล่อกว่าฮา

9. น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

มีพวกๆ
    ขอแอบหลังหลวง กับอาจารย์นิ ก่อนหละ อิอิอิ

10. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    อู้ ฮู.....กรี๊ด กรี๊ด กรี๊ด.....พี่สุดหล่อของเรา หล่อ เข้ม เท่ระเบิดเลย อย่างนี้หล่อเลือกได้จริงๆ น้องๆพีท เลยนะคะ จริงไหมคะพี่ตุ้ม
    อย่างนี้สาวรัก สาวหลงแน่เลย ว่าแต่ใครจะเป็นตุ๊กตาแสนสวยของพี่สุดหล่อของเราน๊า เห็นพี่อาร์ทรับสมัครถึงรอบตัดสินรึยังคะ น้องๆ รอลุ้นนา
    วี๊ด วิ๊ว....;aa53catt7

11. โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

วันเวลาที่ผ่านไป 40ปี..

อิอิอิ หล่อดีนักๆๆๆๆๆๆๆ ชอบแกล้งเรา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      87.9 KB
      เปิดดู:
      37
  12. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

เอ วันนั้นใครนั่งเป็นตุ๊กตาหน้ารถ(ตู้) ของพี่อาร์ทหว่า
    อิอิ

ป.ล. งานนี้พี่อาร์ทคงเจอช่วงเอาคืนแล้วล่ะ

13. น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

กร๊ากกก..

ผ่านไปตั้ง 40 ปีเชียวเหรอ

โธ่.. อาร์ท ไม่น่าเล้ย

น้องกร นั่นรูปสมัยหนุ่มนะ

ปล. อาร์ท พี่ป่าวฝักใฝ่ฝ่ายใดนะ

14. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

อ๊ะจ๊าก!!!! ใช่คนเดียวกันหรือนี่ พี่โคมแอบสกัดดาวรุ่งซะแล้ว

หรือว่าพี่โคมชี้ให้เห็นว่า อนิจจัง สังขารไม่เที่ยงคะ ..... อิ อิdannce_dannce_

แต่ถึงอย่างไร ฟันกระต่ายก็น่ารักดีน๊า....ก๊ากกกกก 5555555++++(||)

15. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ตุ้มๆๆๆๆๆๆ
    ช่วยทำเป็นภาพแบบ before กับ after ให้หน่อยสิคะพี่
    อิอิ

พี่อาร์ทททททททททททททท
    เมื่อ 40 ปีก่อน พี่อาร์ท หล่อลากไส้เลยอ่ะ
    โห เห็นแล้วหัวใจเต้นผิดจังหวะ
    กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

16. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วน้องลองนึกถึงอารมณ์พี่ในวันนั้นสิว่าตอนเห็นพี่อาร์ทจะฮาแค่ไหน

แล้วที่จะบอกมากกว่านั้นก็คือ พี่อาร์ทถ่ายรูปนี้ตรงท่ารถ บขส. อ่ะ คนเขามองกันเต็มไปหมด

ลองนึกอารมณ์ที่รอรถบัสอ่ะค่ะน้อง มีผู้คนเกือบ 20 คน พวกเรา 4 คนก็หน้าตาไม่เหมือนคนในพื้นที่แล้วพี่อาร์ท ทำท่าแบบนี้อ่ะ

แค่การแต่งกายก็ทำเอาทหารที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองยืนทำหน้าเหวอไปเลย

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

17. angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวเราแอบหลังไมค์บอกให้พี่กิ๊กเอารูปพี่หลวงสมัยเรียนมัธยมมาลงให้ดูบ้างดีป่ะ:cool::cool::cool:

18. น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ปราญ เอาให้อาร์ทเคืองไปเลยใช่ป่ะ อิอิอิ

อย่าลืมล่ะ วันอาทิตย์นี้ จะมีแต่เราๆ ที่ไป
    ไม่มีใครคุ้มครองด้วยนะ

19. kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ปราญคะ แค่นึกภาพตามที่พี่เล่า น้องก็ขำจนท้องแข็งแล้ว
    และที่ว่าทหารที่ด่านยืนทำหน้าเหวอ เพราะเค้ากำลังคิดหนักว่าจะเรียกตัวมาทดสอบให้ร้องเพลงชาติไทย หรือจะเรียกรถพยาบาลดี ประมาณนี้มั๊ยคะ

สุดยอดประสบการณ์ความประทับใจเลยค่ะ...ฮากระจาย...(sing)เหนือคำบรรยาย
    ข้าน้อยขอคาราวะท่าน ซุปเปอร์อาร์ท....

20. น้องสาวนักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ช่ายปราญ ตามกิ๊กมาช่วยเผาเลย

พี่บอกแล้ว ว่าพี่ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ฮ่าๆๆ

ปล. เครื่องนี้ไม่มีโฟโต้ช็อป อ่ะ กำลังจะหาทางทำรูปอยู่