สงสัยค่ะว่าการโกงความตายนี่บาปไหมคะแล้วถือว่าเป็นกรรมหรือเปล่า?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Kimzo, 13 กันยายน 2012.

1. Kimzo

Kimzo เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    ตามหัวข้อกระทู้เลยนะคะพอดีดิฉันเกิดความสงสัยน่ะคะแล้วมีไหมคะคนโกงความตายและถ้ามีจัดเป็นกรรมที่ได้จากฌาณหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์หนุนคุ้มครองคะ?

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สงสัยค่ะว่าการโกงความตายนี่บาปไหมคะแล้วถือว่าเป็นกรรมหรือเปล่า?
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Hoiilord<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6687994", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<!-- google_ad_section_end -->
    z,;jk,uot8iy[ ผมว่ามีนะครับ ในหัวข้อของคุณ ตั้งมาสวยหรูเลยนะ การโกงความตายคนธรรมดาไม่สามารถทำได้ นอกจากพระโพธิสัตว์ที่ท่านมีพระบารมีมากถึงทำได้ ต่อลองกฎ ของกรรม กับผู้ทำหน้าที่นี้ อย่างพยายม ยมทูต และผู้ ได้ฌาณสมาบัติ สามารถทำได้อยู้แล้ว ยิ่งพระอรหันต์ไม่ต้อง พูดถึง ท่านที่ทรงอิทธิบาท ๔ จะอยู่เท่าไหร่ก็ได้ แต่ท่านไม่ทำ ไม่อยากอยู่ด้วยซ้ำไปที่ สัมผัสกับท่านมา แต่ถ้ามีประโยชน์ต่อส่วนรวม กับพระศาสนา ท่านทำได้อยู่แล้ว อย่างท่านมีอายุขัยแค่ ๖๐ปี แต่สามารถต่ออายุ ให้ถึง ๗๐-๘๐ หรือ ๙๐ ปี ถือไม่ได้โกง ไม่น่าจะมีความผิดอะไร แต่มีบางครูบาอารย์ ท่านเคยพูด การรักษาโรคให้คนอื่น หรือต่ออายุคนอื่น ท่านอาจจะได้รับ วิบากกรรม บางอย่างส่วนหนึ่ง มันเป็นเรื่องละเอิยดอ่อนครับ บางท่านพูดว่า รักษาคนนี้หาย จากโรค แต่มีค่าครู ๑ สลึง หรือ ๖ บาท แต่ผู้มารักษา หายแล้ว ไม่จ่ายค่าครู ท่านกับได้รับแทน แต่ส่วนใหญ่ ท่านจะหาค่าครู แทนคนมารักษา ท่านที่ช่วยคนจริงๆ นั้นมีอยู่แต่ไม่สามารถ เรียกร้องได้ ผมนอกเรื่องหรือเปล่าครับคุณ ในหัวข้อของคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2012
  3. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    คุณหอยหลอด
    คำว่า โกง นี่ เอามาจากหนังฝรั่ง...เดี๋ยวก็ถูกป้ายปูน โผล่หัวมาให้เขาจับกิน(ฮา)
    การโกง เช่นเดียวกับลักทรัพย์ ผิดศีล...แล้วจะไปต่ออายุได้อย่างไรเล่า...บาปทั้งเผ
    ไม่เป็นไปตามกฏแห่งกรรม
    ทางพุทธศาสนาเรียกเป็น การต่ออายุ...
    ถามว่าทำได้ไหม
    ตอบว่า ได้ แต่ต้องพระพุทธเจ้าเท่านั้น...
    เช่นท่านเคยต่ออายุให้ลูกพราห์มณ์ จนอายุถึง120ปีก็มี
    หรือท่านต่อบุญให้องคุลีมานจนบรรลุธรรม หนีบาปได้ชั่วคราว
    การต่ออายุก็เช่นกัน ถือเป็นการชั่วคราวเท่านั้น(หมดบุญต่ออายุก็ต้องเสวยกรรม ยกเว้นองคุลีมาน ทิ้งสังขารแล้วไม่กลับมาเกิด ไม่ต้องรับกรรมแล้ว)
    ทีนี้ลองมาวิเคราะห์ดู ขนาดพระพุทธเจ้า ยังต้องรับกรรม แล้วคนอื่นๆจะไปหนีพ้นอย่างไร
    แต่ด้วยพุทธบารมี พระพุทธเจ้าสามารถ ยืดกรรม หดกรรมต่างๆได้ เช่นลูกพราห์มณ์ เป็นต้น...แต่พระองค์ก็ทรงเห็นอนาคตหมดแล้วว่า กาลข้างหน้า แต่ละคนที่พระองค์ช่วย จะต้องไปเสวยกรรมอย่างไร...แต่ด้วยพระเมตตา จึงไม่บอกอนาคตให้รู้....
    กรณีองคุลีมาน วิเคราะห์ได้ว่า อดีตชาติของท่าน คงมีบุญบารมีมากพอที่จะบรรลุธรรมได้ แต่อาจมาติดที่ผู้คน ที่ต้องมาใช้กรรมชดใช้ท่าน คือ เคยฆ่าท่านมาก่อน แล้วมาเสวยกรรมให้ท่านฆ่า จนท่านคลายอาฆาตแล้ว จึงสามารถบรรลุธรรมได้(ต่างฝ่ายต่างชดใช้กรรมและอโหสิกรรมต่อกันแล้ว แต่พุทธประวัติมิได้กล่าวถึง
    การปฏิบัติ ไม่ว่าจะได้ ฌาน4หรือ8 หรือมีเทวดาช่วย ก็หนีไม่พ้นกรรมไปได้...
    ...ยิ่งยืดอายุ กรรมก็ตามมาช้าไปนิด...ก็เท่านั้น
    สายโยคี เขาสามารถอยู่ได้เป็นพันๆปี แต่ก็ไม่พ้นทุกข์ ไม่หลุดวัฏสงสารไปได้
    ทางที่ดีรีบรับกรรมไวๆเสียก็ดี...รอช้า..พยายมเปลี่ยนกฏใหม่...อาจจะรับกรรมหนักกว่าเดิมเสียอีก ฮา

4. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    อย่ากลัวการตาย... จงกลัวการเกิด...

5. NARASAWA

NARASAWA เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    มันโกงได้รึครับ โกงยังไง ใช้วิธีการเยี่ยงไร
    ถ้าเป็นวิธีการที่ดี ที่ถูก ที่ควร ผมจะได้นำไปใช้ให้เกิดประโยชน์:VO
    ............ไม่ได้กวนนะครับ ผมไม่รู้

6. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ขออภัย อาจจะนอกประเด็นนิดหน่อยครับ
    อ่านหัวข้อกระทู้แล้ว นึกถึงหนังเรื่อง
    Final Destination
    หนังเรื่องนี้ ผมดูตั้งแต่ภาคแรกถึงภาค5ล่าสุด
    ยังไม่เห็นใครโกงความตายได้ซักคน
    รอดมาภาคแรก แล้วมาตายภาคสอง

นั่นล่ะหนอ สัจธรรม เกิดขึ้น ดับไป
    ตราบใดที่เรายังเป็นปถุชนธรรมดา
    แม้จะต่อชะตา อายุขัย เพื่อเสวยสุขปลอม ๆ
    ท้ายสุดแล้ว ความตาย ก็หนีไม่พ้น

7. Kimzo

Kimzo เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    ยังไงก็ขอบคุณคำตอบของทุกท่านมากเลยนะคะก็โอเคค่ะสิ่งที่เป็นกฏก็คืออยู่ยังไงไม่ให้ผิดศีลของปุถุชนธรรมดาโดยไม่ทำให้ตัวเองเป็นทุกข์และไม่ยึดติดอยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่งบนโลกนี้มีเกิดก็ต้องมีตายเพราะจุดเริ่มก็ต้องมีจุดจบสิ่งมี่ไม่จบก็คือจิตวิญญาณของเราทุกคนที่ต้องหาคำตอบกันเองว่าปริศนาของแต่ละคนคืออะไรและหน้าที่คืออะไร?เพราะเราทุกคนต่างกันติดอยู่บนโลกใบนี้หลงอยู่กับสิ่งสมมุติและลืมไปว่าคนออกกฏนี้คือใครแล้วกุญแจเราอยู่ไหน...คุณว่าจริงไหมคะ????EiEi^^แห่ะๆ