สงสัยบางเรื่องเกี่ยวกับศีล 8 ครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย xiccanobif, 10 มิถุนายน 2006.

1. xiccanobif

xiccanobif สมาชิก

(ไปโพสต์ผิดที่ตรง พลังจิต มาด้วย ขอโทษนะครับ)

คือว่าผมสงสัยศีล 8 บางข้อน่ะครับ

ข้อ 3 - เจตนาเป็นเครื่องเว้นจากการกระทำอันมิใช่พรหมจรรย์

- ขณะถือศีลแปดสามารถโทรศัพท์คุยกับแฟนตัวเองได้มั้ยครับ แบบว่าบอกรักก่อนนอนขอให้หลับฝันดี สามารถทำได้มั้ยครับ หรือต้องทำเหมือนว่าไม่มีแฟนไปเลยในช่วงถือศีลแปด จะได้ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับเรื่องเพศตรงข้าม
    - เห็นบอกว่าห้ามแตะต้องโดนตัวผู้หญิง แม่หรือน้องสาวก็ไม่ได้รึเปล่าครับ แล้วถ้าผู้หญิงมาแตะก่อนจะผิดมั้ย

ข้อ 6 - เจตนาเป็นเครื่องเว้นจากการบริโภคอาหารในยามวิกาล

- ยามวิกาลเริ่มนับตั้งแต่หลังเที่ยงวันหรือว่าหลังมื้อเที่ยงครับ ถ้าทำงานหรือประชุมเลยเวลาเที่ยงตรงก็ต้องอดข้าวเที่ยงไปเลยหรือเปล่าครับ

ข้อ 7 - เจตนาเป็นเครื่องเว้นจากการฟ้อนรำ การขับร้อง การดนตรี การดูการเล่นที่เป็นข้าศึกต่อกุศล การทัดทรงสวมใส่ การประดับ การตกแต่งด้วยพวงมาลาด้วยกลิ่นหอม ด้วยเครื่องทา

- ถ้าเป็นคนมีกลิ่นตัว สามารถทา roll on เพื่อระงับกลิ่นกายได้มั้ยครับ

ข้อ 8 - เจตนาเป็นเครื่องเว้นการนั่งนอนบนที่สูงและที่นอนใหญ่

- สามารถหนุนหมอนได้มั้ยครับ

รบกวนไขข้อข้องใจทีนะครับ ขอบคุณครับ
    <!-- / message -->

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคำถามทีดีมากครับ ผมขอตอบตามความรู้ที่พอทราบมาบ้างนะครับอย่าเชื่อเลยทีเดียวควรพิจจารณาตามก่อนนะครับ อาจมีคนรู้มากกว่าผมช่วยตอบย้ำด้วยนะครับ
    ปรกกติคนเรานั้น(ถ้าเป็นคนปรกตินะครับ)จะมีศีลห้าเป็นพื้นฐานทุกคน แต่พอทำอะไรที่ผิดในศีลห้า ก็ถือว่าไม่ปรกติ แต่บางคนฆ่าสัตว์เป็นอาหารถือว่าปรกติอันนี้ไม่ใช่นะครับ(ถ้าทำเป็นอาจินตั้งแต่เกิดยันตายนี่ก็อเวจีมหานรกครับ) นี่เป็นการกระทำทางกายอย่างเดียวในเรื่องของศีลห้า
    ทีนี้มาเรื่องศีลห้าอีกเหมือนกันแต่ระเอียดขึ้น ย่อยออกเป็นสามระดับ
    คือทางกาย ทางวาจา ทางใจ เรียกว่ากรรมบถ 10
    กายกรรม(ทางกาย)
    ๑ไม่ฆ่าสัตว์ด้วยตนเอง ไม่ยุคนอื่นและไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นฆ่า
    ๒ไม่ถือเอาทรัพย์ที่เจ้าของไม่ให้มาเป็นของตน
    ๓ไม่ระเมิดกามารมณ์ ในบุตร ภรรยาผู้อื่น ไม่ยุคนอื่นและไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ รวมทั้งไม่ดื่มสุราและเมรัยที่ทำให้มึนเมาไร้สติ
    วจีกรรม(ทางวาจา)
    ๔ไม่พูดวาจาที่ไม่เป็นความจริง
    ๕ไม่พูดวาจาหยาบคายให้ผู้อื่นสะเทือนใจ
    ๖ไม่พูดวาจาส่อเสียดยุยงนินทา
    ๗ไม่พูดวาจาเพ้อเจ้อเหลวไหล
    มโนกรรม(ทางใจ)
    ๘ไม่คิดอยากได้ทรัพย์ของผู้อื่น
    ๙ไม่คิดจองล้างจองผลาญทุกกรณี
    ๑๐มีความเห็นตรงต่อคำสอนของพระพุทธเจ้า และปฏิบัติตามจนมีผล
    ที่ยกกรรมบถ ๑๐ มานี่ ก็อยากให้เห็นว่าการการทำกรรมนั้นไม่ว่าดี่ที่เป็นบุญและชั่วที่เป็นบาป ทำได้ทั้งสามอย่าง คือ กาย วาจา ใจ พระพุทธเจ้าให้ถือว่าใจเป็นใหญ่ ทุกสิ่งสำเร็จที่ใจ
    ทีนี้มาดูคำถามของคุณ การที่คุณรักษาศีลแปดหรืออุโบสถศีลก็ตามคุณคงรักษาในระยะไม่นานนักเพราะคุณมีภาระหน้าที่และที่สำคัญคุณมีแฟน เมื่อคุณมีโอกาสรักษาศีลแปดแล้วนี้ควรทำให้ครบทั้งสามอย่าง คือกาย วาจา ใจ อานิสงส์ของการรักษาศีลแปดหรืออุโบสถศีลนี้มากมายมหาศาล

ข้อที่ ๓ เป็นเรื่องของใจที่คุณโทรคุยกับแฟนถ้าคุยกันธรรมดาก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ถ้าจิตใจคล้อยไปทางกามารมณ์ แม้แต่น้อนิดก็ทำให้ให้เกิดความด่างพล้อยของศีลแน่นอน และถ้าจิตใจเตลิดไปมากกว่านี้ก็คิดว่าการรักษาศีลแปดไม่เกิดผลแต่ประการใด อย่าลืมว่าตัวเจตนานี่แหละ(ใจ)สำคัญนะครับ
    การถูกเนื้อต้องตัวกับเพศตรงข้ามเราไม่มีเจตนาที่จะทำหรือต้องการเป็นทุนเดิมก็ไม่เป็นไรเพราะใจเราต้องการไม่มี

ข้อที่ ๖ ผมเคยโดนมาแล้ว หน้าที่การงานทำให้เราพลาดอาหารกลางวันแต่ผมตัดใจอย่างเด็ดขาดว่าเรายอมตายเพื่อรักษาศีลให้บริสุทธิ์ อาศัยน้ำเปล่าหล่อเลี้ยงกระเพราะจวบจนอรุณวันใหม่ ก็ยังมีชีวิตอยู่จนทุกวันนี้ครับ

ข้อที่ ๗ ให้คิดอย่างนี้สิครับ ไอ้เจ้ากลิ่นตัวนี่มันเป็นโรคอย่างนึงที่ทำให้เราเป็นทุกข์ การที่เราเอาลูกกลิ้งมาทานี่ป็นการรักษาโรค ไม่ทาเพื่อเสน่หา ไม่ทาเพื่อความหอม ไม่ทาเพื่อความผ่องใส เรารักษาหรือระงับโรคที่ทำให้เราเป็นทุกข์ ให้คิดอย่างนี้

ข้อที่ ๘ อะไรที่เป็นไปเพื่อความสุขที่อาจทำให้เราหลงไหลลืมตัวจนติดอยู่กับความสุขทางโลกอันไม่ใช่สุขที่แท้จริง ก็ควรงด แต่หลีกเลี่ยงไม่ได้จำเป็นต้องใช้ก็ขอให้เลือกที่มันไม่ค่อยสบายเท่าไร เพื่อที่เราจะได้เห็นทุกข์บ้างนะ ตลอดเวลาเรามักแสวงหาแต่ความสุขความพอใจมาตลอดลองขัดใจตัวเองบ้างก็ดีนะครับ จะได้เห็นมุมตรงข้ามบ้างครับ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นครับ

ป.ล.ข้อความทั้งหมดถ้ามีผู้ที่รู้มากกว่าผมเห็นว่าขอ้ความของผมไม่ถูกต้องช่วยชี้แนะด้วยนะครับจะขอขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2006