สงสัยเกี่ยวกับเรื่องกรรมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Papong, 24 ตุลาคม 2005.

1. Papong

Papong สมาชิกใหม่

ถ้าผมพูดประการใดที่เป็นการลบหลู่ขอขมาสิ่งศักศิิทธ์ด้วยนะครับ,

ผมไม่ได้ต้องการจะถามคำถามกวนประสาทนะครับ นี่ผมซีเรียสครับ อย่าหาว่าผมโง่เลย ผมพึ่งจะอายุ 12 เอง ยังโง่อยู่ค๊าบ T_T

คืออยากจะเรียนถามว่า ผู้ที่ต้องใช้กรรมนั้น ถ้าชาติหน้า เจ้ากรรมมาทำสิ่งนั้นที่เป็นกรรมให้ผู้ที่ต้องใช้กรรม เจ้ากรรมจะบาปมั้ยครับ ? ผมสงสัยจริงๆครับ

ขอบคุณมากครับสมาชิกทุกท่าน (bb-flower

2. ๙๙๙๙๙๙๙๙๙

๙๙๙๙๙๙๙๙๙ เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ก็ใช้กรรมกันไม่จบไม่สิ้นครับ บางครัง กรรมนี้เป็นกรรมเก่าของเรา แต่ก็เป็นกรรมใหม่จของผู้กระทำ และผู้ที่กระทำ กรรมเก่าของเราให้มาส่งผล เค้าก็จะต้องรับกรรมกันต่อไปครับ งงมะ แบบว่า ท้าไม่อโหสิ กรรมให้กัน กรรมนี้ก็จะเป็นเหมือนลู้โว้ครับ >>> แบบง่ายๆ แล้วกัน สมุดว่า ชาติที่แล้ว เราไปดักตีหัวชาวบ้านมา แล้วคนที่ถูกดักตีก็แค้น ก็เป็นการพยาบาท พอมาชาตินี้ กรรมก็มาส่งผล เราก็จะต้องโดนดักตีหัวบ้าง หรือาจจะมีอะไรมาหล่นใส่หัวเราบ่าง หรืออาจจะประสบอุบัติเหตุ ทำให้หัวแต่ กรรม ที่เกิดอาจจะมีการเปรียนปลงได้ แต่สิ่งที่จะต้องเจ็บก็คือ หัว ที่เราเคยไปตีเค้ามานี้ละ แต่ว่าบางครัง คนที่จะมาตีหัวเราไม่จำเป็นต้องเป็นคนในชาติที่แล้วเสมอไปนะ บางครังอาจจะเป็นคนอื่นมาตีแทน แล้ว แล้วคนที่มาตีหัวเรา ก็จะกลายเป็น กรรมเก่าของเรา แต่เป็นกรรมใหม่ของเขา อะจ้า อโหสิให้กันนะจะได้ไม่ต้องเป็นกรรมใหม่ของใครอีก ไปจบไม่สิ้นกันพอดี เรื่องกรรมอธิบายลำบากนะ

3. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกของคุณ ๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙ ครับที่บอกว่า บางครั้งคนที่จะมาตีหัวเราไม่จำเป็นต้องเป็นคนในชาติที่แล้วเสมอไป..อาจจะเป็นคนอื่นมาตีแทน...บนเงื่อนไขที่คล้ายๆกัน(เนื่องจากเขาอาจเกิดไม่ตรงกับช่วงเวลาเดียวกับตัวเรา)แต่ก็ต้องมีบททดสอบเพื่อให้เกิดการมีสำนึกหรือชดใช้...
    บางครั้งก็เกิดจากรหัสที่ถูกบันทึกไว้ และส่งผมมาจากอดีต เช่น ตาเหล่ ตาเข เพราะไม่เชื่อผู้มีพระคุณ หรือปากเบี้ยว ไม่สวย ไม่หล่อ เพราะการลบหลู่ดูหมิ่นดูแคลนผู้อื่น เหล่านี้ล้วนเกิดจากเหตุทั้งสิ้น...จิตวิญญาณจะบันทึกรหัสเอาไว้หมด (เป็นรหัสบุพรกรรมแม่เหล็ก)
    พอเกิดกายใหม่โดยมี"แม่เป็นผู้ให้"(ก้อนเลือด) "จิตวิญญาณจะเป็นผู้สร้าง" ถ่ายทอดรหัสเหล่านั้นลงสู่ร่างกายเรา ตามรหัสกรรมทุกอย่าง..
    ดั้งนั้นการที่เราจะหยุดกรรมเหล่านี้ได้ ต้องรู้จักการสร้างกรรมดี และการให้อภัย มีความรักเป็นอารมณ์ครับ...ให้เป็นคุณสมบัติที่ดีอยู่กับตัวเราเสมอครับ...

4. april_28

april_28 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    เราเกิดมาเพื่อใช้กรรมเก่าและสร้างกรรมใหม่ หากในอดีดชาติเขาเคยสร้างกรรมกับเราไว้ในชาตินี้เขาก็ต้องใช้กรรมกับเรา ถ้าเราสนองกรรมเขาคืนก็เท่ากับว่าเราสร้างกรรมกับเขาในชาตินี้ชาติต่อไปเราก็ต้องใช้เขาไม่จบสิ้นเป็นกงล้อแห่งกรรมเหมือนที่เขาว่าไว้กงกรรมกงเกรียน เราควรสร้างกรรมใหม่ให้เป็นกรรมที่ดีอโหสิกรรม ให้อภัยกับเขา แล้วกรรมที่มีกับเขาจะได้หมดไปในชาตินี้