สนทนา...วิชชาธรรมกาย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย สมถะ, 19 สิงหาคม 2011.

1. สมถะ

สมถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ห้องสนทนาความรู้ทางพระพุทธศาสนา และ สมาธิภาวนาวิชชาธรรมกาย

โดย "ชมรมพัฒนาใจให้สว่างใส"

เรียนเชิญทุกท่านผู้มีความสนใจในธรรมปฏิบัติสมาธิภาวนาวิชชาธรรมกายของหลวงพ่อวัดปากน้ำภาษีเจริญ เข้าเยี่ยมชมห้องสนทนาวิชชาธรรมกายกันนะครับ ตามลิ้งค์นี้ http://khunsamatha.fix.gs/index.php

โอกาสนี้ใคร่ขอเรียนเชิญชวนท่านมิตรสหายธรรมทั้งหลาย สมัครสมาชิกในห้องสนทนา เพื่อรับทราบข่าวสารข้อมูลการปฏิบัติธรรมวิชชาธรรมกาย ประจำเดือนต่อไป

ตัวอย่างตารางงานฝึกและสอนประจำเดือนนะครับ http://khunsamatha.fix.gs/index.php?topic=291.0

ทางเรามีกิจกรรมดีๆ นอกสถานที่เพื่อฝึกสอนสมาธิวิชชาธรรมกายแก่ผู้สนใจ บริการฟรี ไม่มีการเรี่ยไรใดๆ เชิญชมผลงานการสอนได้ที่นี่ http://khunsamatha.fix.gs/index.php?board=3.0

..................................................................................
    ข้อมูลจากเวบ http://khunsamatha.com/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2011
  2. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    1 + 1 = 2

นะเอย นะเอย

3. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาครับ กราบนมัสการหลวงพ่อสดครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ

4. สมถะ

เรียนท่านผู้อ่านที่เคารพทุกท่าน
    ทางชมรมพัฒนาใจให้สว่างใส

ขอเชิญร่วมปฏิบัติธรรมเจริญ<WBR>ภาวนาวิชชาธรรมกาย

รายละเอียด ที่นี่ http://khunsamatha.fix.gs/<WBR>index.php?topic=210.0

5. bhothisata

bhothisata เป็นที่รู้จักกันดี

๑ + ๑ = ๑๐ สำหรับเลขฐานสองครับ กระจกมีหลายด้าน หากมองด้านเดียวก็จะเห็นเพียงด้านเดียว ถ้ามองหลายๆด้าน จะเพิ่มปัญญาให้มากตามการมองครับ เจริญในธรรมครับ

6. nipp

nipp สมาชิก

ฮึฮึๆๆ ขอประทานโทษครับ มันไม่ง่ายเลยครับ วิชชาธรรมกายเนี่ย คนที่เห็นดวงปฐมมรรค แค่ด่านแรกเนี่ย ไม่ง่ายนะคุณ ไม่ใช่ง่ายๆเลย ยากมากๆๆๆๆๆ มันต้องได้ฌานจึงจะเห็นดวงปฐมมรรค อย่างน้อยต้องฌาน2 ละวิตก-วิจารย์ (จะบอกอย่างไงดีหว่า)ว่ามันยาก

เอาอย่างนี้ละกัน ใครที่คิดว่าเห็นดวงปฐมมรรคแล้ว ลองให้บุคคลที่ 2 กำเหรียญไว้ในมือแล้วลองทายซิว่า มีกี่เหรียญ จะต้องทายได้ เพราะเขาสามารถเห็นกายในกายเห็นดวงธรรมข้างในแล้ว
    1คนที่ได้ดวงปฐมเนี่ย ลองนั่ง 10ชั่วโมงทีเดียวรวดเขาก็ไม่ปวดขาไม่ปวดฉี่
    2 ลองยืนสมาธิซัก 10 ชั่วโมง เขาก็บอกว่าสบายมาก
    3ลองนั่งตากแดดร้อนๆ ตอนเที่ยง ซัก5ชั่งโมงซิเขาก็บอกว่า เย็นจังเลย
    4ลองนั่ง ตลอดทั่งคืนซิ เขาก็บอกว่า จิบๆ
    คนที่ได้ดวงปฐมมรรคนะ

แต่ใช่ว่าจะไม่มีคนได้นะ แสนคนจะมีซัก คนมั้งที่ได้ เหมือนมโนมยิทธินั้นแหล่ะ

ลองฝึกอานาปานุสสติให้ได้ฌาน 4 ก่อนไหม แล้วค่อยไปฝึกมโนมยิทธิ และวิชชาธรรมกาย แค่ฌาน4 นี่ประทานโทษนะ ขอซัก 20ปีนะ คุณ ส่วน แสนใน1 คนนั้น มีนะ ที่ปี2ปีเขาก็ได้แล้ว

เฮ้อยหนาวจริงๆๆๆ วิชชาธรรมกายเป้นวิชชา 3 อภิญญา ง่ายซะที่ไหนกัน แค่อานาปา ฌาน1ก็ขี้แตกแล้ว

7. oatthidet

ผมว่าคุณมองไกลเกินไปนะครับ การเพ่งนิมิตไม่ใช่เรื่องยาก เพียงแต่เป็นสมาธิในระดับหนึ่งเท่านั้น

ไม่ใช่ถึงฌาณหลอกครับ เพราะการเพ่งดูนิมิตนั้น มีการตรึกนึกคิดอยู่

ตัวอย่าง ให้ตรึกนึกคิดถึงหนังที่ตนเองชื่นชอบขึ้นมาหนึ่งเรื่อง และก็ตรึกนึกคิดในสิ่งที่ได้ดูมาแล้ว

เพียงแต่การตรึกนึกคิดถึงดวงแก้ว จึงจำเป็นต้องใช้ลูกแก้วในการเพ่งมอง

เพื่อให้นิมิตนั้นติดตา พอหลับตาลง ก็ให้ตรึกนึกคิด ถึงลูกแก้วใส

ตอนแรกจะเห็นบ้าง ไม่เห็นบ้าง พอปฎิบัติมาได้สักระยะ จะเริ่มเห็นได้นานขึ้นครับ

พอเห็นได้นานขึ้นแล้ว ให้ทำความรู้สึกหยุดไปที่กลางดวงแก้วที่ตรึกขึ้นมา

พอหยุดได้จังหวะ หรือ จะเรียกว่าตกศูนย์ก็ได้ครับ จะเกิดการคล้ายๆถูกดูดเข้าไปในดวงแก้ว

แล้วจะเห็นดวงแก้วอีกดวงมาแทนที่ครับ อธิบายแค่นี้พอนะครับ เดี๋ยวผู้ที่ปฎิบัติธรรมกายเขาจะว่าผมเอาได้

ต้องขอกราบประทานโทษต่อผู้ปฎิบัติสายธรรมกายนะครับ หากมีการผิดพลาด

8. nipp

nipp สมาชิก

ผมขอประทานโทษนะ=ผมว่าคุณเอาวิชาการมาพูดน่ะ ผมก็รู้ แต่จริงๆคุณลองทำดูซิ มันไม่ง่ายเหมือนอย่างที่นึกกันหรอก นึกเวปนึงนะได้ ใครๆก็ทำได้ แต่จะให้เป็นปฎิภาคนิมิตน่ะมันไม่ใช่ง่ายเหมือนอย่างที่พูดหรอก เพราะว่า
    1การนึกมันรู้สึกไม่ได้ ความรู้สึกมันชัดกว่าการนึก รู้สึกถึงลมหายใจเข้าออก รู้สึกถึงการย่าง การเดิน การหยิบจับเวลาขายของ ขยับซ้ายทีขวาที มือก็ยื่นไปตักอาหาร แมว หมู วัว แล้วยื่นมือไปชั่งกิโล แล้วยืน บอกก็รู้สึกว่าพูด ราคากิโลละ 50 บาทครับ เสร็จแล้วเดินเข้าบ้าน นั่งลง ดูข่าวกับหายใจเข้าออกไปด้วยพร้อมกับดูข่าวท่านนายยก ยิ่งลั กษณ์กำลังปวด กระบานกับการแก้ไขน้ำท่วมภาคเหนือ แล้วก็รู้สึกถึงจิตใจเราว่า แปลไปที่สมองสังขารความคิด แล้วออกมาเป็นคำพูด จะแก้ได้หรือยากนะ

การเจริญสติมันง่ายกว่าการนึก แค่นึกก็ยากแล้ว เพราะมันไม่รู้สึก แล้วยังต้องนึกที่กลางท้องมันก็ยากไปอีก

คนที่จะนึกได้นานนั้นสติต้องตั้งมั่นแล้ว จิตจะต้องดำรงอยู่ในฌาน ละวิตก-วิจารย์ได้ และต้องเป็นวสี คือไม่เข้าๆออกๆ

***คุณลองนึกหน้าแฟนคุณซิ นึกได้คงที่ซัก ครึ่งชั่วโมงนึกได้ไหมเอ่อย ***แต่ผมว่าคุณน่าจะได้นะเพราะ จิตคุณตั้งมั่นแล้วถ้าคนที่ได้ฌานแล้วมาเล่นทางนี้สบายเลย

9. oatthidet

ก็เพราะตรึกนึกขึ้นมายากไงครับ ถึงต้องตรึกนึกบ่อยๆ

และยิ่งตรึกนึกบ่อยๆ ก็จะทำให้ตรึกนึกได้ง่ายขึ้น ไม่ว่าอะไรก็แล้วแต่ หากทำบ่อยๆก็จะทำได้ง่าย

คงต้องอธิบายเรื่องความเคยชินเสียก่อน มนุษย์มีความเคยชินเป็นที่ตั้ง

หรือจะเรียกให้เข้าใจง่ายขึ้น ต้องเรียกภาษาบาลี "อาสวะ"

ตัวอย่าง
    1.คนที่ไม่เคยขี่จักรยานจะให้ไปขี่จักรยานก็ขี่ไม่ได้
    2.คนที่ไม่เคยแต่งเพลงจะให้ไปแต่งเพลงก็ทำไม่ได้
    3.คนที่ไม่เคยว่ายน้ำจะให้ไปว่ายน้ำก็ทำไม่ได้

แต่หากได้ลอง ได้ฝึก ได้หัด ผู้คนเหล่านั้นก็ทำได้

บางอย่างต้องใช้จิตนาการครับ อย่างนักแต่งเพลง นักวาดรูป นักประดิษฐ์

ผมไม่ได้ปฎิบัติสายธรรมกายนะครับ อย่าเข้าใจผิด เพียงแต่ทุกวิชชานั้นไปสู่ทางพ้นทุกข์ได้ครับ

ธรรมกายก็เป็นหนึ่งในวิชชาการปฎิบัติครับ และ สามารถเข้าถึงได้จริงครับ

หรืออานาปานสติก็เข้าถึงได้จริงเช่นกันครับ กสิณก็เข้าถึงได้จริงเช่นกันครับ

อสุภะก็เข้าถึงได้จริงเช่นกันครับ ฯลฯ

10. nipp

nipp สมาชิก

คร้าบผม ช่วงนี้ผมเป็นไรไม่รู้ ชอบดูเวปอาจารย์พล พยัคฆราชมุณี /อาจารย์ประคอง (ต้องบอกก่อนไม่ได้เชียร์ เพราะไม่ใช่ลูกศิษย์ท่าน) แต่สนใจเรื่องตบทองเข้าตัว แล้วเรียกวิ่งได้ เข็มทอง วิ่งไปมาได้ คาบตะกรุด แล้วเอามีดกรีดไม่เข้า )

**ทางคุณคิดเห็นอย่างไร ผมว่ายากนะ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะ เอาแผ่นทองใส่ในถุงซีบแล้วใส่ในผ้าแพรอีกที แล้วเอามือกด แล้วเป่า ทองหายไปเลย
    **อาจารย์พวกนี้ต้องสำเร็จฌาน4 ถึงทำได้ ผมเห็นแล้วโอ้ยากจริงๆ ผมไม่ได้คิดไปถึงเรื่องปาฎิหารย์นะ แต่ผมคิดว่าทำยากน่ะ สมาธิต้องกล้าหาญจริงๆถึงทำได้

11. oatthidet

ต้องขออภัยครับ ผมไม่เคยดูครับ ปกติผมก็ไม่ดูทีวีอยู่แล้ว เลยไม่ทราบเรื่องดั่งกล่าวครับ

อีกอย่างเท่าที่ผมรู้ การใช้ฤทธิมีผลที่สะท้อนกลับมาด้วยครับ คือ มีผลเสียที่สุดจะประมาณได้น่ะครับ

ตัวอย่าง
    1.การเห็นอนาคต หากเห็นบ่อยๆจะทำให้ ไม่รู้ว่าตอนไหนเป็นปัจจุบันครับ
    2.การรู้ความนึกคิดของผู้อื่น จะทำให้เกิดการวิตกจริต ด้วยเฝ้านึกคิดแต่สิ่งที่ได้รับรู้
    3.การเห็นอดีต จะทำให้เกิดความอยากรู้ไม่มีที่สิ้นสุด และ ยังมีความหวังในรูปแบบต่างๆด้วยครับ
    4.การขยับสิ่งของโดยที่ไม่ต้องใช้มือจับ จะทำให้มีจิตใจที่โหดร้ายในที่สุด จะกลายเป็นคนโกรธง่าย
    5.การมีตาทิพย์ จะทำให้มีความอยากรู้ อยากเห็นมากจนเกินพอดี และ จะพร่ำเพ้อว่าถึงสิ่งนั้น สิ่งนี้

แค่ 5 อย่างนี้ก็เป็นการเสียเวลามากแล้วในการปฎิบัติครับ หากไปหลงติดอยู่ และ ยังมีอีกนะครับที่ไม่ได้กล่าว

12. nipp

nipp สมาชิก

ขอบคุณครับ ได้ปัญญาครับ มันจะเกิดความอยากไม่รู้จบ

13. สมถะ

การเจริญสมาธิภาวนาเบื้องต้นของวิชชาธรรมกายเพื่อให้จิตสงบ หยุด-นิ่ง จนกระทั่งเห็นดวงปฐมมรรคใสแจ่มอยู่ที่ศูนย์กลางกาย ทำได้ครับ ถ้าฝึกอย่างถูกวิธี อย่าลืมว่า ในเบื้องต้นนี้ เราฝึกให้จิต รวมหยุดเป็นจุดเดียวกัน ให้เกิดความสงบ คนละประเด็นกับเรื่องกึ่งๆ อภิญญานะครับ ฝึกฝนเรียนรู้ไปทีละขั้นตามกำลังวาสนาบารมีและความวิริยะใฝ่เรียนใฝ่รู้เถิดครับ...

ห้องสนทนาวิชชาธรรมกาย

14. bomboomzaz_จ้า

bomboomzaz_จ้า เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009
    อ่านแล้วตาสว่างเลยครับ อนุโมธนา สาธุ

15. สมถะ

16. noitak

noitak Active Member

21 สิงหาคม 2011
    ผ่อนส่งบุญ มีไหมครับ อยากทราบรายละเอียด (เงินสดมีไว้หมุนเวียน)

17. สมถะ

เวบคุณสมถะ

<BUTTON class=vspib type=submit></BUTTON> <CITE>khunsamatha.com/</CITE> - แคช
    ใบโพธิ์ คณะผู้จัดทำได้รวบรวมเนื้อหากระทู้ของคุณสมถะหรือปราชญ์ขยะ ที่ได้นำเสนอเนื้อหา เกี่ยวกับความรู้ทั่วไปในพระพุทธศาสนา และการปฏิบัติสมาธิภาวนา ในเวปบอร์ดต่างๆ ...

<TABLE style="PADDING-LEFT: 1em"><TBODY><TR class=mslg><TD style="PADDING-LEFT: 1em; WIDTH: 19em; VERTICAL-ALIGN: top">
    พระธรรมเทศนาของหลวงพ่อวัดปากน้ำ

<CITE>khunsamatha.com/.../dhammakaya-C5...</CITE>
    พระธรรมเทศนาของหลวงพ่อวัดปากน้ำ ...

อบรมวิปัสสนาจารย์

<CITE>khunsamatha.com/vip.html</CITE>
    สนใจเข้ารับการฝึกโครงการพัฒนาวิปัสสนาจาร ...

นรก-สวรรค์-สังสารวัฏ

<CITE>khunsamatha.com/.../dhammakaya-C3...</CITE>
    ... นรก4 นรก5 นรก4. นรก - สวรรค์ ...

ธาตุธรรม ๓ ฝ่าย

<CITE>khunsamatha.com/.../dhammakaya-D8...</CITE>
    กายสิทธ์ คืออะไร? (ตอนที่ 1) · กายสิทธ์ ...

</TD><TD style="PADDING-LEFT: 1em; WIDTH: 19em; VERTICAL-ALIGN: top">
    ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร

<CITE>khunsamatha.com/.../057.html</CITE>
    กัณฑ์ที่ ๕๗ ธัมมจักกัปปวัตตนสูตร วันที่ ๑ ...

เปิด

<CITE>khunsamatha.com/.../teach-A09.html</CITE>
    นำสู่ภาคปฏิบัติน้อมดวงใสไปตามฐานทั้ง ๗ ...

ธรรมรักษาผู้ประพฤติธรรม

<CITE>www.khunsamatha.com/.../011.html</CITE>
    กัณฑ์ที่ ๑๑ ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม วันที่ ...

ภัตตานุโมทนากถา

<CITE>khunsamatha.com/.../029.html</CITE>
    กัณฑ์ที่ ๒๙ ภัตตานุโมทนากถา วันที่ ๑๐ ...

</TD></TR></TBODY></TABLE>

18. สมถะ

<TABLE border=1 cellSpacing=2 cellPadding=2 width=768 align=center height=79><TBODY><TR><TD height=73 background=../images/menu-bar_05[1].gif>
    เมนูรวม
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 width=768 align=center height=297><TBODY><TR><TD bgColor=#b7e2ff width=250>
    ความรู้ทั่วไปในพุทธศาสนา
    </TD><TD bgColor=#ffd5d5 width=250>
    ประวัติศาสตร์พุทธศาสนา
    </TD><TD bgColor=#ffe7ce width=254>
    สมาธิภาวนา วิชชาธรรมกาย
    </TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>พระสัมมาสัมพุทธเจ้า</TD><TD bgColor=#ffe8ff>พระไตรปิฎกและคัมภีร์ต่างๆ</TD><TD bgColor=#f7ffd2>เรื่องเล่าสมัยหลวงพ่อวัดปากน้ำ</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>บัญญัติ ปรมัตถ์ โลกุตตรธรรม</TD><TD bgColor=#ffe8ff>นิกายต่างๆ ในพุทธศาสนา</TD><TD bgColor=#f7ffd2>วิชชาธรรมกาย-พยานบุคคล</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>นิพพาน</TD><TD bgColor=#ffe8ff>นักบวชประเภทต่างๆ </TD><TD bgColor=#f7ffd2>ข้อมูลสืบค้นทางประวัติืศาสตร์</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>สมาธิ บริกรรมนิมิต - ภาวนา </TD><TD bgColor=#ffe8ff>มาร ในพระไตรปิฎก</TD><TD bgColor=#f7ffd2>หลักฐานธรรมกายในคัมภีร์</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>สมถะ - วิปัสสนา</TD><TD bgColor=#ffe8ff>พระอภิธรรมปิฎก</TD><TD bgColor=#f7ffd2>วิชชาธรรมกายเบื้องต้น</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>ปฏิจจสมุปบาท</TD><TD bgColor=#ffe8ff>บันทึกประวัติศาสตร์</TD><TD bgColor=#f7ffd2>วิชชาธรรมกายระดับกลาง</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>สติปัฏฐาน ๔</TD><TD bgColor=#ffe8ff>มิจฉาทิฏฐิ - สัมมาทิฏฐิ</TD><TD bgColor=#f7ffd2>วิชชาธรรมกายระดับสูง</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>อริยสัจ ๔</TD><TD bgColor=#ffe8ff>บรรลุธรรม - อริยบุคคล</TD><TD bgColor=#f7ffd2>ธาตุธรรม ๓ ฝ่าย</TD></TR><TR><TD bgColor=#d7ffff>กาย ใจ จิต วิญญาณ</TD><TD bgColor=#ffe8ff>บทความปกิณกะ</TD><TD bgColor=#f7ffd2>คำถามที่ถูกถามบ่อยๆ </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 width=768 align=center height=40><TBODY><TR><TD bgColor=#ddffdd width=250></TD><TD bgColor=#ddffdd width=250></TD><TD bgColor=#ddffdd width=254></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 width=768 align=center><TBODY><TR><TD bgColor=#f0ecfd width=379></TD><TD bgColor=#f1eefd width=379></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE border=0 width=767 align=center height=98><TBODY><TR><TD bgColor=#fdf9c6 height=46></TD></TR><TR><TD bgColor=#00ccff height=46 width=696></TD></TR></TBODY></TABLE>

19. testykhun

testykhun Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    จขกท. แนะนำให้คนปฏิบัติ ที่ไม่ใช่จขกท. ตัดกำลังใจให้ไม่ปฏิบัติ :cool:

20. GoingMarry

GoingMarry เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2010
    อีกแล้ว จะบอกว่ายาก จนแทบเป็นไปไม่ได้

ถ้าเป็นไปไม่ได้ก็ไม่ต้องปฏิบัติกัน

ก็จริง

ทำไม่ได้แล้วจะทำทำไม

นั่งๆนอนๆไปวันๆอย่างเดิม

เอาอย่างนี้รึปล่าวครับ