##สมบัติพ่อให้(พระราชพรหมยาน)## พระคำข้าว-หางหมาก-สมเด็จองค์ปฐม ล.พ.หนุน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย HipPo*, 19 ธันวาคม 2012.

1. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระคำข้าวสวยมากๆเลยครับเฮีย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      139.5 KB
      เปิดดู:
      1,860
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2016
  2. HipPo*

HipPo* เป็นที่รู้จักกันดี

++ สรุปพระคำข้าวที่ยังเหลือให้บูชากันครับ ++

*รายการพิเศษ(1)*

พระคำข้าวรุ่น๒ (องค์พระสวยกริ๊บๆ บล๊อกกดลึกหน้าหลัง พระนาสิกโด่งกรอบพระได้รูปสวย)

.......พระคำข้าวเป็นพระมหาลาภสำหรับชั่วโมงนี้น่าเก็บมากๆ เพราะราคายังไม่แรง แต่พ้นปีหน้าไปไม่แน่ครับ ด้วยสถาณการณ์ของโลกที่กำลังเปลี่ยนแปลงไป ภัยพิบัติต่างๆและสงครามที่พวกเราได้ยินข่าวกันอยู่ทุกวัน พระคำข้าวหลวงพ่อท่านเมตตาเชิญบารมีสมเด็จองค์ปฐม และพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ลงมาพุทธาภิเษกให้ เป็นแสงเหลืองทองอร่าม พระท่านทำให้ทุกอย่าง โดยเน้นเรื่องของลาภที่เร็วและหนักมาก....หลวงพ่อท่านพูดอยู่เสมอว่าพระคำข้าวทำได้ยาก ทำเหมือนพระสมเด็จวัดระฆังของสมเด็จพุฒาจารย์โตให้เก็บกันไว้มากๆ อีกหน่อยองค์ละเป็นแสน ใกล้เวลาเข้าไปทุกทีหลวงพ่อท่านสั่งให้ลูกหลานเก็บกันไว้อีกหน่อยเอาแลกบ้านแลกรถกันได้ มีเก็บไว้มากๆเป็นมหาเศรษฐี นำมาให้บูชากันไม่แพง จัดมาแบบนี้ให้อีกชุดสำหรับท่านที่สนใจเก็บสมบัติพ่อให้กันครับ นำมาให้บูชากันแบบสบายๆ แถมยังแท้ตาเปล่าอีกครับ....... เล่าให้ฟังกันอีกซักเรื่องหนึ่ง เมื่อก่อนราว5-6ปี พระคำข้าวถือว่าเป็นพระที่เรายังหาบูชากันได้ง่าย มีทั้งถุงเดิม100องค์ 50องค์ 10องค์ มาให้บูชากันบ่อยมาก แต่มาพักหลังนี้อย่าว่าแต่ถุงเดิมเลยครับ ถ้าไม่ใช่กระทู้อย่างพี่ๆที่สายตรงหรือใหญ่จริงๆ แทบไม่มีมาให้บูชากันเลย น่าแปลกครับ ราคาก็อัพขึ้นมามาก สวยแชมป์ๆๆเมื่อก่อนองค์ละ 500 บาทนี่ก็ถือว่าแพงแล้ว แต่ตอนนี้ทะลุไปเกือบสองพันบาทแล้ว ไม่อยากคิดเลยว่าอีก 5ปี ราคาพระคำข้าวจะไปถึงหลักไหน

นำมาให้บูชาเป็นของขวัญสมบัติพ่อให้ปีใหม่กัน เก็บทั้งทีเก็บพระสวยมีอนาคตครับ

องค์นี้เปิดให้บูชาราคาพิเศษ ที่1,100 บาทครับ เปิดราคาเบาไม่ต้องเสียเวลามาลดกันแล้ว

*รายการพิเศษ(3)*

พระคำข้าวรุ่น๒ (องค์พระสวยกริ๊บๆ บล๊อกกดลึกหน้าหลัง พระนาสิกโด่งสวย)

นำมาให้บูชาเป็นของขวัญสมบัติพ่อให้ปีใหม่กัน เก็บทั้งทีเก็บพระสวยมีอนาคตครับ

องค์นี้เปิดให้บูชาราคาพิเศษ ที่ 990 บาทครับ เปิดราคาเบาไม่ต้องเสียเวลามาลดกันแล้ว

*รายการพิเศษ(4)*

พระคำข้าวรุ่น๒ (องค์พระสวยกริ๊บๆ บล๊อกกดลึกหน้าหลัง พระนาสิกโย)

องค์นี้เปิดให้บูชาราคาพิเศษ ที่ 990 บาทครับ เปิดราคาเบาไม่ต้องเสียเวลามาลดกันแล้ว

3รายการนี้ จองแล้วครับ โอนหลังปีใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2012
  3. HipPo*

พระหางหมาก-คำข้าว ปิดทองเดิมวัด
    (องค์จริงสวยแวววาว มากๆ ....นำมาให้บูชาปีใหม่แต่ปิดทองเก่า)

++ จองแล้วครับ ++

++ ปรกติบูชา 2,000 ลดพิเศษ เหลือ 1,800 ครับ++

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2012
  4. amsuthon

amsuthon เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    จอง 3 องคืนี้ โอนเงินหลังปีใหม่ได้ไหมครับ รอโบนัส ครับ รบกวนแจ้งด้วยครับ

5. HipPo*

ได้ครับไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ จองได้เลยครับผม :cool:

6. amsuthon

amsuthon เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    :cool::cool::cool: งั้น ตามนั้นนะครับ

7. อิฟ

อิฟ เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งพระเจ้าพรหมมหาราช เนื้อสัมฤทธิ์(หมายเลข#986) กับพระื่อื่นๆ ได้รับเรียบร้อยแล้วนะครับ องค์พระท่านน่าสรัทะามากครับ ขอบคุณครับ :cool:

8. texsum

texsum เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    แอบมาชมพระสวยครับ อิอิ ร่ำรวยแบบยั่งยืนรับปีใหม่นะครับ

9. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มีรายการพระเบาๆสวย รับปีใหม่อีกหรือปล่าวครับเฮีย..

10. dumairport

dumairport เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2012

เป็นพระรุ่นไหนครับ ทันหลวงพ่อหรือเปล่า น้องใหม่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  11. HipPo*

พระหาวหมากรุ่น๑ พระคำข้าวรุ่น๒ ครับ
    ....ปิดทองเดิมจากวัดสมัยหลัวงพ่ออยู่ ทันหลวงพ่อครับ.

12. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วจ้า ที่อยู่PM นะครับ:cool:

13. melonn

melonn เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    จองครับ ขอบคุณครับ

14. HipPo*

รับทราบการจองชุดปิดทองครับ ขอบคุณมากครับ อย่าเพิ่งรีบโอนก็ได้ครับ เดี๋ยวคืนนี้พรุ่งนี้อาจะมีพระคำข้าวราคาเบามาลง พอดีมีลูกศิษย์หลวงพ่อฯ ฝากมาครับ

15. HipPo*

รายการจัดส่งวันนี้ 27/12/55

1.คุณ ภูมินทร์ ..EJ343719755TH..
    2.คุณ ประเทือง ..EJ343719764TH..
    3.คุณ ณัฐวัฒน์ ..EJ343719778TH..
    4.คุณ วิชากร ..EJ343719781TH..
    5.คุณ จักรพันธ์ ..EJ343719795TH..
    6.คุณ ปัญจวุฒิ ..EJ343719804TH..
    7.คุณ ปริญญา ..EJ343719918TH..

ขอบพระคุณสำหรับการอุดหนุนของทุกท่านครับผม

16. HipPo*

วันนี้ฤกษ์ดีได้นิมนต์พระหางหมากและพระคำข้าวสวยๆเข้ามาเก็บไว้ในกล่องสมบัติพ่อให้ฯน้อยๆของกระผม
    และพอดีก็ไปอ่านเจอบทความขอคุณ dang9 เห็นว่ามีประโยชน์และเพลิดเพลิน
    ใครว่างๆลองเข้ามาอ่านดูนะครับ
    บทความเล่าถึงความคิดแนวคิดเกี่ยวกับพระของหลวงพ่อในอนาคต
    ต่างเสมือนเราเหล่าศิษย์แชร์ความรู้สู่กันฟัง

(((บทความโดยคุณ dang9 พระคำข้าวกับ คำพยากรณ์ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ !)))

"ครั้งแรก ที่ได้รับฟัง

เรื่อง วัตถุมงคลที่สามารถป้องกันภัย ได้ถึง ปรมณู นิวเคลียร์ และ รังสี

ที่กระผมเอง มีประสบการณ์ตรง เป็นอันดับแรก ก็คือ....

เมื่อปี พ.ศ.2535 ที่บ้านสายลม สะพานควาย ประมาณสัก 2-3 เดือน
    ก่อนที่องค์หลวงพ่อพระราชพรหมยานมหาเถระ(หลวงพ่อฤาษีฯ) จะละสังขาร

ท่านได้บอกให้ญาติโยมที่มาถวายสังฆทาน และท่านก็แจกพระคำข้าว ว่า....
    (กราบขอขมาตรง ต่อองค์หลวงพ่อฯ ที่ไม่สามารถจดจำได้ทุกคำพูด)
    “..เอ่อ โยม พระคำข้าว เนื้อขาว ๆ เก็บไว้ให้ดีน่ะ ทำได้ยาก ทำพิธีเหมือนกับ
    พิธีของสมเด็จโตฯ อีกไม่เกิน 20 ปี ราคาองค์ละเป็นแสน..”

พระคำข้าว และวัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ ที่ทำพิธีพุทธาภิเศก
    หากจำไม่ผิด เท่าที่อ่านพบมา ท่านก็ยืนยันมานานแล้ว ตั้งแต่ ปี 2521 เป็นต้นมา

ว่า วัตถุมงคลที่ท่านทำพิธีพุทธาภิเศก นั้น ท่านก็เพียงนั่งในพิธีเฉย ๆ
    เรื่องพิธีปลุกเสก เป็นเรื่องของ “พระ” ท่านเป็นผู้ทำเอง
    และ “พระ” ก็รับรองว่า วัตถุมงคลทุกชิ้น สามารถป้องกันภัยได้ทุกอย่าง
    ตลอดไปจนถึง ปรมณู นิวเคลียร์ และ รังสี

ความจริง เรื่องวัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ คงไม่ต้องกล่าวกันมากไป
    เพราะว่า ศิษยานุศิษย์ขององค์หลวงพ่อฯ ต่างก็รับรู้กันโดยทั่วไปอยู่แล้ว

ที่ผมพูด.... นั่นมันเป็นเรื่องปัจจุบัน ที่จะเกี่ยวพันไปถึงในอนาคต....

คือว่า เมื่อถึงเวลาที่เกิดเหตุเภทภัย คนก็ต่างแตกตื่น หาบูชากัน....
    อันดับแรก ของที่วัดฯ ก็จะหมดไป อย่างรวดเร็ว....

ผมพูดว่า "จะหมดไปอย่างรวดเร็ว" ก็ไม่ใช่เพราะใครหรอกครับ....
    บรรดาพี่ ๆ น้อง ๆ พวกเรา นี่แหละครับ....

บุคคลในคณะอื่น ๆ ต่างก็ขวนขวายของครูบาอาจารย์ของตัวเอง เขาก็จะไม่มาสนใจของพ่อฯ ของพวกเรา....

ที่วัตถุมงคลรุ่นที่ทันองค์หลวงพ่อฯ ยังมีเหลืออยู่เยอะ ก็เพราะว่า....
    1. บรรดาศิษยานุศิษยื ต่างก็มีกันมากอยู่แล้ว เพราะว่า เมื่อทำบุญ องค์หลวงพ่อก็แจก
    2. ไม่ได้รับแจกก็จริงอยู่ แต่ความศรัทธาก็สะสมไว้ครบถ้วน มากอยู่แล้ว ราคาบูชาก็ถูก....
    (ดังนั้น เมื่อตัวเองมีมาก มีราคาทุนเพียง 10 บาท จะไปบูชา 1,600 บาท ทำไมอีก มีเยอะแล้ว....)

เพราะว่า ก่อน 30 ตุลาคม 2535 ราคาวัตถุมงคลจะถูกกว่านี้อย่างน้อย 16 เท่าตัว

ยกตัวอย่างเฉพาะ "พระคำข้าว" (จริง ๆ แล้ว ราคาวัตถุ อื่น ๆ ก็เปลี่ยนแปลงไปพร้อมกัน)
    ตั้งแต่ ปี 2533 - 2534 "พระคำข้าว" ราคาองค์ละ 10.- บาท(สิบบาทถ้วน)
    พอปลายปี 2534 องค์หลวงพ่อก็สั่ง ออกไมค์ บอกลูกหลานให้เตรียมตัวกันก่อน ว่า....
    ใครจะบูชาวัตถุมงคล ก็ให้รีบบูชาน๊ะ ปี 2535 ราคราจะขึ้น ราคาจะเปลี่ยนแปลง พระคำข้าวจะขึ้นเป็น 100 บาท....

พอถึง 1 มกราคม 2535 ราคาก็ถูกปรับให้เปลี่ยนเป็นไปตามที่ท่านพูด คือ "พระคำข้าว" บูชา 100 บาท....
    แต่หากทำบุญสังฆทาน 100 บาท ท่านก็ยังแจกพระคำข้าว ให้อยู่ดี....
    (ข้อนี้ ผมมานั่งตึกตรองภายหลังว่า ท่านบอกใบ้ให้แล้ว ว่าปีนี้-2535- ท่านคงไม่อยู่กับพวกเราต่อแน่ ๆ)
    ราคาวัตถุ อื่น ๆ ก็เปลี่ยนแปลงไปพร้อม ๆ กัน

คำสั่งก่อนมรณภาพ เกี่ยวกับวัตถุมงคล คือ....
    เมื่อท่านละสังขาร ครบ 3 วัน ให้ปรับราคาวัตถุมงคล ขึ้นเป็น 2 เท่าตัว(พระคำข้าวเป็น 200 บาท)
    เมื่อท่านละสังขาร ครบ 7 วัน ให้ปรับราคาวัตถุมงคล ขึ้นเป็น 4 เท่าตัว(พระคำข้าวเป็น 400 บาท)
    เมื่อท่านละสังขาร ครบ 30 วัน ให้ปรับราคาวัตถุมงคล ขึ้นเป็น 8 เท่าตัว(พระคำข้าวเป็น 800 บาท)
    เมื่อท่านละสังขาร ครบ 50 วัน ให้ปรับราคาวัตถุมงคล ขึ้นเป็น 16 เท่าตัว(พระคำข้าวเป็น 1,600 บาท)
    และให้ทรงราคาอยู่ที่ 16 เท่าตัว....

นับแต่นั้นพวกเราจึงเห็นราคาบูชาทุกอย่างที่เพิ่มขึ้น 16 เท่าตัว(ตัวเลข 16 ผมเดาว่าเกี่ยวเนื่องกับอสงไขบารมีของท่าน)
    และก็พบว่าเป็นการขึ้นราคาที่เหมาะสม สงเคราะห์ แก่ลูกหลาน ลูกศิษย์จริง ๆ เพราะว่า....
    1. หากไม่ขึ้นราคา เช่นราคา พระคำข้าวยังเท่าเดิมที่ 10 บาท หรือแม้แต่ 100 บาท
    ถามว่า จะมีพระคำข้าว และวัตถุมงคล หลงเหลือ อยู่ที่วัดอีกหรือ คนหลัง ๆ ที่มา จะเป็นอย่างไร....
    2. วัตถุมงคลทั้งหมด จะเป็นสิ่งที่ช่วยทำนุ บำรุง ซ่อมแซม อาคาร วิหาร ของวัด ในอนาคต
    3. ต่อมา ผมจำไม่ได้ว่าปีอะไร น่าจะประมาณ 2538 เศรษฐกิจกระเจิง ตกต่ำมาก....
    บรรดาศิษย์ที่มีวัตถุมงคลอยู่เป็นจำนวนมาก ก็จำต้องทยอยนำออกมาให้เช่าบูชากันบ้าง เพื่อบรรเทาฐานะทางครอบครับ....
    นับว่าท่าน เห็นด้วยญานอันสุดยอดเยี่ยม และเมตตาลูกหลานมาก....

ท่านที่มีความรังเกียจว่า ลูกศิษย์ที่นำเอาวัตถุขององค์หลวงพ่อมาขาย ก็พึงเห็นใจกัน ในส่วนนี้....

เคยมีคนถามปัญหาต่อ องค์หลวงพ่อฯ ที่บ้านสายลม(ผมนั่งอยู่ที่นั่นด้วย) ว่า....
    ไม่กล้าขายพระ กลัวบาป....
    องค์หลวงพ่อฯ ท่านบอกว่า "อนุญาติให้ขายได้"

ผมว่าถึงท่านจะไม่บอกอนุญาต ผมก็ว่าน่าจะขายได้อยู่แล้ว
    เพราะว่า....
    องค์หลวงพ่อฯ เคยบอกญาติโยม และลูกศิษย์ว่า "พระคำข้าว เนื้อสีขาว ๆ น่ะ ทำด้วยความยาก
    ทำด้วยวิธีเดียวกับพระของสมเด็จโตฯ อีกไม่เกิน 20 ปี ราคาองค์ละเป็นแสน...." (ท่านพูดในปี 2535)

ท่านบอกว่าราคาองค์ละเป็นแสน นี่ ถ้าไม่มีการซื้อ-ขาย จะเป็นแสน ได้อย่างไร ใช่ไหมครับ

ผมก็มานั่งตรอง นั่งตรึก ครุ่นคิดเอาเองว่า(นี่ ผมคิดเองน๊ะ)
    ที่ องค์หลวงพ่อฯ กล่าวไว้นั้น ผมก็ว่า ยังน้อยไป ราคาเป็นแสน ไม่ใช่ราคา 1 แสน จริงไหม....
    ราคาอาจะเป็น 10 แสน 100 แสน ก็ได้ ใช่ไหมครับ....
    แต่หากว่าท่าน บอกราคาจริง ๆ ออกไป ก็คงจะแตกตื่นกันวุ่นวายไป....

แล้วราคาพระคำข้าวในปัจจุบัน 1,600 บาท จะเปลี่ยนเป็น 10 แสน 100 แสน ได้อย่างไรครับ....
    ถ้าพุทธานุภาพไม่ปรากฎ ใครที่ไหนจะเช่าบูชากันครับ ราคาขนาดนี้ คนไทยจะเช่ากันทั้งหมดหรือ....
    นี่ ก็เป็นการบอกเป็น นัย ๆ

ให้พวกเราได้คิดกันเอาเอง นะครับว่า....

มหาสงคราม จะเกิดขึ้น หรือไม่เกิด...

แล้วพระคำข้าว ท่านทำพิธีไว้ 5 ล้านองค์....
    คนอื่น ก็จะมองว่า วัตถุมงคลที่สร้าง ครั้งละ ตั้ง 5 ล้านองค์ จำนวนมากขนาดนี้ ถึงจะดัง ราคาก็ต้องไม่แพง....
    แล้วใครที่ไหนจะมาเช่าบูชา 5 ล้านองค์ คิดเพียงองค์ละ 1 แสน นี่ต้องใช้เงินเช่าบูชาถึง 5 แสน ล้านบาท....
    นี่คิดเฉพาะพระคำข้าวน๊ะ ไหนจะพระหางหมาก เหรียญ และอื่น ๆ อีกเยอะแยะ ...จะเอาเงินมาจากไหนมาบูชา....

จริง ๆ ก็น่าจะเป็นอย่างนั้น....
    แต่ทว่าตามความรู้สึกของผม ผมว่า 5 ล้านองค์ นั้น มันน้อยไป สำหรับประชากรประเทศไทย และประชากรโลก....
    ก็ต้องติดตามกันต่อไป ..

ที่พูดมานี้ ก็ไม่ได้บอกให้เชื่อ นะครับ....
    พระผู้มีพระภาคเจ้า ทรงตรัสสอนว่า อย่าให้เชื่อโดยง่าย ค่อย ๆ ใคร่ครวญ พิจารณา ให้ดีเสียก่อน....

อย่างไรก็ตามไม่เกิน 20 ปี ขององค์หลวงพ่อฯ ที่ท่านกล่าวไว้ ก็คงไม่เกิน 2555
    ก็คงไม่นานเกินรอ ที่จะพิสูจน์ความจริง ยกเว้น ผมเอง และเรา ได้ตายไปเสียก่อน....
    เพราะความตายมันก็ ไม่แน่นอน ว่าจะตายเมื่อไร .... แต่มัน แน่นอน ว่า จะต้อง ตาย....

มาเข้าเรื่องเดิม.... ที่ว่าวัตถุมงคลที่ทันสมัยองค์หลวงพ่อฯ ท่านทำพิธี ก็ยังมีอยู่มากที่วัดฯ....
    ถามว่า หากเกิดเภทภัย จริง ตูมมา แตกตื่นกันโดยทั่วไป....

วัตถุมงคลที่วัด ก็จะมีอภิญญา กล่าวคือ หายวับ ไปกับตา....
    คือว่า ปะดาศิษย์ นี่แหละ จ้องกันอยู่แล้ว 1,600 ก็ 1,600 เหอะ จะเหลือหรือ....?

..................................................................................

ปี นี้ปี 2554 แล้วน๊ะครับ รีบเช่าหากันซะ หลวงพ่อมรณะภาพ ไปแล้ว 18 ปี ซึ่งอีกแค่ 2 ปีเท่านั้น พระคำข้าวของหลวงพ่อราคาจะองค์ละเป็นแสน ตามคำพยาการณ์ของหลวงพ่อ
    เพราะ อีกไม่นานจะเกิดภัยพิบัติร้ายแรง กับสงครามครั้งใหญ่มากครับ
    ..............ใครที่เชื่อก็เก็บพระคำข้าวของหลวง พ่อเอาไว้เยอะๆน๊ะ ราคาตอนนี้แค่องค์ละ 4-5 ร้อยจากเมื่อก่อนองค์ละ 10 บาท แล้วอีกไม่เกิน 2 ปีราคาจะองค์ละเป็นแสน(เพราะเกิดสงคราม และภัยพิบัติ ใหญ่ครับ)
    ใครเชื่อก็ดีครับ แต่ถ้าไม่เชื่อก็ทำใจเอาไว้เลยน๊ะครับ
    เพราะ เมื่อถึงเวลานี่ จะหาไม่ได้อีกแล้วน๊ะครับ เพราะลูกศิษย์หลวงพ่อตามเก็บหมด ไม่มีเหลือหรอกครับ อย่าหาว่าไม่เตือนน๊ะครับ

ก็เหมือนเรามีเงินเก็บนั่นแหละครับ เอาง่ายๆว่าถ้ามีซัก 20 องค์ ก็สามารถนำไปเป็นทุนในอนาคตได้ เราก็มีเงินเก็บ อยู่ 2 ล้านจากพระคำข้าวนี่แหละครับ

เพราะถ้าหลวงพ่อพยากรณ์เอาไว้นี่เกิดขึ้นตรงหมดทุกอย่างครับ อย่างเรื่องบ่อน้ำมัน
    หลวง พ่อบอกว่ามี มีบ่อใหญ่ซะด้วย ซึ่งเมื่อ สมัย 20 - 30 ปีที่ผ่านมาไม่มีคนเชื่อหลวงพ่อซักคนครับ ตอนนี้อยากจะหัวเราะให้ฟันหาย ก็ในเมืองไทยผลิตน้ำมันเองกันแล้วครับ เพราะเค้าค้นพบบ่อน้ำมันในเมืองไทยกันแล้วน่ะครับ ส่วนเรื่องภัยพิบัติ กับสงครามครั้งใหญ่นี่เกิดขึ้นแน่ๆครับ ร้ายแรงมากด้วยเอาไปคิดพิจารณาให้ดีๆน๊ะครับ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอกเน้อ.....!!O_0~

17. HipPo*

บทความด้านล่างเป็นบนสนทนาระหว่าง ลุงยกทรงกับหลวงพ่อฤาษี

โดยลุงยกทรงได้เล่าเรื่องก่อนหน้านั้นที่ได้ยินได้ฟัง สมเด็จฟื้น วัดสามพระยา กล่าวถึงพระคำข้าว ให้หลวงพ่อฤาษีฟัง

.....จะเป็นอย่างไรลองติดตามอ่านกันครับ.....

*********************************************************************************************

สมเด็จพระโฆษาจารย์ วัดสามพระยา กล่าวถึงสมเด็จพระคำข้าว แห่ง วัดท่าซุง
    จากหนังสือธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๑๒๐ เดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๓๔ หน้าที่ ๔๕ หัวข้อ “สนทนาที่สายลม”
    เรื่อง ยกทรงคุยกับสมเด็จวัดสามพระยา
    (ยกทรงเล่าเรื่องให้ฟัง)

“เรื่อง สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดสามพระยานี่ก็ หลังจากหลวงพ่อกลับไปแล้ว ยกทรงก็นำอาหารไปถวายสมเด็จเป็นประจำ วันที่จะเป่าปลุกเสกวันที่๒๙ ธ.ค. ๓๓ ยกทรงก่อนจะเดินทางไป ท่านก็บอกว่า
    นี่ พระสมเด็จมหาลาภคำข้าวของวัดท่าซุงน่ะ ไม่ใช่พระธรรมดานะ

ก็เรียนถามเป็นพระอะไรครับที่ไม่ใช่ธรรมดา
    ท่านบอกที่อื่น ๆ ส่วนมากพระล่างปลุกเสกกัน แต่ที่วัดท่าซุงนี่มีพระล่าง คือ หลวงพ่อปลุกเสก เข้าใจไหม
    เอ...ไม่รู้ครับ
    พระ ล่างก็หมายถึงหลวงพ่อหลวงปู่ปลุกเสกกัน ท่านอธิบายให้ฟัง พระบนก็หมายความว่า ท่านก็หยุด แทนที่ท่านจะอธิบายต่อ ท่านก็คว้าหมากเอาปูนใส่ แล้วท่านก็ฉัน โอ๊ย ลีลาน่ารักอ่อนช้อย แล้วก็ท่านยืนยันเลยว่าพระมหาลาภคำข้าวรุ่นนี้น่ะ ท่านบอกว่าคงจะไม่ถึงตลอดปี ๓๔ จะหมด เหตุผลก็คือ ท่านบอกว่าอย่างนี้
    ฉัน จะเล่าให้ฟัง ฉันสร้างตัวอาคารที่อาคารพระปริยัติน่ะ ๙๐ เมตรที่วัดน่ะ เป็นสิบ ๆ ล้านนะ ค่าแรงทั้งหมดน่ะ ๖ ล้านบาท เพราะวัดปากน้ำนี่เขามีของดีอย่างหนึ่งคือ ของไม่แห้ง
    ผมถามว่าอะไรครับ ของไม่แห้ง ว่าแล้วคว้าหมากต่อ
    ท่านบอกว่า สด ไง ล่ะ เจ้าอาวาสเขาชื่อสด ตอนเป็น ๆ ก็สดชื่น พระที่วัดไม่ต้องบิณฑบาต เงินทองไหลมาเทมา เพราะบารมีกรรมฐานธรรมกาย และที่ท่านตายไปแล้วก็ยังสดชื่น พระที่วัดไม่ต้องบิณฑบาต เงินทองไหลมาเทมา เวลาเทศกาลงานกฐินก็มีคนจองล่วงหน้า แล้วท่านก็เลยสรุปว่า เนี่ย เพราะท่านมีดีอย่างหนึ่งคือ ไม่แห้ง รุ่นที่รับพระสมณศักดิ์ ราคาเป็นหมื่นเป็นพัน แต่ว่า... ท่านพูดแค่นั้นท่านก็หันหน้าเอาผ้าเช็ดปาก เอาน้ำบ้วนปากเสร็จแล้วนึกว่าท่านจะเล่าต่อ เปล่า ท่านเอาหมากมากินอีกคำ แล้วท่านก็เลยบอกว่า นี่คุณวีระ(ใหม่ ๆ เรียกยกทรง ตอนนี้ไม่เอาแล้วเรียกคุณวีระเสียแล้ว) คุณน่ะอย่าลืมนะไปวัดท่าซุง ตุนเข้าไปเถอะ แพงแล้วหายากแล้ว หนัก ๆ เดี๋ยวก็ว่า แล้ว หนัก ๆ แล้วท่านก็บอกว่า ต่อไปจะมีคุณค่ามาก ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ท่านบอกให้ตุนไว้ เพราะว่ามีข้างบนลงมาปลุกเสกด้วย ท่านบอกว่าท่านยืนยันอย่างนั้น ที่ท่านพูดเช่นนี้ได้ใครจะว่ายังไงก็ตามแต่ท่านบอกท่านยืนยันอย่างนี้
    (หลวงพ่อ) ว่าเรื่อยไปเลย
    แล้วท่านก็คุยต่อ
    “คือ ว่าอย่างนี้ สมัยที่ฉันหนุ่ม ๆ นะบังเอิญไปที่วัดพระพุทธชินราชที่พิษณุโลก เขาว่าพระพุทธชินราชที่พิษณุโลกนี่นะ มีเทวดามาช่วยมาสร้าง ไอ้ฉันก็นั่งคิด ๆ เพราะตอนนั้นก็ยังหนุ่มอยู่ แหม... ไม่จริงแน่ แต่พอฉันไปวัดท่าซุง ไปที่วิหารแก้ว ๑๐๐ เมตร พอไปเห็นองค์พระพุทธชินราช ฉันเลยต้องบอกว่าฉันเชื่อร้อยเปอร์เซ็นต์ว่าเทวดามีจริง มาสร้างมาช่วย อย่างที่วัดท่าซุงนี่ไม่ใช่วัดธรรมดา เป็นวัดล่างวัดบน แล้วท่านก็บอกว่า เนี่ย ฉันจึงยอมเชื่อว่าวัดท่าซุงนี่ ถ้าไม่มีข้างบนมาช่วยนะ ไม่มีทาง ท่านบอกไม่มีทาง”
    (หลวงพ่อ) มี ทางมี แต่ไม่มีกุฏิ
    “หลวงพ่อเถียงสมเด็จ ฯ เหรอ”
    ไม่ใช่เถียงสมเด็จ เถียงยกทรง ทางน่ะมี เพราะไม่มีวิหารจะสร้าง ไม่มีเงินสร้างมีทางเยอะแยะ เดี๋ยวนี้สิไม่มีทาง
    “เมื่อก่อนมีทางใช่ไหมครับ”
    ใช่
    “แล้วท่านก็เลยบอกว่าที่วัดท่าซุงน่ะมีข้างบนเขามาช่วยเต็มที่ ทั้งพระทั้งเทวดา ฉันเชื่อร้อยเปอร์เซ็นต์ เพราะฉะนั้น วัดนี้นะต่อไปจะมีความสำคัญมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่ง (ท่านแนะนโยบายว่า) การที่จะไปทำบุญกับหลวงพ่อฤๅษีวัดท่าซุง เราต้องมีเหลี่ยมกับท่านหน่อย เพราะพระองค์นี้ไม่เหมือนพระชาวบ้านชาวเมือง”
    เหมือนยังไง คนละคน ไม่เหมือนกันหรอก สมเด็จผอมกว่าฉัน แล้วฉันต่ำกว่าสมเด็จ(หัวเราะ)
    “องค์นั้นไม่มีหนี้ องค์นี้เป็นหนี้”
    ไม่ก้อยฉันว่าเป็นหนี้ เป็นนะ เป็น
    “เขาเรียกว่าเป็นหนี้เงียบ ๆ นะครับ”
    ใช่ ๆๆ
    “ฉะนั้น ท่านถึงยอมรับว่าเพราะข้างบนข้างล่างมาร่วมกัน งานจึงสำเร็จเรียบร้อย ท่านบอกว่าอย่างนี้ คือว่าถ้าจะไปเช่า จะไปทำบุญหรือจะไปเช่าพระมหาลาภคำข้าวกับหลวงพ่อฤๅษีวัดท่าซุงน่ะ ต้องละเอียดกว่าท่านหน่อย ท่านแนะผมว่าอย่างนี้แล้วท่านก็เรียกลูกศิษย์ผู้หญิงท่านหนึ่ง
    “หนู ๆ ๆ เข้ามา ๆ ฝากเงินคุณวีระไป ๕๐ บาท ไปเช่าพระผง แต่เวลาเข้าไปน่ะ ให้เข้าไปทีละ ๑๐ บาท ได้องค์หนึ่ง แล้วก็ถอยออกมาแล้วไปต่อแถวที่เดิมอีกจะได้ ๕ องค์ เพราะว่าเข้าไปทีเดียว ๕๐ น่ะได้องค์เดียว
    พอพูดแล้วท่านก็หัวเราะ ท่านดีใจว่าเหลี่ยมดีกว่าวัดท่าซุง
    “นี่ แหละครับ ความจริงไปคุยทุก ๆ วัน วันละเรื่อง ๆ นะ ที่พูดวันนี้ ก็เพราะว่าเกี่ยวโยงกับพระคำข้าวมหาลาภ พยายามนะ เก็บไว้ องค์ไหนที่รับกับมือหลวงพ่อ องค์นั้นนะเก็บให้ดี ให้ติดกับตัว จะเลี่ยมหรือว่าจะใส่กระเป๋าสตางค์ก็ได้ แยกต่างหาก เพราะว่าท่านไม่ได้แจกองค์เดียว ตอนนี้ยกทรงก็เผลอเถียง ไม่ได้เถียงนะ ค้าน แจกองค์เดียวครับขนาดแจกไปแจกมาทีแรกก็มือแจกนะ หนัก ๆ เข้า ก็ต้องยื่น ๆๆๆ แถมสโลโมชั่น สงสัยจะเหนื่อยนะ เราบอกไม่ใช่ แจกองค์เดียวครับ ท่านก็ยังยืนยัน แต่ความจริงหลวงพ่อมีองค์ปฐมหรือองค์ปัจจุบัน ครับที่สงเคราะหลวงพ่ออยู่ เวลาแจกพระ

หลวงพ่อ) เวลาแจกหรือ ๑ องค์ปฐม ๒ องค์ปัจจุบัน ๓ พระพุทธทีปังกร ๔ พระพุทธกัสสป และ ๕ พระปัจเจกพุทธเจ้าที่อยู่เวลานี้นะ
    “อย่างนั้นก็ตรง ที่สมเด็จท่านพูดเป็นนัย ๆ ก็มาตรงกัน
    ตรงกันเพราะท่านรู้เรื่อง
    “แล้วการปลุกเสกคราวนี้จะมีอะไรที่พอจะเล่าให้ลูกหลานฟังบ้างไหมครับ เพราะต้องผิดปกติแน่”
    มี ขาบวมทั้ง ๒ ข้าง ขึ้นไปกุฏิขาบวมปูดเลย ไอ้ขาโต๊ะ เขาทำขยับขาไม่ได้ เขาทำเป็นชั้นมันต่ำ ขยับขาไม่ได้ ชาเด่ พอดีหมอคอยอยู่ หมอไปคอยอยู่ ๒ วัน
    “นี่เป็นความอัศจรรย์”
    ใช่ ๆๆๆๆ
    “บางครั้งมีเหตุการณ์ เกิดมีหมาหอน พอจะหอนก็หอนพร้อมกัน ตอนที่หลวงพ่อปลุกเสกน่ะ แล้วก็ไฟดับ หลวงพ่อลองเล่าดีกว่า ขาบวม ไม่เอาครับ”
    ไม่ ใช่ขาบวม มันเป็นขามหาเศรษฐีน่ะ อ้าว แบบมันยืนไม่ไหว ขาบวมไง เออ ก้าวไม่ขึ้น หนัก ความจริง พระท่านมาเต็มที่ สมเด็จองค์ปฐมลอยเต็ม พระพุทธเจ้าล้อมเต็ม แต่ไม่เห็นของที่ปลุกเสกเลย แสงขึ้นนะ สว่างมาก ของที่ปลุกเสกน่ะมองไม่เห็น
    “ก็แสดงว่าองค์ปฐมเป็นประธาน”
    ทั้ง หมด พระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอริยะทั้งหมด พรหม เทวดาทั้งหลาย พอเสร็จแล้วฉันตั้งเวลาไว้ ๑ ชั่วโมง พอถึงเวลา ๕๐ นาที ท่านบอกเต็มแล้วลูก แต่ว่าเวลาที่นั่งปลุกน่ะ ตามปกติมีพระโมคคัลลาน์ พระสารีบุตรคุมฉัน และปลุกพระคำข้าว กับพระหางหมากนี่ องค์ปัจจุบันคุมฉันเอง เวลาท่านยืนคุมอยู่ท่านพุ่งแสงใจมาที่กายฉันแสงสว่างเป็นลำนะ บอกให้นั่งเฉย ๆ ๑๐ นาที อย่าคิดเห็นอะไรทั้งหมด ให้อยู่เฉย ๆ นะ พอหลังจาก ๑๐ นาที บอกดูได้ ดูได้เห็นพระพุทธเจ้าพรึ่บ เต็มไปหมด พระอรหันต์เต็มไปหมด พอถึงคาถามหาลาภ ขึ้นเป็นแสงทองคำกระจายพรึ่บเต็มบริเวณทั้งหมดไปถึงคนเลย ฉะนั้นวันนี้ท่านให้มาเก็บค่าครู(หัวเราะ)

(หลวงพ่อ) เวลาแจกหรือ ๑ องค์ปฐม ๒ องค์ปัจจุบัน ๓ พระพุทธทีปังกร ๔ พระพุทธกัสสป และ ๕ พระปัจเจกพุทธเจ้าที่อยู่เวลานี้นะ
    “อย่างนั้นก็ตรง ที่สมเด็จท่านพูดเป็นนัย ๆ ก็มาตรงกัน
    ตรงกันเพราะท่านรู้เรื่อง
    “แล้วการปลุกเสกคราวนี้จะมีอะไรที่พอจะเล่าให้ลูกหลานฟังบ้างไหมครับ เพราะต้องผิดปกติแน่”
    มี ขาบวมทั้ง ๒ ข้าง ขึ้นไปกุฏิขาบวมปูดเลย ไอ้ขาโต๊ะ เขาทำขยับขาไม่ได้ เขาทำเป็นชั้นมันต่ำ ขยับขาไม่ได้ ชาเด่ พอดีหมอคอยอยู่ หมอไปคอยอยู่ ๒ วัน
    “นี่เป็นความอัศจรรย์”
    ใช่ ๆๆๆๆ
    “บางครั้งมีเหตุการณ์ เกิดมีหมาหอน พอจะหอนก็หอนพร้อมกัน ตอนที่หลวงพ่อปลุกเสกน่ะ แล้วก็ไฟดับ หลวงพ่อลองเล่าดีกว่า ขาบวม ไม่เอาครับ”
    ไม่ ใช่ขาบวม มันเป็นขามหาเศรษฐีน่ะ อ้าว แบบมันยืนไม่ไหว ขาบวมไง เออ ก้าวไม่ขึ้น หนัก ความจริง พระท่านมาเต็มที่ สมเด็จองค์ปฐมลอยเต็ม พระพุทธเจ้าล้อมเต็ม แต่ไม่เห็นของที่ปลุกเสกเลย แสงขึ้นนะ สว่างมาก ของที่ปลุกเสกน่ะมองไม่เห็น
    “ก็แสดงว่าองค์ปฐมเป็นประธาน”
    ทั้ง หมด พระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระอริยะทั้งหมด พรหม เทวดาทั้งหลาย พอเสร็จแล้วฉันตั้งเวลาไว้ ๑ ชั่วโมง พอถึงเวลา ๕๐ นาที ท่านบอกเต็มแล้วลูก แต่ว่าเวลาที่นั่งปลุกน่ะ ตามปกติมีพระโมคคัลลาน์ พระสารีบุตรคุมฉัน และปลุกพระคำข้าว กับพระหางหมากนี่ องค์ปัจจุบันคุมฉันเอง เวลาท่านยืนคุมอยู่ท่านพุ่งแสงใจมาที่กายฉันแสงสว่างเป็นลำนะ บอกให้นั่งเฉย ๆ ๑๐ นาที อย่าคิดเห็นอะไรทั้งหมด ให้อยู่เฉย ๆ นะ พอหลังจาก ๑๐ นาที บอกดูได้ ดูได้เห็นพระพุทธเจ้าพรึ่บ เต็มไปหมด พระอรหันต์เต็มไปหมด พอถึงคาถามหาลาภ ขึ้นเป็นแสงทองคำกระจายพรึ่บเต็มบริเวณทั้งหมดไปถึงคนเลย ฉะนั้นวันนี้ท่านให้มาเก็บค่าครู(หัวเราะ)
    “แล้วเกี่ยวกับพระมหาลาภคำข้าวนี้ได้ข่าวแว่ว ๆ ว่าคราวนี้ทำไม่ทันได้แค่ล้านสามแสนกว่า หรือครับ”
    ใช่ ๆ ๆ วันที่ ๑๗ พ.ค. จะทำอีกประมาณสัก ๒ ล้านเศษ ๆ เท่าที่เขาจะทำเสร็จนะ

“งั้นแสดงว่ารุ่นนี้หนักกว่ารุ่นแรก”
    ทำ แล้วก็เท่า ๆ กันนะ แต่ความจริงท่านมาเหมือนกันแต่ทำหนักมาก เป็นพิเศษทีเดียว รุ่นนี้ถือว่าเป็นพิเศษทีเดียว ก็คงพิเศษ อย่างนี้ไปทุกรุ่น ก็ต้องถือว่ารุ่นเดียวกัน
    ไม่ใช่พระหลายรุ่น
    “มานึกในใจ ทำไมราคาไม่เท่าไหร่ คนอื่นเขาออกเป็นร้อยเป็นพัน”
    เพราะ ท่านสั่งของท่านเอง องค์ปฐมนะ อย่างซุ้มประตูนี่ ซุ้มประตูทำใหม่นะราคาแสนห้าหมื่นเศษ แต่ว่ามีเจ้าภาพเขาให้เงินมาแสนบาทให้ทำ ๒ ซุ้ม ท่านเลยให้เขียนว่าบริจาค ๕ หมื่นบาท ๒ ซุ้มแล้วอีกแสนห้าเก็บแถวนี้
    “เรื่องพระนี่คือว่าพระคำข้าวก็ดีพระหางหมากก็ดี ผลน่ะ ตุลิตะ ตุลิตัง เร็ว ๆ ไว ไม่ต้องรอเนิ่นนาน”
    รุ่นนี้เร็วมาก
    “ผมนึกในใจนี่ สงสัยจะสงเคราะห์ลูกหลานมากกว่า คนยากจน คนไม่จน คนอะไรก็ได้ทั้งนั้น”
    ท่าน ตั้งใจสงเคราะห์ทั้งคนทั้งวัด วัดรับไปให้เขาทำบุญราคามากกว่า ช่วยสร้างวัดไงเล่า ทีนี้ชาวบ้านที่เอาไปก็สงเคราะห์ อย่างยกทรงเอามาใช่ไหม อย่างมากรุงเทพฯนี่ เอาใครเอาจากฉันก็ได้คนละร้อยบาท ลองคิดซิ ๑๐๐ บาทนี่ไม่ได้แพงเลย ถ้าเขาจะเสีย๑๐บาทที่วัดท่าซุง เขาเดินทางไปเดินทางมามันเกิน ๑๐๐ บาทใช่ไหม
    “นึก ได้แล้ว คำสั่งของสมเด็จท่านสั่งว่าอย่างนี้ ว่าพระมหาลาภที่รับจากมือหลวงพ่อ ท่านสั่งว่าให้ติดตัว บอกว่าเวลาแจกท่านไม่ได้แจกองค์เดียวแล้วไม่ได้ขยายความเสียด้วยซิ เวลาแจกไม่ได้แจกองค์เดียว ทีแรกผมก็นึกเอ๊ะจริงนี่หลวงพ่อแจกเยอะนี่ทีละองค์ ๆๆๆเกือบจะพูดอย่างนั้นแล้ว พอดีท่านก็รู้ไวนะครับ เพราะข้างบนท่านมาช่วยแจกด้วย ท่านเลยสงเคราะห์กลัวจะโง่มากเกินไป ท่านรู้ใจจริง ๆ”

เก่ง มาก ยกล้อเลย องค์นี้นะ เจโตปริยญาณก็ดี ทิพพโสตญาณก็ดี ทิพพจักขุญาณก็ดี ดีหมด เก่งมาก ท่านดีอย่างเดียว ดีหมดเท่ากัน ก็มาจากทิพพจักขุญาณ
    “พอ คุยถึงทิพพจักขุญาณ ท่านบอกว่าเมื่อสมัยก่อนนะ ฉันตั้งสำนักอบรมวิปัสสนา ท่านบอกฉันทำตามตำราเปี๊ยบเลย แล้วผมถามว่าได้ผลเป็นไงครับ ท่านบอก คุณวีระอย่าไปเล่าให้ใครฟังนะ ฉันทำมาได้ผลขนาดหนักเลย เลยถามว่าขนาดหนักของหลวงปู่เป็นไงครับ ปรากฏว่าลูกศิษย์ทุกคนน่ะปลาบปลื้มปีติ หายไปหมดเลย คนโน้นก็ไม่ได้ คนนี้ก็ไม่ได้ ฉันเลยเลิกไปเลย แล้วท่านก็บอกว่า เออ หลักสูตรใหม่ของวัดท่าซุง มโนมยิทธิ อย่างนี้เขาเรียกว่าทันสมัย เออ อาจารย์ดี ลูกศิษย์ก็ติด ครูก็ได้ ศิษย์ก็ได้ อย่างฉันกางตำราไม่ได้เรื่องเลย”
    (หลวง พ่อ) ใช้ตำราเดียวกันแต่ว่าลีลาการใช้ต่างหาก อันดับแรกก็ขึ้นอานาปานุสสติเหมือนกัน ต้องใช้ ต้องภาวนาเหมือนกัน จับภาพพระพุทธรูปเหมือนกันแต่ลีลาการใช้ต่างกัน
    “แล้วท่านก็บอกนะครับ ที่ฉันสอนว่า พุทโธ ๆๆๆๆ ไม่มีใครเห็นสักคน เลยเลิกกันไปเลย”
    ฉันเองก็ล่อมานานแล้ว หลายรูปแบบ

18. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ถ่ายรูปงามแต้ๆล่ะเพื่อน ไว้จะไปขอคำชี้แนะนะ

19. HipPo*

ได้ครับคุณเพื่อน .... หลังปีใหม่เจอกันครับ :cool::cool::cool:

20. กวางครับ

กวางครับ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    ได้รับของแล้วครับ สวยมากครับ ทีแรกคิดว่าจะได้พรุ่งนี้ซะอีก ขอบคุณสำหรับของแถมด้วยนะครับ ขอให้ร่ำรวย ร่ำรวย ในปีใหม่นี้นะครับ