สมาธิหมุน (อธิบายสำหรับคนที่นั่งสมาธิเเล้วเกิดอาการต่างๆ)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สันโดษ, 15 มิถุนายน 2009.

1. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ขออนุโมทนา กับคุณสันโดษด้วยค่ะ
    เท่าที่อ่านคำตอบของคุณทั้งหมด
    ดูเป็นเหตุเป็นผลดีจังค่ะ ...
    เป็นบุญของคนที่ไม่รู้และอยากเรียนรู้
    ดิฉันเองก็เคยนั่งสมาธิ ผ่านขั้นปิติ แล้ว
    เคยนั่งแล้วจู่ๆก็เหมือนกับลืมหายใจ
    เคยถามหลวงพ่อ ท่านบอกว่า ให้ใช้สติคุมจิต
    แล้วจะรู้ว่า จริงๆ โยมไม่ได้ลืมหายใจหรอก
    เพียงแต่หายใจเบามากจนคิดว่าไม่หายใจ
    ตั้งกะนั้นมาดิฉันจะใช้สติควบคุมจิตเสมอในการนั่งสมาธิ
    ขอบคุณ กับความรู้ที่คุณสันโดษกรุณามา
    อธิบายนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010
  2. อศูนย์น้อย

อศูนย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2010
    สมาธิหมุน...คือตั่งแต่นั่งสมาธิมา ได้สองปีและ
    หมุนทุกครั้งเลยครับ มะก่อนชอบมาก มันหมุนติ้วๆดี
    ตัวชา หนุกดี ตอนนี้ก็ยังหมุนอยู่ แต่ ก็ยัง หนุกอะ..
    -โมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

3. free style

free style Active Member