สมุนไพรมาแรง ฮว่านง็อก สมุนไพรเดียวที่รักษาโรคได้อเนกอนันต์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย Bluemind, 8 มิถุนายน 2006.

1. Bluemind

Bluemind Active Member

สมุนไพรมาแรง ฮว่านง็อก (HOAN-NGOC)

ในฉบับนี้ผู้เขียนขอพักเรื่องว่านไว้ก่อนจะแนะนำสมุนไพรที่ค้นพบล่าสุด และคิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับแฟนเทคโนฯเนื่องจากเป็นสมุนไพรเดียวที่รักษาโรคได้อเนกอนันต์ เจ้าต้นไม้ฮว่านง็อกนี้เข้ามายังประเทศไทยเราเกือบจะสิบกว่าปีแต่ยังหวงแหนปกปิดเป็นความลับเฉพาะคนกลุ่มหนึ่งด้วยนิสัยสอดรู้สอดเห็นและชอบสืบสาวราวเรื่องของสมุนไพรแปลก ๆนิสัยชอบดั้นด้นค้นหานำสิ่งที่ดีมาตีแผ่ เมื่อมีความพยายามความสำเร็จจึงตามมาจึงขอนำมาเล่าดังนี้

สมุนไพรฮว่านง็อก

เป็นต้นสมุนไพรถือกำเนิดในประเทศเวียดนามผู้นำเข้ามาใช้เป็นกลุ่มทหารผ่านศึกสมัยสงครามเวียดนามกระถางแรกมีราคาถึง 70,000 บาท (เจ็ดหมื่นบาท) นำมากินใบสด ๆ แก้โรคต่าง ๆ มากมายและเห็นผลเร็ว รู้จักกันในรุ่นของทหารผ่านศึกรุ่นนั้นรุ่นเดียวผู้เขียนได้ข้อมูลและมีความสนิทชิดชอบกับทายาทของนายทหารผู้นั้น ซึ่งไม่ขอเอ่ยนาม (ปัจจุบันอายุ 68 ปี) จึงได้ถามประวัติความเป็นมา การใช้และสรรพคุณซึ่งท่านใช้รักษาอาการเจ็บป่วยของบุคคลในครอบครัวท่าน เช่น ภรรยาของท่านเป็นเบาหวานกินใบสมุนไพรฮว่านง็อกไม่นานก็หายซึ่งจะแจกแจงรายละเอียดต่อไป

ลักษณะของต้น

เป็นต้นไม้ชนิดใบอ่อนปลายแหลม ส่วนล่างของใบจะหยาบสีเขียวเข้ม ด้านบนสีเขียวอ่อนเป็นต้นไม้ที่มีใบมากสักหน่อย แตกกิ่งก้านทรงพุ่มได้ดีการขยายพันธุ์เพียงตัดยอดปักชำลงดินก็เกิดรากตั้งตัวได้เร็ว ย้ายลงปลูกในกระถางใส่ปุ๋ยพรวนดินรดน้ำก็จะเจริญงอกงาม

วิธีใช้

ส่วนสำคัญคือ ใบใช้เคี้ยวกินสด ๆ หรือคั้นและกรองเอาน้ำข้น ๆ รับประทานหรือต้มเป็นน้ำแกงรับประทานก็ได้ ส่วนเปลือกและรากไม้สามารถต้มกลั่นเป็นสุราได้ด้วย ใบไม้ไม่มีกลิ่นและรส สามารถต้มเอาน้ำใส ๆ ดื่มได้ส่วนการรับประทานมากหรือน้อย อยู่ที่ธาตุ หนัก-เบา ของแต่ละคนโดยทั่วไปจะรับประทานกัน 1-4 ใบ คนที่มีอาการหน้ามืดตาลายหลังรับประทาน 15 นาทีจะหาย ให้รับประทานติดต่อกัน 7 วัน วันละ 2 ครั้งก่อนอาหาร

จากหลักฐานคนไข้รายหนึ่งหลังจากรักษาโรคมะเร็งตับจากยานานาชนิดไม่หาย เมื่อได้รับประทานใบสดของต้นฮว่านง็อกคนไข้มีปฏิกิริยาตอบรับอย่างไม่น่าเชื่อ จากการมีไข้สูงถึง 40 องศา ลดลงเหลือ 37 องศา การเจ็บปวดลดลงมาก ผิวหนังเคยเหลืองก็ลดลง หน้าท้องแฟบลงตัวเบาทำให้คนไข้ลุกขึ้นมาสนทนาได้

ทำไม คนไข้จึงฟื้นตัวเร็วขนาดนั้นหลังจากรับประทานได้ 20 นาที ยาได้ออกฤทธิ์ รับประทาน 5 ใบ จะลดความเจ็บปวดได้ 3 ชั่วโมง รับประทาน 7 ใบ ลดได้ 5 ชั่วโมงเสมือนหนึ่งยาวิเศษเพราะคนไข้โรคตับได้เจ็บป่วยมาถึงวาระสุดท้ายแล้วกลับฟื้นและมีความหวัง ต้นฮว่านง็อกเป็นต้นไม้ใบยาที่มีคุณค่าสูงส่งเป็นของขวัญจากสวรรค์ มอบให้แก่มวลมนุษย์ ก่อนหน้านี้เรียกว่าต้นลิงเพราะพวกลิงอยู่ในป่า เมื่อเป็นอะไรมันจะกินใบของต้นไม้ชนิดนี้ ทำให้หายได้ในทุก ๆโรค ต่อมาได้เปลี่ยนชื่อเป็น HOAN-NGOC เนื่องจากมีเด็ก 2 คน ทะเลาะวิวาทและตีกันจนทำให้ลูกอัณฑะหายไป เมื่อรับประทานใบไม้นี้ทำให้ลูกอัณฑะกลับคืนเป็นปกติ

สรรพคุณของต้นสมุนไพร (จากเอกสาร ฮานอย 2-9-1995 ถ่ายทอดจากต้นฉบับจริง)
    1. รักษาคนสูงอายุ ปวดเมื่อยตามร่างกายทำงานหนัก เกิดประสาทหลอน
    2. รักษาเป็นไข้หวัด ความดันโลหิตสูงท้องไส้ไม่ปกติ
    3. รักษาอาการมีบาดแผล เคล็ด ขัด ยอก กระดูกหัก
    4. รักษาอาการทางเดินอาหารไม่ปกติ
    5. รักษาอาการโรคกระเพาะอาหารโรคเลือดออกในลำไส้เกี่ยวกับกระเพาะปัสสาวะ
    6. รักษาอาการคอพอกตับอักเสบ
    7. รักษาอาการไตอักเสบ ปัสสาวะเป็นเลือด ปัสสาวะขุ่นข้น
    8. รักษาอาการโรคมะเร็งปอด มีอาการปวดต่าง ๆ โดยไม่ทราบสาเหตุ ให้รับประทานต่อไป 100-200 ใบ อาการจะหายขาด
    9. รักษาโรคตาทุกชนิด เช่น ตาแดง ตาต้อตาห้อเลือด
    10. รักษาอาการมดลูกหย่อนของหญิงคลอดบุตรใหม่ ได้ผลดีช่วยให้มดลูกเข้าอู่
    11. รักษาโรคความดันโลหิตสูง ความดันโลหิตต่ำโรคประสาทอ่อน ๆ (เพื่อเป็นการสนับสนุนเหตุผลโรคความดันโลหิตสูง ซึ่งผู้เขียนก็เป็นจึงกินเข้าไปครั้งละ 5 ใบ เช้า-เย็น 1 วัน อาการหน้ามืดหนักหัวหายไป รู้สึกสบายเบาสมอง)
    12. สามารถใช้กับสัตว์ได้จากเอกสารระบุว่าใช้กับไก่ชนหลังจากชนไก่แล้ว ต้องการให้ไก่ฟื้นจากอาการบาดเจ็บให้ไก่กินใบของต้นสมุนไพรฮว่านง็อกจะฟื้นตัวได้เร็ว

รายละเอียดในการใช้รักษาแต่ละโรค

1. โรคกระเพาะอาหารเป็นแผล รับประทานครั้งละไม่เกิน 7 ใบ วันละ 2 ครั้งรับประทานติดต่อกันไปจนครบ 50 ใบ
    2. โรคเลือดออกในลำไส้ รับประทานใบสด 7-13 ใบ หรือคั้นเอาน้ำ วันละ 2 เวลา
    3. โรคเกี่ยวกับลำไส้ใหญ่เป็นบิดรับประทานครั้งละไม่เกิน 7 ใบ วันละ 2 ครั้ง รับประทานติดต่อกันไปประมาณ 100 ใบ
    4. โรคตับอักเสบ คอพอก รับประทานครั้งละ 7 ใบ วันละ 3 ครั้งรับประทานติดต่อกันไปจนครบ 150 ใบ
    5. โรคไตอักเสบ ปวดเป็นประจำรับประทานครั้งละ 3-4 ใบ วันละ 3 ครั้ง รับประทานไปจนครบ 30 ใบ
    6. อาการท้องไส้ไม่ปกติ รับประทาน 7-14 ใบ 2 ครั้ง หาย
    7. ปวดเมื่อยตามร่างกายรับประทาน 7-14 ใบ 2 ครั้ง หาย
    8. อาการปัสสาวะแสบ ปัสสาวะเป็นเลือดรับประทาน 14-21 ใบ โดยการคั้นเอาน้ำข้น ๆ รับประทาน
    9. โรคตาแดง รับประทาน 7 ใบ และบด 3 ใบ ปิดที่ตา เวลานอน 1 คืน จะหาย
    10. โรคความดันสูงจะลดทันทีเมื่อรับประทาน 5-9 ใบ (ผู้เขียนได้ทดลองด้วยตนเองดีสมราคาคุย)
    11. แก้โรคเบาหวานผู้ชายรับประทานวันละ 7 ใบ ผู้หญิงรับประทานวันละ 9 ใบ ภายใน 90 วัน หาย
    12. ใช้กับสัตว์ เช่น ไก่เหงา เป็นอหิวาต์ หรือนิวคาสเซิล ให้ไก่กิน 2-3 ใบไก่ชนหลังจากการชนแล้วให้กิน 2-3 ใบ (น่าจะประยุกต์ใช้กับสัตว์อื่น ๆได้)
    13. สตรีหลังคลอด รับประทานวันละ 1 ใบรับประทานทุกวันจะทำให้ฟื้นสุขภาพได้เร็ว

อนึ่งการรับประทานหรือกินใบสมุนไพร ให้กินก่อนอาหารเสมอ

ขอขอบคุณ คุณทศทิศแก่นสุข ที่เอื้อเฟื้อข้อมูลโดยละเอียดของสมุนไพรฮว่านง็อก

ข้อมูลจาก หนังสือเทคโนโลยีชาวบ้าน<O:p
    วันที่ 15 เมษายน พ.ศ. 2546 ปีที่ 15 ฉบับที่ 309 หน้า 32
    เล่าขานตำนานว่าน
    สมุนไพรมาแรงฮว่านง็อก (HOAN-NGOC)
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2008
  2. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005

3. tingman

tingman เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    น่าสนใจนะครับ แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหน ครับ

4. tingman

tingman เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    (verygood)

5. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ว่านลิง หรือ ฮว่านง๊อก สมุนไพรเพื่อการรักษาตัวเองจากโรคร้าย <!--/Topic--><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD><!--MsgIDbody=0--><!--OUT picture-->

<CENTER>[​IMG]</CENTER>

เดิมทีเวียดนานใช้สมุนไพรตัวนี้ในวงการทหาร ทหารเวียดนานจึงรู้จักใช้เมื่อถูกยิง ทำให้แผลไม่อักเสบระงับอาการปวดได้ดี พอได้นำมาวิจัยก็พบว่าเอนไซน์ในใบฮว่านง๊อกมีสรรพคุณระงับอาการปวดแทบทุกชนิด ลดการอักเสบ ควบคุมและทำความสะอาดเลือดได้ดี จึงเริ่มมีการใช้กันมากขึ้นทั้งในและต่างประเทศ ทางเราซึ่งทำสมุนไพรและใช้มานานจึงอยากเผยแพร่การใช้สมุนไพรตัวนี้แก่ผู้เจ็บป่วยไม่ว่าจะเป็นโรคมะเร็ง โรคร้ายต่างๆ ได้ใช้สมุนไพรตัวนี้บรรเทาอาการของโรคอย่างได้ผล
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD>ราคา : 500-5,000 บาท สนใจติดต่อคุณ : <!--MsgFrom=0-->ไมค์ [SIZE=-1]IP 210.246.72.39[/SIZE] <!--OUT IP-->
    ได้ที่ โทร/e-mail : <!--Address-->01-6511818 / sipisarn@hotmail.com
    </TD></TR></TBODY></TABLE>ใครซื้อตัดกิ่งมาให้ผมชำหน่อยนะครับ อิอิ อิอิ

6. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ จัตุจักร จะมีขายไหมคะ

7. Bluemind

ที่บ้านตอนนี้คุณแม่ปลูกไว้แจกค่ะ แต่อยู่ต่างจังหวัดค่ะ แม่กับหลานชายทานได้แค่ 15 นาทีก็รู้สึกร้อนวูบวาบจริงๆค่ะ อาการแบบนี้น่าจะตอบรับกับว่านได้ดี

ส่วนคุณน้าที่เป็นมะเร็งและปวดนั่นนี่อยู่ตลอดเวลาที่อยู่กรุงเทพ คุณแม่ก็ลองส่งมาให้ลองทานและให้มาปลูกด้วยค่ะ ปักชำไว้ ขึ้นง่ายมากเลยค่ะ
    น้าทานใบสดวันละ 7 ใบได้ประมาณ 3 วันก็รู้สึกแตกต่างขึ้นมา ตอนนี้เลยเพาะชำทานเยอะเลยค่ะ แต่เพิ่งชำเอง ที่น้าตื่นเต้นก็เพราะว่าบังเอิญเมื่อหลายวันก่อนไปเจอคนนึงที่เคยเป็นแผลเบาหวาน แผลบานเลยค่ะ เค้าหาย และบอกว่ารับประทานว่านที่หลานชายที่เป็นทหารเวียดนามให้มา น้าก็เลยไปดูหลังบ้านคนนี้ ลองเคี้ยวดู ปรากฏว่าลักษณะเดียวกัน น่าจะเป็นว่านตัวเดียวกัน แต่เค้าไม่ได้ขาย ใครขอเค้าก็ให้ค่ะ แต่ไม่ได้ถามน้าว่าบ้านเค้าอยู่ตรงไหน

ถ้าสนใจ ยังไงก็ลองโทรถามตามเบอร์ที่อยู่ด้านล่างดูนะคะ เพราะลอง search ดูใน google ก็ได้ข้อมูลมาตามด้านล่างค่ะ

น้าที่เป็นมะเร็งได้ลองโทรหาคุณมิมิ เค้ามี Office เลยนะคะ แต่ถ้าใครไม่ซื้อว่านกับเค้า เค้าก็ไม่ให้รายละเอียดค่ะ เลยไม่ได้ซื้อหรอกค่ะ เพราะคุณแม่ให้น้ามาปลูกเยอะแล้ว แค่อยากได้ข้อมูลไว้แจกให้คนอื่นค่ะ

เบอร์โทรนะครับ 094182100 ผมมีสมุนไพรเวียดนามตัวหนึ่งครับใช้กันมากทางอิสานใต้ผมได้มาจากหลวงพ่อที่อุบลท่านรักษาโรคเบาหวานด้วยสมุนไพร ฮว่านง็อก คนไปรักษาวันหนึ่ง ร้อยๆรายท่านให้ยามาต้นเดียวมาปลูกใช้เอง ผมบูชามา 500 บาท ตอนนี้ขยายพันธุ์ได้ 10 ต้น ปกติเขาขายกัน ต้นละ 300-500 ใบหนึ่งขายกันที่ 3-5 บาท แต่ผมขายเพียง 100 บาท ครับ ส่วนถ้าสนใจจะลองผมจะเก็บใบไปให้ลองฟรีถ้าได้ผลว่าน้ำตาลลดภายใน 1 อาทิตย์ค่อยว่ากันอีกทีว่าจะซื้อใบหรือต้นกล้า ขอบคุณครับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    "ฮว่านง็อก" ยืดชีวิตผู้ป่วยหลายโรค รีบพิสูจน์ด้วยตัวคุณเอง<o:p></o:p>
    สมุนไพรตัวใหม่ ช่วยยืดอายุผู้ป่วยจากโรคหลากหลายประเภท เช่น มะเร็ง(ทุกประเภท) เบาหวาน ความดัน ไซนัส ระบบขับถ่าย ฯลฯ และช่วยบรรเทาอาการปวดทุกชนิด เช่น แผลจากการผ่าตัด ปวดข้อ ปวดขา ปวดหัว ฯลฯ (เห็นผลภายใน 15-30 นาที หลังจากรับประทาน)

จำหน่ายทั้งปลีกและส่ง

*** เราถ้าพิสูจน์ หากท่านเป็นผู้หนึ่งที่ป่วยหนักๆ ลองโทรเข้ามาคุยกัน "ฮว่านง็อก" จะเป็นพลังชีวิตให้คุณ

สนใจสอบถามรายละเอียดที่ 02-8682663
    01-6511818 MiMi (มิมิ)
    <o:p></o:p>
    mimi_hoho@hotmail.com<o:p></o:p>
    *********************************************************************<o:p></o:p>
    ฮว่านง็อก[HoaN- NGOC] สมุนไพรจากเวียดนาม นำเข้ามาสมัยสงครามโรคครั้งที่2 ต้นละ 7หมื่นบาท นำใบสดๆมากินแก้ได้สารพัดโรค ได้รับการรับรองจากสถาบันวิจัยอิลินอย สหรัฐอเมริกาว่าเป็นสมุนไพรที่สามารถรักษาได้หลายโรคจริง คุณสามารถพิสูจน์ด้วยตัวคุณเองไม่มีผลข้างเคียงเพราะเป็นพืชสามารถเห็นผลภายใน 5 วัน รักษาอาการปวดจากมะเร็ง ทานใบสดๆ 500-600 ใบ ดีสำหรับมะเร็งลำไส้และต่อมลูกหมาก,เบาหวาน ทานวันละ9 ใบจนครบ 90 วัน,ความดันโลหิตสูง ทาน 5-9ใบ,โรคท้องผูก 5 ใบ,ปวดท้องโรคกระเพาะทาน 5ใบ จะเห็นผลภายใน 30 นาที และอีกหลายโรค หลังทานแล้วเลือดจะสูบฉีดดี ทำให้คนที่เป็นเบาหวานขาหายชา และไม่เมื่อยตัวไม่ต้องถูกตัดขา ,โรคคอพอก ตับอักเสบ ทานวันละ 7 ใบ จนครบ150 ใบ ครอบครัวดิฉันได้ทดลองและเห็นผลได้ด้วยตัวเอง สนใจ ติดต่อ อาภัสรา 038-853572-3,01-7332154,อีเมล์ joanne8us@yahoo.com<o:p></o:p>
    ราคา : 5 บาท<o:p></o:p>
    http://pet.thaisecondhand.com/main.php?catid=3928<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ฮว่านง็อก สมุนไพรจากเวียดนามรักษาโรคเบาหวาน,มะเร็ง,ความดันสูง,โรคกระเพาะ<o:p></o:p>
    ฮว่านง็อกเป็นสมุนไพรทานใบสดๆมะเร็งลำไส้และต่อมลูกหมาก ทาน 600ใบทานวันละ15ใบ,เบาหวาน ทานวันละ9ใบจนครบ90วัน,ความดันสูง ทานวันละ9ใบ,โรคกระเพราะ 5 ใบหายสนิท,ท้องผูกที่ต้องกินยาถ่ายทานแล้วท้องไม่ผูกคุณแม่ดิฉันเป็นเบาหวานขาบวม หมอบอกต้องล้างไต และขาชามากเพราะเป็นเบาหวานมานานเกิน 20 ปี ทานวันละ20ใบ 1อาทิตย์ขาหายบวมและหายชา,คุณพ่อเป็นอัมพฤต งงหัว เดินเองไม่ได้ต้องมีคนจูง ทานวันละ15ใบ7วันหายงงหัว เดินเองได้ และความดันลดลงคุณสามารถพิสูจน์ด้วยตัวคุณเองเพราะเป็นพืชไม่มีผลข้างเคียง ใบละ5 บาท สนใจติดต่ออาภัสรา 038-853572-3,01-7332154อีเมล์ bonsre@yahoo.com<o:p></o:p>
    *********************************************************************<o:p></o:p>

8. หนูมาลี

หนูมาลี เป็นที่รู้จักกันดี

อีเมล์คนแจก ฮว่านง๊อก forester103_nontapa@hotmail.com

^^ ส่งที่อยู่ ไปขอใบมาลองได้นะคะ แต่รู้สึกคนจะดทรไปขอเยอะมาก เหลือใบไม่เยอะเท่าไหร่คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2006
  9. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ชะมะนาด

ท่านใดที่สนใจ สมุนไพร ฮว่านง็อก ทางเรามีทั้งใบชาและ ต้น จำหน่ายในราคาถูก แต่ต้องมาซื้อถึงทีน่ะค่ะ เพราะไม่มีปัญญาส่งทางไปรษณีค่ะ สนใจติดต่อสอบถามได้ที่ ชะมะนาด 08-4924-0784 ค่ะ

10. Sil

Sil สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2004
    - -Tขอโทษทีอะ

ขายแพงเกินไปหรือเปล่า บ้านเราปลูกโตง่ายมากๆ แค่เอากิ่งปักลงดิน ซักพักก็ได้ต้นแล้ว ถ้าขายกรุณาขายให้สมเหตุสมผลเถอะนะคะ

11. ษิณ

ษิณ สมาชิกใหม่

สมุนไพร ฮว่านง็อก ผมได้ทดลองทานดูแล้วได้ผลดี ผมลองทาน ฮว่านง็อก 5 ใบ ก่อนอาหารเช้า วันนั้นจะสึกสดชื้นทั้งวัน ทำงานไม่ค่อยเหนื่องเร็วเหมือนแต่ก่อน วันหนึ่งผมทานส้มตำแล้วรู้สึกปวดท้องผมทานใบฮว่านง็อก 5 ใบ โดยการเคี้ยวให้ละเอียดไม่ถึง20 นาทีหายปวดท้อง ผมว่าฮว่านง็อกนี้เหมือนยาเทวดา ผมคิดว่าถ้า 1 ครอบครัวมีต้นฮว่านง็อกปลูกไว้ในกระถางหลังบ้านประมาณ 10 ต้น ไว้ทานเมื่อมีอาการไม่ปกติของร่างกาย (เหมือนมียาสามัญประจำบ้านเลยทีเดียวครับ) หรือจะดีกว่ายาสามัญประจำบ้านเป็น100 เท่าครับ ผมว่ารัฐบาลไทยควรสน้บสนุนให้ทุกครอบครัวมีฮว่านง็อกปลูกไว้ประจำบ้านครับ คงประหยัดค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาลมากทีเดียวครับ (เศรษฐกิจพอเพียง) ในจังหวัดอุดรธานีมีขายแล้วครับ แต่ยังไม่มากเท่าที่ควร ผู้ว่าราชการจังหวัดอุดรธานี ควรให้ความสนใจสมุนไพรตัวนี้ด้วยครับ และฝากบอกนายแพทย์สาธารสุขจังหวัดอุดรธานีนำไปทำการวิจัยหาผลข้างเคียงด้วยนะครับ ถ้าท่านใดอ่านสรรพคุณข้างบนแล้วสนใจติดต่อ 08-9863-0863 ผมไม่มีขายแต่ให้คำแนะนำที่จำหน่ายได้ครับผมแนะนำเหมือนการทำบุญไม่มีรายได้พิเศษกับเจ้าของสวนครับ ผมทำเพื่ออยากให้พี่น้องทุกคนมีสุขภาพดีครับถื่อว่าผมได้ช่วยชาติประหยัดค่ารักษาพยาบาลครับ สุดท้ายนี้ท่านใดที่ทราบผลข้างเคียงฝากบอกผมด้วยครับจะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง (อาการแพ้ครับ)

12. Bluemind

เรียนทุกท่านที่สนใจ

ตอนแรกที่ได้มา ผู้ปลูกก็ได้มาแค่ 1 ต้น จากนั้นผู้ปลูกได้มาอุตสาหะขยายด้วยตัวเอง และได้แจกคนไปเยอะมากๆ ซึ่งคนแจกก็รับแจกไปจริงๆ ไม่ได้จ่ายเงินเลย และได้มีคนจำนวนมากติดต่อผู้ปลูก เพื่อขอว่านฟรี เนื่องจากข้าพเจ้าได้มาโพสต์บอกไว้ ทำให้ผู้ปลูกได้เสียสละแจกฟรีเพิ่มอีกจำนวนมาก

ข้าพเจ้ามาลองคิดย้อนคำนวณค่าใช้จ่ายในการดูแล ของผู้ปลูก ท่านบอกว่ามีค่าใช้จ่ายเป็นเงินหลายพันบาทต่อเดือน ทั้งอุปกรณ์ในการปลูกและดูแลอีกเป็นเงินสูงพอสมควร ข้าพเจ้าจึงได้เรียนผู้ปลูก ขอให้งดการแจกฟรี

ดังนั้นท่านที่สนใจ ขอความกรุณาให้ช่วยค่าใช้จ่ายในการดูแลด้วย เพราะปกติถ้าเราไปซื้อยามาทานเองก็ต้องจ่ายเงินอยู่แล้ว

ขอบคุณ ที่กรุณาช่วยกัน จะได้มีสมุนไพรทางเลือกไว้รักษามนุษย์ต่อไป

13. Ballloon

Ballloon สมาชิกใหม่

สำหรับคนที่สนใจ ฮว่านง็อกครับ ...

เรื่องสรรพคุณ ฮว่านง็อก นี้...ไม่ต้องพูดถึงครับ

รู้ ๆ กันดี ว่าดีจริงครับ เพิ่มเติมได้ที่ เวป นี้น่ะครับ

ผมอยู่ที่เชียงใหม่ เป็นกันเอง ครับ

081-2592597 Ball นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2008
  14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

ฮ่าๆๆๆๆๆ มานี่เลย ตลาดสมบัติบุรี บางบัวทอง:cool:

ต้นในกระถางสูง 1 เมตร ราคาต้นละ 50 บาท
    เอามาปลูกลงดิน 1-2 เดือน เก็บกินได้ทุกวันไม่ต้องกลัวใบหมด (f)

15. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ที่บ้านก็ปลูกเอามาจากเพื่อนบ้าน ตอนแรกปลูกในกระถางเล็กไม่ค่อยขึ้น พอตัดกิ่งมาปักที่กระถางใหญ่ หลายกิ่งโหขึ้นดีจริงๆ ปลูกง่ายมากเลยหัดรดน้ำเช้าเย็น รับรองกินแบบไม่ต้องไปซื้อแพงๆๆเลย

16. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    จริงค่ะ ฮว่านง็อก ปลูกง่าย ไม่น่าขายแพง

17. ไทยช่วยไทย

ไทยช่วยไทย สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2008
    สวัสดีครับผมเป็นผู้หนึ่งที่รับประทานสมุนไพรฮว่านง็อกมานานแล้วแต่เดิมรับประทานแบบใบสด รับประทานนานๆก็ไม่ไหวเพราะต้องเปลี่ยนเมนูอาหารไปเรื่อยๆเบื่อง่าย ก็เปลี่ยนมารับประทานเป็นแบบใบชาแทน ได้ผลครับดีด้วยรับประทานง่ายและให้ผลดีด้วยครับผมทานแทนน้ำตลอดทั้งวัน แต่ต้องทานเหมือนชาทั่วไปใช้น้ำร้อนจนถึงอุ่น ผมทานประมาณ2-3 เดือนแล้วลดน้ำหนักตัวลงไป 3 กิโล ลดไขมันลดน้ำตาลความดันโลหิตสูงโดยเฉพาะการขับปัสสาวะส่วนตัวผมเป็นซี้ดอยู่ข้างหลังก้อนโต หลังรับทานใบชาฮว่านง็อกก็ลดลงเป็นก้อนขนาดเล็กปัจจุบันก้อนเล็กมากก็ไม่จำเป็นเอาออก ผมทำขึ้นมาเป็นถุงจำหน่ายและจำหน่ายมานานแล้วครับ ลูกค้าที่ซื้อไปรับประทานได้ผลดีครับเพราะบางท่านทานใบสดได้ยากมากเหม็นเขียว ลูกค้าส่วนใหญ่จะเป็นโรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง ไขมันในเส้นเลือดสูง วัยรุ่นที่เป็นสิวอับเสบหนอง ผมมีการติดตามผลจากการทานใบชาหลายรายแล้วต่างก็บอกว่ารับประทานง่ายให้ผลเร็วกว่าใบสด หากท่านสนใจจะสั่งซื้อติดต่อ 089699 7489 คุณตุ่ม หรือ www.phyawanorn.com หรือ satakhun@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2008
  18. อุดรเทวะ

อุดรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ป้ายแดงๆ

19. nongflamena

nongflamena Active Member

อยู่ที่บ้านผู้น้อยก็ปลูกเหมือนกันคับ ^^

20. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ผมชำไว้จำนวนหนึ่ง ใครต้องการมารับได้ครับ แจกฟรี ผมอยู่ town in town (เข้าทาง ซ.เทพลีลา หรือ ลาดพร้าว 94 ก็ได้) msg มาได้ครับ