สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ราชวงศ์กรุงธนบุรี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย สร้อยฟ้ามาลา, 28 ธันวาคม 2008.

1. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    โห เค้าไม่ได้ขี้โมโหน๊าา.... แต่ชอบเถียง อิ อิ ขอบคุณที่ไม่ถือสาจ่ะ.....

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรจ่ะ.... ขอพรอันประเสริฐที่ได้รับนี้อำนวยอวยผลให้คุณ TPC ได้รับผลแห่งกุศลจิตนี้ด้วย....

กระทู้นี้ เข้ามาแบ่งปันความรู้ได้เรื่อยๆ นะ ไม่ได้ขวางกั้น แต่สิ่งที่ออกตัวไปแต่แรก ด้วยเคยเห็นคนที่ตั้งกระทู้เรื่องเกี่ยวกับสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชกระทู้อื่นๆ ต้องปิดไปเพราะมีกลุ่มบุคคลบางกลุ่มเข้ามาโจมตีและจาบจ้วงสถาบัน ซึ่งไม่อยากให้เกิดขึ้น ณ ที่นี้......

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ตัวผมภูมิธรรมไม่ค่อยมีหรอก แต่ที่รู้ๆจากการทำความดี เมื่อทำความดี แล้วมักจะมีครูอาจารย์บอก ผมมั่นใจในความดี แต่ที่จะชัวร์และมั่นในคือในสายเทพที่ตนสร้างและมันปรากฎชัดๆ ถ้าเป็นสายเทพแหล่ะแน่นอน เป็นลูกพระอินทร์มาล้านเปอร์เซ็นต์ 555 ส่วนในสายธรรม ไม่กล้าอ้างใดๆ กลัวนรกกิน เพราะเข็ดบรรยากาศร้อนๆ อิอิ แต่ถ้าเรื่องจริตไปในทางโพธิสัตว์อ่ะ คิดว่าไปในทางนี้ เรื่องอุปทานหน่ะมีมากแน่นอน เพราะยังเป็นคน แต่เรื่องญาณเรดาร์ จะว่าไป มันก็จะบอกว่าพอใช้ได้ เพราะ ขอบารมีพระ แต่ตอนท่านสื่อเล่าบอก จิตเราตีความหรือเข้าใจถูกผิดแค่ไหน ก็บอกไม่ได้เช่นกัน แต่ที่ผมสังเกตคือ เรื่องที่ผมทราบ อย่างว่าผมเคยเป็นใครทำไรไว้ ผมก็จะต้องไปเจอผู้ทรงญาณผู้ทรงศีล และท่านก็บอกในเรื่องที่ค่อนข้างจะตรงกับที่เคยเข้าใจ อิอิ เรื่องนี้ปัจจัตตัง แต่บอกได้เลยว่า หากเราเคยเกี่ยวเนื่อง เราจะต้องเจอบุคคลที่เกี่ยวเนื่องด้วยแน่นอน และท่านหรือเขาเหล่านั้นจะเข้าใจที่เราบอก 555

3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ไม่ได้โม้ แต่อยากให้ฟังเป็นข้อคิด อิอิ
    ถ้าเราเป็นคนดี มีบารมีเก่ามาด้วย ทำในปัจจุบันด้วย เวลาไปไหน เจอครูอาจารย์ท่านก็จะเมตตา คือท่านรู้ว่าเราเป็นใคร ท่านก็จะเอ็นดูเป็นพิเศษ อิอิ
    กระแสความดี มันล้นออกมา เป็นเรื่องจริง 555
    เวลาที่ดูกระแสกัน ก็เห็นเป็นพระโพธิสัตว์กวนอิมบ้าง พระยูไล บ้าง เพราะว่าความดีที่เรามี จนพระท่านคุ้มครอง อย่างไปกราบครูบาอาจารย์ท่านก็บอกอย่างนี้จริงๆ มีน้องๆหลายคนได้ยินพร้อมกัน 555
    ดังนั้น หากจะทำใจให้ผ่องใส แล้วรับสัมผัสพลังงาน คิดว่าจะสามารถเห็นอะไรบางอย่าง ที่จะบ่งบอกได้ เรื่องนี้สำคัญมาก เพราะในปัจจุบัน โจรเยอะ พวกแอบอ้างเอามาเป็นการต้มตุ๋นมีมาก เราจะแยกแยะคนดีชั่วได้ ด้วยกระแสนี่แหล่ะจ้า อิอิ

4. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ไม่ได้หาว่าโม้ นี่.... แต่ดูท่าทางและคำพูดน่าจะเม้าท์เก่ง อิ อิ....

5. แรงธรรม

แรงธรรม Active Member

ณ นคร แอดเป็นเพื่อนกันในเฟซบุค สามร้อยกว่าท่านได้ ไม่เห็นจะมีตาเขเลยนี่คะ ก็หน้าตาจัดว่าดีกันแทบทุกคน ในกลุ่มเชื้อสายและราชสกุลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ก็มีหลายร้อยคนก็ไม่เห็นว่าจะ ตาเขค่ะ กลุ่มนี้มีทุกราชสกุล ทั้ง อินทรโยธิน สินสุข ศิลานนท์ ณ นคร โกมารกุล ณ นคร จาตุรงคกุล รุ่งไพโรจน์ พงษ์สิน และ10ราชสกุลในเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ ราชสีมา)ก็ไม่ใช่จะตาเข นะคะ หน้าตาสมัยใหม่ค่ะ แล้วอีกอย่าง ท่านเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ ราชสีมา) ก็มีหลักฐานชัดเจนว่าพระชนนีของท่านคือ เจ้าหญิงญวณ(ยวน) เป็นข้าบาทบริจาริกาตามหมายรับสั่งของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ที่ทรงโปรดเกล้าให้เฉลิมพระยศ พระเจ้าขัตติยราชนิคม สมมติมไหสวรรย์ พระเจ้านครศรีธรรมราช ซึ่งเป็นพระราชบิดาของเจ้าหญิง 3พระองค์ อันนี้ 1.เจ้าหญิงฉิม(กรมบริจาภักดีศรีสุดารักษ์) 2.เจ้าหญิงปราง 3.เจ้าหญิงญวณ พระองค์ทรงมีพระราชปรารภในหมายรับสั่งชัดเจน คุณหนึ่ง นรีนันท์ (ลูกหลานสายเจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิต/แย้ม ณ นคร) คัดลอกมาลงไว้ชัดเจนที่เฟซบุค (จากทั้งพงศาวดารและจดหมายเหตุ) ไม่ใช่เรื่องที่จะแต่งสมมติ ใดๆขึ้น เรายึดถือหลักฐานจริงทางประวัติศาสตร์ค่ะ (ไม่ได้นั่งทางในมีสายญาณต่างๆนำมาเขียนค่ะ)

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

ที่เล่าให้ฟังถืิอเป็นความรู้ทางธรรมไว้แล้วกันนะครับ ทางประวัติศาสตร์ผมไม่ค่อยได้ศึกษาเพราะไม่ได้เรียนมาทางด้านโบราณคดี อิอิ แต่ที่ผมอยากให้นึกเล่นๆตามที่เล่าไว้ เผื่อลูกหลานสายที่สนใจในทางธรรม เพราะผมคิดว่าถ้าลูกหลานคนใดได้ปฎิบัติธรรมก็จะมีเรื่องราวจากพ่อหรือปู่เล่าให้ฟังคล้ายๆที่ผมทราบมาตามที่ดวงจิตของครูอาจารย์สื่อบอก แต่มีประเด็นที่น่าสนใจเหมือนกัน หากจะไล่เรียบเรียงตามวิธีโดยเทียบเคียงจากกฎแห่งกรรม อย่างเช่นที่ผมได้รู้มาโดยวิธีปฎิบัติของผม เช่น ท่านทองอินทร์ หรือพระยากลาโหมราชเสนา เป็นลูกของเจ้าหญิงโสภา หรือเป็นหลานของเจ้าสามกรม ซึ่งมันตรงกับที่ผมทราบมาจากเรื่องของเจ้าฟ้ากุ้ง คือ โดยที่ผมรู้มาจากการฝึกอดีตังญาณ เจ้าฟ้ากุ้งถูกเจ้าสามกรมใส่ความ จนถูกโบยสิ้นพระชนม์ จึงได้มาเกิดเป็นหลานของเจ้าสามกรมในการต่อมา นี่คือเรื่องเล่าจากกฎแห่งกรรมตอนหนึ่ง และอีกประเด็นที่น่าสนใจ ทำไมถึงได้มีการตั้งชื่อว่าทองอินทร์ หลายชื่อในสมัยใกล้เคียงพระเจ้าตากสิน ไม่ใช่เพราะเขานิยมตั้งชื่อลูกหลานว่าทองหรืออินทร์ แต่มันน่าจะมีเหตุผลมากกว่านั้นสำหรับลูกหลานพระเจ้าตาก กฏแห่งกรรมที่น่าสนใจอีกยุคคือยุคพระเจ้าพันธุรเสนากับพระเจ้าปเสนทิโกศล ก็มีเรื่องที่เกิดขึ้นคล้ายๆสมัยพระเจ้าตากเช่นเดียวกัน
    ส่วนลูกหลานสายตรง ณ นคร ที่ผมเคยคุยด้วยก็มีอยู่บ้างในสายงาน และในเนต ในเนตนี่ท่านก็เป็นคนที่พยายามทำเว๊ปตระกูล ของ ณ นคร ท่านเป็นอาจารย์สอนที่จุฬา น่าจะด้านสถาปัตฯแต่จำชื่อไม่ได้แล้ว กรณีที่ว่าตาเข นั้น ได้มีการจารึกไว้เหมือนกัน ลองไปค้นหาดูเกี่ยวกับสายท่านจุ้ยอุปราช ก็จะรู้ว่าเป็นอย่างไร ไขรหัสกรรม อิอิ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาอาณาจักรบริบาล ได้บันทึกเรื่องราวของพระยากลาโหม (ทองอินทร์) หรือนายนรินทรธิเบศร์ (อิน) ไว้เป็นตัวอย่างบุคคลที่มีชะตาอันนักเรียนโหราศาสตร์พึงศึกษา ดังความที่คัดลอกต่อไปนี้

เจ้าของชะตา เดินชื่อทองอิน เกิดในตระกูลสูงทั้งฝ่ายบิดามารดา ฝ่ายมารดาฐานะเดิมเป็นหม่อมเจ้าหญิง ชื่อโสภาเป็นบุตรกรมหมื่นจิตรสุนทรพระราชวงศ์พระพุทธเจ้าเสือวงศ์สุดท้ายกรุงศรีอยุธยา

เมื่อเสียกรุงแก่พม่า ได้หลบหนีไปอยู่กับกรมหมื่นเทพพิพิธผู้เป็นลุงที่จังหวัดนครราชสีมา และกรมหมื่นเทพพิพิธได้ตั้งตนเป็นเจ้าแผ่นดินก๊กหนึ่งเรียกว่าเจ้าพิมาย เมื่อพระเจ้ากรุงธนบุรีไปปราบเมืองนครราชสีมาจับตัวกรมหมื่นเทพพิพิธได้และให้ลงอาญาประหารชีวิตแล้ว ได้รับตัวหม่อมเจ้าหญิงโสภาไว้เป็นพระสนม

ต่อมาได้พระราชทานหม่อมเจ้าหญิงโสภาแก่พระเจ้าลูกยาเธอ (เจ้าฟ้าจุ้ย) กรมขุนอินทรพิทักษ์ พระเจ้าลูกยาเธอ (เจ้าฟ้าจุ้ย) กรมขุนอินทรพิทักษ์ ต้องรับพระราชอาญาจำขังและริบราชบาตร คราวเป็นแม่ทัพไปตีเมืองเชียงใหม่ ภายหลังได้รับพระราชทานอภัยโทษส่วนเจ้าพระยาสวรรคโลกข้าหลวงเดิมมีความชอบ จึงพระราชทานหม่อมเจ้าหญิงโสภาให้เจ้าพระยาสวรรคโลกเป็นการตอบแทนความชอบ

นั้นรู้กันทั่วว่าหม่อมเจ้าหญิงโสภา ได้ทรงครรภ์มาแล้ว 2 เดือนกับ พระเจ้าลูกยาเธอ (เจ้าฟ้าจุ้ย) กรมขุนอินทรพิทักษ์ ต่อมาคลอดบุตรเป็นชาย มีรูปร่าง ลักษณะละม้ายเจ้าฟ้าจุ้ยกรมขุนอินทรพิทักษ์ คือพูดติดอ่างและจักษุเหล่ข้างซ้าย ลักษณะสองอย่างนี้เหมือน พระเจ้าลูกยาเธอ (เจ้าฟ้าจุ้ย) กรมขุนอินทรพิทักษ์เจ้าพระยาสวรรคโลกจึงนามให้ว่า ทองอิน

กาลต่อมาเจ้าพระยาสวรรคโลกต้องรับพระราชอาญาประหารชีวิตและริบราชบาตร โดยพระเจ้ากรุงธนบุรีกริ้วเรื่องแต่งเฒ่าแก่ไปสู่ขอคุณหนูเล็ก บุตรเจ้าพระยานครศรีธรรมราช ซึ่งอยู่ในพระราชวังกับเจ้าจอมฉิมพี่สาว หาว่าบังอาจจะมาเป็นคู่เขยน้อยเขยใหญ่กับพระองค์ซึ่งเป็นพระเจ้าแผ่นดิน หม่อมเจ้าหญิงโสภาจึงต้องกลับไปอยู่ในพระราชวังหลวงส่วนนายทองอินผู้บุตรมารดาได้ส่งถวายเป็นมหาดเล็กพระเจ้าลูกยาเธอ (เจ้าฟ้าจุ้ย) กรมขุนอินทรพิทักษ์ และพระองค์ก็ได้ทรงรับเลี้ยงไว้

วันหนึ่งพระเจ้ากรุงธนบุรีทรงเครื่องใหญ่ส่องพระฉายเห็นเส้นพระเกศาเหลืออยู่ที่ริมพระกรรณ ทรงกริ้วเจ้าพนักงานภูษามาลา หาว่าตัดพระเกศาประจานพระองค์ รับสั่งให้ลงพระราชอาญาประหารชีวิตเสีย เจ้าฟ้าจุ้ยกรมขุนอินทรพิทักษ์กราบบังคมทูลว่า เห็นจะไม่แกล้ง ขอพระราชทานโทษประหารชีวิตเพียงแต่ให้รับพระอาญาเฆี่ยนหลัง เลยกริ้วพระเจ้าลูกยาเธอฯ ว่าพูดเข้าข้างด้วยคนผิด ให้ลงพระราชอาญาเฆี่ยนร้อยทีและจำขังไว้ ณ สนมพลเรือน ส่วนเจ้าพนักงานภูษามาลาให้นำตัวไปประหารชีวิต

พระเจ้ากรุงธนบุรีทราบดีว่านายทองอิน เป็นพระราชนัดดาและเมื่อพระเจ้าลูกยาเธอ (เจ้าฟ้าจุ้ย) กรมขุนอินทรพิทักษ์ ถูกจำขัง ได้พระราชทานนายทองอินทรให้เป็นบุตรบุญธรรม เจ้าพระยาสุรสีห์ (บุญมา) ซึ่งขณะนั้นเป็นผู้สำเร็จราชการเมืองพิษณุโลก

ครั้นพระเจ้ากรุงธนบุรีล่วงลับไปแล้ว เจ้าพระยาสุรสีห์ซึ่งเป็นพระราชภาดาร่วมพระชนกชนนีกับพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชได้ทรงรับสถาปนาเป็นสมเด็จกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท หรือเรียกกันว่าวังหน้ารัชการที่ 1 สมเด็จกรมพระราชวังบวรฯ ทรงชุบเลี้ยงนายทองอินเป็นพระราชบุตรบุญธรรม ได้ติดตามไปในงานพระราชสงครามทุกครั้งทุกคราว จนมีชื่อเสียงว่าเป็นนักรบที่กล้าหาญ ได้โปรดเกล้าฯ แต่งตั้งให้มีบรรดาศักดิ์เป็นนายนรินทรธิเบศร์ หุ้มแพรวังหน้า แล้วเลื่อนบรรดาศักดิ์เป็น นายชิตภูบาล กระทั่งเป็น พระเสน่หาภูธร สุดท้ายเป็นพระยากลาโหมราชเสนา

นายนรินทรธิเบศร์ที่แต่งนิราศนรินทร์ ซึ่งเป็นบทประพันธ์ชั้นเยี่ยมฉบับที่กระทรวงศึกษาธิการใช้เป็นแบบเรียน คือนายนริทรธิเบศร์ (ทองอิน) คนนี้

พระยากลาโหมราชเสนา (ทองอิน) เป็นชู้กับหม่อมวันทา ลาวชาวเวียงจันทน์ ซึ่งเป็นสนมกรมพระราชวังบวรฯ พิจารณาเป็นสัตย์แต่ไม่ทรงลงโทษฝ่ายชาย โดยทรงรับสั่งว่า "หญิงรูปงามหาง่าย ชายฝีมือในการรบศึกหายาก" ลงพระราชอาญาหม่อมวันทาแต่ฝ่ายเดียว ทั้งนี้แสดงให้เห็นน้ำพระทัยที่ทรงกรุณาแก้พระยากลาโหมราชเสนา (ทองอิน) ที่ได้ทรงพระราชกรุณาชุบเลี้ยงเป็นพระราชบุตรบุญธรรม

ในระยะใกล้กับที่กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาทจะสวรรคตข้าราชการวังหน้ากระด้างกระเดื่องต่อวังหลวง และเมื่อสิ้นบุญวังหน้ารัชกาลที่ 1 แล้ว ยังมิได้ถวายพระเพลิงพระบรมศพ พระยากลาโหมทองอิน ได้ถูกจับพร้อมพระองค์เจ้าลำดวนและพระองค์เจ้าอินทปัต ซึ่งเป็นพระเจ้าลูกยาเธอในกรมพระราชวังบวรฯ และได้ถูกประหารชีวิตทั้งสามคน เวลานั้น

พระยากลาโหมทองอินอายุได้ 54 ปี อวสารแห่งชีวิตของนายทองอินจบลงแต่เพียงนี้ในบันทึกของพระยาอาณาจักรบริบาลมิได้ระบุถึงปีที่พระยากลาโหมทองอิน ถูกประหาร

แต่สอบจากพระราชพงศวดาร เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นระหว่างปี พ.ศ.2356-2357 ด้วยเหตุนี้ทำให้ได้ทราบว่าเพราะเหตุใดชีวประวัติของกวีเอกแห่งรัตนโกสินทร์จึงไม่เป็นที่รู้จักแพร่หลาย แต่ถึงกระนั้นงานของท่านก็เป็นเพชรเม็ดงามที่ประดับวงวรรณคดีตลอดมา หมายเหตุในหนังสือพระราชประวัติพระเจ้าตากสินมหาราช ของ ก.ศ.ร.กุหลาบ ซึ่งตีพิมพ์ครั้งแรกเมื่อปี ร.ศ.128 ก็ได้กล่าวถึงประวัติของท่านคล้ายคลึงกับที่ได้กล่าวมาแล้ว

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

ลองไปค้นที่คนอื่นๆเขาสรรหามา มีถูกบ้างผิดบ้าง อิอิ แต่อ่านแล้วหลายเรื่องที่เข้าท่าพอสมควร แต่ตอนท้ายนี่ ไม่ได้ตาย หรืออาจจะตาย หรือ อาจจะไปสวมรอยเป็นท่านทองอินทร์ ณ ราชสีมา มันจะพอดีกันหรือไม่อย่างไร เพราะประวัติศาสตร์การเกิดของท่านทองอินทร์ราชสีมาช่างดูสับสน หาประวัติแบบอ้างอิงจากในวังไม่ค่อยจะได้ บางส่วนก็หายไป เห็นเขาว่ากันอย่างนั้น อิอิ ก็ถือว่าเล่าให้ฟังอีกแง่มุมหนึ่งแล้วกัน ถูกหรือผิดมันก็ล่วงมาแล้ว จึงบอกว่าเป็นนิทานปรัมปราเล่าให้ฟังเป็นนิทาน

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

ถ้าราวๆพ.ศ.2357 ก็จะมีอายุ สามารถไปเป็นเจ้าเมืองราชสีมาได้สมวัย คือวัยกลางคน ไม่เหมือนที่เป็นพระยากลาโหม ซึ่งเขาเถียงกันเรื่องอายุ อิอิ อายุยังไม่มากได้เป็นพระยากลาโหมได้ไง ประมาณนั้น คือในสมัยนั้นมีคนชื่อทองอินทร์อยู่วังหน้ามากกว่าหนึ่งคนขึ้่นไป เขาเลยสับสนว่าคนไหนแน่

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

โดยส่วนตัวก็ไม่สามารถฟันธงให้ได้ เพราะไม่รู้ว่าทำไมต้องมารู้เรื่องพวกนี้ หรือว่าจะเป็นอดีตของเราเอง หรือว่าเราเคยปฎิบัติหน้าที่แทนท่าน คือเป็นพรหมมาร่วมรุ่นเดียวกัน คือต้องช่วยกันทำงานถ้าใครลงมาเกิดคนที่อยู่ก็ต้องทำหน้าที่แทนกัน จนกลายเป็นความผูกพนธ์ บางเรื่องมันเหมือนเป็นเรื่องของฝาแฝดจริงๆ 555 หรืออาจจะเป็นอุปาทานหรืออุปทาน
    แต่ไม่ใช่อุปทานทั้งหมดอย่างแน่นอน เพราะได้มาเจอบุคคลที่เกี่ยวเนื่องกันมาพอสมควรในสายธรรม ทั้งพระทั้งฆราวาส อิอิ
    บุคคลที่ได้เจอตัวเป็นๆคือ พระบัณฑูรน้อย วังหน้ามหาเสนานุรักษ์
    พระเจ้าตากท่านไปนิพพานแล้วหรือไม่ เป็นอะไรที่พูดยาก เพราะหลวงพ่อท่านพูดไว้ทำให้เราเข้าใจไปกันว่าพระเจ้าตากนิพพานแล้ว แต่ถ้ามาในทางสายพระเจ้าเสือ ก็จะรู้ไปอีกอย่างว่า พระเจ้าตากสินยังไม่ได้ลาพุทธภูมิ อันนี้ก็เป็นปัจจัตตังอีกเรื่องเช่นกัน

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

น้องสร้อยฟ้าก็นั่งสมาธิถามพระ เล่าให้เพื่อนทางธรรมฟังบ้างแล้วกัน อิอิ จะได้คลายความสงสัย 555

12. สร้อยฟ้ามาลา

ก็เคยนั่ง แต่ยังถามใครไม่ได้ เพราะนั่งทีไร ก็ไม่เห็นอะไรสักที หลับตาก็มืดตึ๊ดตื๋อ.....

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

เมื่อสมัยพระนารายณ์ ....
    พระยาสีหราชเดโช เคยออกรบร่วมกับพระยาโกษาเหล็ก
    เมื่ออีกสมัย
    ก็ได้รับหน้าที่ ร่วมรบกับท่านอีกในเวอร์ชั่น
    เจ้าพระยากำแหงสงคราม กับ เจ้าพระยาสิงห์
    ก็ฝึกๆขอบารมีพระให้เห็นภาพ ทำใจสบายๆนึกถึงภาพหลวงพ่อก็ได้ ภาพรัชกาลที่ห้าก็ได้ ฝึกแบบนี้เดี๊ยวเก่งมองเห็นเหตุที่จะพึงเกิดในอนาคต น้ำมาจะได้เผ่นทัน 555

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

เดี๊ยวจะย้ายเรือนไปอยู่โคราชแล้ว กระแสเลยมาแรง 555

15. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ชาติที่แล้วเก่งมากครับ แล้วชาตินี้คิดจะช่วยประเทศไทยด้วยวิธีไหนล่ะครับ หรือว่าด้วยการสะกดจิตหมู่

16. สร้อยฟ้ามาลา

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

ถ้าถามผม ชาตินี้ผมช่วยประเทศด้วยการเป็นคนดี ไม่ทำความเดือดร้อนให้บ้านเมือง เป็นอาจารย์เงินเดือนไม่มาก สอนหนังสือ สอนให้นักศึกษารักชาติบ้านเมือง รักษาศีล ส่วนทางธรรมก็ช่วยให้คนได้ทำความดี เผยแพร่ศาสนาให้พระศรีอาริยเมตรไตรย นี่ก็ช่วยเต็มที่แล้ว 555 ไม่มีความสามารถด้านสะกดจิต แต่สามารถทำให้คนจิตเปลี่ยนไปในทางที่ดี คือมีความเป็นมนุษย์ผู้มีความดี ใฝ่ในกุศล 555

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

นี่พึ่งได้รางวัลครูดีเด่นด้านคุณธรรมจริยธรรมมาเลยอ่ะ สดๆร้อนๆ ทำความดี ก็ได้ดี จริงๆเลยนะ อิอิ

19. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ บริวารพระศรีฯ สู้ๆ ได้ข่าวว่าพระศรีฯไม่มา ต้องให้องค์อื่นมาแทนจริงเท็จประการใดมิทราบ

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระโพธิสัตว์ท่านไม่ทอดทิ้งบ้านเมือง ท่านลงมาบ่อยๆ แต่ท่านจะมาในรูปลักษณ์ไหนก็คงต้องถามท่าน555