สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ราชวงศ์กรุงธนบุรี

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย สร้อยฟ้ามาลา, 28 ธันวาคม 2008.

1. หยุดดี

หยุดดี สมาชิก

10 พฤษภาคม 2011
    พระมหาโพธิสัตว์ใหญ่ ผู้กอบกู้ชาติไทย

พระมหาโพธิสัตว์ใหญ่ ผู้กอบกู้ชาติไทย และยอยกพุทธศาสนา
    ขอสรรเสริญในคุณงามความดีของท่าน คะ

2. คนรักชาติ

คนรักชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2007
    ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอริยะทุกพระองค์ พระโพธิสัตย์ทุกพระองค์โดยมีบุญบารมีของหลวงปู่ดู่และหลวงปู่ทวดเป็นที่สุดช่วยดลบันดาลให้จิตข้าพเจ้าฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้โพสกระทู้ ผู้อ่านกระทู้ และผู้ตอบกระทู้ ข้าพเจ้าอยากมีส่วนร่วมกับบุญบารมีของพวกท่านทั้งบุญบารมีในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจะโยโหตุ

3. goldtop

goldtop เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พ่อตากสินมหาราชพระองค์ท่านมาจุติบนแผ่นดินของพระองค์หรือยังผมไม่อาจทราบได้ แต่ที่ทราได้พระองค์เสด็จมาจุตติในใจข้าพระบาทแล้ว ขอก้มกราบแทบเบื้องพระบาทพระองค์ท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

4. แรงธรรม

แรงธรรม Active Member

ถ้าเป็นดิฉันอ่านประวัติศาสตร์จะบอกว่าไม่ขอ งง ชื่อทองอินท์มีหลายท่านก็จริงจะขอให้ยกมาอ่านดังนี้ ในขณะเดียวกันชื่อนี้มีสามท่าน 1.เจ้าชายทองอิน (โอรสในสมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอินทรพิทักษ์)เป็นพระโอรสพระองค์ที่ 4ในสมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอินทรพิทักษ์ สมเด็จเจ้าฟ้าพระราชโอรสองค์ใหญ่สุดในสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชมีพระราชโอรสพระราชธิดา สี่พระองค์มีดังนี้ -เจ้าหญิงมะเดื่อ
    -เจ้าหญิงสาลี่
    -เจ้าชายมิทันมีพระนาม
    -เจ้าชายทองอิน (ต้นราชสกุล อินทรโยธิน และ สินศุข/สินสุข) หรือว่าพระยากลาโหมราชเสนา ต้องอาญาประหารชีวิตร่วมกับพระองค์เจ้าชายลำดวนและพระองค์เจ้าชายอินทปัต(พระโอรสในกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท วังหน้าร.หนึ่ง) ในข้อหาสงสัยว่าเจ้าชายสามองค์นี้ที่สนิทกันเป็นกบฏ
    2.ส่วนทองอินท์ในเวลานั้น พระองค์ที่สองคือ เจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา)หรือ เจ้าพระยากำแหงสงครามรามภักดีอภัยพิริยะปรากรมพาหุ เจ้านครราชสีมาและผู้สำเร็จราชการแทนพระองค์ในสมัยร.สาม พระโอรสองค์สุดท้าย ในสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชและเจ้าจอมมารดาเจ้าหญิงยวน(ราชธิดาพระเจ้านครศรีธรรมราช/หนู) จะเห็นว่าคนละองค์กันแน่นอน องค์หนึ่งคือ พระเจ้าหลานเธอในสมเด็จพระเจ้าตาก องค์ที่สองนี้เป็นเจ้าลูกยาเธอ โอรสติดครรภ์เจ้าจอมมารดา มิใช่คนเดียวกันแต่ประการใด (พวกเราในสายสกุล ทั้งสองฝ่ายก็ยังพูดคุยกันอยู่ ไม่ว่าสายเจ้าชายทองอินต้นราชสกุล อินทรโยธิน และสินสุข) หรือว่าสายทางเจ้าพระยานครราชสีมาทองอินท์ (บรรพบุรุษเราเองเราก็ต้องทราบดีว่าคนละคนกันแน่นอน)
    3.พระองค์ที่สาม ที่ชื่อทองอิน คือพระยาสุริยอภัย เป็นพระเจ้าหลานเธอในรัชกาลที่ หนึ่ง (หรือว่าสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระราชวังบวรสถานพิมุข)กรมหลวงอนุรักษ์เทเวศ จากลิ้งค์นี้ก็ชื่อว่า ทองอิน(ชื่อเดิม)สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระราชวังบวรสถานพิมุข - วิกิพีเดีย บางทีประวัติศาสตร์เราก็ต้องหาข้อมูลก่อนกล่าวอ้าง ถ้ายิ่งกล่าวถึงบรรพบุรุษผู้ใดที่ลูกหลานเขายังสืบสายและมีตัวตนจริงก็ต้องยิ่งระมัดระวัง การจะออกความเห็นใดก็ต้องยิ่งศึกษาก่อน ดิฉันไม่เคยกล่าวอ้างใดโดยปราศจากหลักฐานและที่มาที่ไป

5. แรงธรรม

แบบว่า หากไปหาข้อมูลทางประวัติศาสตร์ คงจะงงมาก ขนาดชื่อ ทองอินทร์ ยังมีตั้งหลายคนเลย โคราชก็มีทองอินทร์ ณ ราชสีมา ที่วังก็มี ทองอินทร์พระยากลาโหม และก็มีตั้งสองคนในช่วงใกล้ๆกัน จะก็มีทองอินทร์ ที่ตายโดนข้อหากบฎโดนสำเร็จโทษ หากโดนสำเร็จโทษกบฎ ต้องตายเจ็ดชั่วโคตร แต่ทำไมยังมีเชื้อสาย นามสกุล มาถึงทุกวันนี้ อิอิ ดังนั้นก็คงจะสรุปได้ว่า การเขียนพงศาวดารสมัยนั้น มีเหตุผลจาก เรื่องการปลดหนี้ นั่นเอง
    __________________ข้อมูลโดยละเอียดที่ดิฉันให้ไปด้านบนนั้นคือที่มาจากความคิดเห็นนี้
    จาก..เหลนของเหลนของท่านเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา)หรือราชทินนามเต็มว่า เจ้าพระยากำแหงสงครามรามภักดีอภัยพิริยะปรากรมพาหุ

6. แรงธรรม

จะขอแจ้งอีกครั้งว่า ชื่อคนโบราณจะนิยมตั้งซ้ำๆกัน ไม่ว่า ทองอิน ปิ่น คง บุญมา ทองมี ทองมาก และฯลฯ มักจะซ้ำๆกัน ฉะนั้นต้องดูรวมไปถึงราชทินนาม และนามสกุลที่ได้รับพระราชทานให้ลูกหลานสืบต่อมา ยกตัวอย่างเช่น ท่านเจ้าพระยานครราชสีมา(ปิ่น)บิดาบุญธรรมในเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา) อ้างอิงจากจดหมายเหตุนครราชสีมา พ.ศ.2497หน้าที่ 36 ผู้ที่ได้รับพระราชทานในการทะนุบำรงอภิบาลเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา) ในสมัยปลายกรุงธนบุรีนั้นคือ เจ้าพระยานครราชสีมา(ปิ่น) หรือ ปิ่น รายณสุข หรือในรัชกาลปัจจุบันพระองค์ทรงพระราชทานนามสกุล ณ.ราชสีมาให้ใช้ร่วมกันระหว่างบุตรหลานเชื้อสายในสองท่านเจ้าพระยานี้ ท่านเจ้าพระยานครราชสีมา(ปิ่น)จึงมีสองนามสกุล หลักๆ คือ รายณสุข และ ณ.ราชสีมา จะพูดว่าท่านคือ(ปิ่น รายณสุข)ก็ถูกต้อง หรือว่า ปิ่น ณ.ราชสีมา ก็ถูกต้องเช่นกัน (หากสงสัยประการใดติดต่อได้ชมรมราชสกุลท่านเจ้าพระยานครราชสีมา)ท่านใดสงสัยในเรื่องสองท่านเจ้าพระยานี้ติดต่อดิฉันได้จะให้เบอร์โทรค่ะเพื่อจะได้เคลียร์ว่ามีตัวตนจริง
    จาก..เหลนในเหลนของท่านเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา)

7. แรงธรรม

นามสกุล ก็ผสมสานกันไปหมดแล้ว ดังนั้น ตอนนี้หากจะบอกว่า เชื้อสายที่แท้จริงๆ ก็คือลูกหลานเหลนโหลน ที่มีความรักชาติ รักแผ่นดิน มีความเสียสละ และที่สำคัญต้องมีธรรม คือ ความดี
    อยากบอกว่า ไม่ว่าจะอดีตที่ผ่านมาเคยเป็นใคร เป็นลูกหลานชั้นไหน แต่เดี๊ยวนี้เรา
    ภูมิใจ ใน นามสกุล คือ ..... พรหมปัญโญ ของปู่เรา อิอิ __________________
    อ้างอิงจากท่านข้างบนนี้ ดิฉันไม่เถียงคุณหรอกค่ะ เพราะว่าดิฉันมีหลักฐานดูกันได้เต็มๆไม่ได้แอบอ้างและยืนยันแหล่งที่มาที่ไปได้รวมถึงพี่น้องในราชสกุลเราเองต่างก็ทราบดีว่าใครเป็นใครสายท่านผุ้ใดในหมู่พวกเราค่ะ ขอบคุณนะค๊ะที่แสดงความคิดเห็นมีชื่อบรรพบุรุษดิฉันเกี่ยวข้องในนั้นด้วยถ้าคิดว่าพวกเราเป็นใครแอดเฟซบุคเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา)ได้ค่ะ พวกเรามีตัวตนจริงไม่มีการใช้ชื่อแฝงค่ะ นามแรงธรรมที่ใช้ในนี้ ที่ใช้เพราะก็ชอบในการปฏิบัติธรรมและกระทำสิ่งดีดีเท่านั้นค่ะที่เป็นแรงธรรมและแรงบันดาลใจค่ะ

8. แรงธรรม

อีกอย่างหนึ่งที่อยากบอกคือว่า เฟซบุคที่พวกเราจัดทำขึ้นนั้นมาจากข้อมูลจริงหลักฐานจริงและลูกหลานที่มานั้นแท้จริงไม่มีการแอบอ้างนั่งทางในสายพระญาณต่างๆทั้งสิ้น ไม่มีการรำลึกชาติใดๆ เป็นข้อมูลจากกองวรรณคดีและประวัติศาสตร์กรมศิลปากรทั้งสิ้นล้วนๆและส่วนหนึ่งอีกมากเป็นหลักฐานในเชื้อสายของพวกเราที่มีหลงเหลืออยุ่และยืนยันได้จริงค่ะ

9. แรงธรรม

สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอกคุณปิดท้ายก็คือว่า ดิฉัน(เหลนในเหลนของเจ้าพระยานครราชสีมา/ทองอินท์ ณ.ราชสีมา) ยังพูดคุยกันอยู่เสมอ กับเหลนของเหลน เจ้าชายทองอิน (พระโอรสในสมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอินทรพิทักษ์พระมหาอุปราชกรุงธนบุรี)หรือว่า พระยากลาโหมราชเสนา ในสมัยรัชกาลที่สอง พวกเรายังคุยกันอยุ่เสมอๆแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารกันเนืองๆ ราชสกุลที่ระบุไว้หน้าแรกของท่านเจ้าของกระทู้นั้นแหละนะค๊ะ ขอบคุณค่ะ

10. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณจ้า คุณแรงธรรม ไม่ได้เจอกันตั้งนาน มาซะดึกเชียว ตีสอง ........

ราชสกุลนี้ นานๆ จะได้เห็นสักที ก็เหมือนกันกับราชสกุล ณ อยุธยา ที่บางราชสกุลเมื่อเอ่ยแล้วหลายคนก็ งง ว่า มีด้วยเหรอ....

มีผู้สืบเชื้อสายหลายราชสกุล ที่แตกออกไปก็มาก บางสายคำว่า ณ ก็หายไป คนยุคปัจจุบันก็จะไม่ทราบว่าแท้ที่จริงก็สืบสายมาจากราชสกุลเหมือนกัน....

แต่ก็ดีใจที่ยังมี ยังเห็นราชสกุลหลายๆ ราชสกุลคงอยู่..........

......................................

11. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

หลายคนอ่านประวัติศสาตร์แล้ววิจารณ์ นำความรู้สึกของตนเองผสมกับความไม่รู้ มาเดา มาคาดคะเน ว่าเหตุการณ์ต้องเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ ไม่ได้มองถึงเหตุผลเบื้องลึกจริงๆ ว่าณ ช่วงเวลาขณะนั้นเกิดอะไร ทำไมต้องเป็นอย่างนั้น และอีกอย่างหากจะมองกลับมาแล้ว ตอนนี้เราเป็นเพียงคนธรรมดา ไม่มีความเข้าใจอย่างถ่องแท้และลึกซึ้งถึงการปกครองในสมัยนั้น ซึ่งเป็นเรื่องของเจ้านาย จึงไม่ควรที่จะวิจารณ์ให้เกิดความเสียหาย เพราะแผ่นดินกรุงศรีอยุธยา แผ่นดินกรุงธนบุรี แผ่นดินกรุงรัตนโกสินทร์ ก็คือแผ่นดินของสยามประเทศ.........

12. goldtop

สิ่งที่ดีใจและปลาบปลื้มที่สุดก็คือได้รู้เรื่องราว และผู้สืบเชื้อสายต่อกันมา เพราะเรารักและภักดีในพระองค์เราถึง รักทุกอย่างที่เป็นของพระองค์

13. แรงธรรม

ขอบคุณคุณสร้อยฟ้ามาลา และท่านอื่นที่เข้าใจกันดีถึงความรู้สึกที่ลูกหลานหลายคนที่ยังรักเคารพคิดถึงนึกถึงบรรพบุรุษอยู่เสมอๆน่ะค่ะ ดิฉันเคารพในทุกคนในทุกสายสกุลเช่นกันค่ะ ไม่เคยเอ่ยละเมิดกล่าวพาดล่วงราชสกุลใดหรือว่านามสกุลใดๆให้ลูกหลานที่อ่านเจอเสียความรู้สึก เพราะว่าเรื่องหลายอย่างก็ละเอียดอ่อนต่อความรู้สึกแบบที่คุณสร้อยฟ้ามาลาได้กล่าวนั้นถูกต้องที่สุดค่ะ ขอบคุณอีกครั้งที่ท่านยังทราบว่าพวกเรายังอยู่และมีตัวตนกันทุกสายสกุลค่ะ
    จาก..เหลนคนหนึ่งของเหลนในเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา)

14. แรงธรรม

ถึงคุณสร้อยฟ้ามาลา อีกครั้งค่ะ ในส่วนรายชื่อชั้นหลานในเจ้าพระยานครราชสีมา(ทองอินท์ ณ.ราชสีมา)มีเวลาจะพิมพ์ลงให้อีกครั้งค่ะ รายชื่อจะเยอะมากมายค่ะ เพราะว่าบุตรธิดาท่านมีมากถึง 50 คนค่ะ ในจำนวนเฉพาะสายบุตรของท่านก็มีหลานมากมายค่ะไม่นับมาจนถึงชั้นเหลน (บางหมู่บ้านก็แทบทั้งหมู่บ้านค่ะแค่เฉพาะจังหวัดนครราชสีมา ที่เป็นหลานและเหลนท่านน่ะค่ะ)

15. เอกณัฏฐ์

เอกณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    ผมอ่านกระทู้นี้แล้วขนลุกไม่หยุดเลยครับ...

16. สร้อยฟ้ามาลา

ค่อยๆ พิมพ์ก็ได้จ้า.....^^

ก็จุดประสงค์ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาคือ
    - เพื่อเทิดพระเกียรติของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
    - เพื่อจารึกรายพระนาม และรายนามของทายาทของพระองค์
    - เพื่อให้คนชั้นหลังได้ทราบถึงสายราชสกุลของพระองค์ที่สืบทอดมาจนถึงปัจจุบัน

เท่าที่ได้ข้อมูลสสายราชสกุล ก็มีเท่าที่พิมพ์ลงไปในหน้าแรกๆ ถ้าหากคุณแรงธรรมซึ่งเป็นหนึ่งในสายราชสกุลของพระองค์ช่วยลงข้อมูลด้วย ก็จะเป็นการดีมากๆ ที่ได้เผยแพร่ให้คนทั่วไปได้รับทราบและเหมือนกับเป็นการรับรองข้อมูลนั้นด้วย.....:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2011
  17. goldtop

ไม่มีสิ่งใดปลาบปลื้มเท่ากับที่ได้ทราบว่า สายสกุลแห่งองค์พ่อตากสินมหาราชท่านสืบต่อกันมาจนถึงปัจจุบัน

18. แรงธรรม

รายนามพระราชโอรสพระราชธิดา<wbr>ในสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรีม<wbr>หาราช และวงศ์สายสืบ
    1.สมเด็จเจ้าฟ้าชายกรมขุนอิ<wbr>นทรพิทักษ์(สมเด็จพระมหาอุป<wbr>ราช) เป็นพระราชโอรสพระองค์ใหญ่ใ<wbr>นสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช<wbr>และสมเด็จพระอัครมเหสีเอกพร<wbr>ะราชินี(หอกลาง....สอน) มีพระนามลำลองว่า เจ้าฟ้าชายจุ้ย เป็นพระราชโอรสที่มีพระอิสร<wbr>ิยยศและพระอิสริยศักดิ์สูงส<wbr>ุดกว่าเจ้าพี่เจ้าน้องทุกพร<wbr>ะองค์ ทรงดำรงตำแหน่งรัชทายาท ทรงเป็นต้น ราชสกุล สินสุข และ ราชสกุล อินทรโยธิน ทรงถูกสำเร็จโทษวันเสาร์เดื<wbr>อน6 แรม 8พ.ศ.2325 สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอินทรพิ<wbr>ทักษ์ ทรงเป็นต้นวงศ์สมเด็จพระมหา<wbr>อุปราชรัชทายาทแห่งกรุงธนบุ<wbr>รี...ราชสกุล อินทรโยธิน และ ราชสกุลสินสุข
    สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอินทรพิ<wbr>ทักษ์(พระมหาอุปราช)ทรงมีพร<wbr>ะราชโอรสพระราชธิดาดังนี้ (วงศ์สมเด็จพระมหาอุปราชฯ)
    1.เจ้าหญิงมะเืดื่อ(เป็นชาย<wbr>ากรมหมื่นนราเทเวศร์ ต้นราชสกุล ปาลกวงศ์ ณ.อยุธยา) มีหม่อมเจ้าโอรสธิดาดังนี้ หม่อมเจ้าชายเศรษฐ์ ปาลกวงศ์ฯ
    หม่อมเจ้าชายจักจั่น ปาลกวงศ์ฯ และหม่อมเจ้าหญิง(ไม่ีมีพระ<wbr>นาม)ปาลกวงศ์ฯ)
    2.เจ้าหญิงสาลี่ (เป็นชายากรมหลวงเสนีบริรัก<wbr>ษ์ ต้นราชสกุล เสนีย์วงศ์ ณ.อยุธยา) มีหม่อมเจ้าพระองค์เดียวคืื<wbr>อ หม่อมเจ้าชายทินกร เสนีย์วงศ์ฯ
    3.เจ้าชาย(มิทันปรากฏพระนาม<wbr>)
    4.เจ้าชายทองอิน(ภายหลังเป็<wbr>นพระยากลาโหมราชเสนา)จนถึงร<wbr>ัชกาลที่3 ทรงถูกสำเร็จโทษในปลายรัชกา<wbr>ลนี้ พ.ศ.2346 ถูกสำเร็จโทษพร้อมกับพระองค<wbr>์เจ้าชายลำดวน และพระองค์เจ้าชายอินทปัต(ส<wbr>องพระองค์นี้เป็นพระราชโอรส<wbr>ในกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิง<wbr>หนาท วังหน้าในรัชกาลที่หนึ่ง) เจ้าชายทองอินพระองค์นี้มีพ<wbr>ระโอรสพระธิดาดังนี้(ทรงเป็<wbr>นต้นราชสกุล อินทรโยธิน และ สินสุข)
    รายนามโอรสธิดาในเจ้าชายทอง<wbr>อิน(พระราชวงศ์กรุงธนบุรีชั<wbr>้น 4)มีดังนี้
    1.คุณชายสอน ได้เป็น พระชาติสุนทร
    2.คุณชายเอี่ยม เป็น พระมหาสงคราม
    3.คุณชายเอม เป็นจมื่นมหาสนิท
    4.คุณชายสุข เป็นเจ้าพระยายมราช(ต้นราชส<wbr>กุล สินสุข)
    5.คุณชายนุด (ต้นราชสกุล อินทรโยธิน)
    6.คุณชาย ครุฑ
    ต่อไปเป็นพระราชวงศ์ธนบุรีช<wbr>ั้นที่ 5 วงศ์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอิน<wbr>ทรพิทักษ์พระมหาอุปราช ในสายเจ้าพระยายมราช(สุข สินสุข โอรสในเจ้าชายทองอิน) เจ้าพระยาฯมีบุตรธิดาดังนี้<wbr>คือ
    1.ช. นก สินสุข เป็นพระยาพิชัยสงคราม
    2.ช.เสงี่ยม สิขสุข เป็นหลวงสรเสนี
    3.ช.น้อย สินสุข เป็นพระพรหมบริรักษ์
    4.ช.นุด สินสุข เป็นพระยาเทพา
    5.ช.ร้อง สินสุข เป็นขุนสุริยพิมาน
    6.ช.บุญ สินสุข
    7.ช.สุดใจ สินสุข เป็นขุนนครเขตต์เกษมศรี
    8.ช.ท้วม สินสุข
    9.ช.เล็ก สินสุข
    10.ช.บัว สินสุข
    11.ช.เอม สินสุข
    12 ญ.เจียน สินสุข
    13 ช.แย้ม สินสุข เป็นพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเด<wbr>ช

19. แรงธรรม

ต่อไปเป็น วงศ์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอิน<wbr>ทรพิทักษ์(สายคุณชายนุด พระโอรสของเจ้าชายทองอิน) พระราชวงศ์กรุงธนบุรี ชั้น 5
    คุณชาย นุด อินทรโยธิน มีบุตรท่านเดียวดังนี้
    1.ช.เสงี่ยม อินทรโยธิน
    นายเสงี่ยม อินทรโยธิน บุตรคุณชายนุด อินทรโยธินมีบุตรธิดาดังนี้...
    1.ญ.จันทร์ อินทรโยธิน
    2.ช.มุ่น อินทรโยธิน เป็นนายร้อยตรี
    3.ช.อุ่ม อินทรโยธิน เป็น นายพลเอกเจ้าพระยาพิชเยนทรโ<wbr>ยธิน ในคณะผู้สำเร็จราชการแทนพระ<wbr>องค์รัชกาลที่ 8
    4.ช.เชย อินทรโยธิน เป็นขุนตำรวจโท พระพรหมสุรินทร์
    5.ช.ชม อินทรโยธิน เป็นนายร้อยตำรวจตรี หมื่นสาราพิทักษ์
    6.ช.ปลั่ง อินทรโยธิน
    7.ช.ชุ่ม อินทรโยธิน
    8.ช.ผัน อินทรโยธิน

20. แรงธรรม

วงศ์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอิน<wbr>ทรพิทักษ์ พระราชวงศ์กรุงธนบุรีชั้น 5 สายคุณชายครุฑ(โอรสเจ้าชายท<wbr>องอิน) มีธิดาเพียงท่านเดียวคือ คุณแร้ว สมรสและเป็นนางเทพโกศา รัตนโกศ มีบุตรท่านเดียวคือ
    1.ช.เปื้อน รัตนโกศ เป็นนายนาวาโท พระปัณการสฤษฏิ์ ร.น. (พระราชวงศ์ธนบุรีชั้น 6)
    หมายเหตุ..ตั้งแต่คุณชายนก สินสุขจนมาถึงคุณชายแย้ม สินสุข (พระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช) นั้นคือ พระราชวงศ์ธนบุรีชั้นที่ 6

ต่อไปนี้เป็นวงศ์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุนอินทรพิทักษ์ที่คุณพี่ที่เคารพรักของดิฉัน ราชสกุล อินทรโยธิน (ในสายราชสกุลของคุณพี่ท่านนี้เองค่ะ)ได้ให้ความกรุณาดิฉันลงไว้เองที่เฟซบุคที่พวกเราจัดทำเพื่อเทิดทูนเทิดพระเกียรติพระองค์ท่านค่ะ
    สายวงค์สมเด็จเจ้าฟ้ากรมขุน<wbr>อินทรพิทักษ์(มหาอุปราชกรุง<wbr>ธนบุรี)พระราชวงค์ธนบุรีสาย<wbr>คุณชายนุด อินทรโยธิน
    1.นายร้อยตรีมุ่ย อินทรโยธิน บุตรนายเสงี่ยม อินทรโยธินมีบุตรหญิง คือ

...1.ญ. ละม่อม อินทรโยธิน
    2. นายพลเอกเจ้าพระยาพิชเยนทร
    โยธิน(อุ่ม อินทรโยธิน)(ในคณะผู้สำเร็จ<wbr>ราชการแทนพระองค์ ร.8). มีบุตรธิดาคือ

1. ช. อาจ อินทรโยธิน เป็นนายพันโท พระกำจรจตุรงค์

2. ช. เอื้อม อินทรโยธิน เป็นนายพันตรี หลวงศักดิพลฤทธิ์

3. ช. เอกศักดิ์ อินทรโยธิน

4. ช. อรรคเดช อินทรโยธิน เป็นนายร้อยตรี

5. เกริกอิทธิ์ อินทรโยธิน เป็นนายร้อยตรี

6. ช. เอนทรี อินทรโยธิน

7. ญ. อินทิรา อินทรโยธิน

8. ญ. กุษา อินทรโยธิน

9. ญ. อัมพา. อินทรโยธิน

10. ช. อัศวิน อินทรโยธิน

11. ญ. อุปลี อินทรโยิน

12. ช. อาร์เชาว์ อินทรโยธิน

13. ญ. อำพน อินทรโยธิน

14. ญ. อรศรี อินทรโยธิน
    3. ขุนตำรวจโท พระพรหมสุรินทร์(เชย อินทรโยธิน) บุตรนายเสงี่ยม อินทรโยธิน มีบุตรธิดา คือ

1. ญ. น้อย อินทรโยธิน