สมเด็จองค์ปฐม รุ่นต่าง ๆ ของ วัดท่าซุง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย มหาหินทร์, 14 กรกฎาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kussalajitto

kussalajitto เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อตอบปัญหาธรม ฉบับพิเศษ เล่ม11
    หน้าที่ 68-69

เหนียญทำน้ำมนต์

หลวงพ่อ... " วันนี้วันที่ 9 ธันวาคมนะ (พ.ศ.2532) ก็เป็นอันว่า
    ขณะที่สวดอิติปิโสเมื่อกี้นี้ พระท่านก็มามาก ท่านลุงก็มา ท่านก็บอกว่า เหรียญที่ทำแจกครั้งหลังนี้นะ เหรียญทำน้ำมนต์นะ ท่านบอกว่าให้ทุกคนทำตามนี้ว่า

ถึงเวลาที่จะนอน ถ้ามีกำลังใจสูงนะ กำลังเข้มข้นก็ไม่ต้องใช้น้ำมนต์
    นึกถึงถาพเหรียญหรือภาพยันต์นั้นอยู่ตรงกลางกระหม่อม บูชาพระเสียก่อนนะ

แล้วก็ว่า อิติปิโส แล้วก็ นะมะพะธะ สวดอิติปิโส ตามที่ท่านเขียนไว้ในหนังสือกี่จบ นึกถึงพระรพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ แล้วก็ว่า
    " นะมะพะธะ " เท่านั้น

อย่างนี้ท่านบอกว่า จะคลายกฎของกรรมไปมาก ค่อยๆ คลายกฎของกรรมนะ กฎของกรรมนี่ความจีงทำลายไม่ได้ แต่อำนาจกฎของกรรมจะค่อยๆคลายตัว ถ้าทำทุกวันต่อไปจะเหลือนิดเดียว อย่างโทษ ปาณาติบาต ต้องป่วยไข้ไม่สบาย หรือทุพพลภาพทางกาย จะคลายตัวเหลือเล็กน้อย อย่างอทินนาทาน ไฟไหม้บ้านบ้าง น้ำท่วมบ้านบ้าง ลมพัดบ้าง โดนโจรขโมยปล้นบ้าง ใช่ไหม.. ทีนี้ทำเรื่อยๆ ไปจะคลายเหลือนิดหน่อย กฎของกรรมต่างๆจะคลาย

แล้วท่านบอกว่า ถ้าบุคคลใดกำลังใจไม่เข้มแข็ง ก็ให้นึกถึงน้ำมนต์แล้วว่าอิติปิโสตามนั้น แล้วก็สวดนะมะพะธะเหมือนกัน เอาน้ำมนต์มาพรมที่ศรีษะเล็กน้อย อย่างนี้ทุกวัน ทำทุกวัน กฎของกรรมจะคลายตัว อันนี้ดีมาก กฎของกรรมเราหาทางแก้ไม่ได้อยู่แล้วนะ ท่านบอกจะคลายเรื่อย ๆ ไปกระทั่งจะสิ้นกำลัง แต่ไม่สิ้นเลย เหลือนิดหน่อย...ดีมาก "

2. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

หนังสือ.. หลวงพ่อ ตอบปัญหาธรรม เล่ม 11 หน้า 66-67

......................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2007
  3. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

หนังสือ.. หลวงพ่อ ตอบปัญหาธรรม เล่ม 11 หน้า 68-69

......................................................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2007
  4. มหาหินทร์

หนังสือ.. หลวงพ่อ ตอบปัญหาธรรม เล่ม 11 หน้า 70-71

.....................................................................................

5. มหาหินทร์

..................................................................................

ขอโมทนา กับคุณkussalajitto<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_682289", true); </SCRIPT> อย่างยิ่งครับ....

ดีจัง.. พิมพ์ได้เร็วมากเลยครับ..
    หากเป็นผมนี้ ขนาด เอ 4 ก็คงเป็นชั่วโมง กระมัง? นี่....

...................................................................................

6. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนากับคุณ kussalajitto และท่าน มหาหินที่ได้นำคราวรู้อันประเสริฐของหนังสือเล่มนี่อย่างระเอียดให้ทุกคนได้ทราบ อนุภาพของเหรียญทำน้ำมนต์ ที่ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อและพระเดชพระคุณ หลวงปู่องค์ปฐมที่ทำให้แก่ลูกๆหลานๆของท่าน

ขอขอบคุณ kussalajitto และท่านมหาหินด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2007
  7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ขอบคุณคร้าบ

8. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยกตัวอย่างพระคำข้าวที่หลวงพ่อทำพุทธาภิเษกมี 3 รุ่นตอนพุทธาภิเษกรุ่น 3 ซึ่งเป็นรุ่น สุดท้าย หลวงพ่อให้หมอชนะช่วยเช็คกับพระ หมายถึงให้ถามพระนั่นเองพระท่านตอบว่า
    รุ่น 1 ทุกอย่างดีมีลาภมาก
    รุ่น 2 ทุกอย่างดีมีลาภมาก เข้มข้นกว่า
    รุ่น 3 ทุกอย่างดีมีลาภมาก ปืนแตก
    ดังนั้นควรจะเก็บหรือห้อยรุ่นไหนดี แต่ละรุ่น อนุภาพต่างกัน
    ส่วนสมเด็จองค์ ปฐม ก็ มี 3 รุ่น ช่างเล็ก ที่รับเหมางานที่วัดท่าซุงเล่าให้ผมฟัง จะจริงเท็จประการได?อย่าว่ากันเพราะเป็นการคุยกันในฐานะที่ช่างเล็กเขาบอกว่าสนิทกับหลวงพ่อมาก ท่านเก็บพระของหลวงพ่อมาก แทบทุกรุ่น
    เขาบอกว่า
    สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 1 อย่าให้ถึงนัดที่ 3 ถ้าถึงนัดที่ 3 ปืนจะแตกใส่หน้า
    สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 2 แค่นัด เดียว ปืนจะแตก
    สมเด็จองค์ปฐม รุ่น 3 ยันกลับหมด ( ใครคิดไม่ดี ,คิดจะทำร้ายหรือคิดปองร้ายเราจะกลับเข้าไปหาตัวเขาเอง จะไม่มาถึงเรา

ดังนั้นควรเลือกเอาว่าจะบูชา รุ่นไหนดี
    จากคำบอกเล่าของช่างเล็กผู้รับเหมางาน

9. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ยันกลับไปหาเขา เหมือนกับว่าเราจองเวรไม่สิ้นสุดหรือเปล่าครับ

อันนี้ผมสงสัยมานานแล้วครับ วานพี่ช่วยตอบทีครับ

10. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ในเมื่อใจเราไม่คิดที่จะจองเวร สิ่งที่เขาได้รับกลับไปก็ไม่น่าจะเป็นการก่อเวรจากเราเอง แต่เป็นจากเขาเองมากกว่านะครับ เหมือนที่เรื่องพราหมณ์ที่ด่าว่าพระพุทธเจ้า เมื่อพระพุทธเจ้าท่านทรงตรัสถามพราหมณ์ว่า ถ้าพราหมณ์ต้อนรับพระองค์ด้วยการถวายน้ำให้ เมื่อพระองค์ไม่รับน้ำที่ถวายนั้นจะตกอยู่กับใคร ก็ต้องตกอยู่กับพราหมณ์ผู้นั้น สิ่งไม่ดีที่เขาทำมาก็เช่นกัน เขาให้เรามาเราไม่รับเขาก็ต้องเป็นผู้รับผลของการกระทำนั้นทั้งหมด ผมว่านะ ถ้าเขาจะอาฆาตจอเวร ผมว่านั่นคือปัญญาของเขาที่ได้แค่นั้น เขาเลือกเองนี่ครับ ก็ถือได้ว่าเราไม่ได้มีการจองเวรใดๆเลย ดีไม่ดีเราอาจจะไม่มีอะไรเลยก็ได้ ไม่ถืออะไรเลย อโหสิกรรมไปหมดแล้ว เขาต่างหากที่จองเวรเรา แต่ยังไงก็ไม่น่าทันหรอกครับ ของดีพระท่านสงเคราะห์มา ผมเชื่อว่าการพิจารณาของพระท่านต้องดีกว่าเราที่เป็นคนธรรมดาอยู่แล้วแหละครับ อย่าสงสัยเลยครับ พุทโธ อัปปมาโนครับ
    ถ้าผิดไปยังไงก็ขอโทษนาครับ ขออภัยที่ไม่เก่งแต่ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยอะครับ

11. piaprakhueng

ขอโมทนา สาธุ...สาธุ

12. soonram

soonram เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ ชอบข้อความนี้มากโมทนาด้วยครับ

13. MONGKHOLYUT

MONGKHOLYUT เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยนะครับ พระคำข้าวรุ่นพิเศษที่ว่านี้คือรุ่นที่มีพระบรมสารีริกธาตุติดอยู่ด้วยใช่ไหมครับ และพระคำข้าวรุ่นนี้หลวงพ่อทำพิธีครั้งแรก 18 กุมภาพันธ์ 2535 และครั้งต่อมานำเข้าพิธีอีกครั้งพร้อมกับสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 1ใช่หรือเปล่าครับ

14. มหาหินทร์

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chumpol007 [​IMG]
    พี่มหาหินครั้งก่อนมาแจ้งเรื่ององค์ปฐมรุ่น3จนหมดจากวัดรวดเร็ว พวกพ่อค้ากว้านซื้อหมดวัดจนลูกศิษย์เก็บไม่ทัน คราวนี้คาดว่าคงหมดอีกละครับ ถ้าหมดจากวัด ต่อไปพ่อค้าก็ปั่นราคากับสนุกไปเลยละครับ อย่าลืมนะครับวัตถุมงคลของวัดท่าซุงทุกรุ่น ผมคิดว่าใช้ได้เหมือนกันหมดละครับแล้วแต่กำลังใจ ผมคิดว่าพระท่านคงสงเคราะห์ ของหลวงพี่อนันผมคิดว่าคงก็ทำแบบหลวงพ่อ และหลวงพ่อก็ทำแบบหลวงพ่อปานละครับ โมทนาบุญกับพี่มหาหินที่แนะนำแต่สิ่งดีๆครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    .....................................................................................

เอ.. ชักจะเห็นว่า จริงด้วยครับ....

องค์ปฐม รุ่น 3 หมดอย่างรวดเร็ว ผมได้รางวัลพิเศษ คือ....
    เป็น "นักปั่นราคา"

เหรียญของขวัญวันเกิด ก็หมด ไปแล้ว เที่ยวนี้ "ไม่ได้รางวัลพิเศษ"

...................................................................................

ความจริงแล้ว ผมก็เห็นด้วย กับคุณChoompol007 ที่ว่า....

"วัตถุมงคล" ที่องค์หลวงพ่อฯ ท่านเมตตาทำพิธี ทุก ๆ ครั้ง นั้น
    ท่านก็บอกว่า "ท่านไม่ได้ทำ ท่านเพียงนั่งเฉย มีพระโมคคัลลาน์ บ้าง พระสารีบุตร บ้าง มาแนะนำให้ท่าน ทำ "จิต" ให้ทรงอารมณ์ อยู่เท่าโน้น เท่านี้

แล้ว "พระพุทธเจ้า" ท่านมาทำพิธีของท่านเอง

มีบางรุ่น ที่สมเด็จองค์ปุจจุบัน มาแนะนำการทรงอารมณ์
    แล้ว สมเด็จองค์ปฐม เสด็จมาทำพิธีให้

อย่างนี้.. ถ้าพวกเรา เหล่าลูกหลาน พี่ ๆ น้อง ๆ ในกอเดียวกัน ในครือเดียวกัน
    หรือแนบสนิทมาก อยู่ในหวีเดียวกัน ก็ดี

ที่มีความศรัทธาแท้.. ขอย้ำว่า ที่มีความศรัทธาแท้ ต่อองค์หลวงพ่อฯ
    โปรดมีความมั่นใจ มีความเชื่อมั่น ในวัตถุมงคล ที่องค์หลวงพ่อฯ ทำพิธีไว้ว่า..

ไม่ว่า จะเป็นสิ่งไหน.. รุ่นไหน ก็ตาม....

เท่ากับว่า ท่านได้รับความเมตตา ได้รับการประทานตรงจาก..
    องค์พระประทีปแก้ว สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธองค์

อย่างนี้ เราควรจะพึงพอใจไหม

เรื่องการแนะนำ "วัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ นั้น
    ผมเอง มีเห็นว่า ไม่ต้องแนะนำว่า ควรจะบูชา สิ่งไหน รุ่นไหน อีกต่อไป

เพราะว่า มีความมั่นใจ ในทุกสิ่งทุกรุ่น ทุกองค์ ที่องค์หลวงพ่อฯ เมตตาทำพิธี

สามารถสืบค้น "สมบัติพ่อให้" ได้ที่....
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=92446

แล้วอาจจะมีบางท่าน ถามมาว่า..

ในเมื่อวัตถุมงคลที่องค์หลวงพ่อฯ ทำพิธี ทุกองค์ มี พุทธานุภาพ เหมือนกัน
    แล้วทำไม จึงสร้าง หลายรุ่น หลายแบบ....

ข้อนี้ ขอตอบ(ตามความรู้สึกของผมเอง) ว่า..

ในเมื่อเราเป็นเพียงผู้เข้าถึงไตรสรณคมณ์ ยังไม่ทรงความเป็น พระอริยะ
    ย่อมต้องมีกิเลส เป็นธรรมดา เป็นปกติ

กิเลส คือความปรารถนา ของคนเรา ก็ย่อมที่จะไม่เท่า ไม่เหมือนกัน
    บางคนชอบสีฟ้า สีขาว แดง เหลือง เหลืองมาก เหลืองอ่อน
    ชอบเปรี้ยว ชอยเค็ม ชอบเผ็ด
    ชอบเล็ก ชอบใหญ่ (รถ และบ้าน)

ไม่เหมือนกันใช่ไหม

แม้แต่คำตรัสสอนของสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า ท่านก็สอนรวบรวม
    ไว้เป็นหัวข้อมากมาย ถึง 84,000 พระธรรมขันธ์
    เพียงเพื่อใหตรงกับจริต คือ ความชอบ ของแต่ละคน ที่ไม่เหมือนกัน

วัตถุมงคลขององค์หลวงพ่อฯ ก็คงเป็นเช่นนั้น

จำได้ว่า เมื่อมีศิษย์ กราบเรียนสอบถาม องค์หลวงพ่อฯ ว่า....
    พระคำข้าว กับ พระหางหมาก มีพุทธานุภาพ เหมือนกันไหม....

องค์หลวงพ่อฯ ท่านก็กล่าวในทำนองว่า..
    "..ถ้าเหมือนกัน ก็ไม่ต้องสร้างหลายอย่าง พระคำข้าว พระหางหมาก นี่
    เป็นพระมหาลาภ และ คุ้มครองป้องกันภัย เหมือนกัน เพียงแต่
    พระหางหมาก จะแหลม ไปในทาง ป้องกันภัย
    พระคำข้าว จะแหลมไปในทาง มหาลาภ.."

อย่างนี้.. ก็คงจะพอเข้าใจได้ ใช่ไหมครับ....

<!-- / message --><!-- sig -->

15. มหาหินทร์

เนื่องในวาระดิถี ขึ้นปีใหม่ 2552

ขอกล่าวอ้าง บุญราศี บารมีแห่งทาน ศีล ภาวนา
    ที่พวกเราต่างได้บำเพ็ญไว้ดีแล้ว ตั้งแต่ต้น ถึง ณ บัดนี้

รวมถึง คุณความดี ที่กระผมได้เพียรสร้างไว้แล้ว
    อันจะก่อเกิดอานิสงส์ มาก น้อย เพียงใดก็ตาม

ด้วยบุญกุศล ที่พวกเราต่างได้บำเพ็ญกันมา
    ขอจงโมทนาในบุญของกันและกัน

ขอกราบอาราธนาบารมี คุณแห่งพระไตรรัตน์
    บุญฤทธิ์ของพรหม เทพเทวา นานาสิ่งศักดิ์สิทธิ์

ด้วยบุญราศี ที่พวกเราได้บำเพ็ญไว้ดีแล้ว

ขอคุณพระไตรรัตน์ พรหม เทพเทวา นานาสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    โปรดจงเปิดช่องทางที่เป็นกุศล ของข้าพเจ้าทั้งหลาย
    ให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้รับอานิสงส์อันดี ที่ได้บำเพ็ญไว้

มีความสุขกาย มีความสบายจิต และมีความสุขใจ
    มีความรุ่งเรืองขึ้น ในทางทางโลก
    มีความเจริญขึ้น ในทางธรรม

ได้เข้าถึงความสำเร็จ
    ตามความมุ่งมาด ปรารถนา ที่ได้ตั้งใจไว้ดีแล้ว

จงทุกประการ

เทอญ.

...............................................................................................

16. Ugood

Ugood ธรรมชาติ

อนุโมทนา ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

17. บัวผลิหน่อ

บัวผลิหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาบุญครับ ผมมีพระคำข้าวของหลวงพ่อองค์เดียว ห้อยองค์เดียว ดีใจและรักมากครับ โชคดีที่มีของดีอยู่กับตัวครับ รักและคิดถึงหลวงพ่อครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้