สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะรับมอบพระกรุลำพูนอายุ๕๐๐-๗๐๐ ปี

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 13 มีนาคม 2008.

1. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังขอรับ CD ได้อยู่ไหมครับ ?

2. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    1
    ผมคิดแล้วว่าพี่อ้อยต้องถามผมอย่างแน่นอน และคิดว่า เดาใจ(ดักจิต) ไว้ที่แห่งนี้ทีเดียว ๓ องค์ เพราะเหตุใดใช่ไม๊ครับ

เฉลยนะครับ ผม"แว๊บ"ขึ้นมาว่า ณ สถานที่นี้มีความเกี่ยวเนื่องกับสมเด็จพระนเรศวรมหาราชมาก เพราะพระองค์ท่านอัญเชิญพระทันตธาตุจากลังกา และทางวัดป่าดาราภิรมย์ก็ได้รับพระทันตธาตุนี้ในที่สุด พระองค์ท่านมีความเกี่ยวเนื่องกับ"หงสาวดี" อีกทั้งพระพี่นางของพระองค์ท่านก็เป็นพระชายาของพระเจ้าบุเรงนอง คำว่า"หงสาวดี"กับ"hongsanart" จึงมีความเหมือนกันในมุมๆหนึ่งในความรู้สึกของผม ผมจึงตัดสินใจบรรจุไว้ที่หอพระแก้วถึง ๓ องค์ให้น้ำหนักตรงนี้เทียบเท่ากับพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง และพระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย อีกประการหนึ่งผมมีความตั้งใจจะมอบวัตถุมงคลชิ้นหนึ่งให้พี่อ้อยไว้เป็นที่ระลึกมากกว่า ๑ ชิ้น ตามจำนวนพระเจดีย์ที่ครบทั้ง ๙ องค์ แต่เมื่อนำมากางสรุปตัวเลขกัน โดย lock ๒ เจดีย์หลักไว้เท่านั้น แล้วไปขยับที่พระเจดีย์อื่นๆอีก ๗ แห่ง ผลคือไม่ลงตัว จึงสรุปว่าน่าจะบรรจุที่หอพระแก้วทั้ง ๓ องค์ครับ...จะใช่วาระหรือเปล่าครับพี่อ้อย...อาการนี้ผมเรียกว่า แว๊บ....

3. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    รับได้ตลอดเวลาครับ...

4. chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้นำชุดพระธาตุพระโมคคัลลานะ แต่เกิน 1 ชุด เพื่อมอบให้ท่านผู้ร่วมบุญ

ก็คงจะนำกลับบ้าน ท้ายสุด มีน้องมาทำบุญ 500.- บาท

ผมจึงให้น้องเขาไปเลยครับ เพราะอะไรถึงพอดีนะ

พี่ท่านเพชรคงต้องเตรียมชุดพระธาตุเพิ่มอีกสักไม่นิดนะครับ

เมื่อผมโอนในรอบที่ 3 9,500.- บาท อาจ ++

สาธุครับ

5. chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ณ จุดเริ่มต้นผม และบอกบุญพี่ร่วมบุญรวม 4 คน มี 2,000.- บาท

ผมได้ไปบอกบุญ แล้วใจก็แฟบ ใจเหี่ยว กะโอนจบเดียวแล้ว

มาได้ขนาดนี้ก็ดีมากๆ แล้ว บอกได้อย่างเดียวว่าอยากทำให้ครบทุกองค์เท่านั้น

และได้แบบนี้ก็ดีแล้วครับ

คิดแบบไหน ที่จะมีคนไปขออนุญาตพระท่าน บรรจุพระธาตุพระเจดีย์ทั้ง 9 แห่ง

โอกาสนี้จะมีอีกบ่อยๆ ไหม ท่านๆ ลองคิดดู มีพี่เดินทางไปทั้ง 9 ที่

ติดต่อสอบถาม แสดงเจตนารมย์ ให้พระท่านเห็น ให้คนเห็น

ถ้าท่านไม่ยอม บรรดาพวกเราก็ไม่ได้ทำบุญแบบนี้ครับ

เมื่อมีโอกาสผมจึงร้องขอ ได้ 3 รอบก็ดีใจครับ 2 รอบแบบเดิมก็ดีใจครับ

คนอะไร รู้ว่าเขาจะสร้างพระเจดีย์ 9 แห่ง ไปขออนุญาตพระท่าน

เห็นพระท่านที่ต้องบูรณะ สร้างพระบุษบก ฯ คิดได้ยังไง

สำหรับผมไม่ทำชาตินี้ ก็จะไปทำชาติไหนครับ

เช่นนั้นเองครับ

สาธุครับ

6. thanyaka เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    โอนเงินทำบุญไปให้เมื่อวานนี้ สาธุ อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

7. hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เรื่องชื่อนี้มีคนพูดถึงหลายคน ตอนที่ไปเที่ยวพม่าก็มีคนถามเรื่องชื่อเหมือนกัน
    แว๊บ....ของคุณเพชรยังตรงใจอีก 2 แห่งค่ะ นอกเหนือจากหอพระแก้วแล้วยังมี พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิและพระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์ฯ ชอบชื่อไตรภูมิมาก เมื่อ 5 ปีที่แล้วได้พบท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์เป็นครั้งแรก หลังจากนั้นไม่กี่วัน ท่านก็ให้หนังสือ ไตรภูมิพระร่วง มาอ่าน ท่านบอกว่า เอาไปอ่านซะ แล้วจะทราบเองว่าทำไมถึงให้อ่านหนังสือเล่มนี้ โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ชอบอ่านประวัติศาสตร์ ชอบดูโบราณวัตถุ ชอบพระเครื่อง ที่ไม่ใช่ของทางภาคใต้ ทั้งๆที่เป็นคนใต้ ไม่ชอบทะเล แต่ชอบภูเขา แม่น้ำ แต่ก็อยู่ที่ภาคใต้มา 50 กว่าปีแล้ว ไม่ได้ขวนขวายหาสิ่งที่ชอบ แต่ได้มีโอกาสร่วมบุญกับคุณหนุ่ม คุณเพชร เลยทำให้ได้พบเห็นสิ่งที่มีคุณค่าหลายๆอย่าง ทั้งที่เป็นวัตถุและข้อมูลต่างๆ ซึ่งถ้าหากไปหาจากท้องตลาดก็จะไม่ได้ของที่มีคุณค่าทางใจเช่นนี้

โมทนาสาธุค่ะ

8. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พระธาตุเจดีย์ที่ตรงใจพี่อ้อยอีก ๒ แห่งนั้น มีความรู้สึกทางใจคล้ายๆกัน แต่ไม่เด่นชัดเท่าหอพระแก้ว

สถานที่ของภาคใต้ ที่ผมชอบกลับเป็นภูเก็ต อีกหลายแห่งไปมาก็เกือบครบหมดก่อนเกิดเหตุที่ภาคใต้ แต่ตื่นเต้นสุดน่าจะช่วงที่ไปเบตง ไปถึงที่นั่น ๔ โมงเย็น กว่าจะเที่ยว ทาน เสร็จก็ทุ่มเศษๆ ขับรถกลับไปพักที่ CS ปัตตานี ชาวบ้านก็ไม่แนะนำ แต่เราขาลุย ขึ้นเขาดึกๆดื่น ทั้งมืด ทั้งโค้ง ทั้งหมอกลง ยังอุตส่าห์หาทางลัดอีกนะ โห! เป็นความตื่นเต้นที่ครั้งหนึ่งในชีวิตที่ลืมไม่ลงจริงๆ...

พระที่จะมอบให้ในการบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะ เป็นพระที่หากันไม่ได้ง่ายๆครับ อีกทั้งเห็นจะมีสื่อที่ทราบได้ว่าเราได้เคยร่วมบุญบรรจุพระธาตุกันมาก่อน คอยรับนะครับ ๑ องค์

9. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

http://www.84000.org/tipitaka/book/nana.php?q=28

นโม ตสฺส ภควโต อรหโต สมฺมาสมฺพุทฺธสฺส ฯ
    ขอนอบน้อมแด่พระผู้มีพระภาคอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น

<TABLE height=50 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=650 align=center border=0><TBODY><TR><TD align=middle>นานาปัญหา <TR><TD align=right>โดย คณะสหายธรรม

</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE height=50 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=650 align=center border=0><TBODY><TR><TD><CENTER>๒๘. อานิสงส์ของการสร้างคัมภีร์ ในพระพุทธศาสนา</CENTER><CENTER></CENTER>ถาม การสร้างคัมภีร์ทางพระพุทธศาสนา มีอานิสงส์อะไรบ้าง

ตอบ เรื่องอานิสงส์ในการสร้างคัมภีร์ในพระพุทธศาสนานั้น
    ท่านแสดงไว้ในคัมภีร์จูฬคันธวงศ์ปริจเฉทที่ ๕ ว่า
    ผู้ใดผู้หนึ่งเป็นบัณฑิตมีปรีชาญาณสร้างเองก็ดี ให้คนอื่นสร้างก็ดี ซึ่งคัมภีร์อรรถ<WBR>กถา<WBR>ฎีกา<WBR>ย่อม<WBR>เป็นกองบุญอันหาที่สุดมิได้ มีอานิสงส์บุญไม่มีที่สุดเช่นเดียวกับการสร้างเจดีย์ ๘๔,๐๐๐ องค์ และเช่นเดียวกับการสร้างพระพุทธรูป ๘๔,๐๐๐ องค์ เช่นเดียวกับการปลูกต้นโพธิ์ ๘๔,๐๐๐ ต้น และเช่นเดียวกับการสร้างพระวิหาร ๘๔,๐๐๐ หลัง
    อนึ่ง ผู้ใดสร้างหีบใส่พระพุทธพจน์หรือแนะนำให้คนอื่นกระทำก็ดี
    อนึ่ง ผู้ใดให้เองก็ดี ให้ผู้อื่นให้ก็ดี ซึ่งในใบลานก็ดี มูลค่าใบลานก็ดี
    อนึ่ง ผู้ใดให้เองก็ดี ให้ผู้อื่นให้ก็ดี ซึ่งน้ำมันก็ดี จุณก็ดี ข้าวเปลือกก็ดี ผ้าใหม่อย่างใดอย่างหนึ่งก็ดี เพื่อประโยชน์แก่การเช็ดใบลาน
    ซึ่งด้ายอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อประโยชน์แก่การเป็นหมุดร้อยในรอยเจาะใบลานก็ดี
    ซึ่งแผ่นกระดานคู่ก็ดี ซึ่งผ้าอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อประโยชน์แก่การห่อใบลาน
    ซึ่งเชือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อประโยชน์แก่การผูกใบลาน
    ซึ่งถุงอย่างใดอย่างหนึ่ง เพื่อประโยชน์แก่การห่อกำใบลาน
    อนึ่ง ผู้ใดกระทำการเองก็ดี ใช้ผู้อื่นให้กระทำก็ดี ซึ่งการประดับใบลานก็ดี ซึ่งการ<WBR>ประ<WBR>ดับ<WBR>แผ่น<WBR>ไม้กระดานไม้ก็ดี ด้วยหรดาลหรือด้วยมโนศิลา หรือด้วยทองและเงิน ผู้นั้นย่อมมีกองบุญ อานิสงส์บุญหาที่สุดมิได้ เช่นเดียวกับการสร้างพระเจดีย์ ๘๔,๐๐๐ องค์ เช่นเดียวกับการสร้างพระวิหาร ๘๔,๐๐๐ หลัง ผู้นั้นเป็นผู้ประกอบด้วยศีลคุณ เมื่อบังเกิดอยู่ในภพ ย่อมเป็นผู้มีเดชมากอยู่ทุกเมื่อ บันลือสีหนาทแกล้วกล้า ประกอบด้วยอายุ วรรณะ และพละ เป็นผู้ใคร่ธรรมอยู่ทุกเมื่อ เป็นผู้มีศักดิ์ใหญ่ในหมู่เทวดาและมนุษย์ ปราศจากโรคาพาธ
    ผู้นั้นเมื่อบังเกิดอยู่ในภพ เป็นผู้มีปัญญา มีจิตตั้งมั่นด้วยดี มีความเป็นใหญ่ประกอบด้วยบริวาร ย่อมบรรลุสุขทั้งปวง เป็นผู้มีศรัทธา มีหิริ รู้ถ้อยคำของผู้ขอ ด้วยวิบากผลของตน ย่อมเป็นผู้สมบูรณ์ด้วยอวัยวะน้อยใหญ่ มีทรวดทรงงาม เป็นที่รักใคร่ของสัตว์ทั้งปวง ได้รับการบูชาในที่ทุกสถาน เมื่อยังท่องเที่ยวไปในหมู่เทวดาและมนุษย์ ก็มีมิตรสหายคุ้มครอง ย่อมเสวยเทวสมบัติอยู่เนืองๆ จักบรรลุอรหัตตผล ถึงซึ่งพระนิพพาน จักบรรลุปฏิสัมภิทา ๔ อภิญญา ๖ วิโมกข์ ๘ อันประเสริฐในอนาคตกาล
    เพราะฉันนั้นนั่นแหละ บุรุษผู้เป็นบัณฑิตเล็งเห็นประโยชน์ของตน ควรสร้างเองและให้แม้ผู้อื่นสร้างซึ่งคัมภีร์ และจารเอง ให้ผู้อื่นจารคัมภีร์บาลี อรรถกถาเป็นต้น ลงในใบลานและหีบใส่คัมภีร์พระธรรม พึงเป็นผู้มีจิตเลื่อมใสให้เอง และชักชวนมิตรสหายพวกพ้องให้สร้าง ย่อมจะได้อานิสงส์ดังกล่าวนี้
    นี่คืออานิสงส์ของการสร้างคัมภีร์ทางพระพุทธศาสนา

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่มา อ้างอิง และแนะนำ :-

ความหมายของพระไตรปิฎก
    http://84000.org/tipitaka/read/?ความหมายของพระไตรปิฎก

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๒ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๔

อังคุตตรนิกาย ปัญจก-ฉักกนิบาต

สัทธรรมสัมโมสสูตรที่ ๑
    http://www.84000.org/tipitaka/book/v.php?B=22&A=4129&Z=4142

สัทธรรมสัมโมสสูตรที่ ๒
    http://www.84000.org/tipitaka/book/v.php?B=22&A=4143&Z=4175

สัทธรรมสัมโมสสูตรที่ ๓
    http://www.84000.org/tipitaka/book/v.php?B=22&A=4176&Z=4224

พจนานุกรมพุทธศาสตร์ ฉบับประมวลธรรม

พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ. ปยุตฺโต)

คำว่า นวังคสัตถุสาสน์ [คำสอนของพระศาสดามีองค์ 9]
    http://84000.org/tipitaka/dic/d_seek.php?text=นวังคสัตถุสาสน์

ดาวน์โหลดนานาปัญหาทั้ง ๕๑ ข้อ

นานาปัญหา
    โดย คณะสหายธรรม
    บันทึก ๒๐ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๔๘
    หากพบข้อผิดพลาด กรุณาแจ้งได้ที่ DhammaPerfect@yahoo.com

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

10. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    ผมคิดแล้วว่าพี่อ่อยต้องถามผมอย่างแน่นอน และคิดว่า เดาใจ(ดักจิต) ไว้ที่แห่งนี้ทีเดียว ๓ แห่ง เพราะเหตุใดใช่ไม๊ครับ

เฉลยนะครับ ผม"แว๊บ"ขึ้นมาว่า ณ สถานที่นี้มีความเกี่ยวเนื่องกับสมเด็จพระนเรศวรมหาราชมาก เพราะพระองค์ท่านอัญเชิญพระทันตธาตุจากลังกา และทางวัดป่าดาราภิรมย์ก็ได้รับพระทันตธาตุนี้ในที่สุด พระองค์ท่านมีความเกี่ยวเนื่องกับ"หงสาวดี" อีกทั้งพระพี่นางของพระองค์ท่านก็เป็นพระชายาของพระเจ้าบุเรงนอง คำว่า"หงสาวดี"กับ"hongsanart" จึงมีความเหมือนกันในมุมๆหนึ่งในความรู้สึกของผม ผมจึงตัดสินใจบรรจุไว้ที่หอพระแก้วถึง ๓ องค์ให้น้ำหนักตรงนี้เทียบเท่ากับพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง และพระมหาเจดีย์ศรีเวียงชัย อีกประการหนึ่งผมมีความตั้งใจจะมอบวัตถุมงคลชิ้นหนึ่งให้พี่อ้อยไว้เป็นที่ระลึกมากกว่า ๑ ชิ้น ตามจำนวนพระเจดีย์ที่ครบทั้ง ๙ องค์ แต่เมื่อนำมากางสรุปตัวเลขกัน โดย lock ๒ เจดีย์หลักไว้เท่านั้น แล้วไปขยับที่พระเจดีย์อื่นๆอีก ๗ แห่ง ผลคือไม่ลงตัว จึงสรุปว่าน่าจะบรรจุที่หอพระแก้วทั้ง ๓ องค์ครับ...จะใช่วาระหรือเปล่าครับพี่อ้อย...อาการนี้ผมเรียกว่า แว๊บ....

โดยส่วนตัวผม หลังจากที่ได้คุยกับพี่อ้อย เหมือนว่าผมกับพี่อ้อยได้รู้จักกันมานาน มีความสนิทสนมกันมาก ทั้งๆที่ไม่เคยเห็นหน้ากันมาก่อน คงเป็นเพราะบุญที่เคยทำร่วมกันมาก่อน จึงได้มาเจอกันและร่วมบุญกันอีกครับ

โมทนาทุกบุญกับพี่อ้อยด้วยนะครับ
    และฝากกราบและความระลึกถึงท่านแม่ชีณัฐทิพย์ ขอให้ท่านหายโดยเร็วด้วยนะครับ

โมทนาสาธุครับ

.

11. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hongsanart
    เรื่องชื่อนี้มีคนพูดถึงหลายคน ตอนที่ไปเที่ยวพม่าก็มีคนถามเรื่องชื่อเหมือนกัน
    แว๊บ....ของคุณเพชรยังตรงใจอีก 2 แห่งค่ะ นอกเหนือจากหอพระแก้วแล้วยังมี พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิและพระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์ฯ ชอบชื่อไตรภูมิมาก เมื่อ 5 ปีที่แล้วได้พบท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์เป็นครั้งแรก หลังจากนั้นไม่กี่วัน ท่านก็ให้หนังสือ ไตรภูมิพระร่วง มาอ่าน ท่านบอกว่า เอาไปอ่านซะ แล้วจะทราบเองว่าทำไมถึงให้อ่านหนังสือเล่มนี้ โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ชอบอ่านประวัติศาสตร์ ชอบดูโบราณวัตถุ ชอบพระเครื่อง ที่ไม่ใช่ของทางภาตใต้ ทั้งๆที่เป็นคนใต้ ไม่ชอบทะเล แต่ชอบภูเขา แม่น้ำ แต่ก็อยู่ที่ภาคใต้มา 50 กว่าปีแล้ว ไม่ได้ขวนขวายหาสิ่งที่ชอบ แต่ได้มีโอกาสร่วมบุญกับคุณหนุ่ม คุณเพชร เลยทำให้ได้พบเห็นสิ่งที่มีคุณค่าหลายๆอย่าง ทั้งที่เป็นวัตถุและข้อมูลต่างๆ ซึ่งถ้าหากไปหาจากท้องตลาดก็จะไม่ได้ของที่มีคุณค่าทางใจเช่นนี้

คุณเพชรครับ ผมฝากส่งเบี้ยแก้(วังหน้า) 2 ตัว ให้กับพี่อ้อยด้วยนะครับ แล้วค่อยมาเอาจากผมในครั้งหลัง ขอบคุณครับ

.

12. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

"บุญเราไม่เคยสร้าง...ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า"..!

"ลูกเอ๋ย ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด
    เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเองคือบารมีของตนลงทุนไปก่อน
    เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่ว ย
    มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สิน ในบุญบารมี
    ที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว... เมื่อทำบุญทำกุศลได้
    บารมี ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว..
    แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้..แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง"...!

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่ วยเจ้าไม่ได้....
    ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่..
    จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เล ยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

นี่คือคำเทศนา ของเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์ (โต) พรมรังษี
    ที่ได้โปรดชี้ธรรมไว้ในนิมิตหลังจากที่ท่านล่วงลับไป แล้วเมื่อ 100 กว่าปี
    อันเป็นปฐมเหตุที่ต้องสร้างความดีอย่างไม่มีที่สิ้นสุด
    <!-- / message --><!-- attachments -->

13. chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ในรอบที่ 3 ถ้าจะโอนประมาณ 10,500.- บาทครับ

จะลงตัวอย่างไรจะสรุปให้ทราบครับ

สาธุครับ

ผมต้องขอโทษครับ

ประมาณ 8500.- บาทครับ เข้าใจผิดนิดหนึ่งครับ

สาธุครับ

14. chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสรุปยอดบุญดังนี้ และขอโทษมา ณ โอกาสนี้ครับ

1. ยอด 7,500. บาท โอนแล้ว (รวมของน้องเอ)
    2. ยอด 2,940. + 60 บาท โอนแล้ว (และธรรมทาน 3,000.- รวม 5,940.)
    3. ยอด 8,500. บาท โอนแล้วครับ (1 เมษายน 2551 โอน 8,760.- บาท ของน้องเอ และผมเพิ่มอีก 60 บาท)

เป็นรวมบุญสร้างพระบุษบก ฯ 7500 + 3000 + 8500 = 19,000 บาท
    และบุญธรรมทาน 3,000.- บาท รวมทั้งสิ้น 22,000.- บาท

สำหรับการแจ้งยอดบรรจุองค์พระธาตุ 39 องค์ในครั้งก่อน
    ใคร่ขอลด 1 องค์ เหลือ 38 องค์ครับ
    (3 รอบ + ที่เห็นสมควรครับ)

เนื่องจากความเข้าผิดของผมเองครับ

และขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่ร่วมบุญนี้ครับ

สาธุครับ

15. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat
    งั้นก็ว่าไปตามนั้นครับ คณะ Chaipat ได้ 3 รอบแล้ว และที่เหลือ
    ตามพี่ที่เห็นสมควรครับ

7500+2940+9000+ ผมเติมให้อีก 60.- = 19,500.-

= 27 องค์บรรจุ 3 รอบ ที่เหลือ 12 องค์ ให้ท่านพี่เห็นสมควรครับ

เป็นเรื่องของวาระจริงๆ ครับ

เข้าใจครับ

ขอขอบคุณมากๆ ครับ 3 รอบก็ดีใจกันจริงๆ ครับ

ไว้ผมจะแจ้งท่านผู้ร่วมบุญให้ทราบโดยทั่วกันครับ

สาธุครับ

โมทนาสาธุครับ

.

16. chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

รอบที่ 4 มีพี่ส่ง Mail มาขอร่วมบุญอีกครับ

เมื่อโอนแล้วจักแจ้งให้ทราบครับ

สาธุครับ

17. ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

คิคิคันปากเอ๊ยนิ้ว อยากมีส่วนร่วมบ้าง คือกับพี่หงสนารถ ผมเห็นชื่อก็ชอบเลย จะแซวเรียก พี่หงสา อยู่หลายครั้ง แต่ไม่กล้าทะลึ่ง เพราะยังไม่เคยได้รู้จักตัวจริงเลยครับ สบายใจแล้ว(smile)

18. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    รับทราบครับ..ตัวผู้ตัวนึง และตัวเมียอีกตัวนึงนะครับ

19. :::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

1
    วันนี้รู้สึกอยากไปงานสัปดาห์หนังสือที่กำลังดำเนินการอยู่นี้มาก ไปตามความรู้สึกในบูธหนังสือเก่าได้พบคุณป้า ๒ ท่าน ท่านหนึ่งเป็นเจ้าของร้าน อีกท่านเป็นเพื่อนกับสามีเจ้าของร้าน คุยในเรื่องประวัติศาสตร์พระเจ้าตาก.. หูผมก็ผึ่ง ร่วมวงคุยไปมาเข้าไปในเรื่องของพระแม่จามเทวี ได้ความว่าคณป้าเจ้าของร้านได้เคยอ่านหนังสือที่ท่านผู้หนึ่งที่ผมกำลังตามหาตัวอยู่หลังจากที่คุณ thayaka ได้ส่งข้อมูลของเมืองลำพูนอีกทั้งท่านก็กำลังจะไปลำพูนอยู่ และเรื่องราวของพระแม่จามเทวีมาให้อ่าน ซึ่งไปตรงกับคุณป้าเพื่อนสามีเจ้าของร้านเคยไปพบท่านผู้หนึ่งที่ผมกำลังตามหาตัวอยู่ที่ลำพูน เพื่อสอบถามบางเรื่อง เลยได้ที่อยู่ของท่านผู้นั้น และระเบียบการเข้าพบ คุณป้าทั้ง ๒ เพิ่งจะพบกันเมื่อราวครึ่งปีก่อนหน้านี้เท่านั้น และการมาเที่ยวนี้ไม่ได้นัดหมายกันมาก่อน......วาระหนอ....

20. sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hongsanart
    แว๊บ....ของคุณเพชรยังตรงใจอีก 2 แห่งค่ะ นอกเหนือจากหอพระแก้วแล้วยังมี พระธาตุเจดีย์ไตรภูมิและพระบรมธาตุรัชมังคลาจารย์ฯ ชอบชื่อไตรภูมิมาก เมื่อ 5 ปีที่แล้วได้พบท่านอาจารย์แม่ชีณัฐทิพย์เป็นครั้งแรก หลังจากนั้นไม่กี่วัน ท่านก็ให้หนังสือ ไตรภูมิพระร่วง มาอ่าน ท่านบอกว่า เอาไปอ่านซะ แล้วจะทราบเองว่าทำไมถึงให้อ่านหนังสือเล่มนี้ โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนที่ชอบอ่านประวัติศาสตร์ ชอบดูโบราณวัตถุ ชอบพระเครื่อง ที่ไม่ใช่ของทางภาตใต้ ทั้งๆที่เป็นคนใต้ ไม่ชอบทะเล แต่ชอบภูเขา แม่น้ำ แต่ก็อยู่ที่ภาคใต้มา 50 กว่าปีแล้ว ไม่ได้ขวนขวายหาสิ่งที่ชอบ แต่ได้มีโอกาสร่วมบุญกับคุณหนุ่ม คุณเพชร เลยทำให้ได้พบเห็นสิ่งที่มีคุณค่าหลายๆอย่าง ทั้งที่เป็นวัตถุและข้อมูลต่างๆ ซึ่งถ้าหากไปหาจากท้องตลาดก็จะไม่ได้ของที่มีคุณค่าทางใจเช่นนี้

คุณเพชรครับ ผมฝากส่งเบี้ยแก้(วังหน้า) 2 ตัว ให้กับพี่อ้อยด้วยนะครับ แล้วค่อยมาเอาจากผมในครั้งหลัง ขอบคุณครับ

.

คุณเพชรครับ ผมไม่รู้ว่าจะแจ้งทันหรือเปล่า ขอเป็นตัวเมีย 2 ตัวนะครับ ผมไม่เหลือที่เป็นตัวผู้แล้วครับ
    ผมจะโทร.ไปหาคุณเพชรอีกครั้งด้วยครับ

ขอบคุณครับ

.