ปิดรับบริจาค สร้างแล้ว!!!สวนปฏิบัติธรรมประดิษฐานพระพุทธองค์ปฐมใหญ่6 เมตร28องค์!!!อนุโมทนารับบุญหน้า24

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 6 สิงหาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    เชิญร่วมมหากฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐมหนัตัก6 เมตร รับเพิ่มอีก4 องค์ค่า!!!

เก๋รอองค์ที่ 14 อยู่นะค่ะเหมือนจะมีเจ้าภาพปวารณอยากสร้าง เก๋จึงไม่ขัดศรัทธาสร้างให้ค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. a_ps

a_ps เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้านายประพันธ์ สุรปภา บริษัท เอ็มเวิร์ค กรุ๊ป จำกัด และคณะผู้นำบุญ ขอร่วมเป็นเจ้าภาพบุญกฐินของวัดป่าโนนจ่าหอมในปีนี้
    ด้วยการสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม ฯ ขนาด 6 เมตร ด้วยกำลังของหมู่คณะจำนวน 1 องค์ (เป็นเงิน 70,000 บ.)
    และร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระอีก 13 องค์ (หรือมากกว่าตามจำนวนที่มีผู้แจ้งความประสงค์เป็นเจ้าภาพ) ร่วมซื้อที่ดิน รวมถึงร่วมในงานสร้างอื่น ๆ ทั้งหมดของทางวัด เพื่อร่วมเป็นบริวารของกองกฐิน ด้วยจำนวนเงินอีก 10,000 บ. กำลังใจมิมีประมาณ

ขอน้อมถวายบุญทั้งหมดเพื่อบูชาความดีของคุณพระรัตนตรัย บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ และผู้มีพระคุณแก่ข้าพเจ้าและผู้เกี่ยวข้องกับข้าพเจ้าทั้งหมด โดยเฉพาะต่อชาติ ศาสนา และพระมหากษัตริย์ของไทยทุกพระองค์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบัน รวมถึงผู้มีพระคุณต่อประเทศชาติและพระพุทธศาสนาทั้งหมด

และขอบุญนี้จงมีผลต่อการตัดหนี้สงฆ์ทั้งปวงของข้าพเจ้า หมู่คณะ และผู้เกี่ยวข้องกับข้าพเจ้าทั้งหมด รวมถึงผู้ร่วมโมทนาบุญทุกท่านด้วยเถิด

โมทนากับทุกท่านด้วยครับ... สาธุ+++

ประพันธ์
    a_numboon
    Numboon : นำบุญ | Facebook

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2010
  3. เก๋ณัฐา

เจ้าภาพองค์ที่ 14 มาแล้วค่ะ อนุโมทนาค่ะพี่

เรียกว่า ต้นบุญนะค่ะเนี่ยะ เพราะหากพี่ไม่ปวารณาสร้าง องค์ที่ 14
    องค์ที่ 15 , 16, 17 ก็ไม่เกิดนะค่ะนี้

อนุโมทนาค่ะ เดี๋ยวที่เหลือเก๋จัดการต่อเองค่ะไม่ต้องห่วงค่ะ สวนสมเด็จองค์ปฐมแห่งนี้จะต้องแล้วเสร็จลุล่วงไปด้วยดีค่ะ เดี๋ยวกำหนดสร้างจะแจ้งอีกครั้งเผื่อที่เจ้าภาพหรือญาติโยมต้องการเดินทางไปร่วมสร้างสมเด้จองค์ปฐมทั้ง 14 องค์ที่วัดร่วมกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2010
  4. เก๋ณัฐา

เชิญร่วมเป้นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก6 เมตรองค์ที่15-17!!!เจ้าภาพองค์ละ70,000บาท

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม<O:p</O:p

พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ได้กล่าวว่า “บุญที่เนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมนั้นยอดเยี่ยมที่สุด อานิสงส์นับกัปป์ไม่ได้ คนที่มีโอกาสได้ทำบุญอันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมก็ต้องเป็นคนที่มีบุญดี สั่งสมมาดีแล้ว เพราะเมื่อทำบุญแล้ว ก็นับได้ว่ามันกลับไม่ได้ ก็จะเห็นได้ว่าอานิสงฆ์นั้นหาที่สุดไม่ได้ หาที่กลับไม่ได้… หากท่านต้องเวียนว่ายตายเกิดยังไม่ถึงนิพพานเพียงใดก็ตาม… ก็จะมีแต่ความสุขสมหวัง นั่งใช้ นอนใช้อานิสงส์ยังไม่ทันหมดสิ้น ก็มีอันต้องได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานไปเสียก่อน” “การสร้างองค์ปฐมนี่ บัญชีจะเป็น “บัญชีสีทอง”เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ต้องเป็นคนมีบุญมาก แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ… การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชี สีทองหมด คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท 10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีทองหมด... ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร หลวงพ่อบอก มันหมายถึง กลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนา หมด” การสร้างสมเด็จองค์ปฐมอานิสงส์จะเหมือนกับการสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทองไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น”<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  5. เก๋ณัฐา

รายชื่อเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ที่จองเข้ามาค่ะ

รายชื่อเจ้าภาพที่จองเข้า

องค์ที่ 1 คุณ ธีรชัย เอื้อชลิตนุกูล และครอบครัว ปางมารวิชัย
    องค์ที่ 2 คุณปกรณ์ เอื้อชลิตนุกูลและครอบครัว ปางสมาธิ
    องค์ที่ 3 คุณจุลเทพ เอื้อชลิตนุกูลและครอบครัว ปางประทานพร
    องค์ที่ 4 คุณเกรียงศักดิ์ เอื้อชลิตนุกูลและครอบครัว ปางปฐมเทศนา
    องค์ที่ 5 K.Willingboon
    องค์ที่ 6 คุณมงกุฏ อาจารย์พนมกรและคณะ
    องค์ที่ 7 K.push_me_again
    องค์ที่ 8 คุณไพโรจน์ ปางมารวิชัย" อุทิศให้คุณพ่อเอี๊ยะล้ง แซ่เตีย "
    องค์ที่ 9 คุณเก๋ณัฐา
    องค์ที่ 10 คุณอภิชัย ขัตติยาภิรักษ์และครอบครัว ปางประทานพร โอนแล้วค่า
    องค์ที่ 11 คุณ ธนพล ชัยวานิชกุล
    องค์ที่ 12 คุณรุ่งเพชร ฉัตรวิริยาวงศ์และคณะ
    องค์ที่ 13 คุณธีรชัย-ยุพร-จิตรลดา เอื้อชลิตนุกูล ปางประทานพร
    องค์ที่ 14 คุณประพันธ์ สุรปภา บริษัท เอ็มเวิร์ค กรุ๊ป จำกัด และคณะผู้นำบุญ
    องค์ที่ 15
    องค์ที่ 16
    องค์ที่ 17​

งานนี้เราจะรับเป็นเลขคี่คะ ถ้าได้อย่างที่เราตั้งไว้ เราสามารถทำเป็นอุทยานสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาเราจะเอาให้ทะลุ 17องค์ไปเลยถ้าไม่ถึงก็ให้เป็นเลข 15 ถ้าเลย 17 ก็ให้เป็นเลข 19ไป โบราณครูบาอาจารย์ท่านว่าไว้ คนที่ช่วยกันทำที่ช่วยกันสร้าง จะมั่งคั่ง มั่งมีศรีสุข มั่งคั่ง เจริญรุ่งเรือง มั่งคั่งสมบูรณ์พูนสุข

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ หากไม่มีพวกพี่สนับสนุนความฝันในการสร้างสวนสมเด็จองค์ปฐมบรมพุทธมหาจักรพรรดิของวัดคงไม่มีวันเป็นจริงขึ้นมาได้อย่างแน่นอนค่ะ อย่างไรร่วมบุญกันเข้ามาอย่าลืมอธิษฐานชำระะหนี้สงฆ์ที่เคยติดค้างกันมาในชาติก่อนๆนะค่ะ แต่อย่างไรก็ยังมาไม่ครบคะลูกหลานคนสำคัญบางท่านยังไม่ได้มารายงานตน เก๋รอค่ะ เราจะไม่ไปโดยทิ้งคนใดคนนึงเอาไว้ค่ะ ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2010
  6. Boonnoy

Boonnoy เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    ขอโมทนากับทุก ๆ ท่านที่ร่วมทำบุญ
    ผม แฟน ลูกๆทุกคนและครอบครัวขอร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่13องค์ปี2553 วัดป่าโนนจ่าหอม
    ในครั้งนี้ ๑๐๐ บาทโอนเงินผ่านเน็ต
    ข้าพเจ้านายเสกสรรค์ หุ่นแจ้ง และครอบครัวขออฐิษฐานในการทำบุญครั้งนี้ โดยให้แม่พระธรณี พระยามัจจุราช และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ทั้งหลายขอจง

เป็นพยานในการทำบุญนี้แก่ข้าพเจ้าและครอบครัว ข้าพเจ้าและครอบครัวได้ทำบุญในครั้งนี้เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัยทั้ง 3 สรณะสูงสุดแห่งชีวิต

ของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่ลูกๆของข้าพเจ้าทุกคน บิดามารดา ปู่ย่า ตายาย ญาติ พี่น้องทุกภพทุกชาติครู

บาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เจ้าบุญนายคุณทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ เทวดาประจำตัวของข้าพเจ้าและของทุกคนในครอบครัว

เทวดาประจำบ้าน กุมารทอง หลวงปู่ทิมอิสริโกและพรายมหาภูติทุกตนของหลวงปู่ทิม อิสริโก เทพพรหมเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน หมื่นแสน

โกฏิโลกธาตุ พระเพลิง พระพายแม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโพสพ พระมหากษัตริย์ไทยทุกพระองค์มนุษย์ทั้งหลายในอนันตจักรวาล ท่าน

ทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉานขออานุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย

ได้ช่วยแปลสภาพบุญที่ ข้าพเจ้าได้ทำแล้วให้สัตว์ในอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้รับผลบุญในครั้งนี้ด้วยขอเจ้ากรรมและนายเวรทั้งหลายทั้งปวงที่ ข้าพเจ้า

ได้ล่วงเกินไว้ ด้วยกาย วาจา ใจขอท่านทั้งหลายเหล่านั้น จงมาโมทนาบุญ และอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าและครอบครัวด้วยเทอญขอส่วนกุศลผลบุญ

ทั้งหลายที่ ข้าพเจ้าและครอบครัวได้กระทำมานี้ แผ่ไปให้ไพศาล ท่านที่ได้ทุกข์ขอให้ท่านพ้นทุกข์ ท่านที่มีความสุข ขอให้ท่านได้สุขยิ่งๆ ขึ้นไปขอ

ท่านทั้งหลายเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิธาน ธนสารสมบัติขอให้ส่วนกุศลผลบุญในครั้งนี้เป็นพลวะปัจจัย อุปนิสัยตามส่งให้ข้าพเจ้าและ

ครอบครัว รวมทั้งสัพพะทุกดวงวิญญาณในสังสารวัฏนี้ ได้พบกับพระพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติได้เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสัมมาทิฏฏิ หมั่นทำบุญทำทาน

เพื่อสละความโลภหมั่นรักษาศีลและเจริญพรหมวิหาร 4 เพื่อระงับความโกรธ หมั่นเจริญภาวนาทั้งสมถะและวิปัสสนากรรมฐานเพื่อกำจัดกิเลส

ตัณหา อุปาทานอวิชชาและอาสวะให้หมดสิ้นไป ได้สำเร็จซึ่งมรรค 4 ผล 4 และมีปัญญารู้แจ้งใน อริยสัจ4 ดังเช่นพระพุทธองค์ ตลอดจนได้เข้าถึง

แดนทิพย์พระนิพพานเอกันตบรมสุขกันทุกท่านสาธุๆๆ นิพพานนะ ปัจจะโย โหตุ

ขนาดไฟล์:
      236.6 KB
      เปิดดู:
      49
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2010
  7. เก๋ณัฐา

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่รักษาด้านหน้าของวัด ​

อนุโมทนาสาธุการค่ะ ขอให้บุญรักษานำพาค่ะตราบสู่พระนิพพานค่ะ

ขนาดไฟล์:
      117.2 KB
      เปิดดู:
      236
  8. pinkpink

pinkpink เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] อนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพ หลัก ทุกท่าน สาธุ[​IMG][​IMG][​IMG]

9. pinkpink

pinkpink เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมองค์ใหญ่ทั้ง 17 องค์ พร้อมฐานพระ
    กับ วัดจ่าโนนหอม เพื่อประเพื่อชำระหนี้สงฆ์&เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง
    ประดิษฐาน ณ วัดป่าโนนจ่าหอม และที่อื่นๆ

เลขที่อ้างอิงการทำรายการ 23415982382010822
    วัน/เวลาการทำรายการ 22-08-2010 14:44:51 <O:p</O:p
    บัญชีผู้รับโอน KTB*วัดจ่าโนนหอม*313-0-48660-7<O:p</O:p
    จำนวนเงิน 1,020.00 บาท

10. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า ขอให้ฐานะดีขึ้นนะค่ะ แหมทำบุญแบบฉลาดเหมือนกันเลยค่าของเก๋สร้างหลักนึงองค์แต่เวลาอธิษฐานก็ขอถวายปัจจัยจำนวนนี้สร้างสมเด็จองค์ปฐมพร้อมฐานทุกองค์ในอุทยานสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาที่จะสร้างขึ้นค่ะขออานิสงฆ์ผลบุญอันประมาณมิได้นี้ใช้หนี้เวรหนี้กรรมหนี้สงฆ์ใดๆที่เคยติดค้างในชาติก่อนก่อนค่ะสาธุ อย่าลืมอธิษฐานชำระหนี้สงฆืกันะค่ะ อธิษฐานก่อนหลังไม่เป็นไรค่ะ เบิกบุญออกมาใช้ที่หลังได้ค่ะ บุญก้เหมือนเงินที่เราสะสมไว้ในธนาคารจะใช้อย่างไรก็ให้เบิกออกมา

11. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โอนเงินแล้วนะครับ เมื่อวันที่20/08/53 เวลา 11.44 น. อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

12. พรพิสุทธิ์

พรพิสุทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญกฐินกอง E 1 กอง 130 บ.
    โอนแล้วค่ะ 22/8/53 เวลา 17.20 น. ผ่านทาง scbeasy

13. sarawutn

sarawutn เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนากับทุก ๆ ท่านที่ร่วมทำบุญครับ

ผมขอร่วมเป็นเจ้าภาพกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐม วัดป่าโนนจ่าหอม ในครั้งนี้ 1,000 บาทครับ โอนผ่าน BBL Banking เมื่อสักครู่นี้ครับ

ขอตั้งจิตอธิษฐานผลบุญเป็นปัจจัยนำผมและคุณพ่อ-แม่-ยาย-น้องเข้าพระนิพพานด้วยครับ

14. เก๋ณัฐา

สมเด็จปฐมหน้าตักหน้าตัก 6 เมตรที่เราจะสร้างกันพิมพ์เดียวกันค่ะพระพักตร์ท่านจะยิ้มค่ะ เก่กำลังขอค่ะขอบารมีท่านช่วยให้ทำงานนี้สำเร็จลงด้วยดีค่ะ ​

อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะพี่ ขอให้บุญรักษาค่ะ

อนุโมทนาาธุการเป็นอย่างยิ่งค่ะคุณพรพิสุทธิ์ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปตราบสู่่พระนิพพานค่ะ

อนุโมทนาสาธการค่ะ ขอให้เจริญๆนะค่ะพี่

15. เก๋ณัฐา

เทวดารอฟังธรรมที่กุฏิหลวงพ่อ

เหล่าอินทร์ พรหม เทพเทวามารวมกันที่กุฏิหลวงพ่อเพื่อสนทนาธรรม

หากการที่ดวงจิตดวงนี้ได้ปวารณาสืบทอดพระพุทธศาสนาทุกชาติทุกภพนั้นมีอานิสงส์เพียงใดขออานิสงส์แห่งจิตบริสุทธิ์นั้นช่วยให้ลูกสาสามารถสามารถรวบรวมพรรคพวกคนที่เกี่ยวข้องพี่น้องและญาติๆมาร่วมกันสร้างอุทยานสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดา ประดิษฐาน สมเด็จองค์ปฐมได้ครบ 17 องค์ด้วยเถอะเจ้าค่ะ

16. R3A4

R3A4 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ร่วมทำบุญทอดกฐินสร้างสมเด็จองค์ปฐม17องค์ 200บาท โอนเงินในวันที่ 22/08/10 เวลา 19.52น. ครับ

17. เก๋ณัฐา

บรรยากาศวัดยามค่ำคืนช่างเงียบสงบสมเป็นวัดป่าจริงๆค่ะ ต้นไม้ต้นนี้ท่านท้าวมหาพรหมท่านรักษาค่ะ ​

อนุโมทนาค่ะ ขอให้บุญรักษาค่ะ

ขนาดไฟล์:
      650.4 KB
      เปิดดู:
      349
  18. HAYATE

HAYATE เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    วันนี้ผมกับเพื่อนได้ร่วมโอนปัจจัยทำบุญเป็นจำนวน 120 บาทครับ

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ

19. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า ขอให้บุญรักษาค่ะ

20. เก๋ณัฐา

รับเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 6 เมตร 3 องค์สุดท้ายค่า!!!

สมเด็จองค์ปฐมที่เราจะสร้างกันทั้ง 17 องค์ในประดิษฐาน ณ อุทยานสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดา พิมพ์เดียวกันกับในภาพค่ะขนาดหน้าตัก 6 เมตร จะมีปางประทานพร ปางมารวิชัย ปางตรัสรู้ ปางเทศนา​

เก๋รอองค์ที่ 15-17 รู้สึกไปเองหรือเปล่าก็ไม่ทราบแต่รู้สึกว่าจะมีเข้ามาอีกเลยรอค่ะ แต่ถ้าไม่มีเราก็เอาเท่าที่ได้ 15 องค์ค่ะ
    บุญใหญ่เชิญร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐม17 องค์รับปี 2011

ขออนุโมทนาบุญด้วยคะ
    อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม<O:p</O:p

พระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ได้กล่าวว่า “บุญที่เนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมนั้นยอดเยี่ยมที่สุด อานิสงส์นับกัปป์ไม่ได้ คนที่มีโอกาสได้ทำบุญอันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมก็ต้องเป็นคนที่มีบุญดี สั่งสมมาดีแล้ว เพราะเมื่อทำบุญแล้ว ก็นับได้ว่ามันกลับไม่ได้ ก็จะเห็นได้ว่าอานิสงฆ์นั้นหาที่สุดไม่ได้ หาที่กลับไม่ได้… หากท่านต้องเวียนว่ายตายเกิดยังไม่ถึงนิพพานเพียงใดก็ตาม… ก็จะมีแต่ความสุขสมหวัง นั่งใช้ นอนใช้อานิสงส์ยังไม่ทันหมดสิ้น ก็มีอันต้องได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานไปเสียก่อน” “การสร้างองค์ปฐมนี่ บัญชีจะเป็น “บัญชีสีทอง”เป็นทองคำล้วนทั้งเล่มเลย ถ้าสร้างองค์ปฐมลงบัญชีเล่มนี้โดยเฉพาะ ก็แสดงว่าคนที่จะสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมได้นี่ต้องเป็นคนมีบุญมาก แต่ก็ไม่ได้หมายความต้องเงินมากนะ… การสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปฐมทำได้ยาก คือว่าเป็นพระพุทธเจ้าต้นพระพุทธเจ้าทั้งหมด และการทำบุญเนื่องในการสร้างวิหารก็ดี สถานที่ก็ดี เอาของไปประดับก็ตาม ทีนี้อย่างคนมีเงินน้อย ๆ ใช่ไหม ก็มีสตางค์ไม่มาก เอาสตางค์ 9 สตางค์ 10 สตางค์ ไปใส่แท่น อย่างนี้ลงบัญชี สีทองหมด คือไม่หมายความต้องมีเงินมากเสมอไปนะ ที่เขามีน้อยๆ บาทสองบาท 10 สตางค์ 20 สตางค์ พวกนี้เอาไปใส่แท่นอย่างนี้ลงบัญชีทองหมด... ก็ถามว่า บัญชีสีทองหมายถึงอะไร หลวงพ่อบอก มันหมายถึง กลับไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้าทุกองค์ต้องโมทนา หมด” การสร้างสมเด็จองค์ปฐมอานิสงส์จะเหมือนกับการสร้างพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันก็มีอานิสงส์เหมือนกัน แต่ว่าต่างกันอยู่นิดหนึ่งที่ไปนิพพานเร็ว ไปนิพพานเร็วมาก เพราะเขาเข้า บัญชีสีทองไม่ใช่ตัวทอง บัญชีทั้งเล่มเป็นทอง ลงบัญชีเล่มนั้น”<O:p</O:p<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->