สวัสดีครับน้องใหม่สงสัยเรื่องร่างกายไม่ใช่ของเราอ่ะครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย แจ๊กซ์69, 29 มิถุนายน 2012.

1. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ทำไมถึงบอกว่า ร่างกายไม่ใช่ของเรา ล่ะครับ

ขอบพระคุณครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2012
  2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ของเรา เพราะเราบังคับบัญชามันจริงๆไม่ได้
    เอางี้ คุณสูงขึ้นอีกสักฟุตได้มั้ยละ... สั่งมันสิ
    ไม่ขี้สักเดือนได้มั้ย
    ไม่หิวสักปีได้มั้ย
    ไม่หายใจได้มั้ย
    ไม่แก่ได้มั้ย เด็กไปตลอดชาติเลยได้มั้ย
    ไม่เจ็บไม่ป่วยเลยได้มั้ย
    ถ้าป่วยบอกให้มันหายเลยได้มั้ย
    ผมจงยาวขึ้นสองเมตรภายในสามนาทีได้มั้ย
    วิ่ง ๑๐๐ เมตร ภายใน ๕ วินาทีได้มั้ย
    แบกช้างสักตัวได้มั้ย

มันไม่ใช่เราไม่ใช่ของเราจริง มันเลยสั่งไม่ได้
    ที่เราทุกข์ก็เพราะไปยึดว่ามันเป็นของเราต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
    ถ้าเรามองว่ามันเป็นธาตุ ๔ มาประชุมกันมีเหตุและปัจจัยทำให้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้
    เราก็จะมีอารมณ์เฉย สบายๆ ทุกขเวทนาทางกายมี ก็ปล่อยได้ ทุกข์กายทุกไป
    แต่ไม่ยอมทุกข์ใจไปด้วย อันนี้เป็นตัวปัญญา ต้องเจริญภาวนานะ ถึงจะรู้ได้
    คิดแบบเหตุผลก็คิดได้ แต่จิตมันยังไม่ยอมรับจริง มันก็เลยยังทุกข์
    ต้องเจริญภาวนานะครับ

3. loveboklove

loveboklove Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ผมก็เคยสงสัยตอนนี้เข้าใจละ ขอบคุณครับ

4. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ของเรา เพราะเราสั่งตามใจไม่ได้ ต้องเสื่อม

ทั้งหมดเป็นธาตุพื้นฐานของธรรมชาติ เมื่อเราตายไปธาตุทั้งสี่ก็จะกลับคืนไปกลายเป็นของธรรมชาติตามเดิม ฉะนั้นร่างกายไม่ใช่ของเรา จิตเราเป็นแค่ผู้อยู่อาศัย

มีเพียงบุญ-บาป ที่เป็นของเรา ตามตัวเราไป

5. phai_unghaiyi

phai_unghaiyi Active Member

เหตุที่ร่างกายไม่ใช่เราก็เพราะ ท่านไม่อยากให้ทุกข์เมื่อคิดได้ว่า ร่างการคนเราต้อง แก่ ต้องเจ็บต้องตาย ทุกสิ่งที่เกิดบนโลกมนษย์เป็นสิ่งที่ถูกแล้ว เราเองที่ไปคิดว่ามันผิด หากคิดได้เช่นนี้ก็ไม่ต้อง ทุกข์ กระวนกระวาย หาหนทางเพื่อหลีกหนีมัน