สอนวิชาเพิ่มโชคลาภ ร่ำรวย ถูกหวย ฝันแม่นครับ :)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kamol9, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. supoch เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความโดนๆ แบบนี้ ขออนุญาตคัดลอกนะครับ คุณครู ... อิอิ

2. supoch เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูครับ ครั้งนี้ขณะทำสมาธิอยู่ ทำไมรู้สึกเหมือนกำลังดิ่งลงในที่ลึกๆ อ่ะครับ

3. maleeluckc เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2013
    คุณครูคะ อ่านของคนอื่นทำไมเค้ามีความรู้สึกแบบโน้น แบบนี้ ทำไม่เราไม่เห็นมีอะไรเลย ไม่เห็นมีนิมิตร มีแต่สวดมนต์แล้วใจรู้สึกสงบนิ่งอย่างเดียวอ่ะ สงสัยยังฝึกไม่ถึงขั้นหรือเปล่านะ คุณครูมีเบอร์โทรด้วยหรือคะ โพสตัวใหญ่ ๆ เลย อย่าลืมเต้น MV ประกอบเพลงด้วยนะคะ ขอใจเธอแลกเบอร์โทร อ่ะ

4. cartoonguru เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Maleeluckc ค่ะ ถึงแม้ว่าเราจะนั่งสมาธิ แล้ว ไม่เห็น ไม่ได้ยิน หรือ สัมผัสกับอะไร ก้อตาม ไม่ต้องเสียใจนะค่ะ เรานั่งแล้ว ได้บุญกุศล อย่างตนเอง รู้ตัวเองว่ามีครูบาอาจารย์ ดังนั้นยิ่งต้องทำ ต้องปฏิบัติ ต้องสร้างบารมี ถ้าไม่อย่างนั้น เราจะไม่สามารถไปสอนหรือแนะนำวิธีพ้นทุกข์แก่ผู้อื่นได้
    กว่าจะเจอ จะรู้ว่ามีครูบาอาจารย์ ก้อ สามสิบปี นั่นเป็นสิ่งที่อยู่ในสำนึกมาตลอดตั้งแต่จำความได้ ว่า ที่เราเกิดมา ต้องทำอะไรสักอย่าง แต่ก้อไม่รู้ว่าคืออะไร มันย่อมทุกข์ยิ่งกว่า
    แต่คุณอย่าท้อนะคะ ไม่ว่าจะเห็น หรือไม่เห็น จะมีหรือไม่มี ขอให้ตั้งใจทำไป
    ความดีจะคุ้มครองท่าน ให้มีความสุข ความเจริญ มีปัญญาที่เห็นธรรม ขอเอาใจช่วยนะคะ (kiss)

5. Nutchakul เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ขอฝากตัวเป็นศิษย์อีกคน พึงอ่านเจอครับ เป็นสมาชิกเวบนี้มานาน พักหลังเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง

6. I'm da ? เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูขา...หนูทำตามที่คุณครูแนะนำเรียบร้อยแล้ววันนี้ วันดี วันพฤหัสบดี หนูจุดธูป 16 ดอกกลางแจ้งมีบายศรีปากชาม 1 คู่ บอกกล่าวองค์ในว่า ขอไม่เป็นร่างทรง ขอเอาดีทางการปฏิบัติธรรม และบุญใดที่จะเกิดขึ้นกับลูก ขอพระองค์ทรงโปรดโมทนาทุกประการเจ้าค่ะ...
    สบายจัย ฝุด ๆ เลยค่ะ อิอิ

7. วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอพระคุณอาจารย์มากครับ
    ไม่รู้เหมือนกันนะครับ พอมาอ่านข้อความที่ครูเขียนชี้แนะมา เหมือนมีกำลังใจก้อนใหญ่ต่อลมหายใจแห่งชีวิตนี้ขึ้นมาอีก แต่ก็ อย่างว่าละครับ อึดแล้วแต่ ยัง มืด เลยต้องพึ่งครูบาอาจารย์

แต่ก็จะทำสมาธิต่อไปครับ นิ่งบ้างไม่ยิ่งบ้าง ก็ยังได้ถือว่าทำความเพียรละนะ

กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ

8. cartoonguru เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆ

สู้ๆนะคุณalek222 เป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ ในความมืดย่อมมีแสงสว่างนะ(good)(good)

9. praphapan เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    ขอเข้าเรียนด้วยคนค่ะ

ขอเข้าเรียนด้วยคนค่ะ(deejai)

10. phat_ph เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ตอนนี้เพิ่มเวลามากกว่าเดิมค่ะ แต่รู้สึกการปฏิบัติมันไม่ก้าวหน้าค่ะ คือหายใจเบาสบาย เห็นลมหายใจเข้าออกชัดเจน บางครั้งหมือนตัวโยก และก็หยุดอยู่แค่เห็นลมหายใจเข้าและออกชัดเจนเท่านั้น ขอคำชี้แนะด้วยค่ะที่ว่า (เพราะของเก่าคุณดีมาก หากทำสม่ำเสมอและมีเวลาพอสมควรในแต่ละวันจะไปได้ไกลมาก)

11. supoch เป็นที่รู้จักกันดี

แน่ใจหรือ....ว่าทุกข์ที่เรามีนั้นหนักหนาที่สุด

แน่ใจหรือ....ว่าปัญหาที่เราเผชิญนั้นใหญ่ยิ่งกว่าใครๆ

แน่ใจหรือ.....ว่าที่อยู่อาศัยของเราคับแคบและน่าละอาย

แน่ใจหรือ.....ว่าเราอับจนหนทางเกินกว่าผู้ใด....

แน่ใจหรือ......ว่าเราลำบากมากกว่าใครๆ.....

12. maleeluckc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะคะ กับคำแนะนำดี ๆ

13. cartoonguru เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีค่า

ยินดีอย่างยิ่งค่า เป็นกำลังใจให้นะคะ

14. วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครู
    และขอบขอบคุณเพื่อนๆร่วมชั้นเรียนนะครับ ที่ให้กำลังใจกันเสมอมา

ผมจะสู้ต่อไปครับ ยังมีความหวังลึกๆว่าเรา มีวิชาความรู้ทั้งทางโลกและทางธรรมมาก็พอสมควร บุญก็คงพอมีบ้างละนะ
    สั่งสมบุญต้องให้ผลกับเราบ้างละ

จะสมาทานศีลทุกวัน เมตตาทุกวัน เจริญกรรมฐานพิจารณาร่างกายทุกวัน นั่งสมาธิสงบจิต ทุกวัน แผ่กุศลให้เจ้ากรรมนายเวรทุกวัน มันต้องมีสักวันครับ ที่เจ้ากรรมนายเวรเขาให้อภัยเราบ้าง

จะสู้ต่อไปครับ แต่ช่วงไหนมันท้อจริงๆ จะมาขอกำลังใจจาก ครู และเพื่อนๆนะครับ

15. กบเฒ่า สมาชิก

21 พฤษภาคม 2009
    กราบเรียนคุณครูชุติภัทร์ ขอมอบตัวเป็นลูกศิษย์อีกคนค่ะ ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้าย ได้ความรู้และกำลังใจมาก เพื่อนๆ ก็น่ารักกันทุกคน ถ้าปฏิบัติจนมีความก้าวหน้าขึ้นจะกลับมาส่งการบ้านให้คุณครูตรวจนะคะ ขอบพระคุณคุณครูและเพื่อนๆ ในห้องทุกคนค่ะ

16. maleeluckc เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครู ๆ คะ หายไปไหนเอ่ย หลับหรือเปล่า ไปเตรียมของไหว้ตรุษจีนอยู่หรือเปล่า ไม่มาหลายวันเดี่ยวตัดสิทธิ์ ไม่ให้เข้าห้องเรียนนะคะ

17. pajingkok Active Member

16 สิงหาคม 2007
    ดีค่ะ อาจารย์ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อย แ่่ต่ก็ยังปฏิบัติอยู่ทุกวัน โดยเฉพาะภาวนาพระคาถา ภาวนาทั้งวันทั้งคืน ส่วนนั่งสามธิ ได้นั่งบ้าง บ้างทีก็นอนสมาธิเหมือนที่อาจารย์แนะนำ คือนั่งยังได้ไม่นานมาก ไม่คืบหน้ากับเพื่อนเค้าสักที แ่ต่ด็ยังดีค่ะตอนนี้ปฏิบัิตามอาจรย์แนะนำ ขายของได้ทุกวัน ไม่มากก็น้อยแต่ก็ยังได้ ยังดีใจ ดีกว่าไม่ได้เลย แ่ต่สงสัยกรรมยังเยอะอยู่ ได้เงินมาเท่าไหร่ก็หมดไปเท่านั้น ช่วงนี้เครียดค่ะ เงินไม่สะดวก ติดขัดทุกอย่าง สงสัยกรรมเก่าคงเยอะมาก อยากถามว่าคือหนูนอนสมาธิ ภาวนาพระคาถาแล้วหลับไปเลยทุกที เลยไม่รู้ว่าได้สมาธิรึป่าว แบบนี้มันจะมีผลกับตัวเรามั้ยค่ะ

18. ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

คุณครูคงยุ่งหนัก
    ทิ้งศิษย์รักไว้ข้างหลัง
    นักเรียนชะเง้อจัง
    มองหาหวังเจอคุณครู............:'(

19. phonphat26 สมาชิก

สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์ นานๆทีแวะมาส่งการบ้านค่ะ ปฏิบัติทุกวันค่ะ และแต่ระยะเวลามากน้อย ส่วนคาถาสวดมากน้อยไม่เท่ากัน ค่ะ เมื่อวานตรวจดูพานพระธาตุ เพื่อเก็บดอกมะลิในพานทิ้ง ในพานนั้นนอกจากมีมะลิแห้งแล้ว มีก้อนกลมเล็กเหมือนลูกแก้วจิ๋วสีออกเหลือง สอบถาม ครูฝึกมโนมยิทธิ ท่านว่าสิ่งนี้คือพระธาตุ ดีใจค่ะ มีพระธาตุเสด็จมา 1องค์ แสดงให้รับรู้ว่าเราทำความดีแล้วเบื้องบนท่านรับรู้ จะตั้งใจปฏิบัติ ให้ดียิ่งๆขึ้นไปค่ะ แต่ก็แอบหวังลึกๆว่าเราจะมีโชคในการทำมาหากินบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ อาจารย์คือแรงบันดาลใจ ในการปฏิบัติ จากเมื่อก่อนทำบ้างไม่ทำบ้าง มาตอนนี้ไม่ทำวันไหนรู้สึกผิดนอนไม่หลับต้องปฏิบัติทุกวันค่ะ

20. masshi เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    จุดสังเกตุครับ คาถาเงินล้านบทขึ้นต้น
    สัมปจิตฉามิ นาสังสิโม...................
    กับลงท้าย
    สัมปะติจฉามิ
    ดูข้อมูลจากหลายๆ ที่ก็เป็นอย่างนี้ เพิ่งสังเกตุละเอียด ผมก็ว่าตัวเองไม่รอบคอบ ต่างกันนิดเดียวเอง ตัวคาถาไม่ถูก ถึงว่า โชคลาภมาไม่ค่อยเต็มที่ ใครเป็นแบบผมแก้ตัวใหม่ครับ ( ผมขึ้นต้นลงท้ายเป็น สัมปติจฉามิ หมดเลย )
    เอ.....หรือว่ามีผมหลงว่าคาถาผิดอยู่คนเดียว