สอน วิธีใช้ โปรแกรม Adobe Audition 1.5 อัดเสียงอ่านและย่อไฟล์

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 1 มีนาคม 2007.

1. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ขอบุญกุศลที่ได้จัดทำกุศลต่างๆโดยได้อาศัยความสะดวกจากโปรแกรม Adobe Audition 1.5 นี้จงถึงแก่ผู้เกี่ยวข้องกับโปรแกรมนี้โดยทั่วกัน ขออนุโมทนาครับ

1.ก่อนอื่นดาวน์โหลดโปรแกรมได้ที่นี่..คลิกครับ (โหลดนานหน่อยครับ
    เพราะขนาด 44,757 KB)
    2.โหลดเสร็จแล้วก็แตกzipออก
    3.และ setup ติดตั้งได้ครับ

4.โปรแกรมนี้โหลดมาแล้วจะใช้ได้ 15-30 วันเท่านั้นนะครับ
    5.ถ้าอยากเก็บไว้ใช้ได้ตลอด ต้องทำการ Crack
    6.ต้องดาวน์โหลดไฟล์ Crack ได้ที่นี่..คลกครับ
    4.พอโหลดไฟล์นี้เสร็จแล้วก็แตก zip ออกครับ
    5.แล้ว copyไฟล์ที่แตกได้ทั้งหมด 4 ไฟล์ ประกอบด้วย

Asn.er.dll
    Audition
    FFF
    FILE_ID

ดังภาพล่างนี้

6.ก๊อปทั้งหมดนำไป Paste ไว้ที่
    C:\Program Files\Adobe\Audition 1.5

(ทำตามไปเรื่อยๆจะไม่งงครับ)

7.กด yes to all ไปเลยครับ

เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนการ Crack นะครับ

ขอขยายความตรง ข้างล่างนี้เผื่อผู้ไม่คุ้นเคยได้เรียนรู้ตามนะครับหลังจากที่เราก๊อปปี้ ไฟล์พวกนี้มาแล้วจะวางหละ ผมขยายความกรรมวิธีนะครับ

6.ก๊อปทั้งหมดนำไป Paste ไว้ที่
    C:\Program Files\Adobe\Audition 1.5

(ทำตามไปเรื่อยจะไม่งงครับ)

7.กด yes to all ไปเลยครับ

=ก่อนอื่นเปิด Windows Explorer ขึ้นมา ดังภาพ

=หน้าต่างแบบนี้ นี้ก็เปิดขึ้นมาดังภาพล่าง....เอาเม๊าส์คลิกที่เครื่องหมาย + My Computer

=ต่อมาคลิกที่เครื่องหมาย +XP (C: )

=ต่อมาก็คลิกที่เครื่องหมาย + Program Files

=ต่อมาก็คลิกเครื่องหมาย + Adobe

=ต่อมาคลิกที่ โฟเดอร์ Audition 1.5 (สีเหลืองๆ)

และก็คลิกขวา..ที่พื้นที่ว่างๆ(เล็กน้อย)ทางขวามือ .. และคลิก Paste ป้าย Confirm File Replace ก็ขึ้นมา คลิก Yes to all จบ

เป็นอันว่าเราได้โปรแกรม Adobe Audition 1.5 ติดตั้งพร้อมใช้งานอัดเสียงพระไตรปิฎกแล้ว เราก็จะมาดูวิธีการตั้งค่าต่างๆให้เหมาะสมต่อไปครับ

2. mazble เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจัง ขอบคุณมากจ้ะ

3. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ดูภาพประกอบแล้วทำตามครับ

1.สมมุติว่า เพิ่งเปิดเครื่องนะครับ ดับเบิ้ลคลิกที่หน้าจอ

2. คลิกที่View ติ๊กตามภาพ

3.คลิกที่View > Toolbars แล้วติ๊กตามภาพ

4.คลิกที่ View > Status Bar ติ๊กตามภาพ

5.คลิกที่ Options แล้วติ๊กตามภาพ

6.คลิกที่ Windows แล้วติ๊กตามภาพ

ทำตามไปจนเสร็จเรียบร้อย นะครับ.............แล้วก็ดูกันต่อไปครับ (i)

4. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

-ก่อนทำการอัดเสียงเราหาไมค์ไว้พร้อมแล้ว

-ไมค์แบบหูครอบมีแจ๊กสำหรับเสียบ 2 อัน
    -ดูที่ท้ายเคสของคอม.จะมีช่องเสียบแจ๊ก 3 ช่อง
    =ช่องลำโพง....นำแจ๊กลำโพงมาเสียบ
    =ช่องไลน์อิน....ช่องนี้ไม่ต้องเสียบเพราะไม่เกี่ยวกับ ไมค์และลำโพง
    =ช่องไมค์....นำแจ๊กไมค์มาเสียบ

-ทำการเสียบแจ๊ก ให้ตรงช่องนะครับ

..หากเสียบไม่ถูกเสียงก็ไม่ดังที่ลำโพงครับ
    ..หรือทดลองอัดเสียงก็ไม่เข้าครับ

-ไมค์ที่แนะนำให้ใช้ไมค์แบบหูครอบดังภาพ เพราะสะดวก
    -มีฟองน้ำลดการกระแทกของเสียง
    -ปรับก้านไมค์ให้ใกล้หรือห่างปากได้ด้วย

-ไมค์เท่าที่ทดลองดูแล้ว ควรปรับก้านไมค์ให้อยู่ห่างปากเล็กน้อย
    (ดูเสียงเราว่าเป็นคนเสียงดังก็ปรับห่างมากหน่อยก็ได้ครับ)
    -และอยู่ในตำแหน่งใต้ริมฝีปากลงมา เพื่อแก้ปัญหาเสียงหายใจ
    เพราะการที่เราเอาไมค์ไปจ่อตรงๆที่ปากทำให้เสียงหายใจเข้าไปได้ชัดเจนครับ

*-ตรงนี้ต้องทดลองด้วยตนเองและก็จะได้ข้อยุติด้วยตนเองครับ

-ไมค์แบบหูครอบนี้ ควรซื้อที่เป็นแบบใหญ่จะให้เสียงดีมาก หากเป็นแบบเล็ก
    เสียงจะด้อยกว่าครับ

-ราคาประมาณ ร้อยกว่าบาทไม่ถึง 200 ที่ทดลองเป็นของจีนแดงครับ

*-*-----หากท่านผู้รู้มีอะไรแนะนำหรือทักท้วงตรงไหนเพิ่มเติมสร้างสรรค์กัน
    ก็ยินดีอย่างยิ่งนะครับ

ขออนุญาตคุณเว็บสโนว์ผู้น่ารัก นำภาพนี้มาเป็นนายแบบหน่อยนะครับ

ต่อไปเรามาเข้าเรื่องการปรับแต่งเรื่องเสียงเพื่อพร้อมอัดและพร้อมฟังนะครับ.....

5. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เรามาดูการปรับแต่งเรื่องการฟังและการอัดกันนะครับเรื่องการปรับแต่ง
    นี้โดยทั่วไปจะปรับครั้งแรกที่ยังไม่ได้ปรับเลย ต่อไปถ้าเราไม่ได้ไปเปลี่ยนแปลงอะไรก็ ไม่ต้องปรับอะไรอีกครับ

แต่ถ้าไม่แน่ใจก็อาจตรวจสอบ ก่อนที่...จะฟัง....หรือจะอัดได้นะครับ

เราพากันปรับการฟัง(Playback)กันก่อนนะครับ

แล้วค่อยปรับเรื่องการอัด(Recroding)

...............ตามมาครับ.............

1.คลิกที่ Options และคลิกที่ Windows Recroding Mixer...

2.หน้าต่างประมาณนี้ก็ขึ้นมา

3.คลิกที่ Options ดังภาพ
    แล้วเอาเม๊าส์คลิกที่ Advanced Controls
    เครื่องหมาย ถูกก็แสดงให้เห็นครับ

4.ต่อมาก็คลิกที่ Properties

5.ติ๊กตุ่มเขียวที่ Playback
    ...และติ๊กทุกช่อง ให้หมด เช่น Volume Coltrol, Wave.......จนหมดทุกช่อง...แล้วคลิก OK

6.หน้าต่างประมาณนี้ก็ขึ้นมา ..คลิกที่ปุ่มAdvanced ดังภาพ ตรงศรชี้

7.หน้าต่างนี้ก็ขึ้นมา และก็ติ๊ก ถูก (บางเครื่องอาจมีหลายช่องก็ติ๊กให้หมด) แล้วคลิกClose

8.Advaced ของ 3D Depth

9.Advaced ของ Mic ก็ทำทำนองเดียวกับ ข้อ 6 และ 7 ครับ

10.ปรับวอลลุ่มของไมค์ให้สุด(อย่าทำแบบภาพไม่สุด)

ในเรื่องของ Playback ก็เสร็จ

.................................................................
    .................................................................

ต่อไปในเรื่องของ Recording ครับ

1.คลิกที่ Options แล้วคลิกที่ Properties

2.ติ๊กตุ่มเขียวที่ Recording ตรงศรชี้
    และติ๊กที่ช่องต่างๆ เช่น Recording Control, Stereo Mixer เป็นต้น
    แล้วคลิกปุ่ม OK

3.หน้าต่าง Recording Control ก็แสดงให้เห็น

4.ติ๊ก ถูกที่ช่อง Select
    ต่อมาคลิกที่ปุ่มAdvanced

5.ติ๊ก ถูก ดังภาพ บางเครื่องอาจมีให้ติ๊กหลายช่องก็ติ๊กให้หมดครับ
    เสร็จแล้วคลิก Close ปิดไป

6.ปรับวอลลุ่ม ให้ขึ้นไป ประมาณดังภาพ

ตรงนี้เป็นการเร่งเสียงให้ดังมากน้อยเวลาเราอัดนะครับ

ตรงนี้ต้องทดลองดูให้พอดี กับเสียงของตนเอง เป็นเกณฑ์ ว่า หากเราเป็น
    คนเสียงดัง ก็ไม่ต้องเร่งมากดังภาพ แต่หากเป็นคนเสียงเบาก็เร่งให้มาก
    อาจประมาณดังภาพ

ปรับและทดลองอัดฟังดูจนแน่ใจว่าอยู่ในเกณฑ์พอดี ตรงนี้ต้องทุ่มเทหมั่น
    ทดลองเพื่อหามาตรฐานของตนเองหน่อยนะครับ

ถ้าเราปรับจนมั่นใจแล้วก็คลิกที่กากบาทปิดไป แต่ถ้ายังไม่แน่ใจก็เปิดทิ้งไว้
    เผื่อปรับอีกจนมั่นใจครับ

เสร็จเรื่องการปรับแต่งปุ่มต่างๆในการฟัง และการอัด

ต่อไปเป็นการอัดครับ

6. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1.เรามาดูภาพโปรแกรมที่ปรับพร้อมจะเดินหน้าอัดเสียงแล้ว
    หน้าตาแบบนี้แหละครับ

จะทำการอัดเสียงแล้ว

2.เราก็เอาไมค์มาครอบศรีษะขยับให้เข้าที่เข้าทางดังที่แนะนำไว้แล้วน่ะครับ

ทำการเปิดพระไตรปิฎกที่จะอัดเสียงขึ้นมาหลังจากที่ได้เตรียม ฝึกซ้อมอ่าน
    ซ้อมเว้นวรรคตอน ซ้อมออกเสียง ซ้อมจนมั่นใจว่าดีขึ้นมากแล้ว จนถึงมั่นใจ
    ว่าจะอัด....

3.คลิกที่ปุ่มอัด..สีแดงๆ แล้วตั้งค่าตามภาพ 3200 stereo 16-bit
    แล้วคลิกโอเค....แล้วก็อ่านออกเสียง...ตอนนี้กำลังอัดครับ

4.แถบเขียวๆ นั้นแสดงเสียงที่กำลังอัด สังเกตดูความแรงของแถบเสียงไม่เกิน
    เส้นสีแดงนัก แสดงว่าเร่งวอลลุ่มไม่ดัง หรือไม่ค่อยไป และตรงศรชี้ Levels
    เวลาอัดเสียงจะไม่เกินสีแดงมาก แสดงว่าเสียงไม่ดังเกินไป

5.เมื่ออัดเสร็จแล้ว ก็คลิกปุ่มหยุดดังภาพ

6.ทำการตัดแถบเสียงที่ไม่มีเสียงออกทั้งหัว

และท้าย...ด้วยการปาดเม๊าส์ให้เป็นแถบดังภาพ แล้วกดแป้นDelete

และหากมีการอ่านผิดก็จัดการอ่านซ่อม หรือตัดเสียงอ่านผิดทิ้ง
    อัดเพิ่มเติมให้เรียบร้อยจะได้แนะนำในโอกาศต่อไปครับ

7. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สมมุติว่าตอนนี้ เราได้แก้ไขส่วนต่างๆของเสียงที่อัดมาแล้ว เช่น อ่านผิดก็แก้
    แล้ว ตัดหัวท้ายแถบเสียงที่ไม่มีเสียงแล้ว

เอาเป็นว่าสมมุตินะครับว่า เรื่องเสียงพร้อมแล้วที่จะทำขั้นตอนต่อไปคือเซฟไว้ในเครื่อง.........เราต้องทำก่อนเซฟคือ ทำโฟเดอร์สำหรับเก็บไฟล์เสียงครับ

จะทำไว้ที่ไหนดี แล้วแต่สะดวก แล้วแต่ถนัด หรือเหตุผลอื่นๆ เช่น
    =ทำโฟเดอร์ไว้ที่ เดสท็อป สะดวกดี
    =หรือที่ไดรฟ C, D, E, F เป็นต้นที่ใดที่หนึ่ง

ในตัวอย่างผมเก็บไว้ที่ไดร้ฟ F โฟเดอร์ อัดเสียงอ่านพระไตรฯ

วิธีการสร้างโฟเดอร์
    ทำการเปิด Windows Explorer ขึ้นมา

1.แล้วมองหา ไดรฟ F พบแล้วก็คลิกที่ไดรฟ F
    2.คลิกขวาที่พื้นว่างๆ
    3.เอาเม๊าส์ชี้ที่ New
    4.และคลิกที่ Folder

(i) .....โฟเดอร์สีเหลืองๆก็ปรากฏ.....(i)

5. ตั้งชื่อ ตามต้องการ อาจใช้ชื่อดังภาพครับ

=จำที่เก็บไว้ให้ดี เพื่อนำมาใช้ต่อไปเป็นการเซฟเสียงที่เราอัดไว้

8. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มาเดินหน้ากันต่อครับ

เมื่อเราจะเซฟงานที่เราอัดไว้ก็ทำการ ...ต่อไปนี้ครับ

ที่โปรแกรม Adobe Aadition
    คลิกที่ File และคลิกที่ Save As...

หน้าต่าง Save As ก็แสดง ดังภาพ

1.คลิกหาโฟเดอร์ อัดเสียงอ่านพระไตรฯ...ที่เราสร้างไว้
    (อาจเป็นชื่ออื่นที่นอกจากนี้ )
    2.ตั้งชื่อไฟล์ (ควรตั้งให้ตรงกับชื่อเรื่องที่เราอ่าน) เช่น เสรินีเปตวัตถุ เป็นต้น
    3.เลือกสกุลไฟล์ให้เป็น *.mp3 ดังภาพ
    4.แล้วคลิกปุ่ม Options

5.ติ๊ก mp3
    6.ตั้งค่าให้เลขเหมือนนี้ครับ
    =32000 Hz ...ตรงนี้ใช้วิธีคลิกเลือก
    =40.............ตรงนี้ใช้วิธีพิมพ์ใส่เข้าไป
    =4325.........ตรงนี้ใช้วิธีพิมพ์ใส่เช่นกัน

7.คลิกปุ่ม Add
    8.พิมพ์ ชื่อ เช่น เสียงอ่านพระไตรฯ (หรือชื่ออื่นๆตามถนัดของแต่ละคนครับ)
    9.คลิก OK

10.คลิก OK อีก

11.คลิก Save

12.คลิก OK

เสร็จสิ้นสำหรับการอัดและเซฟ ได้ไฟล์พร้อมสำหรับ
    อัพขึ้นเว็บแล้วครับ

.............................

อธิบายตรงนี้ให้เข้าใจนิดหน่อยครับ
    เราตั้งค่า ตรงนี้ และ Add ไว้เพื่อคลิกใช้
    ได้สะดวก

การอัดเสียงครั้งต่อๆไป ก่อนจะเซฟก็เข้ามา
    ดูค่าให้เหมือนแบบนี้ ถ้าค่าไม่เหมือนแบบนี้
    ก็คลิกเลือกชื่อ เสียงอ่านพระไตรฯ(หรืออื่นๆ
    ที่แต่ละคนตั้งไว้)ขึ้นมา เราก็ได้ค่าตามต้องการครับ

ดังภาพ

(f) การอัพโหลดไฟล์ขึ้นเว็บและการทำเครื่องเสียง
    คุณกบได้แนะนำไว้แล้วขอนำลิ๊งค์กระทู้ที่คุณกบ
    แนะนำไว้มาวางให้ ทุกท่านได้คลิกเข้าไปศึกษากัน
    นะครับ...เชิญครับ

การอัพโหลดไฟล์ การทำเครื่องเสียง

9. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เว็บกรมประชาสัมพันธ์ ศึกษาเกี่ยวกับวิธีการต่างๆ ในการออกเสียง มีประโยชน์ในการปรับปรุงประยุกต์ นำมาใช้ในการอ่านพระไตรฯ ได้เป็นอย่างดี เชิญศึกษาครับ คลิก>ข้อแนะนำการเตรียมพร้อมเป็นผู้ประกาศข่าว

ในเว็บมีตัวอย่างการอ่านออกเสียง แต่ต้องฟังได้ด้วยโปรแกรม Real Player ฉะนั้นหากไม่มีโปรแกรมก็คลิกโหลดฟรีได้ที่เว็บนี้ครับ คลิก> RealPlayer - Free Software Downloads and Software Reviews ...

10. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

หากเราอ่านผิดไปแล้ว ต้องการแก้เสียงให้ถูกต้องทำอย่างไร

11. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

การอ่านเรื่องที่ยาว แล้วเราต้องตัดแบ่งเสียงให้ได้ ไฟล์ละ 4นาที (กว่าได้นิดหน่อย) ทำอย่างไร

12. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เมื่อเราตัดแบ่งไฟล์หลายไฟล์เพราะ เรื่องยาวมากๆ เวลาเราอัพขึ้นมาแล้วเราต้องการให้ฟังต่อเนื่อง ต้องทำเป็นเพลย์ลิสต์ก่อน แล้วจึงนำไปทำเครื่องเสียงได้ ทำอย่างไร..

13. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

บางเรื่องสั้นๆ เราจะตั้งกระทู้ก็จะได้หลายกระทู้ หากเรารวมไว้ในกระทู้เดียว แต่ทำเครื่องเสียงให้เล่นทีละเรื่องตามที่เราต้องการ

การทำเครื่องเสียง ที่เล่นทีละเรื่อง โดยวิธีการกดทีละปุ่ม ทำอย่างไร

14. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

15. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

17. nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณ คุณผ่อนคลายนะค่ะที่อุตส่าห์หาเวปที่เกี่ยวกับการอ่านมาโพสไว้ให้ ขยันจริงๆ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

18. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ลองดูนะครับ และอาจติดใจโปรแกรมนี้ก็ได้ครับ

19. poohchi เป็นที่รู้จักกันดี

คุณผ่อนคลายคะ โหลดโปรแกรมมาแล้ว แต่ว่าเสียงอัดไม่เข้า แก้ไขยังไงคะ

20. ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

คุณกบแนะให้โหลด โปรแกรมอัดเสียง jetAudio แล้วคงอัดเสียงได้นะครับ มีปัญหาอะไรเชิญโพสต์หรือสอบถามกันได้ อาจหาทางช่วยได้ครับ