สอบถามการปฎิบัติครับว่ามาถูกทางมั้ยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nes315, 31 มกราคม 2023.

1. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    สอบถามเรื่องการนั่งสมาธิครับ คือผมนั่งสมาธิและสวดมนต์ทุกวันมาหลายปีแล้วครับแต่นั่งสมาธิหลังสวดมนต์ไม่นานครับประมาณ 5-10 นาทีโดยการนั่งสมาธิของผมคือจิตจะอยู่กับคำภาวนาคาถามหาจักรพรรดิ์ และมือกำพระของหลวงตาม้าครับ แต่ตั้งแต่กลางเดือนธันวาคมที่ผ่านมาลองนั่งสมาธิหลังจากสวดมนต์ให้นานขึ้นประมาณ 1 ชั่วโมงถึง 1 ชั่วโมงครึ่งผมเกิดอาการหน่วงที่กลางหน้าผากแรกเริ่มก็ เกิดแผ่วเบาแต่ช่วงหลังประมาณ 2-3 วันนี้เกิดอาการหน่วงที่กลางหน้าผากหนักมาก ทั้งที่จิตก็อยู่กับคำภาวนาคาถาจักรพรรดิ์ ก็เกิดอาการหน่วงที่กลางหน้าผาก ลองเอาจิตมาจับที่พระในมือก็เกิดอาการหน่วงที่กลางหน้าผากเหมือนเดิมครับ บางครั้งเกิดการหน่วงตุ๊บๆ จนต้องลืมตาเลยครับบางครั้งตอนปวดหน่วงมากๆ ความรู้สึกเหมือนมีคนมาเปิดไฟฉาย ส่องไปมาสว่างบ้างมืดบ้าง สีส้มบ้าง ออกเขียวบ้างไม่รู้คิดไปเองหรือปล่าวครับ แบบนี้ผมต้องทำยังไงกับอาการหน่วงที่กลางหน้าผากหรือแสงไฟที่เห็นครับบางครั้งนั่งสมาธิเสร็จต้องค่อยๆลืมตา เพราะถ้าลืมตาเร็วเกิดอาการเวียนหัวครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำแนวทางแก้หรือแนวทางปฎิบัติด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2023
  2. izybul

izybul สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2022
    นั่งนะถูก การสวดมนต์ก็ดีแต่คนฝึกสมาธิมักไม่ค่อยสวดมนต์ แต่จะฝึกจิตสมาธิมากกว่าเพราะพลังจิตมีอำนาจมากกว่าการสวดมนต์ ผีเทวดาก็สวดมนต์กันได้หมดไม่ได้กลัวมนต์คาถาแต่กลัวจิตที่ฝึกฝนมาดีแล้วแค่เพียงนั่งแผ่จิตออกเป็นเท่านี้วิญญาณสัมภเวสีถอยห่างหมด แต่ที่ปวดเพราะคุณใช้สมองคิดมากเกินไปกับการบริกรรมภาวนา พลังไฟฟ้าในสมองกระตุ้นมากเกิน ระบบร่างกายสูบฉีดเลือดขึ้นเลี้ยงสมองมากเกินไปทำให้รู้สึกปวดสมอง ไปลองเปลี่ยนแนวทางที่ผมแนะนำไว้ในโพสต์หยุดความคิดดูละกันเผื่อดีขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2023
  3. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณครับพี่ izybul ผมจะลองเข้าไปศึกษาและปฎิบัติตามครับ