สอบถามการเช่าพระในเว็บพลังจิต

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย bunzenji, 27 พฤษภาคม 2014.

1. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีครับ ขอรบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะในเว็บนี้มีพระที่ผมศรัทธาและอยากหามาเก็บไว้บูชาหลายๆองค์อยู่ครับแต่ ก็ยังไม่มีความรู้และยังไม่ทันคนเกียวกับการที่จะหามาบูชา

ผมอยากสอบถามพวกพี่ๆหรือเซียนทุกท่านในเว็บนี้มีพระที่สร้างขึ้นเองและนำมาอ้างครูอาจารย์ เกจิอาจารย์ เพื่อนำมาหลอกให้เช่ารึเปล่าครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล้วงหน้าครับ

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับ มีหลายรูปแบบด้วย

มีรวมไปทั้งเอาพระเก๊มาหลอกขายก็มี

หลอกว่าเป็นพระกรุวัดพระแก้วก็มี

มีทั้งไม่ยอมส่งพระให้ก็มี

ลองเข้าไปดูที่ห้องร้องเรียน บางกระทู้เนื้อหามันส์ยิ่งกว่าละครดังหลังข่าวก็มี

3. bunzenji

หลอกกันแบบนี้ไม่กลัวบาปกันกันหรอครับ ของพระของเจ้า

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ากลัวเขาก็ไม่ทำ ถ้าทำก็แสดงว่าเขาไม่กลัว

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เข้าใจตรงกันน่ะ...แหะๆ

6. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เยอะครับ พวกหลอกลวง ต้มตุ๋น พระไม่เก่งจริงก็อวดอ้างว่าเก่ง หรือเอาพระเก๊มาหลอกขายเช่นพวกพระสมเด็จ ยิ่งเป็นพวกพระวังหน้ายิ่งต้องห่างเอาไว้ อย่าไปสมาคมด้วย มีเงินเอาไปทำบุญโรงพยาบาลสงฆ์หรือตามสถานสงเคาระห์ หรือช่วยคนยากจนจริงๆได้บุญกว่า แล้วพระดีๆจะมาเอง แต่อย่าไปคลั่งพระสมเด็จหรือเบญจะ เดี๋ยวจะเข้าป่าหาไม่เจอ อ้อ อย่าลืมพระกุมือผีวังหน้า เช่นฝังพลอย ฝังอะไรต่างๆ อย่าไปยุ่งกับมันเชียว ลูกแก้วเหล็กไหล ของแปลก คิดเอาเสียว่า"ของแปลก หลอกแดกเงิน"

7. พระพันตา

พระพันตา เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    การเช่าพระไม่ว่าเว็ปนี้หรือที่ไหนท่านต้องรอบครอบห้ามประมาทเด็ดขาด หากไม่เคยเห็นพระแท้กับตามาก่อนจากคนเก่าคนแก่รับรองท่านเป็นโดนทุกทีแหละ(ล้าน%) ขนาดมีใบรับรองหรือผ่านสนามประกวดยังเก๊ได้ ส่วนพระเก๊มือผีที่กล่าวกันนักกันหนาบอกตรงๆว่าของแท้มีจริงแต่มีน้อยมากกกที่เห็นวางขายกันเกลื่อนท่าพระจันทร์เป็นของเก๊ทั้งนั้น(ถ้าไม่มีแท้มันก็ไม่มีเก๊)เพียงแต่ใครมีบุญจะได้เคยเห็นกับตากันบ้าง..ของเก๊ฝีมือและความเก่าเทียบกับของแท้ยังห่างกันราวฟ้ากับเหวจริงๆ...ท่องคาถาประจำตัวเอาไว้เลยว่าห้ามประมาทและห้ามโลภโดยเด็ดขาด

8. bunzenji

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมนึกว่าเจอแต่ของดีในเว็บ

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เวปนี้อันตรายกว่าเวปอื่นเยอะครับ พวกแต่งนิทานขายก็เยอะ สร้างเองเดินสายเสก อะไรแบบนี้ เยอะแยะไปหมด

10. bunzenji

ถ้าผม เจอกระทู้ที่เช่าพระอยู่คนนึง คนนี้เป็นชื่อที่ช่วยเหลือทำบุญ เป็นศิษย์ของอาจารย์เคยจัดทำบุญ คนนี้ผมสามารถเชื่อถือได้รึเปล่าครับ เพราะพระที่ท่านคนนี้ออกมาปล่อยให้เช่าจะราคาถูกกว่าเจ้าอื่นนิดนึงครับ พวกท่านลงความเห็นว่าไงครับ

11. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    เล่นพระดูที่พระ ที่ตาเราครับ ไม่ได้ดูที่เจ้าของ
    ต่อให้เป็นคนใจบุญแค่ไหน เขาเป็นคนดีก็ช่าง แต่ไม่ได้หมายความว่าพระเขาจะแท้เสมอไป เขาอาจจะรับมาอีกทีโดยไม่รู้ตัวว่าเก๊ก็ได้

และต่อให้เจ้าของพระเลวระยำแค่ไหน ถ้าพระเขาแท้ ยังไงก็มีคนเช่า เล่นพระที่ตาไม่ใช่ที่หู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2014
  12. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    ผมคิดว่าในเว็บนี้คนขายพระก็น่าเชื่อถือได้ระดับหนึ่ง เห็นที่ลงเค้าก็รับประกันแท้ไม่ใช่เหรอท่าน เราก็ลองซื้อพระถูกๆจากเค้าดูก่อน ก่อนซื้อก็ดูประวัติการขายว่าเป็นไงบ้าง มีโดนร้องเรียนอะไรรึเปล่า เล่นพระไม่มีใครที่ไม่โดนพระเก๊ แต่โดนแล้วเราจะได้รู้ว่าพระเก๊เป็นอย่างไรและพระแท้เป็นอย่างไร นี่เป็นเว็บพระพุทธศาสนาก็ไม่น่าจะมีคนชั่วเยอะขนาดจนไว้ใจใครไม่ได้เลย ผมว่าเป็นไปไม่ได้หรอก ถ้ากลัวขนาดนั้นก็ไปเช่าตามวัดที่เรานับถือจะได้ไม่ต้องหวาดระแวงมากนะท่าน

13. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    ผมมิได้มีเจตนากล่าวหาใครคนใดคนหนึ่ง
    และอนุโมทนากับผู้ที่ต้องการทำกุศลโดยให้บูชาพระแท้
    เพื่อเอาเงินไปทำบุญ แต่ที่เจอบ่อยๆ พระมักจะไม่แท้
    และก็เห็นบ่อยที่พระสงฆ์บางรูปไปเช่าพระที่ท่าพระจันทร์มาให้ทำบุญ
    เพราะฉะนั้น ผู้เช่าพึงต้องระวังครับ ต้องพอรู้พอดูเป็นบ้างนะครับ