สอบถามการเลี่ยมพระเหรียญร่วมกับผ้ายันต์ (เหรียญองค์ปฐมและธงมหาพิชัยสงคราม)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 19 เมษายน 2021.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

วันนี้มีเรื่องจะรบกวนขอความเห็นจากท่านทั้งหลายครับ

ผมมีพระเหรียญสมเด็จองค์ปฐมหลังหลวงพ่อฤๅษีฯ รุ่นปี 2536 อยู่เหรียญหนึ่ง กับ ผ้ายันต์มหาพิชัยสงครามอยู่ผืนหนึ่ง

ตอนนี้มีความต้องการที่จะอาราธนาติดตัวไป (ปกติพกพายันต์ใส่กระเป๋า แต่บางทีเปลี่ยนกระเป๋าไปมา แล้วลำบาก เกรงจะเผลอวางบนพื้นอีก จึงคิดว่าไม่เหมาะสม) จึงคิดว่าจะเลี่ยมแขวนกับสร้อยไปเลย

และผมก็มีพระเหรียญที่กล่าวไปข้างต้นแล้ว และไม่ชอบแขวนร้อยเป็นพวงอีก (เนื่องจากมีสร้อยอีกเส้นที่มีพระ 3 องค์ไปแล้ว เส้นนี้อยากให้เป็นองค์เดียวไปเลย เหมือนอย่างเหรียญกูผู้ชนะ แต่ของผมไม่ใช่เหรียญนี้นะครับ)

จึงใคร่จะขอความเห็นถึงความเหมาะสมว่า หากเลี่ยมเหรียญสมเด็จองค์ปฐม หลังหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (ตามภาพ) ร่วมกับผ้ายันต์ จะทำให้หันเหรียญออกมาได้ด้านเดียว เพราะอีกด้านจะถูกผ้ายันต์บังไป

ท่านทั้งหลายคิดว่า ผมควรหันด้านที่เป็นสมเด็จองค์ปฐม หรือหลวงพ่อฯ ออกมามากกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุก ๆ ท่านนะครับ

ป.ล. ท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับเหรียญหรือผ้ายันต์ ก็เล่าสู่กันฟังไปในคราวเดียวกันก็ได้นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา: