สอบถามการเลือกซื้อสร้อยพระครับ

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย torofish, 9 กรกฎาคม 2011.

1. torofish

torofish สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2011
    ผมเป็นคนที่ชอบมีผื่นตรงคอน่ะครับ
    อยากได้แบบที่มันจะไม่บาดคอ ทำให้คันหนักขึ้นไปอีก

แบบที่เป็นยางใส ๆ นี่ไม่น่าจะบาด แต่ว่าทนมั้ยครับ
    หรือจะซื้อแบบเชือกร่มดีที่ดูทน แต่ไม่แน่ใจเรื่องบาดคอ

ปล ปกติเวลาให้เขาถักเชือกตะกรุดนี่คิดกันเส้นละประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

2. Puthapower

Puthapower เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2009
    มีสร้อยสเตนเลสแบบทำส่งขายต่างประเทศ เนื้อสวยไม่บาดคอลองรูดดูได้ไม่ระคายมือ แต่จะมีขายเฉพาะวันจันทร์ ที่ตลาดนัดพระเครื่อง อ.ต.ก 3 นนทบุรี ราคา 100 ถึง 200กว่าบาท แต่ขายถึงประมาณเที่ยงกว่าๆนะครับ ผมก็ซื้อมาใช้เองและให้ลูกหลาน ไม่ทราบว่าที่อื่นมีขายหรือเปล่าแต่น่าจะมี เพราะคนขายตระเวณไปตามตลาดนัดพระเครื่องต่างๆ ขอให้โชคดีครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เชือกร่ม ไม่บาดแน่ครับ...

4. Palilai

Palilai เป็นที่รู้จักกันดี

เชือกร่มเวลาใช้แล้วเหงื่อออกหรือใส่อาบน้ำแล้วจะแห้งยาก ทำให้เกิดการหมักหมม สร้อยสเตนเลสจะเหมาะกว่า แต่ควรจะเป็นแบบที่มาจากนอก ฝีมือการทำจะละเอียด เวลาซื้อลองเอามือลูบดูตลอดทั้งเส้น ที่ซื้อมาใช้จะราคาประมาณ 300 บาทขึ้นไป แล้วแต่ลาย แต่หาซื้อยากเหมือนกัน ส่วนมากมีแต่ของไทยทำ ของนำเข้านานๆ จะเจอซักที หรือไม่ก็ซื้อเป็น โอริง จะเป็นเอ็นยืดสีดำมี 2 ขนาด แบบนี้จะนุ่มไม่อมน้ำไม่อมเหงื่อ เอาแบบที่นำเข้านะ จะได้ทน แต่ความทนจะไม่เท่าสเตนเลส

5. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ทองเลยครับจขกท..ขายต่อได้ราคาอีกด้วย..อิอิ

6. Red people

Red people เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2011
    แบบสายเอ็นถ้าใช้ไปนาน ๆ หน่อย ก็ขาดโดยไม่รู้ตัว
    แบบสายร่มดีมากทนทานไม่ขาด
    แบบโลหะสแตนเลสหนาก็ดีมากกระชากไม่ขาด แต่คุณมีข้อกังวลผื่นที่คอ ก็ขอแนะนำให้ใช้ แบบคลิ๊บใช้หนีบตรงกระเป๋าเสื้อก็ได้ครับ

.

7. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใช้ี สร้อยกะลาตาเดียวอยู่ครับ สวยดีนะครับ ไม่เป็นผื่น
    อย่างดี สวยๆ ก็ พัน
    อย่างปานกลางก็หลักร้อย
    อย่างถูกก็ 99 บาทครับ

8. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปท่าพระจันทร์ ถามว่าแผงพี่เล็กรถไฟอยู่ตรงไหน ที่ร้านของเค๊าจะมีสร้อยขาย คุณภาพดีมาก แต่ก็แพงมากด้วย เรียกว่าสร้อยพรหม ส่วนอีกยี่ห้อนึงคือสร้อยพุก แพงหน่อยแต่ดีมากๆ

9. nangeab

nangeab สมาชิก

10 มิถุนายน 2009
    แนะนำสร้อยกะลาครับ แถวพยุหคีรี นครสวรรค์ทำกันทั้งหมู่บ้าน มีงาช้างแท้แซมด้วย
    หรือเป็นทองแซมก็มี แล้วแต่เราจะสั่ง หรือเอาแบบงาช้างไปเลย มีทองแซมก็สวยดี

10. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ไปตามร้านขายตลับและสร้อยใหญ่ดีๆ สอบถามสร้อยพุก มีหลายขนาด เส้นนึงสองสามร้อยขึ้นไป เอามือรูดดูถ้าพุกแท้จะไม่บาดมือ ไม่รู้สึกขรุขระ หากเอากล้องส่องดู จะเห็นว่างานพุกมีการต่อของห่วงที่พอดี งานละเอียดเรียบร้อย เส้นนึงใส่ได้เกิน30ปีถ้าไม่กระชากให้ขาด นักเล่นเขาก็ดูกันที่เลี่ยม ที่สร้อยด้วย แม้แต่ห่วงพระหากใช้ห่วงอันละ50ตังค์ แสดงว่ายังไม่ถึงขึ้น ต้องซื้อห่วงพุกราคา5บาท ดูเท่ห์กว่า แต่ที่จริงพุกไม่ได้ทำนานแล้ว เพราะแกเลี้ยวไปนานแล้ว ลูกน้องที่ได้วิชาออกมาทำสร้อยขายดีๆเยอะ อย่างพรหมก็ใช่ หรืออย่างตราลูกศร ของแท้ๆดีๆเก่าๆหายากและมีราคาแพงแล้วในตอนนี้ ตลับเสตนเลสยุคเก่าของพุก หายากแพงด้วย งานสวยมากๆ มีซุ้มบน ข้าง ผมเองตอนนี้ยังใช้ตราลูกศรอยู่ ครับเพราะไม่มีเงินซื้อของพุกเก่าใช้ แนะนำว่าไปที่สนามวัดราชนัดดา ผมว่าหาสร้อยพุกแท้ๆได้ หรือไม่ก้สี่แยกบ้านแขก ก่อนถึงพญาไม้ ร้านตลับอยู่ที่นั้น

11. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ใช้สร้อยเสตนเลส แล้วไม่เคยล้างเลย ลองล้างดูบ้างครับ อย่านึงว่ามันจะไม่สกปรก เอาใส่ขวดเล็กๆ ใส่น้ำมันไฟแช๊กลงไปให้ท่วม เขย่าๆ จะเห็นเลยว่ามีดำๆหลุดออกมาเต็มไปหมด ถ้าไม่มีก็ใช้แชมพู หรือน้ำยาล้างจานก็ได้ แต่แช่สักห้านาที

12. เป้ เซียนพระ

เป้ เซียนพระ สมาชิกใหม่

หลักๆที่ผมเห็นจะมี 4 อย่างนะครับ
    1. สร้อยยางที่เป็นสายเอ็น > อันนี้พอใช้ไปนานๆ ยางจะเสื่อมแล้วก็ขาดครับ ใส่แล้วระคายผิวด้วย ส่วนตัวไม่แนะนำเท่าไร

2. สร้อยทอง > เลือกลายที่มนๆไม่คม ใส่ได้อยู่ครับ ขายได้ด้วยตอนที่เงินหมด แต่เดวนี้โจรมันเยอะ อย่าใส่ดีกว่าอันตราย แนะนำให้ซื้อร้านทองใหญ่ๆนะครับ เช่น แม่ทองสุก ออโร่ร่า ไรงี้เพราะเวลาที่ขายจะได้ไม่โดนหักมาก (ทอง ต้องซื้อร้านไหน ขายคืนร้านนั้น จะได้ราคาดี)

3. สร้อยอิตาลี เช่น พวกทองขาว > อันนี้ส่วนตัวใส่มาเป็น 10ๆปีละ อาบน้ำ ลุยทุกอย่าง ทนมาก ไม่เก่า ไม่สึก ไม่ขาด ปัจจุบันยังเงาวับอยู่เลย ส่วนตัวชอบอันนี้นะ แต่ต้องทำใจว่าเวลาขายจะโดนหักเยอะมากๆแต่ถ้ากะจะใส่ยาวๆอยู่แล้วก็ไม่เป็นไร

4. สร้อยเชือกร่ม > อันนี้เป็นตัวเลือกที่แนะนำเหมือนกัน ใช้ทน ไม่ขาด แต่ต้องค่อยทำความสะอาดบ่อยๆ นานๆทีก็ใส่ไปอาบน้ำถูสบู่บ้าง แล้วก็ไดร์ให้แห้ง จะได้ไม่สกปรก + ปลอดภัยด้วย
    ถ้าใครมีตังชอบแบบหรูๆหน่อยก็ไปซื้อที่เป็นสร้อยเชือกร่มแบบคั่นทองคำ หรือ ขั้วทอง ใครนึกภาพไม่ออกก็ลองไปดูตัวอย่างในนี้ดูละกัน > https://www.thaosiam.com/products/thai-amulet-necklace/gold-nylon-thai-amulet-necklace/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2021
  13. thankon

thankon VKlive

29 สิงหาคม 2021