สอบถามค่ะเกี่ยวกับกุมารและคนที่เลี้ยงตายไปแล้วค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Kimzo, 25 ธันวาคม 2012.

1. Kimzo

Kimzo เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2010
    คืออยากทราบค่ะว่าในบ้านมีคนเคยเลี้ยงกุมารทองน่ะค่ะแต่เค้าได้ตายไปแล้วอย่างนี้กุมารจะไปเกิดใหม่รึยังคะหรือว่ายังคงวงเวียนยังไม่ไปเกิดอยู่
    ขอบคุณทุกความเห็นค่ะขออภัยถ้าโพสไม่ตรงหมวดห้องค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับที่มีจิตเมตตา

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ

ในบ้านของตัวเองมีคนเลี้ยงกุมารเอาไว้ แล้วเจ้าของกุมารนั้นก็ได้เสียชีวิตไปแล้ว สำหรับกุมารนั้นก็ไม่ได้ไปไหนหรอกครับ ก็คงอยู่ในบ้านนั้น เพราะเหตุปัจจัยที่ว่าเจ้าของเค้ายังไม่ได้ปลดปล่อยเค้าให้เป็นอิสระ เค้าจึงต้องวนเวียนอยู่แบบนั้น หรือไม่กุมารน้อยก็ชอบที่จะอยู่ถ้าเจ้าของบ้านนั้นเป็นผู้ที่มีใจบุญ สวดมนต์เป็นประจำ ผมแนะนำว่า ให้ขออนุญาตเจ้าของเดิม เพื่อทำการปลดปล่อยกุมารน้อยให้เป็นอิสระก่อน เมื่อทำการปลดปล่อยไปแล้ว ถ้ากุมารน้อยยังพอใจที่อยากอยู่กับเรา เพื่อเสริมสร้างบารมีของตัวเองหรืออยู่จนครบอายุขัยย์ ก็เป็นสิทธิของเค้า ในการบอกกล่าวเพื่อปลดปล่อยนั้นก็ไม่ยาก ขอให้มีจิตตั้งมั่นในพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ ก็สามารถบอกกล่าวตอนที่เราอุทิศส่วนบุญส่วนกุศล หลังจากที่เราทำการสวดมนต์เสร็จหรือทำกรรมฐานเรียบร้อยแล้ว หรือจะจุดธูปบอกก็ได้ ขึ้นอยู่กับความถนัด

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ