สอบถามเรื่อง คาถาอภิญญา (ช่วยตอบด้วยครับ)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย yuri2330, 19 กันยายน 2011.

1. yuri2330

yuri2330 สมาชิก

20 มิถุนายน 2010
    คำภาวนา โสตัตตะภิญญา ถ้าภาวนาครบ3เดือนจึงจะได้อภิญญา หรือจิตต้องถึงฌาน4จึงจะได้ ถ้าหากจะภาวนาโสตัตตะภิญญา ต้องต้องนโมฯ3จบ พุทธัง ธัม สังฆัง แล้ว สวดพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ เหมือนคำภาวนาสัมปจิตฉามิ ไหมครับ
    แต่ถ้าภาวนาจิตไม่ระงับนิวร5 เพราะเ้หนื่อยแต่้ภาวนาทุกวัน จะได้อภิญญาไหมครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คาถารวมอภิญญา

โสตัตตะภิญญา
    ที่มาของพระคาถานี้ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯท่านเล่าว่า ได้พบองค์สมเด็จพระจอมไตรที่พระจุฬามุนีเจดีย์สถาน องค์สมเด็จพระพิชิตมารตรัสว่า
    สัมพเกสี..สำหรับอภิญญาที่เธอได้ เวลาที่เธอจะใช้ก็ต้องจับกสิณนั้นกสิณนี้ ใช้จิตอย่างนี้ช้าไปหน่อย ความจริงเขาใช้อภิญญากันจริงๆ เขาใช้จับอภิญญารวม คำว่า "อภิญญารวม" นี่นึกถึงอภิญญาสมาบัติ คือนึกถึงอารมณ์กสิณทั้งหมดว่าเราต้องการอะไร แล้วก็ใช้บทภาวนา ภาวนาย่อๆ ว่า "โสตัตตะภิญญา" ให้ทำเพียงเท่านี้
    เวลาภาวนาให้กำหนดลมหายใจเข้าออก แล้วก็ทิ้งนิมิตเสีย ไม่ต้องไปใช้นิมิตในกสิณ ใช้ "โสตัตตะภิญญา" อย่างเดียว คือกำหนดลมหายใจเข้าออกให้ถึงที่สุดเป็นฌานสี่เท่านี้ อภิญญาทุกอย่างก็จะรวมตัว เราจะใช้ได้ทันทีทันใดโดยไม่ต้องเลือกกสิณอะไรทั้งหมด ก็มาทำๆ แล้วก็สบายใจ อภิญญาทุกอย่างมันก็รวมตัว เวลาจะใช้อภิญญาก็ใช้ โสตัตตะภิญญา เป็นคำภาวนาเท่านี้ ทุกคนก็สามารถจะทำได้

ที่มา: เว็ปไซต์วัดท่าซุง http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=814

พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ (หนึ่งในพระลูกศิษย์ของหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ) เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน ในปัจจุบันก็ได้เคยกล่าวในการถามตอบกับญาติโยมเกี่ยวกับพระคาถานี้ไว้ดังนี้

ถาม : คาถาอภิญญา ก็คือ สัมปะจิตฉามิ กับ โสตัตตะภิญญา ภาวนาสองคาถานี้ อยากจะทราบว่า..
    ตอบ : ใช้ได้เหมือนกันทั้งคู่ เพียงแต่จากที่ทดสอบมา โสตัตตะภิญญาแรงกว่าเยอะ โสตัตตะภิญญา
    จะออกไปในแนวโลดโผนเหมือนอภิญญาแท้เลย สัมปะจิตฉามิ รู้สึกว่าออกมานิ่มนวลไปหน่อย
    ถาม : แล้วคนฝึกใหม่อย่างผม ควรจะภาวนา...
    ตอบ : ภาวนาไปเถอะ บทไหนก็ได้ไม่มีใครว่า แต่ควรทำให้สม่ำเสมอ อย่างเช่นว่า เอาให้ได้วันละชั่วโมง ว่าไปเรื่อย ๆ แต่มีเคล็ดลับว่า ถ้าภาวนาไปแล้ว เห็นมีแสงสว่างขึ้น จะเป็นจุด เป็นเส้น เป็นขีด เป็นแผ่นเป็นผืน อย่างไรก็แล้วแต่ พยายามดึงมารวมเข้าไว้ในอก ถ้าหากแสงสว่างรวมเป็นดวงใหญ่ไว้ในอกได้ ตัวเราจะลอยขึ้นเอง ตอนนั้นบางทีเราไม่รู้หรอกว่าลอยขึ้นมาแล้ว พอลอยขึ้นมาแล้ว เราก็นึกบังคับให้ลอยช้า ๆ ก่อน บังคับอยู่ในห้องของเรานั่นแหละ อย่าเผลอเปิดหน้าต่าง เดี๋ยวไปไกล พอลอยจนคล่องแล้ว ทีนี้ก็ลองไปไกล ๆ ดู แต่ไม่ต้องกลัว ถ้านึกกลับเมื่อไรก็กลับที่เดิมได้ ไปลองซ้อมดู

พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เทศน์ช่วงเย็น ณ บ้านอนุสาวรีย์
    วันเสาร์ที่ ๖ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๓

ที่มา: http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=1617

http://www.baansuanpyramid.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539165024&Ntype=9

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  3. yuri2330

yuri2330 สมาชิก

20 มิถุนายน 2010
    มโนมยิทธิสามารถฝึกเองได้ที่บ้านใช่ไหมครับ

4. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    1
    ฝึกเองที่บ้านได้ แต่ไม่แนะนำครับ
    ควรไปฝึกที่วัดท่าซุง ศูนย์พุทธศรัทธา บ้านสายลม หรือที่อื่น ๆ โดยมีอาจาร์ยคอยแนะนำการฝึกจะดีที่สุด แล้วค่อยกลับมาทำเองเพื่อต่อยอดที่บ้านครับ.

5. mccimai

mccimai เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    บอกเวลาไม่ได้หรอก 3 เดือน อาจจะได้ หรือ 30 ปี อาจจะไม่ได้

ปล. นั่งท่องคาถาเฉยๆถ้าได้ภายใน 3 เดือนตอนนี้ก็เหาะกันว่อนแล้วมั้ง

ปล.2 อิทธิบาท 4 มีครบไหม บารมี 10 มีครบไหม จรณะ 15 มีครบไหม ถ้ามีไม่ครบท่องไปเหอะ

ปล.3 อ้างว่าเหนื่อย คงจบกัน

6. หมูดิน1

หมูดิน1 เป็นที่รู้จักกันดี

พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ (หนึ่งในพระลูกศิษย์ของหลวงพ่อฤๅษีลิงดำ) เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน ในปัจจุบันก็ได้เคยกล่าวในการถามตอบกับญาติโยมเกี่ยวกับพระคาถานี้ไว้ดังนี้

ถาม : คาถาอภิญญา ก็คือ สัมปะจิตฉามิ กับ โสตัตตะภิญญา ภาวนาสองคาถานี้ อยากจะทราบว่า..
    ตอบ : ใช้ได้เหมือนกันทั้งคู่ เพียงแต่จากที่ทดสอบมา โสตัตตะภิญญาแรงกว่าเยอะ โสตัตตะภิญญาจะออกไปในแนวโลดโผนเหมือนอภิญญาแท้เลย สัมปะจิตฉามิ รู้สึกว่าออกมานิ่มนวลไปหน่อย
    ถาม : แล้วคนฝึกใหม่อย่างผม ควรจะภาวนา...
    ตอบ : ภาวนาไปเถอะ บทไหนก็ได้ไม่มีใครว่า แต่ควรทำให้สม่ำเสมอ อย่างเช่นว่า เอาให้ได้วันละชั่วโมง ว่าไปเรื่อย ๆ แต่มีเคล็ดลับว่า ถ้าภาวนาไปแล้ว เห็นมีแสงสว่างขึ้น จะเป็นจุด เป็นเส้น เป็นขีด เป็นแผ่นเป็นผืน อย่างไรก็แล้วแต่ พยายามดึงมารวมเข้าไว้ในอก ถ้าหากแสงสว่างรวมเป็นดวงใหญ่ไว้ในอกได้ ตัวเราจะลอยขึ้นเอง ตอนนั้นบางทีเราไม่รู้หรอกว่าลอยขึ้นมาแล้ว พอลอยขึ้นมาแล้ว เราก็นึกบังคับให้ลอยช้า ๆ ก่อน บังคับอยู่ในห้องของเรานั่นแหละ อย่าเผลอเปิดหน้าต่าง เดี๋ยวไปไกล พอลอยจนคล่องแล้ว ทีนี้ก็ลองไปไกล ๆ ดู แต่ไม่ต้องกลัว ถ้านึกกลับเมื่อไรก็กลับที่เดิมได้ ไปลองซ้อมดู

สาธุ สาธุ สาธุ อานุโมทามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2011
  7. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

บ่ะแล้วๆ สุดยอดครับ:cool:

8. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    จริงๆสายพระอาจารย์มั่น ไม่สอนเรื่องเหล่านี้นะครับ แต่ก็รู้มาบ้างว่า การใช้พระคาถาที่สูงขนาดนี้ มันเป็นการเปิดมโนวิญญานของตนเอง เมื่อถูกเปิดออกมาแล้วนั้น สิ่งที่ไม่ดีก็เข้ามาได้เหมือนกันนะครับ อาจจะทำให้ตกในภาวะภวังค์ที่ไม่ปราถนาก็ได้ เช่น เป็นคนเพี้ยน สติไม่สมประกอบ ไปก็มีครับ เวลาเรียนรู้อะไรต้องพยายามมองสองด้านเอาไว้บ้างด้วยนะครับ อย่ามองแต่ด้านดีเพียงด้านเดียวครับ (เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

9. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

แรงจริง

เทียบได้กับ 3g Plus

ความแรงที่ 42 เม็ก

ชอบมากมาย

<!-- google_ad_section_end -->

10. iivv

iivv เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

เอา เอาแน่ โสตัตตะภิญญา โสตัตตะภิญญา

11. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา สาธุกับความรู้ดีๆ นี้ครับ..

12. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ฝึกเองไม่แนะนำอย่างยิ่งครับ...เพราะมโนมยิทธิ ไม่เหมือนกรรมฐานด้านสุขวิปัสโก.....ขนาดสุขวิปัสโก...บางครั้งยังต้องฝึกกับอาจารย์เลยครับ....

แนะนำให้ไปฝึกกับครูฝึกก่อนครับ...เพื่อจะได้วางอารมณ์ถูก.....ครูฝึกแนะนำชุดของวัดท่าซุงนะครับ....

13. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

หนูชอบเข้ามาอ่านที่คุณพี่ภานุเดช (ถ้าพิมพ์ไม่ถูกขออภัย)ตอบมากคะ
    แต่ละท่านก็ตอบดีๆ อนุโมทนา สาธุกับความรู้ดีๆ คะ

15. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าถึงโหมดที่คำภาวนาเป็นผล..คำภาวนาคำนี้...ผลที่แตกต่างกับคำอื่นๆคือ มุมมองกว้างกว่า รายละเอียดชัดเจนในทุกๆรายละเอียดและทุกทิศทางที่เรามอง รวมถึงเรื่องปลีกย่อยต่างๆก็ชัดเจน..เสมือนว่าเราไปยืนดูอยู่ตรงจุดนั้นแบบคนสายตาดี..ประมาณนี้
    อนุโมทนาสาธุครับ..