สาธิตการปลูกต้นอ่อนข้าวสาลีในห้องโดยไม่ใช้ดิน

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย peerayuth, 20 สิงหาคม 2012.

1. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ปัจจุบันผมอยู่ที่อเมริกา จะหาซื้อน้ำต้นอ่อนข้าวสาลี (Wheatgrass) ดื่มเพื่อสุขภาพจึงเป็นเรื่องที่ยาก ที่มีขายก็แพงลิบลิ่ว ก็เลยพยายามหาวิธีที่จะปลูกเพื่อคั้นน้ำกินเองให้ได้ แต่เนื่องจากผมเช่า apartment เล็กๆ อยู่ การปลูกต้น wheatgrass เพื่อคั้นน้ำดื่มจึงต้องพลิกแพลงเพื่อให้สะดวกต่อการปลูกในห้องที่มีพื้นที่จำกัด

ใน vdo นี้ผมได้สาธิตวิธีปลูกต้นอ่อนข้าสาลีหรือ wheatgrass โดยไม่ใช้ดิน ซึ่งวิธีนี้จะสะดวกหรับผู้ที่จำกัดเรื่องพื้นที่อยู่อาศัย เช่นหอพัก ห้องเช่า คอนโด หรือ apartment

ก็หวังว่า vdo นี้คงจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ชมที่มีข้อจำกัดอย่างผมไม่มากก็น้อยครับ หากอธิบายไม่ดียังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ

<IFRAME height=315 src="http://www.youtube.com/embed/FOSzZh7Bhes" frameBorder=0 width=560 allowfullscreen></IFRAME>

<IFRAME height=315 src="http://www.youtube.com/embed/2kkGtEIE9kc?rel=0" frameBorder=0 width=560 allowfullscreen></IFRAME></EMBED>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2012
  2. kiad

kiad Active Member

ขอบคุณค่ะที่นำมาให้ชมมีประโยชน์มากเลยค่ะ ว่าแต่ไอ้เมล็ดข้าวสาลีแบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนนี่ที่ไทยน่ะ

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ ติงก็ทดลองปลูกข้าวในห้องโดยไม่ใช้ดินเช่นกันค่ะ
    กล้าอ่อนๆของข้าวมีประโยชน์มากค่ะ

4. peerayuth

ผมว่าเมืองไทยน่าจะหาซื้อได้ง่ายนะครับ แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน คงต้องรอข้อมูลจากคนที่เคยซื้อมาปลูกนะครับ แต่ที่อเมริกาที่ผมอยู่นี่ไม่มีขายตามท้องตลาดเลย ต้องสั่งซื้อจาก Internet อย่างเดียว

5. KonThammada

KonThammada สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2012
    เวปไซด์ไหนครับ อยากลองปลูกบ้าง พอจะส่งชื่อวปไซด์ให้ได้ป่าวครับ

6. peerayuth

Amazon.com ก็มีนะครับ

7. MonkeyAstro

MonkeyAstro เป็นที่รู้จักกันดี

อืม จริงๆ แล้วน้ำต้นอ่อนข้าวสาลี ก็ คล้ายๆกับการกิน น้ำสกัด คลอโรฟิลล์เลยเนอะ มี คลอโรฟิลล์ตั้ง70เปอเซน วิตามินเยอะ น่า ลอง ปลุกแล้ว สกัด ทาน เอง จริงๆ

8. weerachai_12@ho

weerachai_12@ho เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ

ดีมากเลยทีเดียวครับ เหมาะสำหรับบ้านที่มีพื้นที่ไม่กว้างมากนัก และไม่ต้องใช้ดินด้วย อยากจะลองทำตามแล้วละครับ เื่พื่อสุัขภาพที่ดี ซึ่งไม่มีขาย ต้องปฏิบัติตัวเอาเอง สาธุครับ....

9. peerayuth

ปลูกคั้นเองสดๆเป็นอะไรที่ดีครับ เพราะอย่างน้อยก็มั่นใจว่าต้นข้าวสาลีที่เรานำมาคั้นน้ำนั้นสดและสะอาดจริง เพราะเราปลูกดูแลเองกับมือ อีกทั้งก็เป็นการประหยัดค่าใช้จ่ายมากด้วยในกรณีที่เราคั้นกินทุกวัน

10. ความสงบ

ความสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ร้านที่สั่งอยู่ที่เชียงใหม่คะราคาไม่แพงมีฟารม์ปลูกที่จังหวัดราชบุรีก็สั่งจากร้านนี้คะลองหาในกูเกิ้ลดูนะคะ

11. Nepher

Nepher เป็นที่รู้จักกันดี

เมล็ดข้าวสาลี ผมเห็นมีขายในร้านขายปุ๋ยที่จัตุจักรครับ

12. darkheart

darkheart สมาชิก

7 มิถุนายน 2012
    ราไม่ขึ้นใช่ไหมคะ เคยปลูกได้สามสี่ครั้งราขึ้นหมดเลย -*-

13. toonput

toonput สมาชิก

14 มิถุนายน 2012
    ข้าวสาลีหาซื้อง่ายครับถ้าอยู่ในกรุงเทพฯ ลองไปหาซื้อในซุปเปอร์มาเก็ตต่างๆ Top ก็เคยเห็นมีขายครับถุงสีเขียวๆ ยี่ห้อ Green อะไรซักอย่าง หรือหาชั้นวางที่เขาขายข้าว หรืออาหารเพื่อสุขภาพ ก็น่าจะมีครับ แต่ถ้าถึงที่สุดแล้วหาไม่ได้ ให้นั่งรถไป อตก.ครับ แถวๆ จัตุจักร ไปทางด้านหลังของตลาด จะเห็นมีร้านค้า เอาข้าวมาขายแบบเปิดกระสอบ มีหลายๆ อย่าง จะมีขายข้าวสาลีด้วยครับ ราคาต่อรองได้นะครับ ผมเคยซื้อที่กิโลละ 45 บาทครับ
    แต่ก่อนผมเคยลองปลูกอยู่หลายหน แต่ปลูกแล้วก็ขึ้นรา ไม่กล้าเอาไปกินกลัวว่าจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี แต่เห็นคุณ Peerayuth แนะนำให้ผสมเบกกิ้งโซดาด้วย เพื่อป้องกันเชื้อรา ก็จะขอไปทดลองทำดูครับ ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้.......

อยากรบกวนถามคุณ Peerayuth ครับว่า ผสม เบกกิ้งโซดา กับน้ำในอัตตราส่วนเท่าไรครับในการพ่น และในการพ่นให้น้ำทุกครั้งต้องใช้น้ำที่มีส่วนผสมด้วยหรือเปล่าครับ หรือพ่นแค่ครั้งแรกก็พอครับ รบกวนถามเท่านี้ครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2012
  14. elmaun

elmaun เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2011
    สงสัยเหมือนกันเลยครับ แต่ท่านเจ้าของกระทู้คงไม่ได้มาบอกเราแล้วคงต้องวัดดวงพ่น ๆ ดูครับถ้าขึ้นราก็เพิ่มความถี่เข้าไปอะครับ

15. POUKz

POUKz สมาชิกใหม่

รบกวนสอบถามน่อยนะค่ะพอดีซื้อเมล็ดมาจาก อตก นะค่ะ และพอทำตามวิธีที่คุณพี่บอก แต่กลับเน่าเหม็นหมดเลยนะค่ะ ทำ 2 ครั้งก็เน่าสองครั้ง เป็นเพราะเมล็ดข้าวหรือเปล่าค่ะ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ตุลาคม 2012
  16. peerayuth

จากประสบการณ์ของผมที่ปลูกมานาน การที่ต้นหญ้าเน่านั้นเกิดจากการแช่เมล็ดไว้นานเกินไปหรือไม่ก็เป็นเพราะน้ำท่วมเมล็ดข้าวที่เพาะในแปลงนะครับ แต่จะเกี่ยวกับเป็นที่เมล็ดพนธุ์หรือไม่นั้นผมเองก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ฟังจากคนอื่นที่ซื้อเมล็ดมาจากตลาด อตก.ก็ไม่มีปัญหานะครับ

17. POUKz

POUKz สมาชิกใหม่

คือนู่แช่ตอนแรก 8 ชั่วโมงนะค่ะ และก็แทน้ำทิ้งและเปลี่ยนน้ำใหม่อีก 8 ชั่วโมง มันก็เน่าเลยอ่าค่ะ

18. peerayuth

ตอนทิ้งเมล็ดไว้หลังเอาน้ำออกต้องแน่ใจด้ยนะครับว่าไม่มีน้ำขังอยู่ในแก้ว เพราะถ้ามีน้ำขังอยู่ก้นถ้วยก็ทำให้เมล็ดเน่าได้เหมือนกันครับ ตอนแรกๆผมก็มีปัญหาเรื่องน้ำขังในถ้วย หลังๆผมจะเอาเม็ดเทใส่ตะแกรงร่อนน้ำออกแล้วเอาเมล็ดไปพักในถ้วยต่อครับ

19. kamol9

kamol9 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ประโยชน์มากมายจริงๆครับ...ขอถามนิดนึงว่า

1)baking soda ที่เรานำมาผสมกับน้ำนี่อัตราส่วน(คร่าวๆ) ประมาณเท่าไหร่ครับ

2) baking soda จะมีผลเสียต่อสุขภาพมั้ยครับ(เห็นว่าเค็ม...อาจทำให้คุณค่าของต้นอ่อนเสียไปมั้ยและหากดื่มต่อเนื่องทุกวันจะมีผลต่อไตมั้ยครับ)

3) การทานต้นอ่อนสดๆกับการคั้นดื่มเฉพาะน้ำ อย่างไหนจะได้ประโยชน์ดีกว่ากันครับ คือผมเห็นว่ากว่าจะได้สารอาหารจากน้ำคั้น 30 cc ต้องใช้ต้นอ่อนมากพอสมควร เค้าเลยแนะนำให้คั้นเอารึเปล่า(เพราะคนทั่วไปอาจทานผักไม่ได้เยอะขนาดนั้น) เเต่ผมไม่เกี่ยงที่จะทานผักเยอะๆอยู่เเล้วครับ...อย่างไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณมากจริงๆนะครับนี่ตื่นเต้นมาก...อยากลองมากกกกก:)

20. peerayuth

1) Baking soda ผมจะใส่ 1 ส่วนต่อน้ำ 8 ส่วนครับ ปกติจะฉีดตอนเมล็ดเพิ่งงอกใหม่ๆตอนเอาลงแปลงครับ พอต้นงอกขึ้นยอดเขียวเข้มแล้วก็ฉีดแค่น้ำธรรมดาครับ

2) หลังตัดต้นหญ้าก่อนนำไปคั้นจึงจำเป็นต้องล้างให้สะอาดครับ จะได้ไม่มีสารเคมีตกค้าง

3) คั้นน้ำจะดีกว่าครับ เพราะถ้ากินทั้งต้นอาจจะทำให้ท้องอืดได้ครับ เพราะใยอาหารของต้นข้าวสาลีอ่อนนั้นเหนียวมาก (ถ้าคั้นดูแล้วจะรู้ได้จากกากของมันครับ) ส่วนวิตามินนั้นอยู่ที่น้ำของมันมากกว่าครับ การกินน้ำจึงได้รับสารอาหารมากกว่าเมื่อเปรียบเทียบปริมาณต้นอ่อนที่ใช้ อีกอย่างวิตามินที่อยู่ในรูปแบบของน้ำจะสามารถถูกร่างกายนำไปใช้ได้เลย ถ้ากินแบบเป็นต้นเข้าไป ร่างกายก็จะนำไปย่อยก่อนหลังจากนั้นจึงจะสามารถดูดวิตามินได้ การดื่มน้ำจึงดีที่สุดครับ

ยังไงถ้ามีโอกาสได้ปลูกแล้วก็มา update ให้ฟังบ้างนะครับ :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2012