สายสัญญาบารมี กับสิ่งมหัศจรรย์

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย snakejoke, 2 กุมภาพันธ์ 2013.

1. แมวหนุ่ม

แมวหนุ่ม สมาชิก

สายสัญญามันเกี่ยวกับอะไร อ่านแล้วก็ งงๆๆ ไปดูใคลิปต่างๆๆยิ่ง งง มีใครพอจะมีข้อมูลบ้างว่าจริงๆๆแล้วเกี่ยวกับพุ?ะหรือไม่

2. kridchai77

kridchai77 สมาชิกใหม่

15 ธันวาคม 2015
    การปฏิบัติธรรม ตามแนวทางสายสัญญา มีจริงครับ
    ไม่ใช่พวกทรงเจ้านะครับ
    แก่นแท้ๆของสายนี้อยู่ที่จ.บุรีรัมย์ มีไหว้บรมครูองค์ต้นทุกปีครับ
    ต้องลองศึกษาสัมผัสดูก่อนครับ
    ขอย้ำนะครับ แก่นแท้ๆสายนี้ อยู่ที่บุรีรัมย์ ถ้าสายอื่นที่แตกไปเพี้ยนหมดครับ
    ด้วยความเคารพ ทุกท่าน

3. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    สิ่งที่น่ากลัวที่สุดสำหรับสายนี้ก็คือ หลักประหารมาร
    ซึ่งใครที่โดนตอกหลักประหารมารเข้าไป ชีวิตจะมีแต่ความวิบัติ
    เหมือนดั่งที่อดีตพระเกษม วัดสามแยกโดนเข้าไปจนเพี้ยน
    สติแตกถึงขั้นตุ๋ยเด็กนั่นแหละครับ(อ่านมาจากเว็บเขา)

ซึ่งเขามีแบ่งเป็น สายสัญญาแท้ กับสายสัญญาประยุกต์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2015
  4. กรุงเก่า

กรุงเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ไม่จริงหรอกครับที่ว่าสายสัญญาที่แตกไปจากบุรีรัมย์จะเพี้ยน คนที่ทำตรงทำดีอยู่ตรงไหนเขาก็ทำดี บารมีท่านรับรองอยู่ แต่ถ้าทำไม่ดีไม่ตรงตามที่พ่อต้นสอนก็เพี้ยนไม่ว่าจะอยู่ที่บุรีรัมย์หรือที่ไหน บางท่านก็เอาสายสัญญาไปหากินหลอกเงินทองจากญาติธรรมในรูปแบบต่างๆก็เยอะเสียหายกันไป เดือดร้อนกันไป อาจารย์ที่ไม่ดีแบบนี้ท้ายสุดก็ต้องไปชดใช้กรรมเลวที่ก่อไว้ครับ

ส่วนหลักประหารนั้นจริงคือหลักปราบมารมีไว้เพียงเพื่อปราบมาร คือพวกมิจฉาทิจฐิเท่านั้น ที่ไปขู่ๆกันส่วนใหญ่ถ้าพระบารมีไม่รับรองการตีก็แค่ไม้จิ้มดิน

สายสัญญาก็เป็นสายปฏิบัติธรรม ไม่ได้มีอะไรที่น่ากลัวถ้าไปถูกที่ แล้วแต่บุญกรรมของตัวคนไปด้วยว่าจะไปเจอท่านที่เป็นกุศลหรือเจอพวกมารแทรกครับ