สารจากวิญญาณ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DEEJAI243, 9 เมษายน 2015.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. DEEJAI243

DEEJAI243 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่มีความเชื่อเรื่องวิญญาณ หลังจากแต่งงานกับสามี ดิฉันก็ย้ายมาอยู่ที่อเมริกา สามีดิฉันมีบ้านเป็นฟาร์ม มีไร่ข้าวโพดอยู่ 25 ไร่ สามีดิฉันซื้อบ้านหลังนี้มาจากคนรู้จัก บ้านนี้สร้างมาได้ประมาณ 115 ปีแล้ว แต่โครงสร้างยังแข็งแรงอยู่ ดิฉันย้ายมาวันแรกก็ยังไม่มีอะไรผิดปกติ สองเดือนต่อมา ดิฉันและสามีชวนเพื่อนมาพักที่บ้าน 2 คืน เราให้เพื่อนพักที่ห้องชั้นสองตรงข้ามกับห้องพระ ในคืน2ดิฉันฝันเห็น ผู้หญิงฝรั่งรูปร่างผอมสูง ผมสีน้ำตาลอ่อนยาวประบ่า เธอจูงเด็กผู้ชายข้างขวาและเด็กผู้หญิงข้างซ้าย เด็กทั้งคู่อายุประมาณ6-8 ปี เธอมีสีหน้าไม่พอใจ และต่อว่าดิฉันว่าทำให้เธอและลูกไม่มีที่อยู่และเธอไม่ชอบให้คนอื่นมาทำห้องของเธอไม่เป็นระเบียบ ห้องนั้นเป็นห้องของเธอและลูกเธออยากได้ห้องของเธอคืนและก่อนจะพาเพื่อนมานอนที่ห้องของเธอ ควรบอกให้เธอรู้และขออนุญาตเธอก่อน

ดิฉันไม่กล้าเล่าเรื่องนี้ต่อหน้าเพื่อน เพราะเกรงว่าเขาจะกลัวและไม่อยากมาพักที่บ้านของเราอีก ก็เลยเล่าให้แต่สามีดิฉันฟัง ทุกครั้งที่จะเข้าไปทำความสะอาดห้องของเธอดิฉันจะขออนุญาตเธอทุกครั้ง และจะดูแลจัดห้องให้เป็นระเบียบอยู่เสมอ

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

จขกท.ไม่กลัวหรือครับ??
    อยู่บ้านเดียวกับผะผะผี

แต่โฉนดเป็นชื่อของเราแล้ว
    ผีน่าจะเข้าใจบ้างนะ
    หากไม่เข้าใจก็อยู่ด้วยกันเงียบละกัน
    !?!

3. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ผีหวงบ้าน ผีฝรั่งน่าตื่นเต้นมากครับ

4. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดูหนังผีฝรั่งบ่อยๆ มีเรื่องบ้านผีสิงหลายเรื่องทีเดียวครับ โดยเฉพาะบ้านที่มีประวัติเก่าแก่ หรือปราสาทบางแห่ง เพิ่งอ่านเจอจากประสบการณ์ตรงจากคุณ wanwisa2517 น่าสนใจดีครับ อ่านแล้วคิดถึงหนังฝรั่งเรื่อง The Others เลยครับ คือผู้อยู่บ้านเป็นผี แล้วมีคนเข้ามาอยู่ใหม่ หนังเรื่องนี้เขาแสดงให้เห็นถึงในมุมมองของผู้อาศัยเดิมคือผี แล้วมีคนเข้าไปรบกวนครับ ชีวิตของผีก็มีทุกข์เหมือนกัน ลองสวดมนต์ทำสมาธิแผ่เมตตาหรือทำบุญให้เขาบ้างก็ดีนะครับ จะได้เป็นมิตรที่ดีต่อกัน

5. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ถ้าต้องการสันติภาพ ไม่ควรคิดทำเช่นนั้น
    แต่ควรทำบุญ อุทิศส่วนบุญให้บ่อยๆ
    หรือเจริญสติแล้วแผ่เมตตาหรืออุทิศบุญให้
    อย่างนี้ย่อมสันติ และฝากผีเฝ้าบ้านได้ด้วย

ทำจนกว่าเขาจะมาบอกว่าได้ไปอยู่ที่สุขสงบ
    กว่านี้แล้วนะ

6. จิตินันท์

จิตินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ ไม่ว่าวิญญาณไทยหรือฝรั่งต่างก็ต้องการบุญกุศลด้วยกันทั้งนั้น แผ่บุญให้เขาไปเรื่อยๆ สักวันเขาจะได้ไปสู่ภพภูมิอื่นที่ดีๆ ด้วยค่ะ

7. โ

Active Member

ชอบที่ลุงแมวแนะนำครับ

8. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ชอบที่ปวีแนะนำครับ

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ห้องที่ว่าชั้น ๒ ห้องไหนครับ
    ห้องเธอใช่ห้องที่หน้าต่างยาวรูปทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้าไหมครับ
    ห้องที่หน้าต่างกระจกไม่มีวงกบติดกันที่มีเห็นผนังด้วย
    ถ้าห้องเด็ก ก็เป็นห้องที่หน้าต่างวงกบติดกันครับ.
    ที่อยู่แนวเดียวกันหรือว่าห้องไหนหรือครับ.

10. narata 12

narata 12 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ จขกท อยากทราบว่า อยากให้เขาอยู่ในบ้าน ต่อไป หรือไม่อยากให้อยู่ ถ้าไม่อยากให้อยู่ ก็แค่ส่งเขาไปเกิด พวกนี้ไม่กลัวพระหรอกครับ เค้าเป็นพลังงาน ที่จิตยังยึดติดอยู่กับสถานที่ คือบ้านหลังนี้ ถ้าต้องการให้ช่วยก็บอก เราจะส่งเทวทูตไปรับวิญญาณ ของเขาแล้วส่งไปเกิดให้ จากหน้ากระทู้นี่แระ

11. narata 12

อืม ถ้างั้นเดี่ยวเราจะเจรจากับเขา บอกให้เขาอยู่อย่างสงบ อย่าทำให้คนในบ้านหวาดกลัว ให้ก็แล้วกัน เดี่ยวเราจะส่งบุญ ไปให้เขาด้วย ระยะทางไม่ใช่ปัญหา แค่มีรูปภาพก็ถึงแล้ว ลืมบอกไปว่าเรา มีอำนาจ เคลียร์วิญญาณตกค้าง ทุกแห่งในโลก ไม่ใช้ไสยสาศตร์ เป็นพลังจิต

12. narata 12

ยินดีครับ

13. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับอยู่ร่วมกันอย่างสันติ..ขอบคุณที่นำรูปมา
    และช่วยตอบครับตั้งหลาย#Rep ครับ
    ประเด็นต่อไปชวนคุยนะครับพอสังเกตุทันไหมครับ.
    หรือแบบไหน ว่าแต่ผู้หญิงที่ผอมๆเนี่ยหน้ายาว
    หน่อยไหมออกแหลมๆคมตรงคางและหน้าจะเด่น
    ตรงคิ้วที่จะดูเชิดขึ้นหน่อยคือมีมุมชี้ขึ้นไม่ได้ตรงๆเหมือนบ้านเรา
    มองหน้าตรงๆน่าจะดูว่าผมแทรกกลาง
    เด็กผู้ชายจะเด่นตรงที่ผมจะเปิดข้างเห็นหูได้ชัดและผมด้านบน
    เหมือนว่าจะใส่เจลแต่งผมดูทรงผมเนียบๆ..
    ผู้หญิงก็จะหน้าออกอูมๆมีแก้มมองดูว่าหน้ารูปสี่เหลี่ยม
    ผมสองข้างถ้าเราดูด้านหน้า
    เหมือนผมจะลอยๆอยู่ระดับหูไม่รู้ว่าจะเพราะปล่อยผม
    ไปด้านหลังหรือมัดผมหรือเปล่าประมาณนี้ครับ..

ปล.หรือยังไงเล่าให้ฟังเป็นประสบการณ์ก็ดีครับ

14. บุรุษไร้เงา

อืมคุณเห็นชัดเจนดีครับ.พอดีผมมองเล่นๆด้วยตาเปล่า
    ถ้างั้นน่าจะใช่ครอบครัวนี้และประมานนั้นครับ
    คุณดูดีๆจะเห็นเค้ามายืนมองตอนถ่ายรูป
    เด็กผู้ชายจะหันข้างอยู่ครับ ผู้ ญ ผมแทรกกลางยืนอยู่ด้านหลัง
    เด็ก ญ จะมองมาข้างนอกศรีษะระดับขอบวงกบพอดี
    ตรงหน้าต่างสี่เหลี่ยมผืนผ้าตรงบานคู่ด้านขวามือเรา
    ที่มีผนังแซมตรงกลางด้วยในรูปที่ #Rep 22. อยู่บานด้านซ้ายนะครับ

15. บุรุษไร้เงา

ถือว่าดีอยู่ครับ และคุณก็สัมผัสรับรู้ได้ดีเช่นกันครับ.
    โดยส่วนตัวถือว่าเรื่องพวกนี้มีเป็นธรรมชาติครับ
    เราเรียนรู้เพื่อที่จะอยู่กับธรรมชาติได้อย่างแยบยลก็ดีคับ
    ขอเล่าให้ฟังเล็กน้อยประกอบการพิจารณาครับ
    บางทีผีฝรั่งถ้าเทียบกิริยากับเราอาจจะดูว่าเค้าเจ้าระเบียบ
    บางทีก็ดูเหมือนไม่สุภาพ แต่จริงๆเป็นวัฒนธรรมเค้า.
    และการจะอุทิศส่วนกุศลเพื่อให้เค้ารับมันก็ยากครับ
    เพราะด้วยฐานเรื่องศาสนา ถ้าอยู่เมืองไทยยังพอแก้ปัญหาได้
    เช่น เค้าเห็นวิญญานอื่นๆพูดหรือกล่าวโมทนาแล้วมีการเปลี่ยนแปลง
    เกิดขึ้นกับดวงจิต อย่างฝรั่งที่มาเสียชีวิตในเมืองไทยแล้วได้เห็น
    การทำบุญขึ้นบ้านหรือทำบุญประจำปี. หรือผีอิสลาม ที่ได้เห็นวิญญาน
    บ้านเราอื่นๆโมทนาแล้วมีการเปลี่ยนแปลง อย่างนี้เค้าจะมาหาเราเพื่อ
    ให้อุทิศส่วนกุศลได้เองครับ. แต่กรณีสภาพแวดล้อมอย่างที่คุณอยู่
    อาจต้องใช้มุข
    ถามเค้าว่าต้องการไปอยู่กับบิดาทางศาสนาเค้าไหม เราสามารถช่วยท่านได้
    ถ้าต้องการก็บอกว่า ให้เค้ากล่าวโมทนา ตอนที่เราอุทิศส่วนกุศล แต่ถ้าเค้า
    ไม่สนก็ไม่เป็นไรครับ
    อีกวิธีก็คือ พอเราอุทิศส่วนกุศล
    เราก็บอกว่าด้วยผลบุญนี้ ที่เป็นกะแสเย็นนี้ หากไปถึงใคร
    ก็ขอให้ผู้นั้นได้รับกะแสนั่นทันที หากว่ารับแล้วรู้สึกดี
    ก็ขอให้ดลใจให้นึกอยากแปรสภาพเป็นอะไรก็ตามที่ท่านต้องการ.
    เพื่อเป็นกุศโลบายในสร้างสัญญาใหม่ ให้ดวงจิตเค้าครับ
    อีกอย่างดวงจิตเค้าจะเย็นขึ้นอัตโนมัติครับ เพราะโดยปกติ
    ดวงจิตแบบนี้กำลังจิตเค้าจะพอมีเป็นทุน จากความมีระเบียบวินัย
    ความรับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองพึงกระทำโดยวัฒนธรรมเค้าอยู่แล้ว
    พอเค้าเริ่มรู้ว่าผลบุญเป็นอย่างไร. ก็มีโอกาสที่ในอนาคต
    เค้าจะพาเด็กทำตามได้ครับ แม้ว่าเค้าจะไม่คิดไปอยู่กับบิดา
    ทางศาสนาเค้า อย่างน้อยก็ช่วยให้เค้าเย็นขึ้น มีกำลังไปไหน
    ได้ไกลจากที่พักมากขึ้น นิมิตรสร้างสิ่งที่ตนเองปรารถนาได้มากขึ้น
    ตามใจ. ก็จะเป็นเหตุให้เค้าปล่อยวางการยึดติดในสิ่งที่เค้าเคยมี
    ตอนที่มีชีวิตอยู่ได้เองอัตโนมัติครับ เราก็จะอยู่ได้สันติขึ้น ไม่ว่าใคร
    จะแวะมาอาศัยก็ตาม แถมเรายังฝากเค้าดูแลทีพักให้ได้ด้วยตอนที่เรา
    ไม่อยู่ครับ.
    เล่าเทียบเคียงตอนที่เคยช่วยผีฝรั่งกับผีอิสลามในเมืองไทยมาครับ
    ยังไงก็ลองอ่านไว้ประกอบการพิจารณาเล่นๆดูครับ

ปล.สารจากมนุษย์ ครับ

16. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ผ่านเรื่องราวประสบการณ์ตรงผมเห็นว่าดีได้แบ่งปัน มนต์บทนี้ให้กับเพื่อน ๆ นำไปใช้แล้วเกิดสันติสุขกับมิติที่ทับซ้อนกันอยู่ตลอดถึงเจ้าตัวด้วยก็พบสันติสุข จากนี้ไปผมจะส่งให้คุณ
    คาถา อุทิศให้ผู้รับไม่ได้
    กัมมะโตเมตัง กัมมะเจถายัง
    กัมมะวิจุติ อิทังโนญาตินังโหตุ
    พุทโธเวียนรอบจักวารัง
    ธัมโมเวียนรอบจักวารัง
    สังฆังเวียนรอบจักวารัง
    นิพพานังโหตุ
    พระจตุโลก พระยมกทั้ง 4 ข้าขอส่งกุศลนี้ไปในที่ทำที่ประชุมการใหญ่ของพระแม่ธรณี
    พระแม่ธรณีจงเป็นทิพย์พยาน ขอท้าวเวสสุวรรณ จงนำบุญนี้ไปให้แก่
    เธอและลูกลูก และจงอนุโมทนาในกุศลนี้ด้วยเถิด นิพพานังสุขังโหตุ

เรื่องที่จะเล่าจากนี้ไป เกิดกับ ตัวข้าพเจ้ากับเพื่อน มาเจอกัน
    เมียของเพื่อน ก่อนตายได้ซื้อตึกสี่ชั้น ไว้ 2 ล้านบาท ปัญหาคนส่งได้ตายไป
    ผมรู้จักผู้ตายได้ 2 วันก่อนเธอจะตาย เมื่อเธอตายไปได้ราวเดือนหนึ่ง
    ดวงวิญญาณของเธอ ไปตามให้ผมมาช่วย เรื่องที่เธอซื้อตึกไว้ที่ประชุม
    บอกให้เลิกส่ง แต่ความต้องการของดวงวิญญาณต้องการซื้อไว้ให้ลูกๆ
    ของเธอ สามีของเธอเป็นเพื่อนกับผมมาตั้งแต่สมัยยังเด็ก ปรึกษากับผมว่า
    มีทางช่วยให้ ได้ตึกนี้ไหมทางพอมีอยู่แต่นายต้องทำตามเงื่อนไข เรื่องเคยเกิดขึ้น
    มีคนเช่นบ้าน คนนี้เป็นคนชอบทำบุญสุนทาน แล้วมักอุทิศส่วนบุญให้เจ้าที่เจ้าทาง
    ผีบ้านผีเรือน ต่อมาเจ้าที่เจ้าทางผีบ้านผีเรือน ก็เลยทำให้ผู้เช่าได้กลายเป็นเจ้าของบ้าน เจ้าของบ้านคนเก่าบอกขายให้ถูก ๆ ไม่มีก็ผ่อนเอา แกผ่อนจนหมดเพราะแกทำดีกับเจ้าที่เจ้าทางผีบ้านผีเรือน จนในที่สุดจากคนเช่าบ้านกลับมาเป็นเจ้าของบ้านตัวจริง เล่าเรื่องจบเพื่อนผมชวนไปดูตึก มืดพอดี ผมไม่ลืมที่จะจุดธูป 15 ดอกบอกเจ้าที่เจ้าทางผีบ้านผีเรือน ขอให้ช่วยเหลือเพื่อนคนนี้ เค้าอยากจะได้ตึกที่เมียเค้าซื้อไว้
    จะขอส่งต่อ ขอให้ท่านเปิดทางให้ ได้ตึกนี้ไว้เป็นกรรมสิทธิ์ ปักไว้ในที่โล่งแจ้งแล้วเพื่อนก็พาเดินเข้าตึก ขึ้นไปชั้นสอง ตรงไปห้องนอน ผมพบกายทิพย์ของเจ้าที่ ผู้ชายกับผู้หญิง ผมเห็นคนเดียว กิริยาที่ผมเห็นเป็นภาพทึบแบบมนุษย์ที่มีกายหยาบ ท่านทั้งสองก้มกราบ ผมนี้ขนลุกซู้ แล้วได้บอกกับ เพื่อนและหลานสาวที่มาด้วย ว่าเจ้าที่ท่านได้อยู่ในห้องนี้แล้ว ท่านรับทราบเรื่องที่เราขอความอนุเคราะห์จากท่านแล้วท่านยินดีจะช่วยเหลือ แล้วผมก็กำชับให้เพื่อนผม ทำบุญทุกครั้ง ให้ใช้คาถาทำบุญให้กับผู้รับไม่ได้ ทุกครั้ง เพื่อนผมก็รับปากว่าจะทำ ผมก็ถามทุกครั้ง เพื่อนก็ว่าไม่ลืม
    จากนั้นมามีแต่สิ่งดี ๆ เกิดขึ้นกับเพื่อนคนนี้ มีคนมาขอเช่าตึกขายอุปการณ์โทรศัพท์มือถือ ล่าสุดถูกรางวัลที่ 2 ธกส แล้วคนที่เกลียดก็กลับมารัก

17. Sriaraya5

มิติทับซ้อน ก็คือ บ้านที่อยู่บนพื้นโลกมีการเชื่อมต่อ
    กับโลกวิญญาณ โลกวิญญาณได้สร้างบ้านทับซ้อนอยู่กับบ้านของมนุษย์บนโลก
    ในอเมริกา ผมได้รับการสื่อเรื่องแบบนี้ อยู่มากจนมาเจอเรื่องของท่าน
    เช้านี้ผมเปิดหน้า วิทยาศาสตร์ทางจิต-ลึกลับ ผมก็เห็นรูปที่คุณเอามาโพส
    มีพลังงานปนเศร้าแผ่ซ่านออกมา ผมก็เลยคิดว่าต้องทำอะไรสักอย่างแล้ว
    เพื่อเป็นการ ช่วยเหลือกันตามวาสนา คนกับกายทิพย์สามารถอยู่ร่วมกันได้
    แต่อยู่กันคนละมิติ แต่ถ้ามิติมาทับซ้อนกัน คนที่สามารถเห็นผีได้ ก็จะเห็น
    ได้ ส่วนคนที่เห็นผีไม่ได้ ถึงผีจะมายืนอยู่ข้าง ๆ ก็ไม่เห็น แล้วคุณทำตามเงื้อนไข
    ที่ผมแนะนำ แล้วดวงวิญญาณ แม่ลูกจะซึ้งน้ำใจท่าน
    เรื่องดวงวิญญาณ ของเพื่อนผมก็ไม่ยอมให้ลอยอังคาร แต่ให้เผาแล้วเก็บอัฐิไว้ในบ้าน
    ต่อมาเจ้าเพื่อนเกิดอยากรู้ ว่าเมียไปเกิดยัง ตะเวนหาผู้วิเศษที่สามารถพูดจากับผีได้
    ติดต่อดวงวิญญาณได้ จนได้รับคำแนะนำให้ไปหาพระ ในหลายพื้นที ในที่สุดก็ให้คำตอบไม่ได้ ว่าไปเกิดที่ไหน เพื่อนคนนี้อุทานออกมาว่า จะไม่ไปหาพระแบบนี้อีกแล้วเสียเวลาทำมาหากิน ต่อมาผมมีความจำเป็นจะต้องไปต่างจังหวัด จึงได้มาอาศัยนอนบ้านของเพื่อนคนนี้ กลางดึกผมตื่นขึ้นมานอนไม่หลับ เลยไปนั่งสมาธิหน้าโต๊ะเครื่องแป้งของเมียเพื่อนที่เสียชีวิต แล้วผมก็สวดอ้อนวอน ให้ดวงวิญญาณเมียของเพื่อน
    มาบอกว่า ดวงวิญญาณไปเกิดที่ไหน แล้วผมก็นอนหลับข้าง ๆโต๊ะเครื่องแป้งของเอ๋
    ผมมารู้สึกตัวอีกที่ กายเนรมิตรูปของผมเข้าไปในฝาผนังโต๊ะเครื่องแป้ง พบกายทิพย์ของเอ๋ นั่งอยู่คนเดียวในบ้านไม้ ผมได้ขออนุญาตสร้างกุศลกับเธอ โดยการฉายแสงทิพย์ให้ จากดวงวิญญาณที่มีผิวหยาบและเจ็บปวด ก็มีร่างกายเป็นทิพย์ผิวที่สวยบาดแผลก็หาย บ้านไม้สัปลังเค ก็เปลี่ยนเป็นวิมานทองทับซ้อนอยู่กับตึกบ้านเช้าของเพื่อน
    เช้ามาก็ได้เล่าให้เพื่อนฟัง ว่าเมียแกไปเกิดเป็นนางฟ้า มีวิมานทองคำอยู่ในบ้านหลังนี้
    ทีแรกเพื่อนมันไม่เชื่อ ผมก็เลยพูดออกไปว่า คนตายมองเห็นทุกสิ่งอย่าง แต่คนเป็นมองไม่เห็นคนตาย ถ้าผมเป็นผีผมจะมาหลอกไอ้เพื่อนคนนี้ ผมพูดขู่แบบนี้เพื่อจะทำให้ใจของเพื่อนคนนี้ไม่แข็งกระด้างต่อความจริง เพื่อนผมมันระลึกถึงคำเมียมันได้ว่า
    ถ้ากูตายเป็นผีกูจะมาหลอกมึง ผีอยากทำอะไรก็ได้ ไปมาเร็ว ทุกวันนี้มันศรัทธาผมมาก แต่ผมก็ไม่เคยนั่งอยู่บนหัวมัน ชอบแก้ปัญหาในใจคนมาตลอด เชื่อผมสิเกิดจากการดลใจ ของพระเจ้า ทำให้ผมได้มาเปิดใจกับท่าน

18. บุรุษไร้เงา

ไม่เป็นไรครับแค่หาเรื่องคุยด้วยครับ
    อยู่ร่วมกันได้ดีที่สุดครับ ปกตินิสัยก่อนตาย เรื่องระเบียบเกี่ยว กับการจัดสิ่งของ
    นิสัยการรักความสงบ ฯลฯพอตายลงมันจะกลาย
    เป็นสัญญาความจำได้ที่ฝั่งในจิตครับ พอเราทำอะไรที่ไม่เหมือนสัญญาเดิม
    เค้าก็จะมีปฎิกิริยาอย่างนั้นนั่นหละครับ สังเกตุไหมว่าสามีอยู่ไหน
    เพราะฉนั้นเค้าน่าจะอยู่ที่นั้นมานานแล้วครับ จึงติดยึดในสิ่งของ

ในนิสัยเดิมๆเพราะมันฝั่งอยู่ในจิตเค้ามาก่อนนั้นหละครับ
    ปล.การรับรู้สัมผัสไม่ใช่ไม่ดีครับ แต่อย่าไปตั้งต้นที่จะรู้ จะเข้าใจ
    โดยที่ไม่วางครับ เพราะมันจะกลายเป็นการตั้งอยู่ในตัวรู้ตรงนี้
    ยิ่งหากเรากำลังสติทางธรรมยังไม่มากพอที่จะเข้าใจในเรื่อง
    นามธรรมได้ ไม่เข้าใจเหตุและผลและวิธีการแก้ปัญหาได้ด้วยตัวเอง
    จิตเราจะเผลอไปปรุงแต่งร่วมด้วยทุกเรื่องครับ. ปรุงไปปรุงมา
    มันก็จะซึมกลายเป็นตัวเราได้อย่างที่เราไม่รู้ตัวครับ.
    เพราะฉนั้นรู้แล้วก็แล้วไป และไม่ต้องไปอะไรๆกับสิ่งที่รู้นะครับ

19. Sriaraya5

ไอเย็นที่คุณสัมผัสได้ ไม่ว่าเทพหรือปีศาจ ก็จะมีไอเย็นแผ่ซ่าน
    ของเทพนั้นสัมผัสแล้ว รู้สึกสบายไม่บีบรัดให้อึดอัด หายใจไม่ออก
    ไอปีศาจนั้น อึดอัดและ มีนิสัยชอบหยอกล้อ ทำให้กลัวเพราะความขี้เหงา
    ของอมนุษย์ เห็นเป็นเรื่องน่าขบขันของเขา แก้เซ็งด้วยเพราะยังไม่ถึงเวลาพิพากษา
    เค้าก็ยังมีอิสระอยู่ ที่รกสกปรกไม่สว่างแสงส่องไม่ถึง ปีศาจอมนุษย์ชอบเข้าไปอาศัยอยู่
    ผมเป็นคนชอบอยู่ในที่มืด แล้วผมก็มาอยู่บ้านของอาอยู่คนเดียว มันมีห้องห้องหนึ่ง
    ปิดทึบ ผมมักจะหลบคนขึ้นไปนอน ทำให้ไม่ค่อยมีใครรู้ ว่าผมอยู่ในบ้าน
    เรื่องที่จะเล่าเกิดจากความง่วงนอน ก็เลยเอนตัวลงนอนในเตียงห้องนั้น
    พอจิตผมรวมลงเป็นภวังค์ ผมก็ได้ยินเสียงอมนุษย์ว่านอนทับร่างมัน มันนอนอยู่บนเทียงนั้น ผมง่วงจนลืมตาไม่ขึ้น พูดจาโต้ตอบกับ อมนุษย์ อย่ากวนใจได้ไหมคนจะนอน เราไม่กลัวผีหรอกนะ แต่อยากจะนอน 5555 แล้วมันก็หลอกผมแต่ผมไม่สนใจ
    จนนอนหลับพักอยู่ในสมาธิแช่อยู่แบบนั้น จนกำลังวังชาฟื้นตัวผมก็ลืมตาตื่น อย่างคนนอนหลับอิ่มเต็มที จากนั้นก็ออกจากห้อง วันหน้าเข้าไปพิสูจน์อีก ก็เจออีก
    แต่มารบกวนน้อยลง เค้าคงเห็นว่าทำอะไรเราไม่ได้ เราไม่กลัว แล้วยังมีจิตแข็งกว่าเค้า

20. Sriaraya5

ที่ท่านกล่าวมา มันเป็นวิชาปรัชญา การที่มีนักวิทยาศาสตร์ คิดค้นสิ่งประดิษฐ์อะไรได้
    ไม่ใช่เรื่องบังเอินนะครับ เพราะมีแบบอยู่ในโลกต่างมิติ ไปเห็นไปดูแล้วจึงนำเอามาเป็นแบบในอุดมคติ วิชาปรัชญา นี้แหละครับ เป็นการจุดประกายทำให้ผมหาทางพ้นทุกข์
    เพราะเรียนในมหาวิทยาลัยก็ไม่รู้เรื่อง ยิ่งเรียนมีแต่ยิ่งสงสัย แล้วดับความสงสัยไม่ได้
    ตายแล้วไปไหน ทำไม่เราต้องมาเกิด ไม่อยากตกนรกต้องทำอย่างไร ถึงจะหนีหม้อนรกได้ เกิดคำถาม มีภาวะอะไรที่ทำอะไรไม่ผิดไม่บาป มีอยู่ไหม ถ้ามีแต่ทำไม่คนยอมรับกันไม่ได้ ถ้าไม่มีแต่ทำไมมีบัณฑิตทางธรรม แต่งเอาไว้ เหนือบุญหนือบาป มันสงสัยไปหมด จะเป็นบ้าตายถ้าคำตอบเหล่านี้ ไม่ได้รับการสนองตอบ เพราะยังไม่สามารถดับความคิดปรุงแต่งได้ จึงตัดสินใจไม่เรียนมหาลัยต่อ ให้เหตุผลกับ คุณพ่อคุณแม่ว่า
    มีศาสตร์อะไร บ้างเรียนจบแล้ว ไม่ต้องกลับมาเรียน เหมือนอย่างที่ผมระลึกชาติได้ว่า
    ผ่านการเวียนว่ายตายเกิด เหมือนดูภาพยนต์ มาฉายให้ดูเบื้องหน้า แล้วจิตก็เป็นผู้บรรยาย แต่ละเรื่องที่ผมดูจบไป นั่นคือภพชาติ ที่ผมไปเสวย ดูมากเข้าเห็นมากเข้าเบื่อมนุาย์ เบื่อชีวิตครองเรื่อน ดิ้นรนหาทางหลุดพ้นอย่างเดียว เรื่องอย่างอื่นผมทิ้งไว้ข้างหลังหมด แล้วประฟฤติตนเป็นนักบวช อยู่ถึง ห้าปี เข้าปีที่สี่ ผมดับความคิดปรุงแต่งได้หมด ปีที่ห้า หาทางเผยแผ่เป้าหมายอยู่ที่อเมริกา

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้