สีผึ้งเขียวหลวงพ่อทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง ที่หนึ่งในแผ่นดิน และพระสายระยอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย เชิงเนิน, 23 กุมภาพันธ์ 2012.

1. คิดถึงกัน สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2012
    ขอปิดรายการที่ 246 ลูกอมเนื้อชานหมากเคลือบด้วยสีผึ้งเขียว หลวงพ่อทาบ....ขอบคุณครับ

2. อ.จื่อโหย่ว ซินแสฮวงจุ้ย

28 พฤศจิกายน 2006
    จองสีผึ้ง1 หลอดครับ ถ้ามีรบกวน PM ด้วยครับ

3. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับ ขอบคุณท่านwitca ท่านorrachoun ท่านคิดถึงกันและakenarokมากครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านและทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    ด้วยจิตศัทธา อาราธนาพุทธคุณ
    วันนี้มีของวัดระหารไร่ซึ่งหายากมาแบ่งกันชมครับ เก็บใว้บนหึังก็ไม่ได้มีคนเห็นและไม่รู้จักครับ ใว้มีเวลาจะนำประวัติการสร้างและการได้มา มาเล่าสู่กันฟังครับ
    ทรายเสกหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ รุ่นหนึ่งและรุ่นสอง
    (มาให้ชมนะครับ)
    ทรายเสกรุ่นหนึ่ง

ทรายเสกรุ่นสอง

4. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านจัตวาและทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    รายการที่ 247พระหลวงปู่ทวดหลงเตารีด ปี 2505 ออกวัดคอกหมู อาจารย์ทิม วัดช้างให้(องค์ที่สอง)

(องค์นี้แนะนำครับ พระสวยหลังเตารีดพิมพ์A ต่อไปสวยๆอย่างนี้จะหายาก)
    พระหลวงปู่ทวดหลังเตารีด วัดคอกหมู องค์นี้สวย ยาดำเดิมๆ น่าใช้ครับ ปลุกเสกที่เดียวกัน พิธีเดียนวกัน หาของวัดช้างให้ไม่ได้ คือแพงมาก สภาพแบบองค์นี้ต้องครึ่งล้านขึ้น วัดคอกหมูสวยๆก็น่าใช้ครับ หลักหมื่นนิดๆครับ
    วัดคอกหมูมีชื่ออย่างเป็นทางการว่า ”วัดสิตาราม” อยู่ถนนดำรงรักษ์ บนถนนจักรพรรดิพงศ์เยื้องวัดสะเกศจะมีสี่แยกย่อย (เดิมเรียกว่าแยกสะพานสาวร้องไห้) ก่อนถึงสี่แยกหลานหลวง เลี้ยวขวาเข้าถนนดำรงรักษ์ทางจะไปมหานาค บริเวณวัดนี้เมื่อก่อนชาวจีนได้มาเลี้ยงหมูจนร่ำรวยภายหลังได้ถวายที่ดินส่วนนี้ให้สร้างวัด ชื่อวัดแต่ดั้งเดิมจึงเรียกกันว่า วัดคอกหมูและต่อมาจึงได้เปลี่ยนเป็นชื่อวัดสิตาราม.. ในละแวกวัดนี้อดีตมีช่างหล่อและโรงหล่อของช่างอิน(บางท่านเรียกว่าช่างแสวง) นายอินผู้นี้คือช่างผู้หล่อพระกริ่งหน้าอินเดียให้กับวัดสุทัศน์ ต่อมาในปี 2491 นายอินผู้นี้ได้พาทีมช่างหล่อลงใต้ไปจังหวัดสงขลาเพื่อทำการหล่อพระกริ่งโภคทรัพย์ให้ พ่อท่านเส่ง วัดแหลมทราย
    ครั้นในปี2505 พระอาจารย์ทิม แห่งวัดช้างให้ มีดำริจัดสร้างพระหลวงพ่อทวดหลังเตารีดขึ้นที่วัดช้างให้ ปรากฏว่าเนื่องด้วยเวลาที่กระชั้นชิดช่างหล่อทำงานเสร็จไม่ทันกำหนด จึงได้คิดต่อขอให้ให้ช่างอินจากกรุงเทพฯ ขึ้นไปช่วยหล่ออีกแรงหนึ่ง พิมพ์ที่ช่างอินทำการหล่อคือหลวงพ่อทวดเตารีดใหญ่พิมพ์เอ พระของช่างอินที่หล่อจะแก่ทองเหลืองไม่ออกแดงอย่างที่หล่อพระหลวงพ่อทวดพิพม์เตารีดที่วัดช้างให้
    เมื่อช่างอินหล่อพระเสร็จแล้วก็จะคัดเลือกงานที่หล่อสวยแยกไว้ในลัง ส่วนงานพระที่หล่อติดไม่คมชัดหรือชำรุดหล่อติดแต่ไม่สวย ได้คัดแยกไว้ต่างหากพร้อมทำการตอกโค๊ตรูปหมูไว้ที่หลังองค์พระ โดยมีจุดประสงค์เพื่อนำพระในส่วนนี้ไปถวายวัดคอกหมู พระทั้งสองแบบได้ถูกนำส่งผ่านไปทางรถไฟเพื่อไปยังวัดช้างให้สำหรับเข้าร่วมในพิธีปลุกเสกปี ๒๕๐๕ ครั้นเมื่อ พระอาจารย์ทิมปลุกเสกในพิธีเสร็จแล้ว ท่านก็นำพระในส่วนที่ช่างอินคัดสวยให้เอาไปแจกญาติโยมที่วัดช้างให้ ส่วนพระอีกส่วนที่ช่างอินคัดไว้และตอกโค๊ตรูปหมูไว้ด้านหลัง ท่านก็ส่งกลับคืนมายังช่างอินที่กรุงเทพฯ เพื่อให้ช่างอินนำไปถวายที่วัดคอกหมู นั้นหมายความว่า พระหลวงพ่อทวดหลังเตารีดที่แจกที่วัดคอกหมูนั้นเป็นพระเข้าร่วมในพิธีเดียวกับพระหลวงพ่อทวดหลังเตารีดวัดช้างให้ พุทธคุณจึงเสมอเหมือนกันทุกประการ ...สำหรับโค๊ตรูปหมูที่ตอกไว้ด้านหลังนั้น มีปรากฏตั้งแต่๑ตัว ๒ตัว ๓ตัว ๔ตัว จนถึง๙ตัว
    สำหรับองค์นี้โค๊ดหมูตัวเดียวครับ

5. witca เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    มีอาไรมาไหมบ้าง พี่เชิงเนิน

6. khachin เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2012
    ขอจองครับพี่

7. GuzTi เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เชิงเนิน แพะหลวงพ่อลัด องค์เล็กราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ผมเป็นคนที่โทรไปบูชาขุนแผนกับสีผึ้ง หลวงพ่อทาบนะครับ ที่โอนเงินไปเมื่อบ่ายนี้ครับ อยากทราบราคาแพะไว้ก่อนจะได้เก็บเงินรอ ขอบคุณครับ

8. อ.จื่อโหย่ว ซินแสฮวงจุ้ย

พี่ครับผมที่โทรหานะครับ เบอร์ 0818891313 ผมรอสีผึ้งแบบตลับเลยก็ได้ครับ ถ้าได้มาแล้วแจ้งผมด้วยครับผม

9. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีครับ ขอบคุณท่านwitca ท่านkhachinและท่านGuzTi มากๆครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านและทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    รายการที่ 248 พระหลวงพ่อทาบ
    ราคาองค์ละ 650 บาท
    ทุกองค์ แถม สีผึ้งไปให้แปะครับ

สวัสดีครับ พระองค์ที่6-7-8-10-11 มีท่านรับบูชาแล้วครับ

10. อ.จื่อโหย่ว ซินแสฮวงจุ้ย

สวสดีครับ ผมที่โทรหานะครับ 0818891313 ที่จองสีผึ้งแบบตลับนะครับ ถ้าได้แล้วแจ้งด้วยครับ

11. อ.จื่อโหย่ว ซินแสฮวงจุ้ย

สวัสดีครับ ผมที่โทรหานะครับ 0818891313 ที่ขอจองสีึผึ้งแบบตลับ ถ้าได้แล้วแจ้งด้วยนะครบ

12. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุญาตลงเครื่องรางสายเมตตา
    รายการที่ 249 แพะเขาควายเผือกยุคแรกหลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก ระยอง
    แพะหลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก ระยอง ลูกศิษย์หลวงพ่ออ่ำ วัดหนองกระบอก อาจารย์หลวงพ่อสิน วัดระหารใหญ่ขนาดสูง2.5ซ.ม ยาว2.5ซ. ถือว่าใหญ่ครับ
    ราคาxxxx

13. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุญาตลงเครื่องรางสายเมตตา
    รายการที่ 250 แพะเขาควายแกะ หลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก ระยอง(ตัวใหญ่จ่าฝูง)
    แพะหลวงพ่อลัด วัดหนองกระบอก ระยอง ลูกศิษย์หลวงพ่ออ่ำ วัดหนองกระบอก อาจารย์หลวงพ่อสิน วัดระหารใหญ่ขนาดสูง3.4ซ.ม ยาว4ซ.ม ตัวใหญ่จ่าฝูงครับ
    ราคาxxxx

ขออนุญาต ปิดรายการที่250ท่านเอ็ม นครสวรรค์รับบูชาแล้วครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านเอ็ม นครสวรรค์และทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ

ด้วยจิตศัทธา อาราธนาพุทธคุณ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

14. witca เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    สวัดดีครับ พี่เชิงเนิน ไ้ดรับตลับสีผึ้งเเล้งครับ เลี่ยงทองห้อยเลยดีกว่าสวยมากครับ
    ขอบคุณครับ

15. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีครับ ขอบคุณท่านWitca มากๆครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านจัตวาและทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ
    รายการที่ 251 พระหลวงปู่ทวดหลงเตารีด ปี 2505 ออกวัดคอกหมู อาจารย์ทิม วัดช้างให้(องค์ที่สาม)

(องค์นี้แนะนำครับ พระสวยหลังเตารีดพิมพ์A ต่อไปสวยๆอย่างนี้จะหายาก)
    พระหลวงปู่ทวดหลังเตารีด วัดคอกหมู องค์นี้สวย ยาดำเดิมๆ น่าใช้ครับ ปลุกเสกที่เดียวกัน พิธีเดียนวกัน หาของวัดช้างให้ไม่ได้ คือแพงมาก สภาพแบบองค์นี้ต้องครึ่งล้านขึ้น วัดคอกหมูสวยๆก็น่าใช้ครับ หลักหมื่นนิดๆครับ
    วัดคอกหมูมีชื่ออย่างเป็นทางการว่า ”วัดสิตาราม” อยู่ถนนดำรงรักษ์ บนถนนจักรพรรดิพงศ์เยื้องวัดสะเกศจะมีสี่แยกย่อย (เดิมเรียกว่าแยกสะพานสาวร้องไห้) ก่อนถึงสี่แยกหลานหลวง เลี้ยวขวาเข้าถนนดำรงรักษ์ทางจะไปมหานาค บริเวณวัดนี้เมื่อก่อนชาวจีนได้มาเลี้ยงหมูจนร่ำรวยภายหลังได้ถวายที่ดินส่วนนี้ให้สร้างวัด ชื่อวัดแต่ดั้งเดิมจึงเรียกกันว่า วัดคอกหมูและต่อมาจึงได้เปลี่ยนเป็นชื่อวัดสิตาราม.. ในละแวกวัดนี้อดีตมีช่างหล่อและโรงหล่อของช่างอิน(บางท่านเรียกว่าช่างแสวง) นายอินผู้นี้คือช่างผู้หล่อพระกริ่งหน้าอินเดียให้กับวัดสุทัศน์ ต่อมาในปี 2491 นายอินผู้นี้ได้พาทีมช่างหล่อลงใต้ไปจังหวัดสงขลาเพื่อทำการหล่อพระกริ่งโภคทรัพย์ให้ พ่อท่านเส่ง วัดแหลมทราย
    ครั้นในปี2505 พระอาจารย์ทิม แห่งวัดช้างให้ มีดำริจัดสร้างพระหลวงพ่อทวดหลังเตารีดขึ้นที่วัดช้างให้ ปรากฏว่าเนื่องด้วยเวลาที่กระชั้นชิดช่างหล่อทำงานเสร็จไม่ทันกำหนด จึงได้คิดต่อขอให้ให้ช่างอินจากกรุงเทพฯ ขึ้นไปช่วยหล่ออีกแรงหนึ่ง พิมพ์ที่ช่างอินทำการหล่อคือหลวงพ่อทวดเตารีดใหญ่พิมพ์เอ พระของช่างอินที่หล่อจะแก่ทองเหลืองไม่ออกแดงอย่างที่หล่อพระหลวงพ่อทวดพิพม์เตารีดที่วัดช้างให้
    เมื่อช่างอินหล่อพระเสร็จแล้วก็จะคัดเลือกงานที่หล่อสวยแยกไว้ในลัง ส่วนงานพระที่หล่อติดไม่คมชัดหรือชำรุดหล่อติดแต่ไม่สวย ได้คัดแยกไว้ต่างหากพร้อมทำการตอกโค๊ตรูปหมูไว้ที่หลังองค์พระ โดยมีจุดประสงค์เพื่อนำพระในส่วนนี้ไปถวายวัดคอกหมู พระทั้งสองแบบได้ถูกนำส่งผ่านไปทางรถไฟเพื่อไปยังวัดช้างให้สำหรับเข้าร่วมในพิธีปลุกเสกปี ๒๕๐๕ ครั้นเมื่อ พระอาจารย์ทิมปลุกเสกในพิธีเสร็จแล้ว ท่านก็นำพระในส่วนที่ช่างอินคัดสวยให้เอาไปแจกญาติโยมที่วัดช้างให้ ส่วนพระอีกส่วนที่ช่างอินคัดไว้และตอกโค๊ตรูปหมูไว้ด้านหลัง ท่านก็ส่งกลับคืนมายังช่างอินที่กรุงเทพฯ เพื่อให้ช่างอินนำไปถวายที่วัดคอกหมู นั้นหมายความว่า พระหลวงพ่อทวดหลังเตารีดที่แจกที่วัดคอกหมูนั้นเป็นพระเข้าร่วมในพิธีเดียวกับพระหลวงพ่อทวดหลังเตารีดวัดช้างให้ พุทธคุณจึงเสมอเหมือนกันทุกประการ ...สำหรับโค๊ตรูปหมูที่ตอกไว้ด้านหลังนั้น มีปรากฏตั้งแต่๑ตัว ๒ตัว ๓ตัว ๔ตัว จนถึง๙ตัว
    สำหรับองค์นี้โค๊ดหมูตัวเดียวครับ
    ขออนุญาต ปิดรายการที่251ท่านbazuka9000รับบูชาแล้วครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านbazuka9000และทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ

ด้วยจิตศัทธา อาราธนาพุทธคุณ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. GuzTi เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เชิงเนินครับ แพะตัว 2.5 เซน ราคาเท่าไหร่ครับ ตัวเล็กกว่านี้มีอีกไหมครับ

17. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีครับ ขอบคุณท่าน GuzTiมากๆครับ

รายการที่ 252 สีผึ้งเขียว หลวงพ่อทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง จ.ระยอง ในตลับเงิน
    ตลับเนื้อลงเงิน (ตลับนี้เป็นตลับครู เคยมีสีผึ้งอยู่เต็มตลับแต่ได้บรรจุหลอดแบ่งให้บูชาไปบ้าง เหลืออยู่ครับ)มีพระสังกัจจายน์หลวงพ่อทาบหนึ่งองค์ ตะกรุดสาริกาเงินสองดอกดอก และเม็ลดลูกไม้มงคลสองเมล็ด แถมทรายเสกหลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ รุ่น1หนึ่งเกล็ดใหญ่ รุ่น2 สองเกล็ดใส่ลงไปครับ มีเนื้อสีผึ้งเขียวเข้มข้นอยู่พอประมาณ ตลับขนาด กว้าง3ซ.ม สูง2ซ.ม ใช้ดีทางทำมาหากินคล่องขึ้น ทำงานราบรื่นขึ้น ใครยังโสดก็ขอให้พบเนื้อคู่ถูกใจ เวลาจะอาราธนาหลวงปู่ทาบ วัดกะบกขึ้นผึ้ง บอกชื่อ นามสกุลเราก่อน จากน้ันก็ขอตามใจนึก แต่ให้ขอคร้ังละข้อ จะดีที่สุด และนั่นก็ต้องอาศัยบุญเก่าติดตัวเรามา แล้วก็ทำบุญเพิ่มเท่าที่มีโอกาศแล้วหลวงพ่อช่วยสนับสนุน อย่างนี้สำเร็จแน่นอนครับ(ทำบุญตักบาตรให้หลวงปู่ทาบหลวงปู่ทิม พ่อแม่ ครูอาจารย์) เป็นเมตตามหาเสน่ห์ครับ
    สุดยอดด้านเสน่ห์เมตตามหานิยม คงกระพัน แคล้วคลาดและโชคลาภค้าขาย สีผึ้งเขียว หลวงพ่อทาบ วัดกระบกขึ้นผึ้ง จ.ระยอง เพียงนึกถึงหลวงพ่อ พุทธคุณก็เกิดแล้วครับ
    ราคาXXXX

ขออนุญาต ปิดรายการที่252ท่านธนยศรับบูชาแล้วครับ
    ขอให้อิทธิปาติหาริย์ของหลวงพ่อทาบช่วยให้ท่านธนยศและทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมมีความสุขความเจริญ

ด้วยจิตศัทธา อาราธนาพุทธคุณ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

18. larios สมาชิก

ได้รับของแล้วขอบคุณครับ

19. pracharak numdee Active Member

24 พฤษภาคม 2012
    250 ปิดให้เลยนะคับ ที่คุยกันไว้
    เอ็ม นครสวรรค์

20. เชิงเนิน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีครับ ขอบคุณท่าน lariosและท่านpracharak numdeeมากๆครับ
    ขออนุญาตลงพระคงกระพัน
    รายการที่ 253 พระคง ลำพูน กรุเก่า
    พระคง จ.ลำพูน พระสกุลหริภุญไชย เนื้อหาองค์พระเนื้อโทนสีขาว ปรากฎว่านมะขามเม็ดแร่ทั่วองค์(องค์ครู)ดูง่าย สภาพเดิม ๆ พระน่าใช้ พร้อมบัตรรับรองครับ
    ราคา13500