สุขใจ ได้บวชเป็นพระ หลังจากอาการดีขึ้นจากโรคมะเร็ง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Learn, 29 มีนาคม 2014.

1. Learn

Learn Active Member

หลังจากหมดคอร์ส คีโม รอบที่สอง พออาการดีขึ้นก็ได้บวช บวชทำความดี ให้เจ้ากรรมนายเวร พ่อแม่ก็สุขใจ ตายายน้ำตาไหล ญาติก็ปลื้มใจ ถึงแม้ผมจะเป็นมะเร็งแต่ก็ได้บวชครับ ได้อยู่วัดที่น่าอยู่ อยู่ในกุฏิที่สงบผมมีความสุขกับการสวดมนต์มากๆครับ แต่ตกดึกก็ต้องไปฉีดยาแก้ปวดทุกทีเลย ทรมานกับอาการปวดมากๆครับๆ ถึงแม้ร่างกายจะแข็งแรงขึินแต่อาการปวดยังมีครับ พรุ่งนี้ก็ต้องเดินทางไปพบหมออีก ไม่รู้จะต้องรับการรักษาแบบเดิมหรือปล่าวนั่นก็คือการทำคีโม ถ้าต้องทำคีโมผมคงไม่อยู่วัดนานแน่ๆครับ ร่างกายก็ทรมานคงทำใจให้สงบสุขได้ยาก อยากใชิชีวิตแบบพระสงฆ์ให้ดีที่สุดครับ คุ้มแล้วที่ได้เกิดเป็นคนได้เข้าใกล้วิถีแห่งความหลุดพ้นทุกข์ การเป็นพระมันมีความสุขอย่างยิ่งกว่าเป็นคนธรรมดาเยอะเลยครับ
    ผมขอความช่วยเหลือครับ ผมอยากรักษาด้วยธรรมชาติ รักษาด้วยสมุนไพร หรือวิธีใดๆก็ได้ที่ทำให้ร่างกายนี้ไม่ต้องทรมาน ให้หายดีขึ้น ผม ยากมีชีวิตอยู่ต่อไปกับพระพุทธศาสนาครับ พระพุทธศาสนาคือความสุขแท้จริงของชีวิตผมแล้วครับถึงจะเพิ่งได้แค่วันสองวันแต่ผมอยากจะบวชตลอดไปครับ ผมมีความฝันอยากช่วยเหลือเพื่อนที่เป็นมะเร็งหลายๆคนให้หายดีขึ้นและให้ได้ใกล้ชิดกับพระพุทธศาสนาดำเนินชีวิตในทางที่ถูกต้องครับ ขอท่านใดที่ทราบข้อมูลดีๆโปรดแจ้งให้ทราบเถิดครับ ขอบารมีพระรัตนตรัย ทั้งหลาย ทั้ง อดีตปัจจุบัน อนาคต ขอให้กระทู้นี้เป็นประโยชน์ให้ได้มากที่สุด ให้ได้ช่วยเหลือมนุษย์ได้มากที่สุด ให้ได้รับอานิสงค์ผลบุญมากที่สุดด้วยเถิด

2. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญด้วยค่ะ
    ไม่ลองติดต่อหมอเขียว แพทย์วิถีพุทธดูละคะ
    บ้านสุขภาพ ของ ดร.รสสุคนธ์ ก็รับรักษาโรคมะเร็ง ด้วยวิธีธรรมชาตินะคะ
    ตอนนี้เห็นเค้าฮิตทานใบทุเรียนน้ำรักษามะเร็งกัน ที่บ้านวันนี้ก็มีคนมาขนไปเป็นกระสอบเลย 2 ราย แระ ทั้งสองคนเป็นมะเร็งเต้านม เห็นว่าทานแล้วดีขึ้น ดีกว่าคีโมอีก

3. ยากูซ่าา

ยากูซ่าา เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2013
    ขออนุโมทนาสาธุบุญเช่นกันค่ะท่าน

ขอให้ท่านหายจากโรคร้ายในเร็ววันนะคะ

4. Nat Simon

Nat Simon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในการได้บวชเป็นพระค่ะ ขอให้บุญรักษาให้หายเจ็บป่วยค่ะ

5. ◎สุริunร์

◎สุริunร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้..ไม่ทราบว่าวัดนี้ จะช่วยรักษาบรรเทามะเร็ง โรคาพยาธิทุกขสัจ ได้หรือป่าวนะ ลองเข้าไปส่องดูครับ คมชัดลึก

หลวงพ่อเจริญ อุทาโน พระหมอยาแห่งบางแพ จ.ราชบุรี

<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/d40sTh6a7-w" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

6. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ว่าจะรักษาด้วยวิธีใดก็ตาม สำคัญที่สุดคือ "ใจ" ของเรา

หากรักษาด้วยเคมีบำบัด จะมีปัญหาจาก chemo effect เต็มๆ คือความอ่อนเพลีย และความเจ็บปวด ก็จะยังมีอยู่
    สำคัญอีกอย่าง อย่าได้ถดถอยซึ่งกำลังใจ ยิ่งจะทำให้อาการแย่ลง เร็ว

ดูอย่างนักกีฬา ที่เคยได้แชมป์ ได้รับการฝึกฝนฝีมือไม่เคยรองใคร
    หากสักครั้งที่พลาดท่าเสียแต้ม แล้วตกใจ ใจเสีย กำลังใจตก
    ก็ส่งผลให้หมดสมรรถนะในการต่อสู้ อย่างง่ายดาย

แต่หากบางคน แม้ฝีมือเป็นรอง ไม่เคยเข้าขั้น แต่มีกำลังใจต่อสู้ ไม่มีความกดดัน ไม่วิตก
    จะยังส่งผลให้กลับมีเรี่ยวแรง มีสมรรถนะดีในการต่อสู้
    ได้ผลที่ออกมาดีเป็นที่น่าพอใจ มีความสุข เข้ามาแทน

ณ วันนี้เรายินดีในการทำความดี ทำบุญกุศล กรรมเก่าเบาบาง กรรมใหม่ไม่สร้าง
    ถือเป็นการลดทุกข์เป็นการบริหารจิตใจ สร้างภูมิต้านทานโรค

เราได้กระทำในสิ่งที่เป็นประโยชน์สูงสุดในชีวิตนี้แล้ว ค่ะ

ให้กำลังใจคุณน้อง learn ให้ดูแลตนเองอย่างเข้มแข็งด้วยนะคะ หายจากอาการเจ็บป่วยในเร็ววันด้วยค่ะ

................................................

อืมม... รักษาด้วยวิธีธรรมชาติ ลองค้นหาดูจากในเว็บ รู้สึกจะมากมายก่ายกอง
    เลือกเอาแล้วแต่จริตของเราที่ชอบก็แล้วกันนะคะ ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี

ที่เคยเห็น ส่วนมากเป็นแบบเข้าคอร์สคนเยอะๆ ตื่นเช้ามา ล้างลำไส้ ล้างตับ กินอาหารตามที่จัดให้ ทำสมาธิเหมือนกัน ทำนองนี้ ทุกคนทำเหมือนกัน คล้ายๆกันหมด

แต่ใจจริงแล้ว อยากแนะนำให้ศึกษาแนวทางที่เราศรัทธาว่าหลักๆ ต้องทำอะไร เพื่อเหตุผลใด แล้วมาปฏิบัติเองที่บ้าน ทำจิตใจก็ทำในแบบของเรา จะได้แก้ปัญหากับเราตรงๆไปเลย แล้วไปประเมินผลกับครูบาอาจารย์เป็นระยะจะดีกว่า

หาสิ่งแวดล้อมที่เป็นธรรมชาติ สะอาด สงบ ไม่มีสิ่งรบกวน ลดค่าใช้จ่ายด้วยค่ะ